ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

สวัสดีwcg morlek kunghdy cocohill john และเพื่อนๆทุกท่านครับ:lol:

ขอบคุณข้อมูลข่าวสารของทุกท่านด้วยครับ:lol:

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

น้ำท่วมเที่ยวนี้...เสียหายเยอะมาก..ต้องช่วยเหลือกัน... :excl:

รบกวนถาม คุณ kunghdy ว่า set50 เริ่มเข้าสู่ขาลงแล้วใช่มั๊ยคะ

จะเรียกแบบนั้นก็อาจจะไม่ผิดนะ ถ้ามองจากการเรียงสีของเส้นค่าเฉลี่ยที่มันดันเรียงไม่เป็นระเบียบ คือเส้นค่าเฉลี่ย 5 13 50 200 เรียงจากล่างขึ้นบน ถ้าขาขึ้น มันจะเรียงจากบนลงล่าง ช่วงนี้ตลาดบ้านเราก็ประหลาดแท้ บวกขึ้นมาได้ทั้งๆ ที่มีข่าวร้าย เพียบ เช่น ปตท-ก.คลัง งานเข้า ศาลปกครอง รับฟ้องเรื่องกระจายหุ้นไม่เป็นธรรม เรื่องน้ำท่วม นิคมอุตสาหกรรมโดนไปไม่รู้กี่ที่ คนตกงานอีกเพียบ สินค้าทางการเกษตรเสียหาย etc ใครที่มีของ ตอนนี้เค้าลากขึ้นมาก็ตามน้ำไปก่อนและทะยอยปล่อยของออกเรื่อยๆ นะ เพราะลากมาแรงๆ แบบนี้ พอ "น้ำลด" ตอคงผุดเต็มไปหมด จะหนีกันไม่ทัน

ดีดได้ถึงไหน เดาใจเจ้ามือยากค่ะ 960-990 แถวๆ นี้ ถ้าระเบิดเวลา (ที่ฝังไว้ที่ยุโรป)ไม่ทำงานซะก่อนอาจได้เห็น 990 หรือ 10** !ee

ปัญหาถูกหมกเอาไว้ใต้พรม ชั่วคราว !_09 ตลาดยุโรปก็ขึ้นจัง อเมริกาก็ขึ้น ทั้งๆ ที่ คนมากมายออกมาประท้วงระบบทุนนิยมที่อุ้มคนเพียง 1% แต่อีก 99% กำลังเดือดร้อนอย่างหนัก ก็ระวังกันหน่อยนะคะ มีระบบเข้าออกก็น่าจะไม่มีปัญหา ถ้าคิดจะ short ก็ดูจังหวะหน่อย เดี๋ยวโดนหมีตะปบเอา !17 volume น้อยๆ ลากกันมันส์เลยล่ะ ขึ้นแรงๆ เร็วๆ แบบนี้ เวลาเค้าทุบก็เผ่นกันให้ทันนะคะ !bye

ปล มองว่า QE น่าจะยังไม่มาง่ายๆ นะคะ ช่วงนี้ ตลาดหุ้น DJIA ยังดีอยู่เลย สดใส บวกครั้งละ 1-2% หวัง QE คงยาก (ยกเว้นแอบพิมพ์กระดาษแบบไม่บอก) เพราะงั้นทองก็คงจะป้วนเปี้ยนอยู่แถวๆ นี้ล่ะค่ะ 1700 เป็นแนวต้านที่สำคัญ เป็นตำแหน่งเดียวกับเส้นค่าเฉลี่ย 50 วันด้วย ถ้าผ่านได้พวกตัวแสบที่ชอบทุบ ก็หนาวล่ะค่ะ !ee

ถูกแก้ไข โดย kunghdy

รัฐบาลทำไมไม่ประกาศให้คนที่เอาเงินบริจาคช่วยน้ำท่วมไปลดหย่อนภาษีได้นะ จะได้ตังอีกเพียบเลย :( สงสารเค้าจัง พวกคน หมู หมา ลิง ช้าง ไก่ etc ที่หนีน้ำไม่ทัน ตายเยอะเลย แงๆๆๆ !065 ใครที่อยู่ใกล้ๆ แถบๆ นั้น ก็ช่วยๆ กันนะคะ !_087

รัฐบาลทำไมไม่ประกาศให้คนที่เอาเงินบริจาคช่วยน้ำท่วมไปลดหย่อนภาษีได้นะ จะได้ตังอีกเพียบเลย :( สงสารเค้าจัง พวกคน หมู หมา ลิง ช้าง ไก่ etc ที่หนีน้ำไม่ทัน ตายเยอะเลย แงๆๆๆ !065 ใครที่อยู่ใกล้ๆ แถบๆ นั้น ก็ช่วยๆ กันนะคะ !_087

ประกาศไปแล้วไม่ใช่หรอครับ เอาไปลดได้ 1.5 เท่าของที่บริจากไป

http://www.siamintelligence.com/tax-reduction-on-flood-donation/

ถูกแก้ไข โดย leo_attack

แต่น้ำท่วมคราวนี้

น่าจะหนักหนาสาหัสมาก ท่วมนานและหนักกว่าปี 2538 มาก ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ อยุธยาบางจุด 5เมตรไปแล้ว

และเพิ่งเริ่มต้นสำหรับกรุงเทพปริมณฑล อาทิตย์หน้า เผาจริงสำหรับคนกรุงและปริมณฑล

ชนิดที่ไม่เคยเห็นมาก่อนในชีวิต หากอายุไม่อยู่ระดับ 80 ปี

หนี้เสียจะมหาศาล

ตอนนี้กิจการจำนวนมาก ทั้งที่โดนน้ำท่วม แล้ว และยังไม่ท่วม

ต้องปิดกิจการโดยปริยาย คนงานต้องหยุดทำงานเป็นแสนคนแล้ว

รายได้ของเดือนตุลาคม คงไม่ค่อยมีเข้ามาอีกอย่างน้อยจนถึงสิ้นเดือน

หรืออาจลามไปจนถึงเดือนลอยกระทง

ปีใหม่ปีนี้ คงมีคนจำนวนมากที่ไม่มีอารมณ์จะฉลองอะไร

ตอนนี้ทำอะไรไม่ได้มากนักนอกจาก วางแผนอยู่แบบไม่มีไฟฟ้าใช้ กับน้ำท่วมที่โดนกันหมด นานเป็นเดือน

และที่สำคัญ สวดมนต์แผ่เมตตาให้กับตนเองและผู้อื่น

ดูแลตัวเองและคนใกล้ชิดให้ดีที่สุด ช่วยสงเคราะห์คนที่ลำบากกว่าให้มากที่สุดเท่าที่กำลังจะมี

ยังพอมีเวลาสำหรับคนที่ยังไม่ได้เตรียมตัว และยังคิดว่าเอาอยู่

เตรียมตัวไว้ไม่เสียหลาย

ขนาดหน้าธ.กรุงเทพ สนงญ วันนี้ยังมีกระสอบทรายสูงเกือบสองเมตรวางไว้เลย

ลงทุนไม่กี่หมื่น เพื่อป้องกันระบบคอมพ์ก็เหลือคุ้ม

ไฟไม่มี น้ำไม่ไหล ต่อให้น้ำไม่ท่วม

อาจออกจากบ้านไม่ได้

รถติดหนัก หลายชั่วโมง สินค้าส่งกันไม่ได้

ทั้งเงินกระดาษทั้งฝักดิบ ไม่สามารถแลกสินค้าจำเป็นได้เพียงพอ

อาจลำบากสาหัส

เพราะท้องหิววันละสามรอบ

รอเขาเอาข้าวกล่องมาส่งพร้อมน้ำดื่มวันละสามรอบก็ยังไงอยู๋

อัตตาหิอัตตาโนนาโถ ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน

ด้วยความหวังดีอย่างจริงใจ

ก่อนจะสายไป

วิธีสร้างคันกั้นน้ำ กันน้ำท่วม 40 เซนติเมตร ถึง 4 เมตร

http://news.mthai.com/hot-news/135056.html

เผื่อบ้านใครที่ยังต้องเตรียมตัวกัน

เอามาฝากเผื่อว่ามีคนสนใน การเตรียมตัวไว้เป็นเรื่องดี แต่บางกรณีไม่ใช่ว่ามีไว้ดีกว่าไม่มี แต่มันควรเป็นการมีอย่างมีคุณภาพมากกว่า ไม่เช่นนั้นก็สู้ไม่มีซะดีกว่าจะให้มีแบบภาพลวงตา

เช่นเดียวกับกระสอบทรายและแนวกั้นน้ำ ที่ถ้ามีดีกว่าไม่มีทำมึนๆไป พอมันตั้งอยู่ตรงนั้นทุกคนต่างก็ดีใจว่ามีแล้วรอดแล้วตู แต่ก็หารู้ไม่ว่าไม่นานมันก็พังเพราะสู้แรงน้ำไม่ได้ เช่นนั้นแล้วสู้ไม่มีเสียดีกว่าครับ จะได้ไม่ต้องหลอกตัวเองกันจนพลาดการเตรียมตัวไป เหมือนกับน้ัองทองที่หลอกตัวเองสุดท้ายก็ติดดอยตามระเบียบ เหมือนกับบ้านที่สร้างต่ำกว่ามาตรฐานความแข็งแรงก็ไม่สร้างก็น่าจะดีกว่านะครับ :wacko:

คุณสมบัติวัสดุแต่ละชนิดมีการอ่อนแอต่อน้ำที่แตกต่างกันครับ

อิฐบล็อก ถ้าก่อหน้าบ้านแนะนำให้ฉาบปูนด้วยเนื่องจากวัสดุนี้อ่อนแอต่อน้ำครับถ้าโดนกันตรงๆ มีโอกาศยุ่ยได้ถ้าแช่น้ำนานๆ อิฐบล็อกตอนก่อสร้างถ้าใครทะลึ่งแช่น้ำไว้ซักคืนก่อนก่อ ตอนเช้าอาจเห็นผงอิฐในน้ำแทนได้ครับ

ทราย อย่างที่ทราบกันว่ามีความหนาแน่นเหมาะสำหรับกันน้ำแต่จุดอ่อนอยู่ที่กระสอบที่ใช้ต้องเลือกดีๆ นะครับ บางชนิดโดนน้ำนานๆมียุ่ยได้

หินเกร็ด(แบบละเอียด) เป็นอีกตัวเลือกที่ดีสำหรับช่วงที่ทรายขาดตลาดแบบนี้

กองดินเหนียว มันไม่ได้แข็งแรงอย่างที่เราคิดนะครับโดนน้ำซัดใส่เรื่อยๆ มีพังได้ครับ ถ้าเป็นไปได้หาอะไรคลุมไว้ด้วยดังลิงค์ที่ให้ไป

ถุงน้ำ(แทนกระสอบทราย) เมือทุกอย่างหมดแล้วก็เป็นตัวเลือกที่ดีนะครับ ใช้ถุงหนาหน่อย และต้องมีอะไรดันหน้าดันหลังไว้ด้วยให้เป็นกำแพงได้ สูงได้ไม่น่าเกิน 1 m ครับเพื่อความปลอดภัย

ด้วยเป็นห่วงครับ

ของฝากจากคุณ Jimmy + ลุง Lindsey Williams

ผมยังไม่ได้ฟังนะครับ (ฟังลุงแกพูดชั่วโมง ได้เนื้อสรุปสั้นๆได้ประมาณ 10 นาที ต้องรอมีเวลาว่างๆหน่อย)

ส่วนตัวเชื่อเครดิตลุงแกพอสมควร เพราะแกบอกจุดเริ่มวิกฤตอาหรับได้เหมือนจับวาง

ถ้าจบที่ซาิอุฯเมื่อไหร่ และอิหร่านไม่โดนถล่ม แสดงว่าลุงแกน่าจะเป็นของจริง happy.gif

แต่จากที่คุณ Jimmy สรุปไว้ มีตามนี้ :

ณ สิ้นปี 2012 ทองคำเป้าหมาย $3000 Silver $75-$100 เพื่อไปหนุนการออกเงินสกุลใหม่

ปลายกันยายนเป็นต้นมาเป็นช่วงเวลาของการทุบเพื่อเปิดโอกาสเก็บ Physical โดยเฉพาะ Silver

พอเก็บของถึงจุดหนึ่งแล้ว ราคาก็จะพุ่งขึ้นต่อ!!

(1/3)

http://www.youtube.com/watch?v=edeJcM98Jmk

โควต้าบวกหมดแว้วว ขอบคุณคุณ wcg นะคะ

ถึงลุงแกจะน้ำท่วมทุ่งไปนิดส์ แกก็ย้ำร้อยกว่ารอบด้วยนะคะว่าให้ซื้อพี่ทองน้องเงินไว้ เพราะว่าพวก elites เก็บของพวกนี้เหมือนกัน (ทอง เงิน ที่ดิน) เยอะมั่กๆ ถ้าพวกนี้ทุบและเก็บของได้ถึงจุดหนึ่ง ราคาก็จะทะยานฟ้าดารากาศกันเลยทีเดียว (เพี้ยงงงงง !57 ) พวก elites เหล่านี้ไม่เก็บเงินกระดาษไว้ให้เมื่อยตุ้ม คนที่ไม่มีของอาจจะซวยได้ (ตามที่ลุงแกพูดนะค้า ไม่ได้มีเจตนาจะให้ตกใจน้า)

ส่วนตัวก็ให้น้ำหนักกะเนื้อๆ ที่ลุงลินซีย์แกพูดเหมือนกับคุณ wcg ค่ะ

ถูกแก้ไข โดย comewhatmay

ของฝากจากคุณ Jimmy + ลุง Lindsey Williams

ผมยังไม่ได้ฟังนะครับ (ฟังลุงแกพูดชั่วโมง ได้เนื้อสรุปสั้นๆได้ประมาณ 10 นาที ต้องรอมีเวลาว่างๆหน่อย)

ส่วนตัวเชื่อเครดิตลุงแกพอสมควร เพราะแกบอกจุดเริ่มวิกฤตอาหรับได้เหมือนจับวาง

ถ้าจบที่ซาิอุฯเมื่อไหร่ และอิหร่านไม่โดนถล่ม แสดงว่าลุงแกน่าจะเป็นของจริง happy.gif

แต่จากที่คุณ Jimmy สรุปไว้ มีตามนี้ :

(1/3)

http://www.youtube.com/watch?v=edeJcM98Jmk

ได้ยินแบบนี้แล้วใจมันพองโตเลยครับสำหรับ Silver ช่วงนี้โดนทุบปวดตับมาหลายเดือนแล้ว แม้ว่าราคาจะยังสูงกว่าตอนต้นปีก็ตาม

ขอบคุณมากครับสำหรับเนื้อหาดีๆ ที่เอามาฝาก

ได้ยินแบบนี้แล้วใจมันพองโตเลยครับสำหรับ Silver ช่วงนี้โดนทุบปวดตับมาหลายเดือนแล้ว แม้ว่าราคาจะยังสูงกว่าตอนต้นปีก็ตาม

เข้าใจเลยครับ บางทีก็ใจเสียเหมือนกัน

แต่ก็ถามตัวเองอยู่ตลอด ว่ายังเชื่อเรื่องพื้นฐานอยู่หรือเปล่า

และทุกครั้งก็ได้คำตอบว่ายังเชื่ออยู่ เลยไม่ค่อยจะคิดมากซักเท่าไหร่

เพราะยังไงตอนนี้ ถ้าขายได้กำไร ส่วนตัวก็คงไม่ขาย

เพราะตั้งใจไว้ว่าเกมนี้คงไม่ได้เก็งกำไรอย่างเดียวเท่านั้น

แต่เป็นถึงเรื่องการรักษากำลังซื้อ และความมั่งคั่งเลยทีเดียว

ถ้าตกอีก ก็ไม่เกี่ยงกันครับ (โดยเฉพาะเวลาที่ผมมีกระดาษ) happy.gif

คราวหน้า ถ้ามันมีโอกาสวิ่งไปแรงๆอีกครั้ง

มันอาจจะไม่กลับมารับเหมือนตอนที่ขึ้นแรงๆรอบนี้ก็ได้

ใครที่โดนผลกระทบจากน้ำท่วม เอาใจช่วยนะครับ

ได้ดูคลิปจากที่เลขาฯมูลนิธิสืบฯมาอธิบายแล้ว ปัญหาหนักหน่วงที่เดียว

เพราะกว่าจะระบายน้ำได้หมดคงใช้เวลาพอสมควร

จาก Occupy Wall Street เริ่มกระจายไปทั่วโลกและเริ่มรุนแรงขึ้น เตรียมตุนของกินของใช้และทองไว้ได้แล้วครับพี่น้อง

'Occupy' anti-capitalism protests spread around the world

http://www.guardian....e?newsfeed=true

Occupy protests in Rome turn violent

http://www.washingto...ydmL_video.html

Rome protest against cuts descends into violence

http://www.bbc.co.uk...acific-15319924

ที่ชินจูกุก็ประท้วงแล้วแต่ยังไม่รุนแรง

ถูกแก้ไข โดย MOR LEK

ECB Forced to Print, Gold’s Lowest Target $3,000

เฮดไลน์บอกว่า ECB บ่อเถ่าโหล่ว( อิอิ แปลว่าไม่มีหนทางแล้วครับ) ยังไงก็ต้องพิมพ์เงินเพิ่ม

เป้าของทองต่ำสุดที่ 3000 $ 07baa27a.gif