ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ภาษาไทยวันละคำ

คำว่า "นวด" หรือ "มาสสาจ" (massage) ที่นอกจากจะหมายถึงการนวดที่เราๆรู้จักกันแล้ว

ยังสามารถใช้นิยามการโน้มน้าวตัวเลขทางสถิติโดยผู้จัดทำ หรือเจ้านายของผู้จัดทำได้อีกด้วย

เป็นที่นิยมใช้ในการนิยามตัวเลข ทั้งภาษาไทย และภาษาอังกฤษ

$ $ $ $ $ $ $

โดยความหมายทั่วไปแล้ว คนที่ทำงาน "ฟูลไทม์" จะทำงาน ๔๐ ชั่วโมง/สัปดาห์

ในตอนนี้สำนักงานสถิติแรงงานสองเมืองลุงแซมนับคนที่ทำงานอย่างน้อย ๓๔+ ชั่วโมง

เป็นคนทีทำงานฟูลไทม์

สำหรับกฏหมาย "โอบามาแคร์" ที่มีโอกาสจะคลอดในเร็วๆนี้ ได้มีการนิยามคนที่ทำงาน

"ฟูลไทม์" ใหม่ ว่าจะต้องทำงานอย่างน้อย ๓๐ ชั่วโมง

ส่วนหนึ่งของกฏหมายนี้บอกว่า บริษัทฯที่มีพนักงานอย่างน้อย ๕๐ คนขึ้นไป

จะต้องซื้อประกันสุขภาพให้กับพนักงานที่ทำงานเต็มเวลาด้วย นั่นหมายความว่า

เมื่อกฏหมายนี้เริ่มใช้งาน น่าจะเกิดเหตุการประมาณนี้

• บริษัทที่มีพนักงานเกิน ๕๐ คนมานิดหน่อย จะเชิญพนักงานออก เพื่อให้มีพนักงานต่ำกว่า ๕๐ คน (ในข่าว มีเจ้าของบริษัทหลายคนออกมาบอกแล้วว่าจะทำแบบนี้)
  • บริษัทที่ลดปริมาณพนักงานไม่ได้ จะพยายามลดกะทำงานของพนักงานลง ให้ไม่เกิน ๓๐ ชั่วโมง/สัปดาห์ นั่นหมายความว่าคนหนึ่งคน ถ้าอยากได้เงินเดือนเท่าเดิม ต้องทำงานอย่างน้อย ๒ ที่ และจะทำให้ตัวเลข "คนว่างงาน" ของสหรัฐดีขึ้นด้วย เพราะบริษัทจะต้องจ้างคนทำงานมากขึ้น ในขณะที่ชั่วโมง/ความต้องการในการทำงานยังมีเท่าเดิม (บริษัทร้านอาหารขนาดใหญ่ ได้มีการทดลองให้ทั้งสาขา มีแต่พนักงานพาร์ทไทม์ เพื่อเตรียมรับมือกับกฏหมายนี้แล้ว)

ส่วนตัวมองว่า ข้อกฏหมายที่นิยามคนทำงาน "ฟูลไทม์" ว่าทำงานเพียงแค่ ๓๐ ชั่วโมงนี้

เป็นอีกเครื่องมือหนึ่ง ในการใช้ "นวด" ตัวเลขทางสถิติ ให้ออกมาดูดีกว่าเดิม เพราะฉะนั้น

ถ้าเห็นตัวเลข ที่ดีขึ้น "อย่างเป็นทางการ" จากที่ไหน อย่าลืมฉุกคิด ว่ามันดีขึ้นจริงๆ หรือดีเพราะโดนนวดมาแล้ว

ต้นเรื่อง : http://www.financialsense.com/contributors/michael-shedlock/obama-slashes-four-hours-off-definition

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

สารบัญส้มโอมือไฟล์PDF.pdf(น่าจะทำให้เพื่อนๆหาข้อมูลเอกสารที่ผมทำไว้ง่ายขึ้นครับ)

ถูกแก้ไข โดย ส้มโอมือ

สารบัญส้มโอมือไฟล์PDF.pdf(น่าจะทำให้เพื่อนๆหาข้อมูลเอกสารที่ผมทำไว้ง่ายขึ้นครับ)

มีโอกาส เอามาฝากไว้ในกระทู้ด้วยนะครับ

เผื่อไว้สำหรับคนมีภูเขาอยู่หน้าบ้านแบบผม :rolleyes:

Seam Arsenal 2 ชั่วโมงที่แล้ว

GC ย่อตัวพักฐานปิดที่ประมาณ $1724 หลุดเเนวรับ $1732 เเล้วเเนวรับถัดไป $1692 เป็นการ corecction major wave 2 เท่านั้น

ขอบคุณครับ

วันนี้ว่างๆ เอากราฟมาแชร์ด้วยคนครับ เป็นกราฟ Gold ระยะสั้น TF ราย 4 ชม.

มีโอกาส เอามาฝากไว้ในกระทู้ด้วยนะครับ

เผื่อไว้สำหรับคนมีภูเขาอยู่หน้าบ้านแบบผม :rolleyes:

คุณwcg ไม่ไดเล่นเฟซ ลองดูสารบัญส่วนที่ผมทำเป็นpdfไฟล์แล้ว สนใจเรื่องไหนผมส่งให้หลังไมค์ครับ

สารบัญPDFไฟล์ของส้มโอมือ

กำลังทยอยทำเพิ่มนะครับ

AMERICA & DOLLAR

--เมื่อดอลลาร์มีราคีและไม่เป็นที่ต้องการ.pdf

GOLD & SILVER

-- ประวัติศาสตร์ทองคำ.pdf

--วิธีการทำความสะอาดโลหะเงิน.pdf

--โอกาสเงินของเงินจริงๆ

--โอกาสเงินของเงินจริงๆ.pdf

--โอกาสเงินของเงินจริงๆ2.pdf(ท้ายบทมีแหล่งซื้อขายโลหะเงิน)

--โอกาสเงินของเงินจริงๆ3.pdf

---โอกาสเงินของเงินจริงๆ4.pdf

--โอกาสเงินของเงินจริงๆ5.pdf

-- โอกาสเงินของเงินจริงๆ6.pdf

-- โอกาสเงินของเงินจริงๆ7.pdf

--โอกาสเงินของเงินจริงๆ8.pdf

-- โอกาสเงินของเงินจริงๆ9.pdf

--โอกาสเงินของเงินจริงๆ10.pdf

--โอกาสทองของทองจริงๆ

--โอกาสทองของทองจริงๆ1.pdf

--โอกาสทองของทองจริงๆ2.pdf

--โอกาสทองของทองจริงๆ3.pdf

--โอกาสทองของทองจริงๆ4.pdf

--โอกาสทองของทองจริงๆ5.pdf

--โอกาสทองของทองจริงๆ6.pdf

--โอกาสทองของทองจริงๆ7.pdf

INVESTMENT(การลงทุน)

--การลงทุนด้วยระบบ1.pdf

-- การลงทุนด้วยระบบ2.pdf

-- การลงทุนด้วยระบบ3.pdf

-- การลงทุนด้วยระบบ4(บทความของคุณงูดิน).pdf

--การลงทุนด้วยระบบ5(ตอนสุดท้าย).pdf

--RMFและLTFสำหรับการลดหย่อนภาษี.pdf

ถูกแก้ไข โดย ส้มโอมือ

ฝากมาให้คุณส้มโอมือ คนขยัน เพิ่งเคยเห็นเป็นครั้งแรก(ที่เวียดนาม) ส้มโอมือ ของจริง...สดๆpost-2028-0-83776700-1351349544_thumb.jpg

ฝากมาให้คุณส้มโอมือ คนขยัน เพิ่งเคยเห็นเป็นครั้งแรก(ที่เวียดนาม) ส้มโอมือ ของจริง...สดๆpost-2028-0-83776700-1351349544_thumb.jpg

ขอบคุณครับคุณตู่ เป็นไงบ้างครับ ปีนี้ซื้อLTFและRMFครบยังครับ

Jimmy Siri

การวางระเบิดทางการเงินและต้นตอวิกฤติเศรษฐกิจครั้งร้ายแรงที่สุดในโลก ใน " The American Dream " (ซับไทย)...แปลและเรียบเรียงโดยคุณ Artit Chumebun

ขอบคุณครับคุณตู่ เป็นไงบ้างครับ ปีนี้ซื้อLTFและRMFครบยังครับ

สวัสดีค่ะ คุณส้มโอมือ เพิ่งจะเริ่มซื้อบางส่วน(30%) เมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมานี่เอง..รอจังหวะอยู่เหมือนกันค่ะ(ที่เลือกไปก็จะเป็น 70:30 และKGDRMF ของกสิกร)มีจังหวะควรเข้าเพิ่มเมื่อไหร่คุณส้มโอมือ ช่วยตะโกนเตือนด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีค่ะ คุณส้มโอมือ เพิ่งจะเริ่มซื้อบางส่วน(30%) เมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมานี่เอง..รอจังหวะอยู่เหมือนกันค่ะ(ที่เลือกไปก็จะเป็น 70:30 และKGDRMF ของกสิกร)มีจังหวะควรเข้าเพิ่มเมื่อไหร่คุณส้มโอมือ ช่วยตะโกนเตือนด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

ผมเข้า TGoldRMF-H(ของธนชาติ) ไปเกินครึ่งของยอดแล้วครับ

คุณwcg ไม่ไดเล่นเฟซ ลองดูสารบัญส่วนที่ผมทำเป็นpdfไฟล์แล้ว สนใจเรื่องไหนผมส่งให้หลังไมค์ครับ

สารบัญPDFไฟล์ของส้มโอมือ

กำลังทยอยทำเพิ่มนะครับ

AMERICA & DOLLAR

--เมื่อดอลลาร์มีราคีและไม่เป็นที่ต้องการ.pdf

GOLD & SILVER

-- ประวัติศาสตร์ทองคำ.pdf

--วิธีการทำความสะอาดโลหะเงิน.pdf

--โอกาสเงินของเงินจริงๆ

--โอกาสเงินของเงินจริงๆ.pdf

--โอกาสเงินของเงินจริงๆ2.pdf(ท้ายบทมีแหล่งซื้อขายโลหะเงิน)

--โอกาสเงินของเงินจริงๆ3.pdf

---โอกาสเงินของเงินจริงๆ4.pdf

--โอกาสเงินของเงินจริงๆ5.pdf

-- โอกาสเงินของเงินจริงๆ6.pdf

-- โอกาสเงินของเงินจริงๆ7.pdf

--โอกาสเงินของเงินจริงๆ8.pdf

-- โอกาสเงินของเงินจริงๆ9.pdf

--โอกาสเงินของเงินจริงๆ10.pdf

--โอกาสทองของทองจริงๆ

--โอกาสทองของทองจริงๆ1.pdf

--โอกาสทองของทองจริงๆ2.pdf

--โอกาสทองของทองจริงๆ3.pdf

--โอกาสทองของทองจริงๆ4.pdf

--โอกาสทองของทองจริงๆ5.pdf

--โอกาสทองของทองจริงๆ6.pdf

--โอกาสทองของทองจริงๆ7.pdf

INVESTMENT(การลงทุน)

--การลงทุนด้วยระบบ1.pdf

-- การลงทุนด้วยระบบ2.pdf

-- การลงทุนด้วยระบบ3.pdf

-- การลงทุนด้วยระบบ4(บทความของคุณงูดิน).pdf

--การลงทุนด้วยระบบ5(ตอนสุดท้าย).pdf

--RMFและLTFสำหรับการลดหย่อนภาษี.pdf

กำลังทะยอยอ่านบทความ สุดยอดมากครับ

ขอบคุณมากครับ

ขอบคุณครับ

วันนี้ว่างๆ เอากราฟมาแชร์ด้วยคนครับ เป็นกราฟ Gold ระยะสั้น TF ราย 4 ชม.

ต่อเนื่องจากกราฟที่แล้ว

ทองยังดีดไม่ผ่านเส้น channel และมีการบีบตัวเข้า 3 เหลี่ยมชายธง

ตามสถิติ เบรค 3 เหลี่ยม ไปด้านไหน ราคาก็จะไปด้านนั้น (ซักระยะ ตาม TF ที่ทำรูปแบบนี้)