ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

บทความนี้ทำให้ชื่นใจจริงๆ ขอแค่กลับไปที่เดิม 1920 ก็ดีใจแทบตายแล้วค่ะหมอเล็ก

บวกหนึ่งให้กับความขยันส่งกำลังใจค่ะ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

บทความนี้ทำให้ชื่นใจจริงๆ ขอแค่กลับไปที่เดิม 1920 ก็ดีใจแทบตายแล้วค่ะหมอเล็ก

บวกหนึ่งให้กับความขยันส่งกำลังใจค่ะ

อิอิ ระวังนะครับ หลังจากที่อาจจะลงอีกแรงๆ แล้วก็ไซด์เวย์อีกนานหน่อย พอถึง 1920 แล้วจะพากันขายหมูทิ้งกันหมดtongue.gif

ถาม คุณเน็กซ์ ครับ

เมื่อก่อน platinum แพงกว่าทองพอสมควร แต่ตอนนี้มันถูกกว่าแล้ว มีความหมายอะไรพิเศษรึป่าวครับ

อิอิ ระวังนะครับ หลังจากที่อาจจะลงอีกแรงๆ แล้วก็ไซด์เวย์อีกนานหน่อย พอถึง 1920 แล้วจะพากันขายหมูทิ้งกันหมดtongue.gif

เคยเป็นตอนที่รอ 1500 ตอนต้นปีค่ะหวังว่าจะมาเร็ว รออยู่เกือบ3เดือนไซด์เวย์ตลอด ถ้าขายก็ขาดทุน พอได้กำไรปุ๊บดีใจมาก ไม่รอ 1500 แล้ว ได้นิดเดียวขายเลย แหะ แหะ กลายเป็นขายหมูผอมโซ ต่อมาราคาก็ขึ้นเอาๆ จน1650ก็ยังไม่หยุด คราวนั้นเลยชวดเงินแสนค่ะ คราวนี้ยังไงๆก็จะรอค่ะ ขอบคุณคุณหมอเล็กนะคร้า ที่มักมีข่าวมาให้กำลังใจ em0009.gif

นั่นแหละค่ะหมอเล็กเป็นความตั้งใจ หลังจากที่เงินหลายแสนหลุดลอยไปต่อหน้าต่อตา

ถาม คุณเน็กซ์ ครับ

เมื่อก่อน platinum แพงกว่าทองพอสมควร แต่ตอนนี้มันถูกกว่าแล้ว มีความหมายอะไรพิเศษรึป่าวครับ

ตอบได้ง่ายมาก วันนี้ทองเหนือกว่า platinum เป็นความจริง วันต่อไปทองจะเหนือกว่าเงินดอลล์ที่แข็งค่าอยู่ตอนนี้อย่างแน่นอนนะ

เคยเป็นตอนที่รอ 1500 ตอนต้นปีค่ะหวังว่าจะมาเร็ว รออยู่เกือบ3เดือนไซด์เวย์ตลอด ถ้าขายก็ขาดทุน พอได้กำไรปุ๊บดีใจมาก ไม่รอ 1500 แล้ว ได้นิดเดียวขายเลย แหะ แหะ กลายเป็นขายหมูผอมโซ ต่อมาราคาก็ขึ้นเอาๆ จน1650ก็ยังไม่หยุด คราวนั้นเลยชวดเงินแสนค่ะ คราวนี้ยังไงๆก็จะรอค่ะ ขอบคุณคุณหมอเล็กนะคร้า ที่มักมีข่าวมาให้กำลังใจ em0009.gif

ทนอด อดทนครับคุณยาย อดเปรี้ยวไว้กินแห้ว เอ๊ย หวานtongue.gif

นั่นแหละค่ะหมอเล็กเป็นความตั้งใจ หลังจากที่เงินหลายแสนหลุดลอยไปต่อหน้าต่อตา

แหะๆ อ่านแล้วไม่เข้าใจความตั้งใจครับว่า ที่เงินแสนหลุดลอยเพราะตั้งใจเล่นยาวหรือเพราะไม่ยอมขายตอนไฮ(1920)unsure.gif

ความคิดเห็นส่วนตัวนะคะ น่าจะยังมีโอกาสได้เห็นค่ะ ตอนนี้เป็นจังหวะการ rebound wave 4 แต่เป็นขา B นะ ถ้านับไม่ผิดนะคะ (A คือขาที่ดีดไป 940) พอจบ B จะดีด wave C (C อันนี้น่าจะไปที่ 970 +/-) ก่อนลงทำ wave 5 ขาลงต่อ

ตอนนี้ถ้าจะ cut เหมือนจะสายไปนิด ทนอีกหน่อยรอ rebound ค่อยขาย (หวังว่ามันจะ rebound แต่คงไม่ใช่วันจันทร์นะคะ ทำใจไว้เลย :( )

ถ้ามองโดยธรรมชาติของคนที่ "อยากขาย" เค้าน่าจะอยากขายให้ได้ราคา คงไม่ทุบ ทุบ ทุบ เพื่อขายอย่างเดียว อาจจะทุบลงไปเพื่อเก็บต่ำเหมือนเมื่อวันก่อนที่ลงไป เกือบ 100 จุด เปิดตลาดมาวันจันทร์ก็กดราคาลงไปเลย ขายไปก็ได้ราคาต่ำสุดของวัน เพราะงั้น ทนถือไปนิด เวลา rebound บวกแรงๆ ติดๆ กัน 2-3 วัน ก็ขายไปเลย แล้วนั่งรอให้ฝุ่นควันจางลงก่อน ค่อยเข้าไปลุยใหม่ ใช้เวลาเป็นเดือนนะ ไม่ใช่แค่ลงวัน-2 วัน ก็ลุยซะแล้ว !21 เอาใจช่วยนะคะ แต่อย่าคิดช้อนเพื่อเล่น rebound นะ ยากมากๆๆๆๆ ในตลาดขาลง เพราะมันอาจ rebound ได้ไม่แรงมาก ไม่ถึงดอยที่เราเข้าไปช้อน เดี๋ยวจะมีดอยอีกลูกให้อยู่ไปซะป่าวๆ

แต่ถ้าลงครั้งหน้าหลังจากจบ 4 จะเป็นการลง wave 5 จะหลุด 850 นะคะ ไกลเลยล่ะ

วิธีการลดขาดทุนในหุ้นขาลงคือ หมุนหุ้นที่มีในมือออกไปเมื่อมันบวกแรงๆ แล้วนั่งรอตอนมันลงแรงๆ หลายๆ วันติดกัน เข้าไปซื้อคืน แล้วขายออกเมื่อบวกแรงๆ อย่าเพิ่มเงินเพื่อซื้อถัว เดี๋ยวจะไปกันใหญ่

การที่เราเข้ามาอยู่ในตลาด สำคัญที่สุดคือต้องมี จุด stop loss ทุกครั้งนะคะ ไม่ว่าตลาดไหนๆ ถ้าไม่มี โอกาสที่จะขาดทุนออกไปสูงมากๆๆๆๆ ทุกอย่างมีค่าเรียน เพียงแต่ว่าใครจะจ่ายมากน้อยกว่ากัน ประสบการณ์จะทำให้เราเอาตัวรอดได้ค่ะ พูดตามประสาคนที่มีประสบการณ์ที่จ่ายค่าเรียนมาเยอะแล้วอ่ะค่ะ ฮา.... !bye

ขอบคุณคุณกุ้งมากเลยคะ สำหรับความรู้และบทวิเคราะห์ เดี๋ยวจะนั่งรอราคา rebound แล้วจะ cut เพิ่ม ครั้งที่แล้ว cut ไปหน่อยนึง มีหลายตัวยังทำใจไม่ค่อยได้เลย เพราะมักจะไป cut ตรงจุด low เลยทำให้แหย๋ง ๆ คะ คุณกุ้งถ้า set มีสัญญาณกลับตัวช่วยตะโกนดัง ๆ ด้วยนะคะ ขอบคุณคะ

เห็นความหวั่นไหวในคำถามเลยเอามุมมองของคนที่เป็นพ่อวัวกระทิงมาฝากครับ(ตอนแรกไม่เอามาโพสต์เพราะเห็นว่ามันเว่อร์ไปหน่อย laugh.gif)

Pierre Lassonde - Gold Correction Over, Expect $10,500 Gold

“If you look back at 100 years of history, at the top of the bull market in hard assets in gold, that ratio comes back to 1 to 1.  So think about the power of mathematics here, in the year 2000 it took 42 ounces of gold to buy 1 unit of the Dow, today it takes about 6 ounces of gold to buy one unit of the Dow.

The gold price has gone from $250 to roughly $1,650 today, so the gold price is up about $1,400.  But to go from 6 to 1 (on the ratio), let’s say the Dow is at say 10,500, the gold price has to go from $1,650 to $10,500.  So there is more left in the gold bull market than what we’ve seen over the past ten years.  Am I bullish?  Absolutely, 100%.”

ขอบคุณมากเลยค่ะ. :D

ไม่มีอะไรมากครับอันแรกก็คือเมืองต่างๆของเมกาที่กำลังจะล้มละลายอีก 9 เมือง

ส่วนเรื่องที่สองก็คือ มาร์ติน อาร์มสตรองบอกว่ายูโรจะล้มก่อนดอลล์ครับ(แต่ไม่ว่าใครล้มก่อนมันก็จะลากกันล้มไปหมดแหละครับ...อันนี้ผมเสริมเอง)

:wub: ขอบคุณครับคุณหมอ/ผมกลับเข้าบ้านดึกเลยขอบคุณช้าไปหน่อยและขอขอบคุณทุกท่านที่ไม่ได้เอ่ยนามที่เอาข่าวสารมาให้ผมและเพื่อนๆได้รู้กัน :wub: :wub:

คุณ maysontครับ gold price $1,650 to $10,500. or 1,650$ - 1,500$

10,500 ถูกแล้วครับ เพราะเค้ากำลังพูดถึง Dow : Gold Ratio อยู่ครับ อีกอย่างแกบอกว่า "แน่นอน ผมเป็นกระทิงเปลี่ยวอยู่แล้ว"

SATURDAY, OCTOBER 1, 2011

Jim Rogers: Buy Gold on Dips , Gold Price Correction May Take Awhile

Investment Guru Jim Rogers told Indian magazine The Economic Times of India that the gold and silver prices will readjust. Now is the time to buy up silver and gold, if you can get it.

Jim Rogers : “I doubt if it ( Gold Price ) will go to $2000 an ounce in 2011, it is more likely to have a correction which will last for several weeks, several months. It has been very strong. If it goes down some more, I would buy more gold as I have told you many times.”

“Not yet, but if silver continues to go down as we have discussed before, I will buy more silver too. Do not sell your silver, do not sell your gold unless you are a short-term trader, but anybody who is in this for a long term, silver and gold will both go much higher over the next few years.”

“It is panic, it is fear. When fear permeates a market, everybody sells, especially the last ones in, frequently have to jump out. They have raised margin requirements for both silver and gold. So that makes it more and more difficult for people to hold on.” - in ET Now

http://goldbasics.blogspot.com/2011/10/jim-rogers-buy-gold-on-dips-gold-price.html

เขาบอกว่าให้ซื้อฟักดิบ แต่ฟักรุ่นนี้มันดิบจัดอาจต้องใช้เวลาหลายอาทิตย์หรือหลายเดือนกว่าจะสุก

อย่าขายทองและเงินเพราะระยะยาวมันจะแพงจัด(เว้นแต่ว่าคุณเป็นนักเก็งกำไรระยะสั้น)

สวัสดีครับพี่หมอเล็กและทุกท่าน อย่างนี้อีกไม่นานฟักดิบก็จะกลายเป็นฟักสุกแล้ว อีกหน่อยฟักนี้จะแพงมากๆ จนเงินกระดาษไม่มีปัญญาซื้อได้ง่ายๆ เพราะทั้งฝืดและเฟ้อ หุๆ

และเมื่อบ่อนล่มและเริ่มหาเจ้ามือใหม่ คิดว่าน้องทองและน้องเงินคงได้เป็นเจ้ามือแน่ๆ แต่น่าเสียดายหากการเงินไม่ล่ม น้องทองจะยิ่งแพงๆ คนที่มีทองก็จะยิ่งรวยๆ แต่หากล้างไพ่แจกใหม่ขึ้นมา เรื่องปัญหาระหว่างประเทศมีสิทธิลุกลามตกลงกันไม่ได้ เพราะมหาอำนาจคงไม่อยากเสียเปรียบ ทางนี้จะเอาอย่างโน้น ทางโน้นจะเอาอย่างนี้ ทางนี้อยากใช้ทองเป็นสากล ทางโน้นอยากได้กระดาษระบบใหม่ โอกาสที่ทองจะต้องโน้มตัวลงมาหาเศรษฐกิจและความพึงพอใจของทุกฝ่าย เพื่อรักษาสมดุลย์ก็ยังคงมีความเป็นไปได้ แต่หากมองในแง่ความได้เปรียบในสินทรัพย์แล้ว เก็บน้องทองภาษีก็ยังดีที่สุด แต่ปัญหามันอยู่ที่ว่าวันนี้คุณเก็บทองเพื่อนำมาแลกเงินกระดาษที่มากกว่า หรือเก็บทองเพราะเข้าใจว่าจะเกิดวิกฤติ ผมกำลังติดตามช่วง Mania นี้ว่าจะไปสรุปตรงที่ใด แต่ที่แน่ๆ ในช่วงวิกฤติที่กำลังจะเกิด....ทองช่วยคุณได้อย่างแน่นอน คำว่าแพงอาจจะน้อยเกินไป การเก็บยาวหากราคามันไม่ไปตามคาดก็คงไม่ต้องเสียใจเพราะช่วง Mania จริงๆผมคิดว่า มันจะมีอะไรพลิกแพลงได้มากกว่านี้อีกมากมายนัก ที่เจอกันอยู่นี่มันแค่เริ่มต้นเท่านั้นเอง..ใช่มั้ยครับพี่หมอ

ถูกแก้ไข โดย Harnsin