ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ผมรอยืมคุณวีระอ่านดีกว่า ถูกกว่ามือสองอีก อิอิ

เมื่อวานผมผ่านSE-ED ไม่เห็นหนังสือเล่มนี้ครับ เห็นมีหนังสือเกียวกับทองอีก2เล่ม แต่ดูแล้วไม่น่าสนใจ

พี่ส้มผ่านที่ร้านไหนครับ ที่งานสัปดาห์หนังสือหรอครับ ผมไม่ได้ไปอ่านที่นั่นครับ ผมไปอ่านร้าน se ed ในห้างอ่ะครับ เห็นมีตั้งหลายเล่มครับ ไม่น่าจะขายดีขนาดนั้น เด๋วพุ่งนี้ต้องไปดูอีกครั้งว่า ยังอยู่ไหม จะได้รีบอ่านให้จบ ก่อนที่จะขายหมด 555

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

พี่ส้มผ่านที่ร้านไหนครับ ที่งานสัปดาห์หนังสือหรอครับ ผมไม่ได้ไปอ่านที่นั่นครับ ผมไปอ่านร้าน se ed ในห้างอ่ะครับ เห็นมีตั้งหลายเล่มครับ ไม่น่าจะขายดีขนาดนั้น เด๋วพุ่งนี้ต้องไปดูอีกครั้งว่า ยังอยู่ไหม จะได้รีบอ่านให้จบ ก่อนที่จะขายหมด 555

SE-EDในห้างครับ โลตัสอ่อนนุช ส่วนตัวถ้าที่ไหนคนแน่นมากมายจะไม่ไปครับ คนเยอะเกินไปบางที่สิ่งที่อยากดูก็ไม่ได้ดู อย่างไปดูเหรียญที่งานกาชาดก็รีบไปแต่เช้า เพราะเช้าๆคนน้อยดูสบาย

ไม่ได้ซื้อครับ ไปยืนอ่านในร้านมาจบไปครึ่งเล่มแล้วครับ 555 เด๋วจะหาซื้อมือสอง ในเน็ตเอาครับ ถูกดีครับ

ถ้าชอบก็อุดหนุนด้วยครับ

ถูกแก้ไข โดย maxtic

อ่านได้ที่นี่ครับ http://www.mediafire...hbek9gcxa9j56rn

ถ้าชอบก็อุดหนุนด้วย ถ้าผิดกฏบอกด้วย ผมจะรีบเอาออกครับ

เจอร้านทีมีจะอุดหนุนครับ ร้านนายอินทร์ที่ใกล้บ้าน ไม่เห็นมีครับ

SE-ED อ่อนนุชผมก็ไม่เห็นครับ

ถูกแก้ไข โดย ส้มโอมือ

เมื่อ เช้าเอาข่าวว่าการที่อินเดียขึ้นภาษีทองคำและโลหะเงิน ทำให้การนำเข้าทองคำและโลหะเงินไตรมาสนี้ลดต่ำลงไปเยอะ แต่กลัวข่าวนี้จะทำให้หลายคนตกใจเลยต้องรีบหาข่าวมาเสริม 555โชคดีหามาเสริมได้ 2เดือนแรกของปีนี้จีนนำเข้าทองคำเพิ่ม587%(จาก10.564ตันเป็น72.617ตันแต่ผม กดตัวเลขได้687%นะ) สาวกโลหะเงินทำใจไปก่อน ยังหาข่าวมาช่วยไม่ได้

------ซื้อขายตามข่าวยากมากที่จะหาข่าวได้ครบ มีทั้งข่าวจริง ข่าวลวง ข่าวปล่อย รวมทั้งพวกนั่งเทียนเขียนข่าว

ข่าวทั้งหมดอยู่หน้าเดียวกันครับ ตามLinkข้างบนครับ

พูดถึงจีนนำเข้าทองคำ2เดือนแรกของปี2012 เลยเอาข้อมูลการนำเข้าทองคำของจีนที่ผมเคยโพสเอามารวมเป็นข้อมูลเพิ่ม อย่าสับสนกับคำว่าจีนนำเข้าทองคำกับคำว่าจีนบริโภคทองคำนะครับ ตอนนี้จีนผลิตทองคำเป็นอันดับ1ของโลก แต่ทองคำที่จีนผลิตไม่มีการส่งออกและยังมีการนำเข้าเพิ่ม

นำเรื่องทองคำในจีนมาเล่าสู่กันฟังช่วงคุณNextยังไม่ค่อยว่างครับ

--ปัจจุบันจีนผลิตทองคำได้มากเป็นอันดับ1ของโลกแล้ว

--ปี2003จีนมีทองคำในเงินทุนสำรองของจีน454ตัน

--ปี2010 จีนมีทองคำในเงินทุนสำรองของจีนเพิ่มเป็น1054ตัน(อเมริกามี8000กว่าตัน 555อเมริกาถือเงินจริงๆแต่จีนถือดอลลาร์กระดาษไว้มากมาย)

--ทองคำ1054ตันของจีน เมื่อเทียบเงินทุนสำรองจีนที่มีมากถึง2.85ล้านล้านเหรียญ เท่ากับว่าจีนมีทองคำในทุนสำรอง1.6% ไทยมีทองคำในทุนสำรอง100ตัน(น่าจะรวมทองคำของหลวงตามหาบัวในส่วนนี้แล้ว) เทียบอัตราส่วนทองคำต่อเงินสำรองแล้วไทยมีทองคำในทุนสำรองมากกว่าจีนคือมีประมาณ2.2%(ไทยมีเงินทุนสำรองประมาณ1.7แสนล้านเหรียญ)

--ปี2009ทั้งปี จีนนำเข้าทองคำ45ตัน

--ปี2010 10เดือนแรกจีนนำเข้าทองคำ 209ตัน

พูดถึงจีนนำเข้าทองคำ2เดือนแรกของปี2012 เลยเอาข้อมูลการนำเข้าทองคำของจีนที่ผมเคยโพสเอามารวมเป็นข้อมูลเพิ่ม อย่าสับสนกับคำว่าจีนนำเข้าทองคำกับคำว่าจีนบริโภคทองคำนะครับ ตอนนี้จีนผลิตทองคำเป็นอันดับ1ของโลก แต่ทองคำที่จีนผลิตไม่มีการส่งออกและยังมีการนำเข้าเพิ่ม

กุมภาซื้อไปเกือบ 40ตัน มกราเกือบ 33ตัน (ตัวเลขเฉพาะที่ซื้อผ่านจากฮ่องกงเท่านั้น ไอ้ที่ไปแอบซุ่มซื้อที่ลอนดอนและนิวยอร์ค

ไม่รู้อีกเท่าไร)

Mainland China bought 39,668 kilograms (39.668 metric tons), up from 32,948 kilograms in January, according to export data from the Census and Statistics Department of the Hong Kong government.

http://www.zerohedge...uying-dip-again

ถูกแก้ไข โดย MOR LEK

Fraser’s Daily Find 4-11-12 Chinese Gold Imports up 13X

Posted on11 April 2012.

There are many gold skeptics — but not in China. China continues to import gold at a record pace, up 13 times from a year ago.

China is a major producer of gold; but gold producers are forbidden to export their gold. It is all purchased by the central bank. China has the largest stash of foreign exchange reserves in the world, but only 2% in gold(the US has 87% of reserves in gold).

Chinese people too view gold as a safe haven, protecting from government confiscation and inflation. Hong kong has opened up a new gold exchange and has quickly become a large market. While westerners may want to exchange their gold for paper money, the Chinese are happy to take it off their hands.

From Reuters:

Chinese gold demand remains very strong as seen in the importation of 40 metric tonnes or nearly 40,000 kilos of gold bullion from Hong Kong alone in February.

Hong Kong’s gold exports to China in February were nearly 13 times higher than the 3,115 kilograms in the same month last year, the data shows.

Shipments were 72,617 kilograms in the first two months, compared with 10,564 kilograms a year ago or nearly a seven fold increase from the record levels seen last year.

China’s appetite for gold remains strong and Chinese demand alone is likely to put a floor under the gold market.

Reuters Global Gold Forum

Mainland China bought 39,668 kilograms (39.668 metric tons), up from 32,948 kilograms in January, according to export data from the Census and Statistics Department of the Hong Kong government.

Demand has picked up again after the Lunar New Year and demand has climbed in China as rising incomes and concerns about inflation lead to store of value buying.

There is also a concern about the Chinese stock market which has gone sideways since 2001 (see chart) and increasing concerns that various property markets in China look like bubbles ready to burst.

Consumer demand for gold beat India for the first time in almost three years in the fourth quarter and China may replace India as the biggest buyer annually this year.

The massive gold purchases may signal the People’s Bank of China is continuing to secretly accumulate gold reserves.

Reuters report that there are suspicions that the number could include purchases from the public sector, as the market was largely quiet during a post-Lunar New Year holiday slump in February. “On the public level, China’s central bank will continue to accumulate gold, which is easier than liberalising their capital account and currency,” said Friesen of SocGen, adding that building gold reserves would help China’s push to turn the renminbi into a global currency.

Accommodative monetary policy will remain an incentive for private investors to buy into gold, he added.

The nation last made its reserves known more than two years ago, stating them to be 1,054 tons.

The PBOC’s gold reserves remain small compared to those of the Federal Reserve and many European nations. Their gold reserves remain tiny when compared to their massive foreign exchange reserves of $3.2 Trillion.

It is important to note that in past years, Hong Kong gold imports have accounted for about half of China’s total gold imports. China itself doesn’t publish gold import data and the very high and increasing demand from Hong Kong is only a component of overall Chinese demand.

The per capita consumption of 1.3 billion people continues to increase from a near zero base meaning that this is indeed a paradigm shift and not a blip or ‘flash in the pan’.

It means that gold will likely see record nominal highs – possibly before the end of the year.

Prudent western buyers wishing to protect and grow wealth will again buy gold on the dip as the Chinese are doing.

ขำขำ สงกรานต์ครับ

กาลละครั้งหนึ่งนานมาแล้ว..มีสาวสวยคนหนึ่งท่าทาง กลุ้มใจได้มาหาคุณแม่เพื่อขอคำปรึกษาว่าจะซื้ออะไรเป็นของขวัญวัน Valentine ให้กับแฟนหนุ่มดี

หญิงสาว “คุณแม่ขาใกล้จะถึงวัน Valentine แล้วค่ะ จะซื้ออะไรให้เค้าดี”

คุณแม่ “แฟนลูกเป็นคนยังงัยจ้ะ”

หญิงสาว “เป็นคนดีมากค่ะ หล่อเข้าขั้นนายแบบมีความรับผิดชอบเหล้าไม่กิน บุหรี่ไม่สูบ ไม่เล่นการพนัน ไม่เจ้าชู้”

คุณแม่ “เค้ามีพี่น้องกี่คนจ้ะ ”

หญิงสาว “เค้าเป็นลูกคนเดียวค่ะ”

คุณแม่ “แล้วหน้าที่การงานของเค้าละลูก”

หญิงสาว “เค้าจบด๊อกเตอร์มาจากเมืองนอก หน้าที่การงานระดับผู้บริหาร ฐานะทางบ้านเข้าขั้นเศรษฐีเลยละค่ะคุณแม่ขา”

คุณแม่ : “แม่ว่า “ให้ท่า” เค้าเถอะลูก !!!”

อย่าคิดลึกนะครับ เอาขำขำ :uu

เมื่อหนุ่มอยากเลีย สาวอยากอม

ในช่วงวัยรุ่น ผมมีแฟนกับเค้าหนึ่งคน...วันนั้น ผมไปนั่งเล่นที่คอนโดเธอ

เราสองคนยังไม่เคยมีอะไรที่เกินเลยไปกว่าแค่การเดินจูงมือกันหอมแก้มเป็นบางครั้ง

...ผมยอมรับว่าผมรักเธอคนนี้มาก และเธอก็คงจะรักผมมากเช่นกัน

เธอเป็นแฟนคนแรกของผม และผมก็เป็นแฟนคนแรกของเธอเช่นกัน

วันนั้น ฝนตกพอดี ที่คอนโดเธอดูจะมีบรรยากาศที่ดีมาก....เราสองคนก็นั่งใกล้กัน

ด้วยความรักและความใกล้ชิด และความอยากรู้อยากเห็นของวัยรุ่นกระมัง

ที่ทำให้เกิดครั้งแรกที่มิอาจลืมเลือน

...ฮ๊า....ผมตกใจมาก เมื่อเธอ ร้องขอให้ผมช่วยอะไรเธอบางอย่างได้ไหม..เธอบอกว่า เธอรักผมนะ

ถ้าผมไม่ทำให้เธอ เธอก็ไม่กล้าไปร้องขอให้ใครทำให้หรอก....

...เลีย ให้เค้าหน่อยซิ ตัวเอง นะ นะ นะ

...สายตา วิงวอน ปน อ้อนของเธอ มันทำให้ผม ใจเต้น ระรัว แม้อากาศจะเย็นสักเพียงใด

แต่มันก็ทำให้หัวใจผมเร้าร้อนขึ้นมาทันที.....ก็ นี้จะเป็นครั้งแรก ที่ผมจะต้องใช้ลิ้นเลียให้เธอ

...จะ ดีเหรอ ผม ใจสั่นๆ ไม่คิดว่า เธอจะกล้าใช้ผมเลียให้เธอ...

นะนะนะ เลียให้เค้าหน่อยนะ......ผมมองหน้าเธอด้วยความรัก แล้วตอบตกลง

ถึงแม้จะเป็นการใช้ลิ้นเลีย ครั้งแรก แต่ผมก็ไม่รู้สึกรังเกียจหรอก

เพราะว่า ผมรักเธอ ผมเต็มใจทำให้เธอ .....ผมจำได้ดีเลยว่า.....

ตรงนั้นที่ผมเลีย มันมีสีขาวเนียน อมชมพูด้วยซ้ำไป...ไม่มีกลิ่น

แต่รู้สึกมีน้ำเหนียวๆ ปนออกมาเวลาที่ใช้ลิ้นเลียไปตามทาง

..มีรสออกเค็มๆนิดหน่อย

ตอนที่ผมเลียให้เธอ ผมสังเกตุได้ว่า เธอทำหน้าเยเก้ หน้าเธอ บิดเบี้ยว

ตลอดแล้วถามผมว่า....ตัวเองรังเกียจไหมที่เลียให้เค้านะ....

ในขณะที่ผมกำลังเลียให้เธอ อยู่นั้น เธอผู้เร้าร้อนก็เอ่ย ปากออกมาว่า

...ที่รักจ๋า..ขออมได้ไหม เค้า อยาก อม จัง นะ นะนะ..เค้าอยากลอง อม นะ

อยากรู้ว่า รสชาติ มันจะเหมือนกับ ที่เพื่อนๆ มันบอกหรือ ปล่าว

...ผม มองตา เธอ ในขณะที่ กำลังใช้ลิ้นอยู่

..ผมตอบตกลง ที่จะให้เธอ อมของผม..

....เอ้า อมซะ นี่ไง ท๊อฟฟี่ รสใหม่ อะ มีอยู่เม็ดเดียวด้วย

อะ ...อม ซะ จะได้รู้ว่า รสหวานอมเปรี้ยว ของฮอล์ ใหม่อะ เป็นอย่างไร

...แล้วนี่ซองจดหมายที่ให้เลีย ก็เสร็จแล้วนะ กาวตรงนั้น มันเค็มจัง

555 นี่เป็นครั้งแรกที่ผมเลียให้เธอ แล้วเธอ ขอ..ผมอม

มีคำถามมาถามคร้าบบบบบบ :Announce

When dog food is new and improved tasting, who tests it? (to be give a thought)

อาหารสุนัขได้รับการพัฒนาให้ดีและอร่อยขึ้น ใครเป็นคนทดสอบเหรอ?

What is the speed of darkness? (absurd)

ความเร็วความมืดเป็นเท่าไหร่ [ก็เขาว่ามีความเร็วแสงนิ]

Do fish ever get thirsty? (let me ask and tell)

ปลาเคยหิวน้ำมั้ย

What should one call a male ladybird? (No comments)

เต่าทองตัวผู้เรียกว่าอะไร (เต่าทอง = ladybird, lady= สุภาพสตรี)

เลียซองจดหมายระวังท้องเสียนะครับ ใช้น้ำ หรือกาวทาดีกว่าครับ

ครั้ง​แรกในรอบ 5 ปี! จีนขยายกรอบ​การค้า​เงินหยวนแล้ว เริ่มวันนี้ blank.gif โดย ASTVผู้จัดการออนไลน์ 16 เมษายน 2555 08:42 น.

Share3

blank.gif blank.gif 555000004970101.JPEG blank.gif

เอเยนซี - ธนาคารกลางจีนประกาศขยายกรอบ​การ​เคลื่อน​ไหวสำหรับ​เงินหยวน​ เมื่อ​เทียบกับดอลลาร์สหรัฐจาก 0.5% ​เป็น 1% ​โดย​เริ่มมีผลบังคับ​ใช้ตั้ง​แต่วันจันทร์นี้ ​ซึ่งถือ​เป็นครั้ง​แรกนับตั้ง​แต่ปี 2550

สำนักข่าวซินหวารายงาน (15 เม.ย.) ว่า ​ความ​เคลื่อน​ไหวขยายกรอบ​การค้า​เงินหยวน ซึ่งจะเริ่มต้นวันนี้ (16 เม.ย.) จะส่งผล​ให้ค่า​เงินหยวน​ไม่​แข็ง​หรืออ่อนกว่าร้อยละ 1 จากค่ากลางที่ธนาคารกำหนด​ใน​แต่ละวัน ​โดย​เมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมา ​เงินหยวน​แข็งค่าขึ้นร้อยละ 0.05 สู่ระดับ 6.2879 หยวนต่อดอลลาร์สหรัฐ

ทั้งนี้ การประกาศขยายกรอบ​การค้า​เงินสกุลหยวนของธนาคารกลางจีน​ ​ซึ่งถือ​เป็นครั้ง​แรกนับตั้ง​แต่ปี 2550 นี้ ทำให้จีนได้รับการชื่นชมจากนานาชาติ โดย นางคริสติน ลา​การ์ด ​ผู้อำนวย​การกองทุน​การ​เงินระหว่างประ​เทศ (​ไอ​เอ็ม​เอฟ) ได้​แสดง​ความยินดีต่อ​ความ​เคลื่อน​ไหวของจีน​ดังกล่าว

“ดิฉันขอ​แสดง​ความยินดีและชื่นชมกับ​การก้าวไปข้างหน้าครั้งสำคัญ ของธนาคารกลางจีน​ กับความ​เคลื่อน​ไหวขยายกรอบ​การค้า​เงินหยวน ซึ่ง​เพิ่ม​ความยืดหยุ่น​ให้กับสกุล​เงินของประ​เทศ” นางคริสติน ลา​การ์ด ​ผู้อำนวย​การ ​ไอ​เอ็ม​เอฟ แถลงการณ์เมื่อวันที่ 15 เม.ย. และเสริมว่า “​การดำ​เนิน​การดังกล่าว​เป็น​การ​เน้นย้ำ​ถึงความมุ่งมั่นสร้างดุลภาพ​ การบริ​โภคภาย​ในประ​เทศ ​และเปิดโอกาสให้ตลาดมีบทบาทมากขึ้น​ ใน​การตัดสิน​ใจ​เกี่ยวกับระดับอัตรา​แลก​เปลี่ยนสกุลเงิน”

ธนาคารกลางจีนประกาศขยายกรอบ​การ​เคลื่อน​ไหวสำหรับ​เงินหยวน​เมื่อ​ เทียบกับดอลลาร์สหรัฐจากร้อยละ 0.5 ​เป็นร้อยละ 1 ​โดย​เริ่มมีผลบังคับ​ใช้ตั้ง​แต่วันจันทร์นี้ สำนักข่าวซินหวารายงาน

ขอเดาเอาว่า...ราคาทองคงไม่ลงต่ำกว่านี้...1,620/oz=23,700-23,800/baht...เพราะขาใหญ่กดราคาลงทีไร...มีขาอื่นๆแอบซื้อไปก่อนทุกที....เสียเวลาทำราคา......ให้คนอื่นกิน.... :17 ......ปีใหม่ไทย....ขอเป็นกำลังใจทุกท่าน...(คุณตังเมด้วย)....ให้โชคดีมีเงินใช้เยอะๆทุกท่านนะคร้าบ...... :uu .

Even though the year to year figures have not dramatically changed, since June 2011 China has been selling US Treasuries from a high of $1.315 trillion in July 2011 to $1.152 trillion by the end of December 2011, a reduction of $163 billion. In past years, China did not have much of a choice than to continue to reinvest large trade surpluses into US Treasuries in order to keep inflation under control, but that trend seems to be changing, the question is which alternative China is taking to invest these surpluses.

http://capitalresearchinstitute.org/