ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ยิ้มครับ ยิ้ม ได้แต่ลุ้นว่าให้มันตกลงนานๆ ทันเวลาที่จะได้กระดาษล็อตใหม่ออกมา

ส่วนตัว* ผมเชื่อว่ายังไงก็ต้องมีขึ้นแรงๆอีก และน่าจะขึ้นไปได้สูงกว่านี้อีกมาก

แต่ความผันผวนก็มีมากเหมือนกัน เพราะฉะนั้น ถ้าเอาเงินเย็นเจี๊ยบไปแลกโลหะมีค่ามา

ไม่หวั่นใจครับ

* ไม่มีใครรู้อนาคตแน่นอนนะครับ กระดาษใคร กระดาษมัน ได้เอง เสียเอง

ผมอาจจะผิดเต็มประตูก็ได้

ของผมนะเย็นเจี๊ยบ แต่พอเห็นมันร่วงใจมันก็หวั่นๆ เหมือนกัน ไม่ว่ากันเป็นของการคาดการณ์นะครับ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ในที่สุด Turd Furguson แห่งเวบ TFMetalsReport.com ก็ถอดใจเกี่ยวกับการลงทุนในโลหะมีค่า และหันมาเห็นด้วย

กับคนที่เชียร์เงินกระดาษแล้วครับ

http://www.tfmetalsreport.com/blog/3749/succumbing-trolls

คลิกที่ link ข้างบน เพื่อเข้าไปอ่านเหตุผลต่างๆที่ Turd Furguson ให้ไว้หลายสิบข้อ

ป.ล. เหตุผลข้อสุดท้าย Turd บอกว่า "Turd Furguson เป็นนามปากกาของ จอร์จ คลูนีย์ ที่ใช้เวลาว่างระหว่างการถ่ายหนัง และตามไล่ล่าสาวฮอตในฮอลลีวูด มาเขียนบล็อกเกี่ยวกับโลหะมีค่า เพื่อที่จะหลอกให้คนมาลงทุนในทองคำ และโลหะเงินให้มากที่สุดเท่าที่จะเป็นไปได้"

ป.ล.๒ Turd เขาประชดพวก Gold Bear / Paper Bull ครับ

ของผมนะเย็นเจี๊ยบ แต่พอเห็นมันร่วงใจมันก็หวั่นๆ เหมือนกัน ไม่ว่ากันเป็นของการคาดการณ์นะครับ

สู้ๆครับ ผมจากเหตุผลทั้งหลายที่ได้อ่านมา

ผมเชื่อแบบที่คุณ next ว่าไว้ครับ ว่าเมื่อถึงเวลา

คำถามจะไม่ได้อยู่ที่ว่า ทองคำราคาเท่าไหร่

แต่จะเป็น คุณมีทองคำอยู่ เท่าไหร่

สู้ๆครับ ผมจากเหตุผลทั้งหลายที่ได้อ่านมา

ผมเชื่อแบบที่คุณ next ว่าไว้ครับ ว่าเมื่อถึงเวลา

คำถามจะไม่ได้อยู่ที่ว่า ทองคำราคาเท่าไหร่

แต่จะเป็น คุณมีทองคำอยู่ เท่าไหร่

ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นดีๆๆ

ยิ้มครับ ยิ้ม ได้แต่ลุ้นว่าให้มันตกลงนานๆ ทันเวลาที่จะได้กระดาษล็อตใหม่ออกมา

ส่วนตัว* ผมเชื่อว่ายังไงก็ต้องมีขึ้นแรงๆอีก และน่าจะขึ้นไปได้สูงกว่านี้อีกมาก

แต่ความผันผวนก็มีมากเหมือนกัน เพราะฉะนั้น ถ้าเอาเงินเย็นเจี๊ยบไปแลกโลหะมีค่ามา

ไม่หวั่นใจครับ

* ไม่มีใครรู้อนาคตแน่นอนนะครับ กระดาษใคร กระดาษมัน ได้เอง เสียเอง

ผมอาจจะผิดเต็มประตูก็ได้

ยังยิ้มสู้ไหวอยู่ค่ะ. ถ้าลงมาอีกก็จะสั่นสู้ค่ะ ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความรู้และกำลังใจนะคะ

เข้ามาเป็นกำลังใจซึ่งกันและกันค่ะ :v@ แต่ยังเชื่อตามที่คุณเน็กซ์เคยว่าไว้น่ะคะ ว่ากระทิงทองตัวนี้มันจะสะบัดผู้ที่จิตใจอ่อนไหวให้ลงจากหลังของมันค่ะ แล้วมันจะวิ่งทะยานไปข้างหน้าอย่างเต็มฝีเท้า ช่วงนี้สังเกตุว่าฝรั่งมันมักให้ข่าวทุบทองกระดาษให้เราปล่อยทองจริงออกมา :38 เงินเย็นก็กอดทองกันไว้แน่นๆนะคะ :gd

ใครที่จะถอดใจ ให้นึกถึงตอนที่มันกระโดดไป $1900 เมื่อปีที่แล้วไว้ครับ

เชื่อว่าหลายๆคนต้องบอกกับตัวเองว่า "รู้งี้" แน่ๆ

ตอนนี้โอกาสให้ช้อนซื้อกลับมาแล้ว มันขึ้นแรงๆอีกรอบเมื่อไหร่

จะได้ไม่ต้องบอกกับตัวเองว่า "รู้งี้" อีกครั้งครับ

* * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * *

ช่วงที่ผ่านมา มีข่าวลือ หรือรายงานข่าว ที่น่าสนใจ ในประเด็นที่จะเกิดปัญหาในอเมริกา

ไม่ว่าจะเป็นข่าวการซื้อกระสุนปืนชนิดหัวกลวง (hollow-point) ที่มีอำนาจทำลายล้างคนมากกว่ากระสุนธรรมดา

กว่า 400 ล้านนัด (ประชากรอเมริกันมี ~300 ล้านคน), การจัดซื้อป้อมยามเอาไว้ทำจุดตรวจตามถนน, การตั้งจุดตรวจ

ของกระทรวงความมั่นคงแห่งมาตุภูมิ ในรัศมี 100-200 ไมล์ จากชายแดน ฯลฯ

ตอนนี้มี "คู่มือ" การจัดการค่ายกักกัน* และการ "ให้ความรู้" ประชากรใหม่ สำหรับเจ้าหน้าที่รัฐบาลฯ

หลุดออกมาเป็นไฟล์ให้โหลดอ่านกันแล้ว และ มีข่าวลือ จากคนที่ทำงานในกระทรวงความมั่นคงแห่งมาตุภูมิ

ว่าขณะนี้ รัฐบาลกลาง กำลังเตรียมตัวเพื่อที่จะสู้รบกับสงครามกลางเมืองแล้ว

(* สมัยสงครามโลก อเมริกาเคยมีค่ายกักกัน ที่กักกันชาวอเมริกันเชื้อสายญี่ปุ่นไว้ "เพื่อความปลอดภัยของคนพวกนั้น"

และเพื่อความปลอดภัยของชาติ ไม่น่าจะใช่เรื่องแปลกที่จะเกิดค่ายแบบนี้อีก)

แปลบางย่อหน้าจากบทความ

เรากำลังมีปัญหา ... รัฐบาลกลางกำลังเตรียมตัวรับมือกับการประท้วงของประชาชน ทุกครั้งที่คุณได้ยินเรื่องเกี่ยวกับการขนย้ายกำลัง, ทุกครั้งที่คุญได้ยินเกี่ยวกับการขนย้ายอาวุธหนัก, การติดอาวุธสงครามให้กับตำรวจ, การจัดซื้อกระสุนปืน ... ทั้งหมดนี้ เป็นเพราะกระทรวงความมั่นคงแห่งมาตุภูมิกำลังเตรียมตัวรับมือกับการประท้่วงของประชาชน

ฮากแมน ยังบอกต่อว่า แหล่งข่าวของเขาบอกว่า ความกังวลของกระทรวงความมั่นคงแห่งมาตุภูมิ เกิดมาจากโอกาสที่ เงินดอลล่าร์จะล้ม, การเกิด hyperinflation และ การล้มของเงินสำรองสกุลหลักของโลก และ้ถ้าเกิดเรื่องพวกนี้ขึ้น จะเกิดอะไรขึ้นกับ ชาติที่มีคนกว่า 311 ล้านคน และมีคนจำนวนมากที่มีอาวุธ

(* รัฐธรรมนูญของสหรัฐฯบอกว่า ประชาชน มีสิทธิ ที่จะมี และ พกอาวุธ)

.......

... แหล่งข่าวของ ฮากแมนบอกเขาว่า "คุณไม่รู้หรอกว่าสถานการมันแย่ขนาดไหน" เรื่องที่กังวลกันอยู่นั้นเป็นเรื่องจริง และกระทรวงความมั่นคงแห่งมาตุภูมิ พร้อมที่จะสู้กับประชาชน

แล้วใครที่กระทรวงความมั่นคงแห่งมาตุภูมิคาดว่าจะสู้ด้วยล่ะ? เหนือกับใต้? แยงกี้ กับพวกคอนเฟดเดอเรต? ฮากแมน บอกว่าสถานการแย่กว่าปัญหาความขัดแย้งระหว่างคนสองกลุ่มในอเมริกา แต่มันเป็นการคาดการว่าจะเกิดเหตุฉุกเฉินเกี่ยวกับเงินดอลล่าร์ของสหรัฐฯ

จากแหล่งข่าวของฮากแมน กระทรวงความมั่นคงแห่งมาตุภูมิ กำลังเตรียมรับมือกับความไม่มั่นคงของเงินดอลล่าร์สหรัฐ .. และเราก็รู้อยู่ว่าเราไม่มีปัญญาจ่ายหนี้สาธารณะ และจะต้องมีช่วงของ hyperinflation เงินดอลล่าร์สหรัฐจะกลายเป็นกระดาษเช็ดก้น(หรือวอลล์เปเปอร์ก็ตามแต่) เศรษฐกิจที่จะล้มในคราวนี้จะรุนแรงมาก และประชาชนไม่พร้อมที่จะรับมือกับมัน

http://www.beaconequity.com/we-are-preparing-for-massive-civil-war-says-dhs-informant-2012-05-03/

via : http://sgtreport.com/2012/05/we-are-preparing-for-massive-civil-war-says-dhs-informant/

ขอบคุณมากครับคุณwcg ผมเชื่อมั่นและไว้ใจในโลหะมีค่ามากกว่าระบบเงินตรากระดาษ แต่ผมไม่สามารถสร้างความเชื่อมั่นให้เพื่อนๆได้มากเหมือนที่คุณwcgทำอยู่ ขอบคุณมากครับ ช่วงนี้กูรูในกระทู้นี้น้อยลงไปเยอะ ต้องรบกวนคุณwcgเหนื่อยหน่อยนะครับ

ขอบคุณมากครับคุณwcg ผมเชื่อมั่นและไว้ใจในโลหะมีค่ามากกว่าระบบเงินตรากระดาษ แต่ผมไม่สามารถสร้างความเชื่อมั่นให้เพื่อนๆได้มากเหมือนที่คุณwcgทำอยู่ ขอบคุณมากครับ ช่วงนี้กูรูในกระทู้นี้น้อยลงไปเยอะ ต้องรบกวนคุณwcgเหนื่อยหน่อยนะครับ

ขอยกมือแสดงตัวอีกคนครับว่า แม้จะหวั่นใจ ตอนทองโดนทุบ แต่ก็เห็นด้วยกับความคิดของคุณส้มโอมือ กับคุณ wcg ครับ

--ช่วงนี้ผมสวดมนต์ แล้วก็ภาวนาครับว่า "ขึ้นไปเลย ขึ้นไปเยอะหนอ อย่าลงมาเลย ลงมาแล้วเจ็บปวดหนอ"

ขอยกมือแสดงตัวอีกคนครับว่า แม้จะหวั่นใจ ตอนทองโดนทุบ แต่ก็เห็นด้วยกับความคิดของคุณส้มโอมือ กับคุณ wcg ครับ

--ช่วงนี้ผมสวดมนต์ แล้วก็ภาวนาครับว่า "ขึ้นไปเลย ขึ้นไปเยอะหนอ อย่าลงมาเลย ลงมาแล้วเจ็บปวดหนอ"

แปลกนะ เวลาเราไปเดินตามห้าง เจอสินค้าดีมีคุณภาพลดราคาเราจะดีใจและรีบเข้าไปซื้อ ยิ่งลดราคามากคนยิ่งแน่น คนที่ไม่ดีใจน่าจะเป็นคนที่มีเงินไม่พอจะซื้อ กังวลว่าของจะหมดก่อนที่จะหาเงินมาซื้อได้

-----สถานการณ์ที่ประเทศใหญ่ปั้มเงินออกมาอย่างมากมาย โลหะมีค่ากลายเป็นของดีมีคุณภาพเกรดAเลย ช่วงนี้เขาเอาสินค้าเกรดAมาลดราคา เขาลดราคาให้ซื้อของถูกกลับเครียดกับการที่เขาลดราคา

ถูกแก้ไข โดย ส้มโอมือ

มีส่วนได้ช่วยบ้าง ก็ยินดีครับ

คุณ next และ ทุกๆท่าน ในกระทู้นี้ ช่วยผมเปิดโลกเกี่ยวกับเรื่องของการเงินที่ผมข้องใจมานาน

หาข้อมูลต่อยอดจนได้คำตอบ ได้ความรู้เพิ่ม จนช่วยคลายข้อข้องใจไปได้มาก

เวลามีโอกาสได้อ่าน ได้ฟังอะไรดีๆ จากโลกตะวันตก ก็พยายามเอามาฝากเท่าที่จะมีโอกาสครับ

แปลกนะ เวลาเราไปเดินตามห้าง เจอสินค้าดีมีคุณภาพลดราคาเราจะดีใจและรีบเข้าไปซื้อ ยิ่งลดราคามากคนยิ่งแน่น คนที่ไม่ดีใจน่าจะเป็นคนที่มีเงินไม่พอจะซื้อ กังวลว่าของจะหมดก่อนที่จะหาเงินมาซื้อได้

-----สถานการณ์ที่ประเทศใหญ่ปั้มเงินออกมาอย่างมากมาย โลหะมีค่ากลายเป็นของดีมีคุณภาพเกรดAเลย ช่วงนี้เขาเอาสินค้าเกรดAมาลดราคา เขาลดราคาให้ซื้อของถูกกลับเครียดกับการที่เขาลดราคา

อ่านข้อความข้างต้น แล้วผมเจ็บปวดมากกว่าทองลงอีกครับคุณส้มโอมือ

เต็มพอร์ตครับ :17

เมื่อวานทองขึ้นพร้อมดอล เลยค่อยเบาใจ คล้ายๆ เหตุการณ์เคยเกิดขึ้น หุ้นวิ่งก่อน แล้วทองวิ่งพร้อมดอล

แต่ผมค่อยข้างโน้มเอียงทาง ma ว่า ถ้าทองไปนิวไฮ จะผันผวนมาก