ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

สวัสดีครับเพื่อนๆ Thaigold ทุกคน วันนี้ผมขออนุญาติแอดมิน ตั้งกระทู้ Gold Technical Analysis By Thaiforexschool นะครับ ถ้าเห็นว่าไม่สมควรก็ลบออกนะครับ

ก่อนอื่นต้องขอแนะนำตัวเลย ผมชื่อ Mac ผมมีประสบการณ์กับการเทรดมาประมาณ 4 ปี แต่ไม่ได้เทรดทองคำเป็นหลักนะครับ เทรด Forex เป็นหลัก แต่ก็วิเคราะห์กราฟทองคำ ควบคู่ไปด้วย ด้วยโปรแกรม MT4 เทคนิคของผมมีไม่มากครับ เมื่อก่อน Indicators เต็ม Chart ไปหมด ไม่รู้จะดูตัวไหน เดี๋ยวนี้ก็ต้องลด หาตัวที่เหมาะกับเราที่สุด ผมเลือก macd ครับ และใช้เครื่องมือต่างๆในโปรแกรม MT4 อาทิเช่น Trendline , Fibonacci( Retracement , Fan )และ Andrew's Pitchfork

บางคนอาจจะรู้จัก Blog ของผมนะครับ www.9professionaltrader.blogspot.com ที่นั้นจะเป็นแหล่งรวบรวมเทคนิคการเทรด ไว้ทั้งหมด และเว็บบอร์ดไว้แลกเปลี่ยนความรู้กันครับ www.thaiforexschool.com ขออนุญาติโฆษณานะครับ แอดมิน ^_^

สำหรับ Day Trade ก็คงหนีไม่พ้นการวิเคราะห์ด้วยกราฟ Time Frame 1 H - 4H นะครับ

แนวโน้มกราฟทองคำประจำวันศุกร์ที่ 25 กุมภาพันธ์ 2554

ตอนนี้กราฟปรับตัวลงมานิดหน่อยครับ และคาดว่าจะขึ้นไปทดสอบจุดสูงสุด 1431 อีกครั้งครับ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

มี MACD 2 ชุดนะครับ

ชุดแรก 12 26 9 เอาไว้เข้า ออเดอร์ ตัดขึ้น Buy ตัดลง Sell

ชุดที่สอง 26 78 9 ตัวนี้เอาไว้ดูแนวโน้ม ถ้า Histogram Bar ของ Macd ตัดเส้น Zero Line จะแสดง แนวโน้มขาขึ้น และถ้ามันอยู่ใต้เส้น Zero line จะแสดงแนวโน้มขาลง ดังรูปครับ

และสำหรับใครที่ชอบระบบเทรดง่ายๆ ไม่ต้องวิเคราะห์กราฟให้ยุ่งยาก ดูสัญญาณจากระบบเทรดนี้เลยครับ สามารถทำกำไรได้ดีในกราฟ Gold

เอาไฟล์ .ex4 ไปไว้ใน System © >> Program files >> MT4(โบรกเกอร์ของท่าน) >> Expert >> Indicators แล้วก็วางไฟล์นั้นลงใน Indicators ทั้งหมดครับ

เอาไฟล์ .tpl ไปไว้ใน System ©>> Program Files >> Mt4 >> Templates แล้ววางไฟล์ลงใน Templates ครับ

ดาวน์โหลดได้ที่นี่ครับ http://www.mediafire.com/?rmyyhbml15aayhp

Lesson 1 : อธิบายระบบเทรดและวิธีใช้ Indicators แต่ละตัวในระบบ

ถูกแก้ไข โดย Thaiforexschool

ขอบคุณครับ

2 เวปนั้นผมก็เคยเข้าไปอ่านดูครับ

สวัสดีค่ะ

ขอบคุณนะคะ... ได้เข้าไปอ่านที่บล็อก 9 profes...blogspot อยู่เสมอๆ เวลาที่จะหาคำตอบให้กับตัวเอง เป็นเว็บบล็อกที่ดีมากค่ะ ขอบคุณอีกครั้งนะคะ

ขอบคุณครับ เป็นประโยชน์มากครับ

:ph34r:

จากสูตรที่ให้มาเหมาะกับช่วงเวลาอะไรครับ

ขอบคุณครับ

จากสูตรที่ให้มาเหมาะกับช่วงเวลาอะไรครับ

ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับทุกคน

ใช้ได้กับทุก Time Frame นะครับ ขึ้นอยู่กับตัวเรานั้นเหมาะกับการเทรดกราฟระยะสั้นๆ หรือระยะยาว

Scalper , Swing Trade ก็จะใช้กราฟที่ช่วงเวลาสั้นๆ ครับ 5 m 15 m เทรดถี่มาก

ส่วน Intraday trade ดูกราฟ 30 นาที 1 ชั่วโมง ครับ วันไหนมีแนวโน้มที่ชัดเจนก็ได้เยอะครับ เทรดวันละ 1-3 ครั้ง

Long Term Trade ก็ต้องกราฟ 4 H 1 Daily เป็นต้นไปครับ ต้องรอสัญญาณ Confirm ที่ชัดเจนจริงๆ จึงจะเข้าออเดอร์ เก็บแต่ละที ก็เยอะเลยนะครับ ดูตัวอย่างของ Long Term Trader ครับ

ลองเอาไปปรับใช้กับระบบเทรดของตัวเองนะครับ

ขอบคุณครับทุกคน

ใช้ได้กับทุก Time Frame นะครับ ขึ้นอยู่กับตัวเรานั้นเหมาะกับการเทรดกราฟระยะสั้นๆ หรือระยะยาว

Scalper , Swing Trade ก็จะใช้กราฟที่ช่วงเวลาสั้นๆ ครับ 5 m 15 m เทรดถี่มาก

ส่วน Intraday trade ดูกราฟ 30 นาที 1 ชั่วโมง ครับ วันไหนมีแนวโน้มที่ชัดเจนก็ได้เยอะครับ เทรดวันละ 1-3 ครั้ง

Long Term Trade ก็ต้องกราฟ 4 H 1 Daily เป็นต้นไปครับ ต้องรอสัญญาณ Confirm ที่ชัดเจนจริงๆ จึงจะเข้าออเดอร์ เก็บแต่ละที ก็เยอะเลยนะครับ ดูตัวอย่างของ Long Term Trader ครับ

ลองเอาไปปรับใช้กับระบบเทรดของตัวเองนะครับ

ขอบคุณมากครับ

เก็บเอาไปใช้แล้วครับ :)

ยังดูไม่เป็นเลยดูยังไงแนวโน้มขาขึ้นขาลง

แล้วสุดตรงใหน อินดี้ตัวใหนบอกอะไรตามรูปนี้ขอบคุณครับ

ตอนนี้เป็นแต่ งูๆปลาๆขอบคุณครับ !gd !01

post-1950-062990900 1298627386.gif

5555555 ไปอ่านประจำ สิงสถิตย์ที่นั่นเกือบทุกวันแต่มะเคยโพสอะไรเลย ก็ขอสวัสดีท่านที่นี่เลยล่ะกานคะ แหล่มคะ biggrin.gifhappy.gifbiggrin.gifbiggrin.gif

!Announce ยินดีตอนรับ คุณMac เข้าสู่บ้าน thaigold ค่ะ !Hi