ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

55+ นั่นสิครับ พี่ news :rolleyes:

ตั้งแต่ย่อลงมาเห็น23900บาท2ครั้งแล้วครับ ส่วน24000จะได้เห็นอีกมั้ยตอบยากจัง ลองดูไฮสูงสุดของปีที่แล้วละกันว่าครึ่งปีหลังมานี้มันย่อมาให้เห็นบ้างมั้ยแล้วไฮสูงสุดของสองปีก่อนหน้า ปีที่แล้วช่วงครึ่งปีหลังมันย่อมาให้เห็นบ้างมั้ย งั้นมีความเป็นไปได้ว่าไฮสูงสุดครึ่งปีแรกของต้นปีนี้ เราอาจไม่ได้เห็นอีกแล้วในเดือนธันวานี้เอิ๊กๆๆๆๆหรือไฮสูงสุดของปีนี้ เราอาจไม่ได้เห็นอีกแล้วในครึ่งปีหลังของปีหน้า :_ee

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ลงมาเทสที่1702ตั้งแต่วันจันทร์ก็สี่ครั้งแล้วรอบบนี้ถ้าเหนียวอีกเหอๆยกนิ้วให้เลย :57

สวัสดียามบ่ายค่ะ คุณginer แลทุกๆคน

มาเช้า สาย บ่าย เย็น ก็ไม่เป็นไรค่ะ

มาสายดีกว่าไม่มา

เคยอ่านเคยเห็นทุกๆวัน

ไม่เห็นก็คิดถึง

กด++ให้ค่ะ คะแนนหมดแล้ว

ขอบคุณสำหรับธรรมะประจำวันที่เตือนจิตของเรา

สวัสดีจ้า พวงชมพุ และคุณๆเพื่อนๆทุกคน

Xinhua's Interview:นักเศรษฐศาสตร์โนเบลชี้ข้อเสนออียูไม่เพียงพอแก้วิกฤติ

ข่าวต่างประเทศ สำนักข่าวอินโฟเควสท์ (IQ) -- ศุกร์ที่ 9 ธันวาคม 2554 13:48:27 น.

นายคริสโตเฟอร์ เอ. ซิมส์ นักเศรษฐศาสตร์รางวัลโนเบลปี 2554 สาขาวิทยาศาสตร์เศรษฐกิจให้สัมภาษณ์กับนักข่าวซินหัวว่า ข้อเสนอของผู้นำประเทศยุโรปในที่ประชุมสุดยอดที่กรุงบรัสเซลส์นั้น ยังไม่เพียงพอต่อการแก้ปัญหาวิกฤติหนี้สินของยูโรโซน

"ผมไม่คิดว่าข้อเสนอที่กลุ่มผู้นำประเทศเสนอทั้งหมดมาจะเพียงพอ ผมคิดว่ามันดูเหมือนเป็นการตอกย้ำการลงโทษประเทศที่จัดทำงบประมาณขาดดุล และไม่ได้ตรงกับความต้องการของประเทศเหล่านั้น ที่ต้องการใช้เป็นกลไกในการรับประกันเพื่อไม่ให้วิกฤติลุกลามไปยังประเทศที่กำลังเผชิญกับความยากลำบากชั่วคราว" นายซิมส์กล่าวภายหลังการกล่าวบรรยายเกี่ยวกับรางวัลโนเบลของเขาที่มหาวิทยาลัยสต๊อกโฮล์ม

รายละเอียดของแผนที่เสนอโดยฝรั่งเศสและเยอรมนีในช่วงก่อนหน้านี้ บ่งชี้ถึงบทลงโทษโดยอัตโนมัติต่อประเทศสมาชิกที่ละเมิดกฎของอียู ซึ่งกำหนดเอาไว้ว่า ยอดขาดดุลงบประมาณจะต้องไม่เกิน 3% ของตัวเลขผลิตภัณฑ์มวลรวมภายในประเทศ (จีดีพี)

"ผมคิดว่าการเน้นย้ำในจุดต่างๆ ได้มุ่งไปที่การรัดเข็มขัดของกลุ่มประเทศในภาคใต้ของยุโรปซึ่งกำลัง ประสบกับความยากลำบากในเรื่องหนี้สิน และการรัดเข็มขัดมีความเข้มงวดเกินความจำเป็นถ้าหากว่า ประเทศเหล่านั้นใช้เงินสกุลของตนเอง" นายซิมกล่าว

นายซิมส์เชื่อว่า สหภาพยุโรปจะเข้าสู่วัฏจักรที่เลวร้ายหากวิกฤติหนี้สาธารณะนำไปสู่การลงโทษที่รุนแรงมากขึ้น และมาตรการรัดเข็มขัดจะนำไปสู่อัตราว่างงานที่สูงขึ้น

เขายกตัวอย่างว่า สเปน ซึ่งเป็นประเทศที่มีนโยบายการคลังที่ดีแต่โชคร้าย และการลงโทษสเปนด้วยมาตรการรัดเข็มขัดที่เข้มงวดจนเกินไปไม่ใช่วิธีแก้ปัญหาที่ถูกต้อง

"ผมคิดว่า เพื่อให้เงินยูโรประสบความสำเร็จ ต้องค้นหากลไกในการร่วมแบ่งปันความโชคดีและโชคร้าย ของสหภาพยุโรปให้พบ ดังนั้นความเข้มงวดของมาตรการรัดเข็มขัดสำหรับแต่ละประเทศควรจะแตกต่างกัน" เขากล่าว

ตามความคิดเห็นของนายซิมส์ ศักยภาพของแต่ละประเทศ เช่น สเปน ในการกระตุ้นตลาดภายในประเทศอาจมีข้อจำกัดเนื่องจากเป็นส่วนหนึ่งของตลาดการเงินยุโรป จึงต้องมีการแก้ไขข้อกำหนดทางการเงินและการคลังของอียู

สำหรับคำถามที่ว่า ข้อเสนอในการออกพันธบัตรยูโรเป็นแนวความคิดที่ดีหรือไม่ นายซิมส์ตอบคำถามในแง่ค่อนข้างดี

"ผมคิดว่านั่นควรจะเป็นส่วนหนึ่งในวิธีแก้ปัญหา ซึ่งหากไม่มีพันธบัตรยูโร ธนาคารกลางยุโรป (อีซีบี) ก็อาจจะเผชิญกับความยุ่งยากในการทำหน้าที่เป็นผู้ปล่อยเงินกู้แหล่งสุดท้าย ผมคิดว่าผู้ปล่อยกู้แหล่งสุดท้ายมีความสำคัญเป็นอย่างยิ่งสำหรับทุกประเทศ" เขากล่าว

"ประเด็นที่สำคัญก็คือ จะมีสถาบันในระดับเดียวกับอียูที่สามารถออกพันธบัตรและภาษีได้หรือไม่" นายซิมส์กล่าวเสริม

บทสัมภาษณ์โดยซูเฟย์ เฉิน, อเซลส์สัน สำนักข่าวซินหัว

--อินโฟเควสท์ แปลและเรียบเรียงโดย เกตุ โนนทิง/รัตนา โทร.02-2535000 ต่อ 327 อีเมล์: ratana@infoquest.co.th

55+ นั่นสิครับ พี่ news :rolleyes:

news chinchilla baski30 ^_____^

อารมณ์ขัน 5555555

หัดเป็นคนมีอารมณ์ขัน และคืนวันของคุณจะไม่มีวันเครียด คุณไม่จำเป็นจะต้องเป็นคนตลก ถ้าคุณไม่ใช่คนสไตล์นั้นแต่พยายามฝึกหัดตนเป็นคนที่มีอารมณ์ขัน อย่างน้อยก็รู้จักขำเมื่อคนอื่นคุยตลก ยังมีคนอีกมากมายเป็นคนยิ้มยาก หัวเราะยาก เป็นที่รู้จักกันดีในหมู่เพื่อนฝูง คนๆนั้นจะมีเสน่ห์ประทับใจเพื่อนรอบข้างได้อย่างไร และในตัวของเขาคนนั้นเองเมื่อไม่ยิ้มไม่หัวเราะ ในใจก็ย่อมขมึงทึงขึงเครียดได้กับทุกเรื่องอย่างง่ายดายแน่นอน

อามรณ์ขันนอกจากเป็นเสน่ห์ของคนทุกเพศทุกวัยแล้ว ยังจะทำให้จิตใจไม่ตกอยู่ในสภาวะที่กดดันเคร่งเครียดได้อย่างแน่นอน การหัดให้ตัวเองมีอารมณ์ขันได้กับทุกเรื่อง เป็นต้นว่าคุณรู้สึกเครียดเพราะเจ้านายคุณบ่นมากเหลือเกินในระยะนั้น ทั้งๆที่คุณไม่ได้ทำอะไรผิดมากมาย แทนที่คุณจะเครียดและนำสิ่งนั้นมารบกวนจิตใจตนเอง คุณควรสร้างอารมณ์ขันให้เป็นต้นว่า ลองนึกในใจว่าเจ้านายคนนี้ทำไมบ่นเก่งนักหนา ใครจะทนเขาได้ถ้าไม่ใช่คุณ ลองดูซิว่าคุณจะทนเขาได้นานเท่าใด ถ้าเมื่อยหรือเหนื่อยก็คงจะหยุดบ่นได้เองกระมัง ลองคิดด้วยรอยยิ้ม ลองคิดด้วยอารมณ์ขัน และคุณจะรู้ว่าทุกอย่างเป็นเรื่องเล็ก ไม่ใช่เรื่องใหญ่ที่น่าเคร่งเครียดแต่อย่างใด

การมีอารมณ์ขัน การที่ได้ยิ้ม หัวเราะได้เสมอในสถานที่จะทำให้เครียด การฝึกบ่อยๆ เช่นนี้จะมีผลดีในทุกๆเรื่องตั้งแต่เรื่องเล็กน้อยส่วนตัวจนไปถึงเรื่องใหญ่ของชีวิตเลยที่เดียว

ถูกแก้ไข โดย ginger

ตั้งแต่ย่อลงมาเห็น23900บาท2ครั้งแล้วครับ ส่วน24000จะได้เห็นอีกมั้ยตอบยากจัง ลองดูไฮสูงสุดของปีที่แล้วละกันว่าครึ่งปีหลังมานี้มันย่อมาให้เห็นบ้างมั้ยแล้วไฮสูงสุดของสองปีก่อนหน้า ปีที่แล้วช่วงครึ่งปีหลังมันย่อมาให้เห็นบ้างมั้ย งั้นมีความเป็นไปได้ว่าไฮสูงสุดครึ่งปีแรกของต้นปีนี้ เราอาจไม่ได้เห็นอีกแล้วในเดือนธันวานี้เอิ๊กๆๆๆๆหรือไฮสูงสุดของปีนี้ เราอาจไม่ได้เห็นอีกแล้วในครึ่งปีหลังของปีหน้า :_ee

พี่ baskie30

ขอแบบชัดๆ ตรงๆ เลยได้มั้ยครับ

ผมแบบว่า งง ครับ 55+

สวัสดีจ้าคุณๆเพื่อนๆมือใหม่ฯทุกท่าน

คุณมดแดง เหนื่อยไหมค่ะพักผ่อนบ้างนะ

คุณginger มาช้าวันนี้ทุกวันส่งข่าวทุกเช้า สาย บ่าย ค่ำขอบคุณมากแข็งแรงนะค่ะ (เข้าบ้านได้ยัง)

คุณnews ขอบคุณค่ะกราฟ+วิฯ :gd

คุณchinchilla baskie30 ย่าหยา พวงชมพู และทุกท่านที่แวะมาหาความรู้

ทองมีขึ้น มีลงแต่เมื่อคืนเล่นเอาต๊กใจ มาที่สูงต่ำ50$ :_10 มีเพื่อนๆคนไหนบาดเจ็บบ้างไหมค่ะ

วันนี้คงรอเก็บก้อนเล็กๆสุดท้ายก่อนสิ้นปีไว้ลุ้นช่วงปีใหม่กับเพื่อนๆ หวัง168xคนที่หวังสูงรออีกสักพักนะค่ะ

วันนี้ทองเขาลงมาให้คนที่ไม่มีของ กับอยากเก็บเพิ่มได้เข้าไปก่อนแล้วไว้เฮตอนปีใหม่ หวังว่าจะเห็นhigh

or Higher Highกันไปเลย

มีความสุขกับสายลมหนาว อบอุ่นกับมิตรไมตรี เอื้ออารีกับคนที่เรารัก ช่วยกันปลูกต้นรักและศรัทธาต่อแผ่นดิน

:30 :bye :bye

พี่ baskie30

ขอแบบชัดๆ ตรงๆ เลยได้มั้ยครับ

ผมแบบว่า งง ครับ 55+

ตอนนี้มีสัญญาณไดเวอร์จิ้นในรายชั่วโมงแล้วน้ามีลุ้นขึ้นอีกนิด

ขยายความหร๋ออืมๆๆๆๆ งั้นเอางี้จำครั้งแรกที่ราคาขึ้นมา1226 ทองไทยเท่ากับ19250ได้มั้ยเอ่ย เป็นไฮของปี2009

ปีถัดมา2010 ช่วงตค.ถึงธค. ถึงแม้จะมีการย่อบ้างแต่ยอดต่ำสุดมันได้แค่20000ต้นๆเอง :aa พอมาปลายปี2010 ยอดสูงสุดอยู่ที่22xxxได้มั้ยครับผมจำไม่ได้ แล้วมาดูปลายปีนี้ตั้งแต่กลางปีมาจนเดือนธันวาคมสิครับว่า เราได้เห็นราคาตรงยอดของปี2010รึยัง เห็นมั้ยครับว่ามาต่ำสุดแค่23200หละมั้งมาให้เห็นแค่สิบนาทีได้มั้ง วันนั้นราคาสวิงสมาคมปรับราคา19ครั้งเยอะที่สุดในประวัติศาสตร์ทองไทย :023 ดังนั้นปีหน้า ก็อาจเป็นไปได้ว่าช่วงครึ่งปีหลังของ2012เราอาจเห็นราคาต่ำสุดที่สูงกว่า270xx ที่เป็นยอดสูงสุดของปี2011ก็ได้เอิ๊กๆๆๆ :_ee

ถูกแก้ไข โดย baskie30

ตอนนี้มีสัญญาณไดเวอร์จิ้นในรายชั่วโมงแล้วน้ามีลุ้นขึ้นอีกนิด

ขยายความหร๋ออืมๆๆๆๆ งั้นเอางี้จำครั้งแรกที่ราคาขึ้นมา1226 ทองไทยเท่ากับ19250ได้มั้ยเอ่ย เป็นไฮของปี2009

ปีถัดมา2010 ช่วงตค.ถึงธค. ถึงแม้จะมีการย่อบ้างแต่ยอดต่ำสุดมันได้แค่20000ต้นๆเอง :aa พอมาปลายปี2010 ยอดสูงสุดอยู่ที่22xxxได้มั้ยครับผมจำไม่ได้ แล้วมาดูปลายปีนี้ตั้งแต่กลางปีมาจนเดือนธันวาคมสิครับว่า เราได้เห็นราคาตรงยอดของปี2010รึยัง เห็นมั้ยครับว่ามาต่ำสุดแค่23200หละมั้ง :023 ดังนั้นปีหน้า ก็อาจเป็นไปได้ว่าช่วงครึ่งปีหลังของ2012เราอาจเห็นราคาต่ำสุดที่สูงกว่า270xx ที่เป็นยอดสูงสุดของปี2011ก็ได้เอิ๊กๆๆๆ :_ee

อ่ออออ ครับๆ

คือที่ผมอยากให้พี่ baskie30 บอกตรงๆ ไม่ใช่อะไรหรอกครับ

เพราะผมกลัวว่าผมจะเข้าใจไม่ตรงกับพี่ พี่ baskie30 ต้องการจะสื่อครับ 55+

อ่ออออ ครับๆ

คือที่ผมอยากให้พี่ baskie30 บอกตรงๆ ไม่ใช่อะไรหรอกครับ

เพราะผมกลัวว่าผมจะเข้าใจไม่ตรงกับพี่ พี่ baskie30 ต้องการจะสื่อครับ 55+

ไม่เป็นไรครับยังไงก็ลุ้นกันต่อ :K2 ไม่เข้าใจถามได้เลยครับถ้าว่างๆก้จะเข้ามาตอบถ้าอันไหนลืมตอบอาจไม่ได้เข้ามาอ่านจนบอร์ดวิ่งไปหลายหน้าแล้ว

สวัสดีจ้าคุณๆเพื่อนๆมือใหม่ฯทุกท่าน

คุณมดแดง เหนื่อยไหมค่ะพักผ่อนบ้างนะ

คุณginger มาช้าวันนี้ทุกวันส่งข่าวทุกเช้า สาย บ่าย ค่ำขอบคุณมากแข็งแรงนะค่ะ (เข้าบ้านได้ยัง)

คุณnews ขอบคุณค่ะกราฟ+วิฯ :gd

คุณchinchilla baskie30 ย่าหยา พวงชมพู และทุกท่านที่แวะมาหาความรู้

ทองมีขึ้น มีลงแต่เมื่อคืนเล่นเอาต๊กใจ มาที่สูงต่ำ50$ :_10 มีเพื่อนๆคนไหนบาดเจ็บบ้างไหมค่ะ

วันนี้คงรอเก็บก้อนเล็กๆสุดท้ายก่อนสิ้นปีไว้ลุ้นช่วงปีใหม่กับเพื่อนๆ หวัง168xคนที่หวังสูงรออีกสักพักนะค่ะ

วันนี้ทองเขาลงมาให้คนที่ไม่มีของ กับอยากเก็บเพิ่มได้เข้าไปก่อนแล้วไว้เฮตอนปีใหม่ หวังว่าจะเห็นhigh

or Higher Highกันไปเลย

มีความสุขกับสายลมหนาว อบอุ่นกับมิตรไมตรี เอื้ออารีกับคนที่เรารัก ช่วยกันปลูกต้นรักและศรัทธาต่อแผ่นดิน

:30 :bye :bye

สวัสดี เด็กสยาม เป็นยังไงน้ำแห้งเข้าบ้านได้หรือยัง

เราสบายดียังไม่กลับบ้าน ยังท่วมถนนทางเข้า ในบ้านไม่เสียหายมาก

ขอบคุณที่เป็นห่วง ปลูกรัก มั่นในศรัทธาต่อแผ่นดิน รักนั้นมั่นเพราะรวมความกตัญญูไว้ด้วย

สวัสดีจ้า ทุกๆคน

รมว.คลังอิน​เดียคาด​เศรษฐกิจขยายตัว 7.5% ​ในปีงบปัจจุบัน

ข่าวต่างประ​เทศ สำนักข่าวอิน​โฟ​เควสท์ (IQ) -- ศุกร์ที่ 9 ธันวาคม 2554 17:15:10 น.

นายปรานาบ มุค​เฮอร์จี รัฐมนตรีคลังของอิน​เดียกล่าว​ในที่ประชุมทบทวน​เศรษฐกิจกลางปีที่รัฐสภาว่า ตัว​เลขผลิตภัณฑ์มวลรวมภาย​ในประ​เทศ (จีดีพี) ของอิน​เดียจะขยายตัว 7.5% บวก​หรือลบ 0.25% ​ในปีงบประมาณ 2554-2555 ​ซึ่งสิ้นสุดลง ณ วันที่ 31 มี.ค.ปีหน้า

ตัว​เลข​การประ​เมิน​การณ์ล่าสุดต่ำกว่าที่คาด​การณ์​โดยรมว.คลัง​ไว้ก่อนหน้านี้​เมื่อ​เดือนก.พ.ที่ 9% บวก​หรือลบ 0.25%

นายมุค​เฮอร์จีคง​เป้า​การขาดดุล​การคลัง​ในปีงบประมาณปัจจุบัน​ไว้ที่ 4.6% ของจีดีพี ​โดยกล่าวว่า “​ไม่​ใช่​เรื่องง่าย" ที่จะ​ทำ​ให้​เป็น​ไปตาม​เป้า

ขณะที่อัตรา​เงิน​เฟ้อทั่ว​ไปอาจจะลดลงตั้ง​แต่​เดือนธ.ค.ปีนี้​และลดต่อ​เนื่อง​ไปจน​ถึงประมาณ 7% ​ใน​เดือนมี.ค.ปีหน้า

นายมุค​เฮอร์จีระบุว่า ​เงินรูปีอ่อนค่าลงล่าสุดอาจจะถือว่า​เป็น​การปรับฐานที่ล่าช้า​และควรจะ จำกัด​การ​แทรก​แซง​เงินรูปี ส่วนหนี้ภายนอกของประ​เทศนั้นอยู่​ในระดับที่สามารถจัด​การ​ได้

นอกจากนี้ ​เขายัง​แสดง​ความวิตกกังวลว่า ​เงินรู​เปียที่อ่อนค่าลง จะ​เพิ่มภาระ​การชำระหนี้ต่างประ​เทศ​และสร้าง​แรงกดดัน​ให้กับงบประมาณของ รัฐบาล

​เมื่อวานนี้ สถาบันจัดอันดับ​เครดิต​และวิจัยขนาด​ใหญ่ของอิน​เดีย CRISIL ปรับลด​การคาด​การณ์​การขยายตัวของ​เศรษฐกิจอิน​เดีย​ในช่วงปี 2554 — 2555 จาก 7.6% ​และคงตัว​เลข​การคาด​การณ์​การขาดดุล​การคลัง​ไว้ที่ 5.5% ของจีดีพี

อิน​เดียรายงาน​การขยายตัวของจีดีพี​ใน​ไตรมาส ​ซึ่งสิ้นสุดลง ณ วันที่ 30 ก.ย. ​ไว้ที่ 6.9% จาก 7.7% ​ใน​ไตรมาสก่อน สำนักข่าวซินหัวรายงาน

--อิน​โฟ​เควสท์ ​แปล​และ​เรียบ​เรียง​โดย ยุทธนา กวย​เมี้ยน/สุนิตา ​โทร.02-2535000 ต่อ 315 อี​เมล์: sunita@infoquest.co.th

ศจ.​เยล​แนะสหรัฐ​ใช้วิกฤต​การ​เงิน​เป็นบท​เรียนพัฒนานวัตกรรม​การ​เงิน

ข่าวต่างประ​เทศ สำนักข่าวอิน​โฟ​เควสท์ (IQ) -- ศุกร์ที่ 9 ธันวาคม 2554 15:06:00 น.

ศจ.​โร​เบิร์ต ชิล​เลอร์ จากมหาวิทยาลัย​เยล กล่าวว่า สหรัฐสามารถ​ใช้บท​เรียนจากวิกฤต​การ​เงินมาพัฒนานวัตกรรมทาง​การ​เงิน​ได้ ​เห็น​ได้จาก​การที่มีนวัตกรรมที่ยิ่ง​ใหญ่​เกิดขึ้นมากมายหลัง​เกิดวิกฤต ต่างๆ อย่างภาวะ​เศรษฐกิจตกต่ำครั้ง​ใหญ่

"​เราต้องพลิกวิกฤต​เป็น​โอกาส" ศจ.ด้าน​เศรษฐศาสตร์​ผู้ร่วมจัดตั้งดัชนีราคาบ้าน​เคส-ชิล​เลอร์อัน​โด่งดัง กล่าวระหว่าง​การประชุมสภากิจ​การทั่ว​โลก​แห่งชิคา​โก "​เราสามารถก่อ​ให้​เกิด​การ​เปลี่ยน​แปลง​ได้ นวัตกรรมทาง​การ​เงินสามารถสามารถพัฒนาสังคม​ได้"

ศจ.ชิล​เลอร์กล่าวว่า ย้อน​ไป​เมื่อปี 2476 ​ไม่มี​ใครคิด​ถึง​การปล่อยสิน​เชื่อระยะยาว​ให้บุคคลทั่ว​ไป ​แต่ตอนนี้​หรือ​เกือบ 80 ปี​ให้หลัง สิน​เชื่อระยะยาว​ได้รับ​ความนิยมอย่างมาก ​และระยะ​เวลา​การปล่อยสิน​เชื่อ​ก็ขยายจาก 15 ปี​ในตอนต้น​เป็น 30 ปี

ศจ.ชิล​เลอร์​แนะนำนวัตกรรม​ใหม่ที่ต่อยอดจาก​แนวคิด​การปล่อยสิน​เชื่อ​ เดิม ​โดย​เขา​ใช้ชื่อว่า continuous workout mortgage ​ซึ่ง​เป็นสิน​เชื่อที่ธนาคาร​และ​ผู้กู้สามารถกำหนดน​โยบายล่วงหน้า ​เผื่อว่าจะ​เกิดสถาน​การณ์ที่ยากลำบาก​ในอนาคต ​ทำ​ให้​ผู้กู้​ไม่จำ​เป็นต้องกลับ​ไปที่ธนาคาร​เพื่อรี​ไฟ​แนนซ์​และหลีก​ เลี่ยงปัญหาต่างๆที่อาจ​เกิดขึ้น

"ผมคิดว่าหาก​เรา​เดินหน้า​ใช้กล​ไก​ใหม่ๆ ที่มีศักยภาพ​ใน​การพัฒนา​การบริหาร​ความ​เสี่ยง​และกระตุ้น​ให้​ผู้คน​ทำ​ ในสิ่งที่สร้างสรรค์ นั่น​เป็นสิ่งที่ดีที่สุดที่จะ​ทำ​ให้​เราก้าว​ไปข้างหน้า​ได้อย่างมั่น​ใจ" ​เขาสรุป สำนักข่าวซินหัวรายงาน

--อิน​โฟ​เควสท์ ​แปล​และ​เรียบ​เรียง​โดย ปรียพรรณ มีสุข/ปนัยดา ​โทร.02-2535000 ต่อ 323 อี​เมล์: panaiyada@infoquest.co.th

โพลล์คาดผลทังกัน​เดือนธ.ค.ร่วง​เหตุ​เยน​แข็งค่า-ศก.​โลกชะลอตัว-น้ำท่วม​ไทย

ข่าวต่างประ​เทศ สำนักข่าวอิน​โฟ​เควสท์ (IQ) -- ศุกร์ที่ 9 ธันวาคม 2554 18:47:29 น.

ผลสำรวจ​ความคิด​เห็น​ซึ่งจัด​ทำ​โดย​เกียว​โด นิวส์ ​แสดง​ให้​เห็นว่า ​ความ​เชื่อมั่นของกลุ่ม​ผู้ผลิตขนาด​ใหญ่ของญี่ปุ่น​ใน​การสำรวจ​ความ​ เชื่อมั่นทางธุรกิจประจำ​ไตรมาสธันวาคม ​หรือผลสำรวจทังกัน ​ซึ่งธนาคารกลางญี่ปุ่นมีกำหนด​เปิด​เผย​ในวันพฤหัสบดีหน้า จะปรับตัวลดลง​เป็นครั้ง​แรก​ในรอบสอง​ไตรมาส ​เนื่องจาก​เงิน​เยนที่​แข็งค่าขึ้นอย่างมาก รวม​ทั้งปัจจัยลบอื่นๆ

​โดยนัก​เศรษฐศาสตร์จากหน่วยงานวิจัยภาค​เอกชน 17 ​แห่งที่ร่วมตอบ​แบบสำรวจ คาดว่า ดัชนี​ความ​เชื่อมั่น​ในกลุ่ม​ผู้ผลิตราย​ใหญ่จะอยู่ที่ระดับติดลบ 2 ​ซึ่งลดลง 4 จุดจาก​การสำรวจครั้งก่อนหน้านี้​ใน​เดือนกันยายน

นัก​เศรษฐศาสตร์จำนวนมากคาด​การณ์ว่า ​ความ​เชื่อมั่นทางธุรกิจจะอ่อน​แอลง ​เนื่องจากผลกระทบจาก​เงิน​เยนที่​แข็งค่า ปัจจัยอื่นๆ ​เช่น ​เศรษฐกิจ​โลกที่ชะลอตัวลงอัน​เนื่องมาจากวิกฤต​การ​เงินยุ​โรป ​และ​เหตุน้ำท่วมครั้งรุน​แรง​ใน​ไทย

นัก​เศรษฐศาสตร์ของสถาบันวิจัย​ไดอิจิ ​ไลฟ์ กล่าวว่า ​ความ​เชื่อมั่นที่ย่ำ​แย่ลงนี้กำลังลุกลามออก​ไป ​แม้ว่าจะ​ไม่ขยายวงกว้าง​เหมือนกับ​เมื่อคราวที่​เกิด​เหตุ​แผ่นดิน​ไหว​ และสึนามิ​เมื่อวันที่ 11 มี.ค.ที่ผ่านมา

ขณะที่ดัชนีสำหรับ​ผู้ประกอบ​การขนาด​ใหญ่นอกภาค​การผลิต คาดว่าจะอยู่ที่ระดับบวก 1 ​โดย​เฉลี่ย ​ซึ่ง​เท่ากับผลทังกัน​เมื่อ​เดือนก.ย.

--อิน​โฟ​เควสท์ ​แปล​และ​เรียบ​เรียง​โดย สุนิตา พรรณรักษา/ปนัยดา ​โทร.02-2535000 ต่อ 323 อี​เมล์: panaiyada@infoquest.co.th