ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

Nexttonothing

โอกาส "เงิน" (จริงๆ) : ระยะประชิด

โพสต์แนะนำ

เมื่อกี้โทรไปเจ้าประจำ เค้าให้ราคาเท่ากับลี้น่ำฮวด แต่พอจะซื้อจริงจริง ปรากฎว่าราคาเพิ่มกว่าเดิมประมาณ 15 บาทต่อ 1 บาทเงิน สงสัยก็เลยถามเค้าว่าทำไมเมื่อกี้บอกราคาที่ถูกกว่านี้่ ทางร้านก็อธิบายว่า ราคาที่ถูก คือเม็ดเงินที่เค้านำกลับมาใช้อีกครั้งนึง คือผ่านการกัดสีให้ขาวแล้ว ส่วนมากพวกร้าจิวเวอรี่จะซื้อไปขึ้นตัวเรือน แต่ว่าถ้าจะซื้อไปเก็บ ต้องอีกเกรดนึง แต่ทั้งคู่ก็คือเงินนอก 99.99 เท่ากัน ท่านใดพอจะมีความรู้เรื่องนี้ช่วยอธิบายหรือconfirm ให้หน่อยได้ไม๊ค่ะว่า จริงเท็จประการใด

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ไม่ควรเป็นเช่นนั้น ผู้ขายต้องมีราคาเดียว เค้าควรรู้ว่าเราซื้อไปเก็บ แต่ที่ราคาขึ้นมาภายหลังน่าจะ

เป็นเพราะspotขึ้นมากกว่าครับ ราคามันไม่นิ่ง ตอนนี้ 15.14 ราคากำลังจะพยายามผ่าน 38 ให้ได้

แต่ไม่ทราบเพราะเหตใดจึงถูกทุบราคาตลอด ตั้งแต่เมื่อคืน

ขอแนะนำอีก1ร้านครับ เป็นทาวน์เฮาส์ 2 คูหา แถววงเวียน ถ.ราชพฤกษ์

ชื่อ เฮียเว้ง อัธยาศัย ดีมาก เม็ดเงินนอก ราคา Spot+7 ถ้าเราซื้อ -14ถ้าเราขาย

เบอร์โทร 086-799-5599 ลองโทรสอบถามดูครับ ผมเป็นลูกค้าร้านนี้อยู่ครับ

เลยขอแนะนำเพื่อนๆ เด่วจะเขียนแผนที่มาให้ดูนะครับ

ข่าวฝากครับ

http://www.zerohedge.com/article/hong-kong-mercantile-exchanges-1-kilo-gold-contract-end-comex-gold-futures-trading-and-bang-

ในอนาคตอันใกล้นี้เจ้าจิ๋วคงได้มีโอกาสยืดอก ไม่โดนรังแกเหมือนอาทิตย์ที่ผ่านมาแล้วละครับ

18 พ.ค.นี้ ฮ่องกงจะเปิดตลาด future silver เป็นการปิดฉากการผูกขาดตลาด future เงินของ CRIMEX (comex)

ซึ่งถูกครอบงำได้ง่ายจากรัฐบาลสหรัฐ และนายแบงค์ผู้ถือหุ้นใหญ่ของ Federal Reserve

เป็น Gold futures นะครับ ไม่ใช่ silver futures

ขอบคุณครับคุณ Arpat

ผมเห็นมีเพื่อน ๆ หลายคนเรียกร้องให้มีสมาคม silver เหมือนทองคำ แต่มุมมองผมเห็นว่าอาจมีปัญหากั๊กราคาอย่างที่พวกเราบ่น ๆ กันได้อีก เพราะไม่มีการแข่งขัน สู้ปล่อยให้เป็นธรรมชาติของตลาดก็ดีน่ะครับ เพื่อน ๆ ใครมีความสามารถอาจจะลองทำตารางราคาซื้อขายของแต่ละร้านมาลงในกระทู้เปรียบเทียบกัน ก็จะได้รู้ว่าร้านไหนขายถูกแพงกว่ากัน บริการเป็นอย่างไร ก่อให้เกิดการแข่งขันกันและเกิดการพัฒนาที่ดีต่อผู้บริโภคก็อาจจะเป็นได้ ช่วงนี้จะสังเกตุเห็นได้ว่าราคาของแต่ละร้านเริ่มจะใกล้เคียงกันมากขึ้นแล้ว ไม่เหมือนตอนแรก ๆ ที่ราคาต่างกันเยอะมาก ผมว่าพวกร้านต่าง ๆ เค้าก็ต้องติดตามดูกระทู้ต่าง ๆ และมีการปรับตัวกันบ้างแล้วน่ะครับ

จริงค่ะ เมื่อวานร้านเล่งหงษ์ราคาสูงกว่าแม่โจ้ แต่วันนี้ราคาต่ำกว่า แต่อาจเป็นช่วงที่กราฟลงมานิดหน่อยก็ได้ค่ะ ตอนนั้นกำลังอยู่บนรถ แป๊บเดียวเองแล้วก็ขึ้นอีก เราซื้อไปก่อนแระ อิอิ เลยอดของถูกอีกนิด ซื้อไม่กี่โลเองค่ะ แต่หนักจัง ซื้อที่ร้านแม่โจ้ค่ะ มีแต่คนว่าอัธยาศัยดี เป็นจริงตามนั้นค่ะ

จริงค่ะ เมื่อวานร้านเล่งหงษ์ราคาสูงกว่าแม่โจ้ แต่วันนี้ราคาต่ำกว่า แต่อาจเป็นช่วงที่กราฟลงมานิดหน่อยก็ได้ค่ะ ตอนนั้นกำลังอยู่บนรถ แป๊บเดียวเองแล้วก็ขึ้นอีก เราซื้อไปก่อนแระ อิอิ เลยอดของถูกอีกนิด ซื้อไม่กี่โลเองค่ะ แต่หนักจัง ซื้อที่ร้านแม่โจ้ค่ะ มีแต่คนว่าอัธยาศัยดี เป็นจริงตามนั้นค่ะ

จริง ครับ ... ร้านแม่โจ้ นี้ ใจดีด้วยครับ ...

ของเค้าจองกันหมด เมื่อวันอาทิตย์ ผมขอแบ่งซื้อมาหน่อย 1 โล แกก็ขายให้ครับ...

คือวันธรรมดา ทำงานนะครับ.. ไม่ค่อยมีเวลา ไปครับ

ถึงคิวน้ำมันแล้ว ต่อไปจะเป็นอะไรละ ทองมั้ง???????

xBT> ตลาดทองเอเชีย:ทอง,โลหะเงินร่วงหลัง CME ประกาศขึ้นค่ามาร์จิ้นสัญญาน้ำมัน

สิงคโปร์--10 พ.ค.--รอยเตอร์

ราคาทองปรับตัวลงในวันนี้ ขณะที่ความเชื่อมั่นได้รับผลกระทบจากการที่

บริษัทซีเอ็มอี กรุ๊ป ซึ่งเป็นผู้ประกอบการและบริหารตลาด NYMEX ได้ประกาศปรับ

ค่าเทรดดิง มาร์จิน (ปริมาณเงินที่นักลงทุนจำเป็นต้องฝากไว้กับทางตลาดเพื่อใช้

ในการซื้อสัญญา) สำหรับสัญญาล่วงหน้าน้ำมันดิบให้สูงขึ้น 25% หลังจากราคาน้ำมัน

พุ่งขึ้นอย่างมากเมื่อวานนี้

แต่ความวิตกที่เพิ่มขึ้นเกี่ยวกับวิกฤติหนี้ของกรีซช่วยจำกัด

ช่วงขาลง

"การเพิ่มค่ามาร์จินได้บั่นทอนบรรยากาศที่สดใสในตลาดสินค้าโภคภัณฑ์"

นายออง ยี หลิง นักวิเคราะห์ของฟิลลิป ฟิวเจอร์สกล่าว โดยระบุเสริมว่า ราคา

ทองอาจปรับตัวลงใกล้ระดับ 1,500 ดอลลาร์

การที่ซีเอ็มอี กรุ๊ปปรับเพิ่มค่ามาร์จิ้นหลายครั้งติดต่อกันในตลาด COMEX

ในช่วง 2 สัปดาห์ที่ผ่านมาได้ฉุดราคาโลหะเงินดิ่งลงมากกว่า 25% ในสัปดาห์ที่แล้ว

ซึ่งกระตุ้นแรงขายในตลาดสินค้าโภคภัณฑ์ และทำให้ดัชนี Reuters-Jefferies

CRB ซึ่งประกอบด้วยสินค้าโภคภัณฑ์ 19 รายการ ร่วงลง 9% รุนแรงที่สุดเมื่อเทียบ

รายสัปดาห์นับตั้งแต่เดือนต.ค.2008

ราคาโลหะเงินสปอตร่วงลง 0.7% สู่ 37.63 ดอลลาร์/ออนซ์ ณ เวลา

10.04 น.ตามเวลาไทย หลังทะยานขึ้น 6% เมื่อวานนี้ ซึ่งเป็นการปรับตัวขึ้นภายใน

วันเดียวมากที่สุดในรอบ 6 เดือน ขณะที่ราคาทองสปอตปรับตัวลง 0.2% สู่ 1,509.99

ดอลลาร์/ออนซ์ หลังพุ่งขึ้น 2 วันติดต่อกัน

นักวิเคราะห์กล่าวว่า ความวิตกที่เพิ่มขึ้นเกี่ยวกับวิกฤติหนี้ของกรีซหลัง

สแตนดาร์ด แอนด์ พัวร์ (S&P) ปรับลดอันดับความน่าเชื่อถือของกรีซลงสู่อันดับ

"ขยะ"นั้น อาจกระตุ้นให้นักลงทุนบางส่วนเข้าซื้อโลหะมีค่าในฐานะแหล่งลงทุน

ที่ปลอดภัย

"ภาวะตลาดค่อนข้างไม่แน่นอน และเรามีแนวโน้มที่จะเห็นราคาทอง

และโลหะเงินปรับตัวในช่วงแคบๆในช่วง 2-3 วันข้างหน้า" เทรดเดอร์ใน

สิงคโปร์กล่าว โดยคาดว่าราคาทองจะปรับตัวในช่วง 1,470-1,520 และราคา

โลหะเงินปรับตัวในช่วง 33-39 ดอลลาร์

นักลงทุนกำลังจับตาข้อมูลเงินเฟ้อของจีนซึ่งจะประกาศในวันพรุ่งนี้

และอาจบ่งชี้ว่าจีนจะคุมเข้มนโยบายการเงินอีกหรือไม่

"ตลาดสินค้าโภคภัณฑ์ยังคงมีความวิตก ขณะที่นักลงทุนไม่แน่ใจว่า

การเทขายในสัปดาห์ที่ผ่านมาอาจเกิดขึ้นอีกและจะมีการเข้าซื้อเก็งกำไรใน

ช่วงที่เหลือของสัปดาห์นี้หรือไม่" นายอองกล่าว

"ข้อมูลเงินเฟ้อของจีนมีแนวโน้มจะบ่งชี้ว่าการคุมเข้มนโยบายในจีน

จะดำเนินต่อไปหรือไม่ ซึ่งจะกระทบบรรยากาศในตลาดสินค้าโภคภัณฑ์"

นักลงทุนที่วิตกเกี่ยวกับเงินเฟ้อที่เพิ่มขึ้นโดยเฉพาะอย่างยิ่งในประเทศ

กำลังพัฒนารายใหญ่ ได้พากันเข้าซื้อโลหะมีค่า--จบ--

(รอยเตอร์ โดย กัลยาณี ชีวะพานิช แปล; ก้องเกียรติ กอวีรกิติ เรียบเรียง)

เมื่อกี้โทรไปเจ้าประจำ เค้าให้ราคาเท่ากับลี้น่ำฮวด แต่พอจะซื้อจริงจริง ปรากฎว่าราคาเพิ่มกว่าเดิมประมาณ 15 บาทต่อ 1 บาทเงิน สงสัยก็เลยถามเค้าว่าทำไมเมื่อกี้บอกราคาที่ถูกกว่านี้่ ทางร้านก็อธิบายว่า ราคาที่ถูก คือเม็ดเงินที่เค้านำกลับมาใช้อีกครั้งนึง คือผ่านการกัดสีให้ขาวแล้ว ส่วนมากพวกร้าจิวเวอรี่จะซื้อไปขึ้นตัวเรือน แต่ว่าถ้าจะซื้อไปเก็บ ต้องอีกเกรดนึง แต่ทั้งคู่ก็คือเงินนอก 99.99 เท่ากัน ท่านใดพอจะมีความรู้เรื่องนี้ช่วยอธิบายหรือconfirm ให้หน่อยได้ไม๊ค่ะว่า จริงเท็จประการใด

คำตอบฟังแปลกๆครับ ไม่เคยเจอแบบนี้ครับ

10-05-2011

ลี่น่ำฮวด ขายออก 565 บาท:บาท 37064 บาท: กก. รับซื้อ 35752 บาท: กก.

แม่โจ้ ขายออก 567 บาท:บาท 37195 บาท: กก. รับซื้อ 35883 บาท: กก. ส่วนต่าง 20 : บาท

ผมว่าราคา ลี่น่ำฮวด กับ แม่โจ้ ใช้อ้างอิงกันได้ สะดวกที่ไหนไปที่นั่นครับ

หลังจาก Hongkong เปิด Silver Future แล้ว คิดไม่ออกเลยว่าจะเป็นยังไง

ถ้าจะเปรียบเทียบราคาซื้อขายจริงๆ ต้องโทรตรวจสอบราคาวันทำการที่ราคาค่อนข้างนิ่งครับ บางที่ห่างกัน1-2นาทีราคาก็เปลี่ยนตามSPOTแล้วครับ

555 ตาโจ้แอบเม้าท์ลูกค้า เด่วไปคราวหน้าจะโดนมิใช่น้อย :lol:

แต่คุณนุ้ยชมว่าคุณAuntonioน่ารักครับ

คุณ AunTonio รีบซื้อเพิ่มกันนะคะ ถึงตอนนี้จะเกาะหางกระทิง ปลายหางซะด้วยสิ แต่จะจับแน่นๆเลย :lol:

วันนี้ผมโดดเกาะหลังกระทิงละครับ หวังว่าจะไม่โดนสะบัดแรงๆหรอกเนาะ

แต่คุณนุ้ยชมว่าคุณAuntonioน่ารักครับ

!32

โอเค หายโกรธตาโจ้ละ 555 !_01

ถูกแก้ไข โดย AunTonio

ระบบเขียวตั้งแต่เมื่อวานนี้ เช้านี้ทะลุ 39 เหรียญแล้วครับเพื่อนๆ :rolleyes:

รบกวนถามนิดนึงค่ะ ไม่ทราบว่าคุณ Eaew ใช้ระบบอะไรคะ

ถ้าจะเปรียบเทียบราคาซื้อขายจริงๆ ต้องโทรตรวจสอบราคาวันทำการที่ราคาค่อนข้างนิ่งครับ บางที่ห่างกัน1-2นาทีราคาก็เปลี่ยนตามSPOTแล้วครับ

ขออภัย คุณส้มโอมือ หากการแจ้งราคาของผมอาจเป็นการรบกวน

แต่อีกมุมมอง อย่างน้อยเชื่อว่าน่าจะเป็นประโยชน์บ้าง จึงขอแจ้งราคาต่อไป และระบุเวลาครับ

หากทุกท่านส่วนใหญ่ เห็นด้วยว่าไม่ควรแจ้งราคา ช่วยกดลบให้ด้วย ขอบคุณครับ

10-05-2011

ลี่น่ำฮวด ขายออก 565 บาท:บาท 37064 บาท: กก. รับซื้อ 35752 บาท: กก.

11-05-2011 10:45

ลี่น่ำฮวด ขายออก 583 บาท:บาท 38245 บาท: กก. รับซื้อ 36933 บาท: กก.

ถูกแก้ไข โดย G_man