ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

Nexttonothing

โอกาส "เงิน" (จริงๆ) : ระยะประชิด

โพสต์แนะนำ

วันนี้ว่าจะจัดเพิ่มอีกเดียวเช็คราคาก่อน

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

+1 ครับ คุณส้มโอมือ เป็นความเห็นที่เยี่ยมมากครับ กำลังคิดเช่นนั้นอยู่พอดีเลย

กำลังตัดสินใจอยู่ว่าจะเอาไงดี งั้นวันนี้ไปเก็บเพิ่มอีกหน่อยเลยละกัน

วันนี้ว่าจะจัดเพิ่มอีกเดียวเช็คราคาก่อน

รบกวนคุณ cocohill ถ้าเช็คราคาวันนี้แล้ว รบกวนช่วยโพสบอกด้วยนะครับ (ปกติผมก็ซื้อที่เล่งหงษ์เช่นกันครับ)

เห็นด้วยกับคุณส้มโอมือครับ

ผมมองว่าตอนนี้ตลาดทองคำกำลังแรง เม็ดเงินนอกจากจะเข้ามาหนีตาย อีกหลายส่วนก็มองเห็นช่องทางทำกำไร เลยเป็น Mania แบบที่เห็น

(ตอนนี้ราคาทองคำแซง Platinum ไปแล้ว :o )

ถึงจุดหนึ่งที่ทองคำอาจ correction เม็ดเงินบางส่วนไหลออกจากทองคำ

หรือเม็ดเงินบางส่วนอาจมองว่าทองคำแพงเกินไปแล้ว ถึงตอนนั้น

น่าจะเป็นรอบของโลหะเงินที่จะไล่ไปตามหละครับ

คนจะต้องเริ่มที่จะเข้าใจในสาเหตุที่ทองขึ้นก่อน แล้วหลังจากนั้นค่อยหันไปมอง Silver บ้าง เมื่อสปอตไลท์เปลี่ยนไปฉายที่ Silver

ที่เราเห็นทองขึ้นมาแรงขนาดนี้ ผมเชื่อว่าเมื่อถึงคิวของแร่เงิน มันจะกลายเป็นเด็กๆ ไปเลยครับ

เก็บเม็ดเงินเพิ่มค่ะ

เพราะตามเก็บทองไม่ทันแล้ว

ทุกอย่างต้องใช้เวลาครับ ช่วงที่ผ่านมาเมื่อหลายปีก่อน ผู้คนส่วนมากยังไม่รู้ว่าทองคำคือสินทรัพย์ป้องกันความเสี่ยง หลายปีก่อนพอมีปัญหาต่างๆทองคำก็โดนเทขายด้วย นักวิเคราะจะพูดว่าทองคำลงเพราะนักลงทุนขายสินทรัพย์เสี่ยงต่างๆไปถือดอลลาร์

เวลาเดินทางมาถึงวันนี้ วันนี้ทุกคนถึงเริ่มมองออกว่าทองคำเป็นสินทรัพย์ป้องกันความเสี่ยงที่ดี โลหะเงินเพิ่งไล่ตามทองคำมาไม่นาน คนยังไม่รู้จักโลหะเงินดีแม้แต่พวกเราซึ่งเป็นกลุ่มที่ตามข้อมูลมาตลอดส่วนใหญ่เพิ่งจะซื้อโลหะเงินกันปีนี้เอง สินทรัพย์ป้องกันความเสี่ยงของของคนมีฐานะและธนาคารกลางของประเทศต่างๆคือทองคำ แต่โลหะเงินคือสินทรัพย์ป้องกันความเสี่ยงของของคนที่มีเงินไม่มาก

ตอนนี้คนจำนวนมากเริ่มรู้แล้วว่าระบบเงินกระดาษมีปัญหา คนพอมีเงินจึงวิ่งหาสิ่งที่ปลอดภัยซึ่งคนส่วนมากรู้จักทองคำ ยิ่งทองคำวิ่งสูงมาก จะมีคนจำนวนหนึ่งเริ่มมองหาสินทรัพย์ป้องกันความเสี่ยงตัวอื่นดูบ้าง คนรวยคนจนยังไงก็ไม่ต่างกันครับ ต่างก็ต้องการความปลอดภัยให้สินทรัพย์ของตัวเอง คนไม่รวยมีเงินน้อยแต่โลกใบนี้มีคนไม่รวยมากกว่าคนรวยมาก

ให้เวลาโลหะเงินอีกนิด ทองคำเริ่มตื่นมาตั้งแต่ปี2000 โลหะเงินเริ่มตื่นไม่นาน คนยังไม่ค่อยรู้จักโลหะเงิน(เมื่อ10ปีก่อนคนก็ไม่นิยมทองคำเท่าตอนนี้) เมื่อคนเริ่มรู้ว่าโลหะเงินเป็นสินทรัพย์ป้องกันความเสี่ยงอีกตัว เมื่อคนมีฐานะบางคนที่ขึ้นรถทองคำไม่ทัน(อาจเพิ่งรู้ปัญหาของระบบเงินกระดาษ) คนไม่รวยที่อยากป้องกันความเสี่ยงของเขาบ้างถึงมีเงินไม่เยอะ

ถ้ามองปัญหาของระบบเงินกระดาษเป็นแค่เริ่มต้น ถ้ามองว่าปัญหาระบบเงินกระดาษจะลุกลามบานปลายกว่านี้มาก โลหะเงินมีอนาคตดีมากเพราะราคาช่วงนี้เป็นราคาที่ยังขึ้นไม่มาก โลหะทองคำเริ่มเดินทางมาไกลแล้ว ถึงตอนนี้น่าจะเป็นเวลาประมาณ9-10โมงเช้าแล้ว ส่วนโลหะเงินเพิ่งเดินทางมาไม่นานประมาณเวลาก็6-7โมงเช้า ใครอยากได้ของราคาถูกก็ควรจ่ายของเวลาเช้าไว้บ้าง

ถ้าปัญหาระบบเงินกระดาษบานปลายกว่านี้ ขาใหญ่ที่กดโลหะเงินคงกดได้ไม่นาน พี่ใหญ่ทองคำเดินนำหน้าไปนานมากแล้ว น้องเล็กโลหะเงินกำลังเดินทางตามเส้นทางเดียวกันอยู่ ทุกอย่างต้องใช้เวลา ใครที่มองว่าปัญหาระบบเงินตรากระดาษยังลุกลามใหญ่กว่านี้เยอะแต่ไม่กล้าซื้อทองคำแล้ว ลองมองน้องเล็กโลหะเงินดูนะครับ ราคาโลหะเงินยังไม่ไปไหนถือว่าเป็นโอกาสของคนไม่มีของครับ ให้เวลาโลหะเงินดูบ้าง 1-2ปีจากวันนี้คุณอาจจะพูดว่ารู้งี้......

เห็นด้วยกับความเห็นคุณส้มโอมืออย่างยิ่งครับ "โดยส่วนตัว" เชื่อว่าคนที่ตกรถทองคำจะมีจำนวนมหาศาล เพราะเข้าถึงข้อมูลคุณเน็กซ์ช้าไป (ถ้าเป็นคนไทย) ส่วนต่างชาติก็ปักใจเชื่ออยู่กับ "ข่าว" ที่ปั่นออกมาให้ประชาชนหลับหูหลับตาฟังกัน โดยไม่คึงนึงถึงปัจจัยพื้นฐานของเศรษฐกิจโลก และสำหรับบางกลุ่มก็คือปักใจเชื่อว่าเศรษฐกิจโลกคงไม่แย่อย่างที่นักวิเคราะห์มุมมองบวกเกี่ยวกับทองคำว่าไว้หรอก เพราะในใจมีอยู่เหตุผลเดียวซึ่งเป็นเหตุผลที่เค้าคิดว่าสมเหตุสมผลที่สุด นั่นก็คือ "อเมริกาเป็นเจ้าโลก เค้าเก่ง ต้องมีวิธีแก้ปัญหาแน่ๆ"

ซึ่งจำนวนของประชากรที่ตกรถทองคำนั้นจะมีกำลังซื้อไม่มากพอที่จะซื้อทองคำเพื่อรักษามูลค่าของสินทรัพย์ตนเองได้ เมื่อราคาทองไปไกลจนเกินเอื้อม มีเพียงแค่ธนาคารกลางของแต่ละประเทศเท่านั้นที่จะมีกำลังซื้อเพียงพอ สิ่งเดียวที่พอจะเป็นทางเลือกนั่นก็คือโลหะมีค่าประเภทอื่นที่มีราคาที่ต่ำกว่า ที่พอจะมีกำลังซื้อสามารถซื้อครอบครองได้ และก็คงมีแค่โลหะเงินที่จะมีคุณสมบัติที่ดีพอที่จะเป็นทางเลือกซื้อเป็นสินทรัพย์ปลอดภัย เมื่อเวลานั้นมาถึงจะเป็นทีของ "เรา" สมาชิกโอกาสเงิน ที่จะพูดได้เต็มปากว่า "ตาเรามั่งนะ" อิอิ

ปล.ถ้าเวลาที่ "พวกเรา" รอคอยมาถึงจริงๆ เราจะนั่งจิบชา earl grey ชมข่าวในโทรทัศน์ในเรื่องยุคตื่นทอง ผู้คนเบียดเสียดกันซื้อทอง โลหะเงิน เหมือนภาพในประเทศจีนที่มีการเบียดเสียดแย่งกันซื้อทองกันแบบไม่ลืมหูลืมตา ไม่เกี่ยงราคาว่าตอนนี้บาทละเท่าไหร่ (ทองคำอาจจะเกินเอื้อมไปแล้ว โลหะเงินอาจจะพอเป็นไปได้)ที่คุณเน็กซ์เคยนำมาโพสต์ไว้ในกระทู้โอกาสทอง (ซึ่งหนึ่งในนั้นจะมีคุณพิชัย จาวลา และสหายอยู่ด้วย)

ขอบคุณคุณเน็กและทุกท่านมากครับ

แต่ก็อยากสารภาพเหมือนกันครับ กำลังเริ่มหวันไหวกับ Silver เหมือนกันครับ

เห็นทองวิ่งเอาวิ่งเอาๆ แต่น้องเงินแน่นิ่ง ตามันร้อน

!_18 :sidewaydown:

ถูกแก้ไข โดย leo_attack

คนจะต้องเริ่มที่จะเข้าใจในสาเหตุที่ทองขึ้นก่อน แล้วหลังจากนั้นค่อยหันไปมอง Silver บ้าง เมื่อสปอตไลท์เปลี่ยนไปฉายที่ Silver

ที่เราเห็นทองขึ้นมาแรงขนาดนี้ ผมเชื่อว่าเมื่อถึงคิวของแร่เงิน มันจะกลายเป็นเด็กๆ ไปเลยครับ

คุณเน๊กยังรอได้ ผมก็รอได้ครับ

ขอบคุณคุณเน็กและทุกท่านมากครับ

แต่ก็อยากสารภาพเหมือนกันครับ กำลังเริ่มหวันไหวกับ Silver เหมือนกันครับ

เห็นทองวิ่งเอาวิ่งเอาๆ แต่น้องเงินแน่นิ่ง ตามันร้อน

!_18 :sidewaydown:

เป็นเหมือนกันครับ อยากให้น้องเงินเดินตามทางพี่ทองจัง

นี่อาจเป็นโอกาสทองระยะสุดท้าย ท้ายที่สุด ที่จะได้เก็บ เงิน ในราคาถูกก็ได้นะครับ

เล่งหงษ์ เมื่อเช้า เก็บมาที่ราคา 38,179 ต่อ กก ครับ

แหล่งซื้อขายโลหะเงิน เพื่อนที่ใจดีรวมให้ในหน้านี้แล้วครับ

http://www.thaigold.info/Board/index.php?/topic/569-%E0%B9%82%E0%B8%AD%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%AA-%E0%B9%80%E0%B8%87%E0%B8%B4%E0%B8%99-%E0%B8%88%E0%B8%A3%E0%B8%B4%E0%B8%87%E0%B9%86/page__st__435

ผมว่ารอบนี้ไม่แน่ครับถ้าทองปรับฐานลง เงินอาจจะหันมาหาโลหะเงินก็ได้ครับ เหมือนหุ้นครับเมื่อขายทำกำไรไปก็จะหันมามองหาตัวที่ราคา

ยังต่ำอยู่และยังไม่ขึ้น นั่นคือโลหะเงิน !53 !53 !53

เล่งหงษ์ เมื่อเช้า เก็บมาที่ราคา 38,179 ต่อ กก ครับ

ขอบคุณครับ ผมโอนไปเมื่อบ่ายโมงได้ราคาแพงกว่าคุณ cocohill 459฿ /กก ครับ :wacko:

จัดเพิ่มเข้าอีก2โล ที่37982*2 ที่ร้านเฮียเว้ง

ถ้าทองโดนทุบ เหลือที่ 16XX เงินจะถอยตามหรือเปล่าอ่า...