ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

Nexttonothing

โอกาส "เงิน" (จริงๆ) : ระยะประชิด

โพสต์แนะนำ

มารายงานตัวซักหน่อย ของยังอยู่ครบค่ะ ^^

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

มารายงานตัวเช่นกันครับ หวังว่าสักวันหนึ่ง.......มันจะพุ่ง ๆ ๆ ๆ ตอนนี้ก็ร้องเพลงรอไปก่อนครับและใจเย็น ๆ

เครื่องบินจาก Solar Impulse ประสบค.สำเร็จบินข้ามทวีปเที่ยวแรกแล้ว Solar_plane_solar_impulse.jpg

Solar Impulse เครื่องบินสัญชาติสวิสเซอร์แลนด์จากโครงการพัฒนาเครื่องบินพลังงานแสง อาทิตย์ภายใต้งบประมาณสนับสนุนจากบริษัททางด้านการเงิน ประสบความสำเร็จกับความพยายามในการนำเครื่องบินบินข้ามทวีปเที่ยวแรก โดยปราศจากการลงจอดเพื่อเติมเชื้อเพลิงเมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมาเป็นที่เรียบ ร้อย ด้วยระยะทาง 1,550 ไมล์ ซึ่งนับเป็นการตอกย้ำความสำเร็จอีกขั้น หลังจากที่เคยสร้างสถิติบินโดยไม่ใช้น้ำมันจากสวิสเซอร์แลนด์ไปยังกรุงบรัส เซลล์ ประเทศเบลเยี่ยม ด้วยระยะทาง 630 กิโลเมตรเมื่อปลายปีที่ผ่านมา

โดยเครื่องบินดังกล่าว อยู่ภายใต้การบังคับของนักบิน Andre Borschberg ที่ซึ่งได้ทะยานขึ้นจากเมือง Payerne สวิสเซอร์แลนด์ เพื่อมุ่งหน้าไปยังประเทศโมรอคโค ตามแผนกำหนดการ ก่อนจะหยุดพักระหว่างทางเพื่อตรวจสอบทางด้านเทคนิคสามวันที่เมืองแมดริด พร้อมกับการรับหน้าที่ของนักบินที่สอง Bertrand Piccard "การบินผ่านไปด้วยดีและขอขอบคุณทีมงานนักอุตุนิยมวิทยา ทุกสิ่งเป็นไปตามแผนกำหนดการ ซึ่งมันน่าอัศจรรย์มาก" Andre Borschberg กล่าวขอบคุณผ่านเว็บไซต์ "และมันยังเหลือเชื่อที่จะบินท่ามกลางอุปสรรคเมฆกั้น ซึ่งเราไม่ลังเลที่จะบินข้ามมัน และนี่ก็เป็นการยืนยันถึงความมั่นใจต่อพลังงานแสงอาทิตย์" สำหรับ ระยะห่างระหว่างปีกของเครื่องบินมีความยาวมากกว่า 200 ฟุต ซึ่งช่วยเพิ่มประสิทธิภาพให้แก่การเคลื่อนไหวของก๊าซและอากาศ พร้อมกับการติดตั้งแผงโซล่าเซลล์กว่า 12,000 แผงเพื่อดูดซับแสงแดดมาใช้เป็นพลังงานระหว่างวัน และชาร์ตแบตเตอรี่ลิเธียมโพลีเมอร์เพื่อใช้ในเวลากลางคืน ส่วนเวลาบินใช้ไปทั้งหมด 17 ชั่วโมง 3 นาที 50 วินาที ความเร็วเฉลี่ยพื้นดินที่ 89 กิโลเมตรต่อชั่วโมง

บรรดาผู้ที่ไปรอต้อนรับอยู่ที่ท่าอากาศยานระหว่างประเทศของกรุง Rabat มีนาย Mustafa Bakkhoury ผู้อำนวยการสำนักงานพลังงานแสงอาทิตย์ของมอรอคโครวมอยู่ เขาเปิดเผยว่า มอรอคโคจะเริ่มการก่อสร้างโรงไฟฟ้าพลังแสงอาทิตย์ ซึ่งกำหนดว่าจะแล้วเสร็จในปี ค.ศ. 2014 และว่าโรงงานดังกล่าวจะผลิตไฟฟ้าได้ 2,000 เมกกะวัตต์ภายในปี ค.ศ. 2020

ในอเมริกามีรายการเรียลลิตี้โชว์ เกี่ยวกับโรงรัีบจำนำ/ร้านทอง-เงิน

• สำหรับที่พึ่งออกอากาศล่าสุด มีคนเอาโลหะเงินมาขาย สามพันออนซ์ (๙๓ กิโลกรัม)
  • พอของคนที่เอาของมาขาย สอนเขามาตั้งแต่เด็ก ให้รู้จักลงทุน
  • เขาซื้อโลหะเงินมาเมื่อสิบกว่าปีก่อน ที่ราคาประมาณหนึ่งหมื่นเจ็ดพันเหรียญสหรัฐ
  • มีตั้งแต่เหรียญเงินสมัยก่อน (สมัยที่ยังใช้เงินจริงๆ) จนถึงเงินแท่งขนาดเล็ก-กลาง-ใหญ่ (ใหญ่สุด เจ็ดสิบปอนด์)
  • วันที่ทำการขาย (ร้านคิดราคาซื้อที่ ๓๒ เหรียญสหรัฐ สปอดน่าจะสูงกว่านี้หน่อย) เขาขายได้ หนึ่งแสนหนึ่งหมื่นหนึ่งพัน เหรียญสหรัฐ
  • ตอนที่ขนของเข้ามาในร้าน พอรู้ว่าเป็นโลหะเงิน พ่อของเจ้าของร้านรีบลุกมาดูของ จนกระทั่งลูกชายแซวว่าไม่เคยเห็นมาก่อนว่าลุกเร็วขนาดนี้
  • พ่อของเจ้าของร้าน อยากจะให้เก็บเงินพวกนั้นไว้ แทนที่จะขายออกไป เพราะมันเป็นเงินที่แท้จริง
  • พ่อของเจ้าของร้าน (ที่เคยใช้ชีวิตในสมัยที่เศรษฐกิจถดถอย) บอกว่าโลหะเงิน เป็นเครื่องมือที่ใช้ป้องกันตัวเองจากเงินเฟ้อรุนแรง
  • กระแสทองคำ โลหะเงิน เริ่มออกรายการโทรทัศน์แล้ว สองสามปีต่อจากนี้ น่าติดตามชม ว่าจะเกิดอะไรขึ้นบ้าง

via : The Greatest Truth Never Told (http://youtube.com/truthnevertold)

http://www.youtube.com/watch?v=Eidl_DWLqdw

ถูกแก้ไข โดย wcg

ขอบคุณครับ แต่ผมไม่รบกวนดีกว่าครับ เพราะซื้อไม่เยอะครับ

ถ้ามีร้านที่ขายของพวกนี้ อยากไปเดินเลือกดูมากกว่า

อีกอย่าง ถึงเวลาถ้าขายในบ้านเราจริงๆ ก็คงต้องเข้าเตาหลอม เสียดาย

กะว่าเก็บสะสมไว้ทีละหน่อยเท่านั้นเองครับ :)

โต๊ะขายของตรงข้ามร้านนายอินทร์ที่เซนทรัลบางนา ชื่อร้านInternationnal stamp มีเหรียญขายนิดหน่อย ราคาแพงมากเหรียญนิเกิล1000+ เหรียญเงิน3500ถึง15000 เหรียญทองไม่มีวางแต่เขาบอกว่าแสนกว่า ราคาแพงมากกไม่สมควรซื้อแต่เหรียญสวยมาก ดูว่าเหรียญไหนถูกใจและอยากได้ค่อยไปหาซื้อทางเนท

ถูกแก้ไข โดย ส้มโอมือ

โต๊ะขายของตรงข้ามร้านนายอินทร์ที่เซนทรัลบางนา ชื่อร้านInternationnal stamp มีเหรียญขายนิดหน่อย ราคาแพงมากเหรียญนิเกิล1000+ เหรียญเงิน3500ถึง15000 เหรียญทองไม่มีวางแต่เขาบอกว่าแสนกว่า ราคาแพงมากกไม่สมควรซื้อแต่เหรียญสวยมาก ดูว่าเหรียญไหนถูกใจและอยากได้ค่อยไปหาซื้อทางเนท

:01 ขอบคุณมากครับ มีโอกาสไปแถวนั้นแล้วจะลองไปเยี่ยมชม

ไม่ทราบว่าร้านนี้เขารับซื้อด้วยหรือเปล่าครับ ถ้าเหรียญโกลด์ อีเกิ้ล ขายเหรียญละแสนนี่

หาสั่งซื้อจากในเน็ตเกือบๆหกหมื่นบาท ไปขายเฮียแกดีกว่า

:uu

ผมก็แวะดูเหมือนกันครับอยู่ตรงข้ามร้านนายอินทร์แต่เห็นราคาแล้วไม่กล้า เลยเก็บสะสมเป็นเม็ดเงินแทนครับ เก็บไปเรื่อย ๆ ครับ

ผมก็แวะดูเหมือนกันครับอยู่ตรงข้ามร้านนายอินทร์แต่เห็นราคาแล้วไม่กล้า เลยเก็บสะสมเป็นเม็ดเงินแทนครับ เก็บไปเรื่อย ๆ ครับ

สวยมากเห็นแล้วอยากเก็บ แต่ดูราคาแล้วแพงกว่าสั่งซื้อจากเน็ตมากมาย

ตอนนี้ซื้อพวกเหรียญจากทางเนต เริ่มมีการตรวจสอบและประเมินภาษีจากทางศุลกากรแล้วครับ

ผมเพิ่งโดนไปชุดใหญ่ ทำให้รู้ว่าทางศุลกากรจะเปิดตรวจพัสดุทุกชิ้นแล้วทำการประเมินภาษี

สั่งมาตั้งนานไม่เคยโดน มาโดนเอาล๊อตนี้

เมื่อกลางเดือนที่แล้ว ผมสั่งเหรียญทางเนตจากเจ้าประจำไปชุดใหญ่ มูลค่าก็หลายอยู่ อาทิตย์ต่อมา

มีเอกสารจากทางไปรษณีย์ไทย ให้ไปรับของที่ศุลกากรรองเมือง ไอ้เราก็งงว่าเกิดอะไรขึ้น

ก็หาข้อมูลเบื้องต้นก่อน ปรากฏว่า มีความเป็นไปได้สูงว่าจะต้องเจอการประเมินภาษีขาเข้า

เนื่องจากเป็นของประดับและของสะสม ก็ยังคิดในแง่ดีว่า คงไม่เสียภาษีหรอก เพราะสั่งมา

ตั้งนาน ไม่เคยเสียภาษีเลย..คิดในแง่ดีว่า กล่องมันคงใหญ่ ไปรษณีย์ส่งไม่ไหว เลยให้ไปรับของเอง

แต่พอไปรับของ ปรากฏว่า โดนครับ ท่านเจ้าหน้าที่ทำการเปิดกล่องตรวจต่อหน้าผมเลย

แล้วก็แจ้งว่า จะต้องเสียภาษีในอัตรา 30 เปอร์เซนต์ของมูลค่าของ ยังดีที่ร้านที่ผมสั่งไม่ได้

แนบใบแสดงมูลค่าสินค้ามาด้วย และเจ้าหน้าที่ท่านนั้นก็ไม่ค่อยมีความรู้ในเรื่องโลหะเงินมากเท่าไหร่

ก็เลยสามารถเจรจาในทางลับได้ (...) แต่ก็ยังต้องเสียเงินอยู่ดี แถมท่านยังแนะนำอีกว่า ถ้าต้องมารับของ

อีก ก็ให้มาหาท่านได้เลย ไม่ต้องไปรับบัตรคิว...เดี๋ยวผมจัดให้

ตอนนี้เลยแหยงๆ ยังไม่กล้าสั่งของ และก็เข้าใจแล้วว่า ทำไมบรรดาร้านขายเหรียญ ถึงได้ตั้ง

ราคาซะสูงขนาดนั้น

.....

ตั้งนาน ไม่เคยเสียภาษีเลย..คิดในแง่ดีว่า กล่องมันคงใหญ่ ไปรษณีย์ส่งไม่ไหว เลยให้ไปรับของเอง

แต่พอไปรับของ ปรากฏว่า โดนครับ ท่านเจ้าหน้าที่ทำการเปิดกล่องตรวจต่อหน้าผมเลย

แล้วก็แจ้งว่า จะต้องเสียภาษีในอัตรา 30 เปอร์เซนต์ของมูลค่าของ ยังดีที่ร้านที่ผมสั่งไม่ได้

แนบใบแสดงมูลค่าสินค้ามาด้วย และเจ้าหน้าที่ท่านนั้นก็ไม่ค่อยมีความรู้ในเรื่องโลหะเงินมากเท่าไหร่

.....

ขอบคุณที่มาส่งข่าวครับ

อ่านเรื่องนี้แล้วรู้สึกคล้ายๆกับ "capital control" ที่ทางฝั่งยุโรปกำลังวางแผนกรณีวกฤติเลย

ไม่ว่าจะเป็นการห้ามขนย้ายเงินข้ามประเทศ การห้ามคนเดินทางข้ามประเทศก็ตาม

โลกตะวันตกใช้เครื่องมือด้านภาษี ลดความขลังของโลหะมีค่าไปได้เยอะทีเดียว

อย่างเสปญนี่ถ้าซื้อโลหะเงินต้องเสียภาษีมูลค่าเพิ่มร้อยละ ๒๐ ... เทียบกับภาษีร้อยละ ๗ ของเราแล้วเด็กๆไปเลย

พอพูดเรื่องพวกนี้ แล้วนึกถึงที่ Harry Schultz พูดไว้ว่า

1. เก็บเงินของคุณไว้ที่ประเทศๆหนึ่ง
  2. มีสัญชาติของอีกประเทศหนึ่ง
  3. และอาศัยอยู่ในประเทศที่ไม่ใช่สองประเทศข้างบน

ถูกแก้ไข โดย wcg

ขออนุญาติ แจมด้วยคนนะครับ อย่ามองข้ามเหรียญเงิน made in Thailand ออกโดยกองกษาปณ์ ที่มีมาตรฐานสูงในการผลิตเหรียญนะครับ

เหรียญนี้เป็นเหรียญเนื้อเงินแท้ ผลิตแค่ 1000 เหรียญ ศิลปะสวยงาม และถ้าท่านในเชื่อในเรื่องความศักดิ์สิทธิ์ของพระ ยังสามารถ คุ้มครองตัวได้ด้วย

ขอบเหรียญเป็น ฟันเฟื่อง มีตรา วายุภัคร ของ กองกษาปณ์ ด้วยครับ อีกทางเลือกลองชมครับ

ขอแจมซัก สามสี่ เหรียญ ของ กองกษาปณ์ นะครับ เป็นเนื้อเงิน สวยด้วยศิลป์ ทั้งนั้นครับ ต้นแบบทุกเหรียญ เจ้าหน้าที่ขออนุญาติ จากผู้ออกแบบ นำไปโชว์ไว้ในพิพิธภัณฑ์ ของกองกษาปณ์ ครับ

อีกเหรียญ