ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

kikkapu

ก๊าบ ก๊าบ ก๊าบ.....มั่วไปเรื่อย

โพสต์แนะนำ

เมื่อคืืน SPDR ไม่ได้ทำำอะไร ปริมาณทองคำที่ถือครอบเท่าเดิม (แต่มูลค่ามันเพิ่มขึ้นเนอะ อิอิ)

ปริมาณทองคำเท่าเดิม แต่ราคาทองคำ (PM Fix)เพิ่มขึ้น ทำให้ NAV เพิ่มขึ้น

ดังนั้น Total Net Asset value (NAV) เพิ่มขึ้น

* http://www.spdrgoldshares.com/sites/us/value/historical_archive/

The central bank gold is leased to the bullion banks, like the market makers at the LBMA. Among these are JPM, GS, HBSC, BofA, DB, and Barclays. The gold is then sold into the bullion markets in London, or used as collateral for leveraged paper transactions. With a lag, this additional supply affects the futures and ETF trades with additional leverage in New York

* SPDR ฝากทอง พันกว่าตัน ไว้กับ HSBC

ถ้า HSBC เป็น Insider ในการเททอง แล้วเอาทองที่ lease มาลงในบัญชีทองของ SPDR

ทำให้ตลาดเข้าใจว่า SPDR เป็นคนซื้อเข้ามา ณ ราคาตลาดเวลานั้น

แต่แท้ที่จริง! เป็น ทองที่เตรียมไว้สำหรับ ...

( SPDR เป็นทองคำกระดาษ ที่ไม่มีการส่งมอบ )

* http://www.24hgold.com/english/news-gold-silver-gold-seasonality-and-a-convergence-of-events-at-the-end-of-november-2011.aspx?article=3635458960G10020&redirect=false&contributor=Jesse

ถูกแก้ไข โดย NoiNid

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอบคุณนะคะตาปู้....มาบ่อยๆน้า จุ๊บ จุ๊บ

ป้าแว่นดูคลิปจนหลับคาคอมเลย วันนี้เหนื่อยมากเลยคะ !17

ขอบคุณมากคะ คุณคิกคาปู้ :P

ขอให้มาทุกวันเลยนะคะ อิอิ

ขอบคุณคับ คุณ richy อยากให้เปลี่ยนเป็นกด Like ได้ด้วยจังมีความหมายดีด้วยเนอะ อิิอิ

คุณเพียว แปลหน่อย "ขนแขนออกสีทอง" คืออะไร ใช่หนีบไว้เยอะหรือเอาทองแท่งที่เหลือใช้มาหลอมเป็น "แหนบ" แล้วใช่ป่าวคับ

ขอบคุณมากคับ "พี่งูดิน" จะบอกว่าผมก็เป็นแฟนคลับพี่อยู่เหมือนกันน๊า

สวัสดี คุณ mai ขอโทษที่ทำให้รอนานมาก ๆ นะคับ แต่กลับมาแล้วคับ

โย่ ๆ ๆ คุณ leo_attack ทุกวันไม่สามารถอ่ะคับ แต่ถ้าเป็นทุกครั้งที่มีโอกาสน่ะพอไหว (เพราะถ้าทำได้ทุกวันมันเป็นการพนันซะแล้ว บ่ใจ่การลงทุนเน้อ ต้องเล่นหวยปิงปองออกทุกชั่วโมงเลย)

ยินดีจ้า คุณ madam , คุณเด็กยอดแหลม ชื่อเป็นเท่ห์ดีจัง ขอให้เป็นแหลมล่างน๊าไม่เอาแหลมบน อิอิ

ยินดีจ้า คุณหัดเล่น gf

ห้ามเบื่อหน้าละกัน คุณ Ooy ^___^

ขอบคุณนะคะตาปู้....มาบ่อยๆน้า จุ๊บ จุ๊บ

ป้าแว่นดูคลิปจนหลับคาคอมเลย วันนี้เหนื่อยมากเลยคะ !17

ป้าแว่นดูคลิปไหนอ่ะ.....คลิปในกระทู้นี้หรือว่าคลิป จุด จุด จุด (555+ เป็นคนเดียวที่ต้องคิดเยอะมากเวลาจะโพสอะไรให้อ่าน)

ยินดีจ้าคุณ KLJub & คุณ minicooper

ส่วนพี่ NoiNid ต้องขอบคุณเป็นพิเศษคับ ขอบคุณความรู้ที่พี่สอนผมเรื่อง OBV เรื่อง Wa ---> Wb ---> Wc และอีกหลาย ๆ เรื่อง

ยินดีนะครับถ้าพี่จะมาโพสจุดเฝ้าระวังให้เป็นระยะ ๆ ความรู้จากพี่ผมยังเรียนรู้ไ้ด้ไม่หมดเลย อินดิเคเตอร์ซ้อนกัน 3 ตัวน่ะสุดยอดไปเลย อิอิ

ปล...ผมจำพี่ได้จาก รูปที่พี่โพสหละ เพราะมีคนเดียวที่ทำรูปชัด ๆ ได้อย่างนี้ ^___^

ปริมาณทองคำเท่าเดิม แต่ราคาทองคำ (PM Fix)เพิ่มขึ้น ทำให้ NAV เพิ่มขึ้น

ดังนั้น Total Net Asset value (NAV) เพิ่มขึ้น

* http://www.spdrgoldshares.com/sites/us/value/historical_archive/

ถูกแก้ไข โดย kikkapu

ขยันตอบจัง ..คิก..ครบทุกคนเลย สรวดดดด..ยอด rolleyes.giflaugh.gif

ขอบคุณค่ะ คุณคิก ขอติดตามด้วยคนนะคะ

+2ค่ะ มาบ่อยๆนะคร้าาาาา !thk !57 !30

ขอบคุณค่ะ คุณครู คิก

คุณคิกชมเกินไปนะ พี่ก็แค่อยากลองลงสนาม.... และพยายามเดาแบบที่ตัวเองคิด แล้วเขียนออกมาเท่านั้นค่ะ

อยากมีความรู้เพื่อวิเคราะห์ได้แบบนี้บ้าง. ขอคำแนะนำหน่อยนะคะ ควรอ่านอะไร. วิเคราะห์แบบไหน

ขอบคุณมากคะ

ดีใจจัง ได้เจอคุณคิกกาปู้ อีกแล้ว น่ารัก หล่อ แถมนิสัยขี้เล่น บุคลิกชวนฝันของสาวฯหลายคน มาให้ความรู้แบบขำฯมีสาระดีจังเลย ขอบคุณมากฯนะคะ ยังคงประทับใจเหมือนเดิม ^_^

สวัสดีค๊าบบ พี่ปุยเมฆ ฝากบอกAdminคนที่ตามลบเบอร์โทรศัพท์เพื่อน ๆ ในกระทู้ให้ด้วยนะครับว่า "ขอบคุณมาก ๆ ครับ" !gd

ขอบคุณจ้า คุณ nuchaba คิดถึงน๊าาาา แอบ (+) กลับคืนให้แล้ว 1 จึ๋กเพราะบวกทีละสองไม่ได้น๊าต้องบวกทีละ 1 อิอิ

ผมไม่ได้พูดเกินจริงเลยครับ พี่ moddang เพราะสิ่งที่อยากให้น้อง ๆ เอาอย่างคือ "ความขยัน ความตั้งใจ และความพยายาม" และพี่ก็เป็น "Idol" คนนึงที่น่าเลียนแบบมาก ๆ ครับ !01

อยากมีความรู้เพื่อวิเคราะห์ได้แบบนี้บ้าง. ขอคำแนะนำหน่อยนะคะ ควรอ่านอะไร. วิเคราะห์แบบไหน

ขอบคุณมากคะ

สวัสดี คุณ jinna ยินดีครับ ในเว็บไซด์ Thaigold มีห้องลับห้องนึงที่คนแกล้งลืมและไม่ค่อยได้เข้าไปดู แต่มันมีความรู้เยอะมาก ส่วนใหญ่ชอบบอกว่า "ขอแบบสรุป ๆ ได้มะ" !ee

ตามมาครับ ผมจะพาไป -----> http://www.thaigold.info/Board/index.php?/index

ใช่แล้วครับมันคือ Forum ของเว็บนี้นี่เอง ขั้นตอนง่าย ๆ คือ เลือกอ่านในสิ่งที่เราสนใจก่อนครับ แล้วอ่านไปเรื่อย ๆ สมองเราจะย่อย และเรียงลำดับความสำคัญใหม่ได้เอง

ต่อจากนั้นก็ฝึกวิเคราะห์ ฝึกวิจารณ์ ฝึกฝนฝีมือในทุก ๆ เรื่อง...ทำต่อไปเรื่อย ๆ อย่าหยุด จนกว่าจะ "เก่ง" และวันหนึ่งจะิเจอ "สไตล์" นั่นคือสิ่งที่เราใช้ได้ต่อไปในอนาคต

ส่วนปัจจัยหนึ่งที่จะทำให้เราพัฒนาฝีมือได้อย่างต่อเนื่องคือ "เวลา" มีคำกล่าวที่ว่า "นักลงทุนทีประสบความสำเร็จคือนักลงทุนที่่สามารถอยู่ในตลาดได้โดยที่ยังมีกำไรอยู่"

แปลออกมาไ้้ด้ว่าพวกที่ไม่เห็นหน้าก็คือนักลงทุนที่ "เจ๊งหมดตัว" หรือไม่ก็ "กลัว" จนไม่สามารถกลับมาลงทุนได้แล้วนั่นเอง

ปล...ยืนยัน นั่งยัน นอนยัน เลยครับ ว่า "เวลา" สำคัญจริง ๆ เพราะระยะทางพิสูจน์ม้า กาลเวลาพิสูจน์คน "ความรู้ที่มีในโลกไม่ได้หายไปไหน แต่มันรอเข้าไปอยู่ในสมองของคนที่ต้องการมันเท่านั้นเอง"

สวัสดีจ้า คุณ dada แวะมาหาน้ำหาท่ารับประทานเองได้ตามสบายนะครับ เพราะผมยังไม่รู้เลยว่ามันอยู่ตรงไหน 555+ !17

ดีใจเหมือนกันที่เจอ คุณ GODRON จ้าาา แต่จริงข้างบนจะพิมอย่างนี้ใช่ม๊ารู้ทันนะ "น่ารัก(มั๊ง) หล่อ(ห้าร้อยเมตร) แถมนิสัยขี้เล่น(ตลอดไม่รู้จักกาลเทศะ) บุคลิกชวนฝัน(ร้าย)ของสาวฯหลายคน" อิอิ !033

ฮาโหลคุณ tooyen ยินดีที่ได้รู้จักครับ

---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

นั่งอ่านข่าวไป อ่านข่าวมา ก็เจอประเด็นละครับ

"ฉลองวันชาติจีนปีที่ 62 หยุดยาวตั้งแต่วันที่ 1 - 10 ตุลาคม 2554"

อืมมม จะปล่อยให้ผ่านไปเฉย ๆ ก็ได้หรือจะจับมันมาเป็นประเด็นก็ได้ แต่จับมาเป็นประเด็นดีกว่าจะได้มีอะไรให้ดูกันก่อนเปิดตลาดเช้านี้

งั้นต้องเริ่มตั้งคำถามก่อนเลยว่า "ตลาดจีนหยุดยาวมีผลยังไงต่อตลาดทองคำ ตลาดยุโรปชอบเล่นยังไงตอนตลาดจีนหยุด" ประเด็นนี้จะตอบต้องใช้ไม้ตายที่ว่า

"History Repeat Itself" ประวัติศาสตร์ชอบย้อนรอยตัวมันเอง งั้นมาดูกันเลยครับว่า ช่วงเวลานี้เมื่อปีที่แล้วเกิดอะไรขึ้นบ้าง

อาทิตย์ก่อนวันชาติจีนเปิดตลาดมาวันจันทร์ที่ 27 กันยายน 2553

วันอังคารที่ 28 กันยายน 2553

วันพุธที่ 29 กันยายน 2553

วันพฤหัสที่ 30 กันยายน 2553

วันชาติจีน วันศุกร์ที่ 1 ตุลาคม 2553

วันจันทร์ที่ 4 ตุลาคม 2553

วันอังคารที่ 5 ตุลาคม 2553

วันพุธที่ 6 ตุลาคม 2553

วันพฤหัสที่ 7 ตุลาคม 2553

วันศุกร์ที่ 8 ตุลาคม 2553

เพื่อให้ความรู้มันฟุ้งกระจายจึงไม่ควรสรุปสิ่งที่เรานำเสนอ แต่อยากให้สังเกตุครับ ว่าอะไรเกิดขึ้นยังไง เท่าไหร่ อยากศึกษากราฟย้อนหลังเพิ่มเติมตามมาทางนี้ครับ

http://www.kitco.com/charts/historicalgold.html

ขอตัวไปนอนก่อนเช้ามาเจอกันครับ ราตรีสวัสดิ์ โชคดีมีกำไรนะครับทุกท่าน !v@

ถูกแก้ไข โดย kikkapu

Good morning จร้าคิก ผากบอกให้แล้ว เขาได้รับคำ ขอบคุณมาก แล้วนะ. ......ขอบคุณจริง ๆ ที่สอนเทคนิคแห่งความขยัน และคำคม ๆ ช๊อบ ชอบ....ดูกราฟย้อนหลังแล้วเดาว่า สงสัยเปิดมาของตลาดจีน อาตี๋อาหมวยไม่ได้ของถูกแน่ ๆ ต้องมีใครชิงทำอะไรก่อน โดยเฉพาะกองทุน ทิ้งของให้คนใจเสียไปเยอะแล้ว