ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

aunson

บรรยากาศทองคำ ณ ช่วงเวลานี้ BY Rจานอั๋น

โพสต์แนะนำ

การเฉลี่ยดอย สมควรเข้าเฉลี่ยในบริเวณแนวรับสุดท้ายเสมอๆ (ควรจะอ่านจุดกลับตัวได้ด้วย) เมื่อเฉลี่ยแล้ว ส่วนนึงควรขายเมื่อมีกำไรทันที และเก็บอีกส่วนนึงไว้ถือยาว แต่ส่วนที่จะถือยาวต้องมีข้อแม้ว่า หากราคาลงเกินกว่า 25-50% ของกำไรทองส่วนแรกที่เราแบ่งขายไป ให้ Cutloss ทันทีเพราะคุณยังเหลือกำไร ถึงไม่มากมันก็ยังเรียกว่ากำไร แต่หากรับมีดพลาด คุณควรจะมอบตัวนะครับ อย่าไปแข็งขืน และหากมอบตัวไปแล้ว ราคามันดันขึ้นสวนกลับไป อย่าด่าตัวเองว่าเราโง่นะครับ เพราะสิ่งที่คุณทำมันคือการรักษาชีวิต มันมีผลอย่างมากสำหรับการอยู่รอดในตลาดเก็งกำไร วันนี้คุณพลาดวันข้างหน้าคุณยังเริ่มใหม่ได้ แต่ส่วนใหญ่แล้วหลายๆท่านที่คิดว่า "ไม่เป็นไรหรอกยังไงราคามันต้องกลับมา เราขายไปตอนนี้หากขึ้นสวนมาเราก็เสียค่าโง่น่ะสิ" ฟังผมให้ดีนะครับ คุณกำลังตัดสินใจที่ผิดพลาดอย่างที่สุด เชื่อผมนะครับ หากคุณ คานออเดอร์ทำกำไรทั้งขึ้นและลงไม่เก่ง ทางเดียวที่คุณจะรอดคือการตัดขาดทุนครับ

สวัสดีคะ รบกวนอยากให้ช่วยยกตัวอย่างราคาเป็นตัวเลขให้ดูหน่อยคะเพราะไม่เข้าใจ (แต่ส่วนที่จะถือยาวต้องมีข้อแม้ว่า หากราคาลงเกินกว่า 25-50% ของกำไรทองส่วนแรกที่เราแบ่งขายไป ให้ Cutloss ทันที) ตอนนี้ล็อคพอร์ตอยู่ ราคาห่างกันมากไม่รู้จะแกะอย่างไรคะ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

เรี่มปักธงกตรงไหนดีครับ... รอมาทั้งวันเลีย :(

เริ่มปักธงได้แล้วครับ..................1610++ ครับ เตรียม ละครับ จากกราฟ stouch และ Macd เริ่มจะขยับขึ้นแล้วครับ ตามรูป

แต่ถ้าอยากจะให้แน่ใจมากกว่านัน้นะครับ รอหลุด 1600 ก็ได้หรือรอราคา ให้เส้น Stouch ลงมาที่เส้น 20 แล้ว กลับปลายเส้นก็ได้ครับ

สวัสดีคะ รบกวนอยากให้ช่วยยกตัวอย่างราคาเป็นตัวเลขให้ดูหน่อยคะเพราะไม่เข้าใจ (แต่ส่วนที่จะถือยาวต้องมีข้อแม้ว่า หากราคาลงเกินกว่า 25-50% ของกำไรทองส่วนแรกที่เราแบ่งขายไป ให้ Cutloss ทันที) ตอนนี้ล็อคพอร์ตอยู่ ราคาห่างกันมากไม่รู้จะแกะอย่างไรคะ

วิธีการล๊อดนะครับเป็นวิธีที่ดีครับ แต่ถ้าจะแกะนี้แหละ ยากที่สุดครับ..........................

เพราะว่าถ้าแกะผิดพลาดจะเกิดผลเสียหรือบางที ต้องเสียเงินเพิ่มเข้าไปในพอร์ตอีกครับ

ดังนัน้ รบกวน ระบคู่ที่ลอคได้ไหมครับ จะลองหาวิธีให้ดูครับcool.gif

สู้ๆๆคะ สู้ทั้งนำ้ท่วม สู้ทั้งทอง ลุ้นด้วยคน เล่นทองแท่ง ซื้อเมื่อวานก็ติดดอยเลย อิอิ

ใจเย็นครับ เดี่ยวถ้าขึ้นมารอบนี้ขอให้ทุกคน...............................หาทำกำไรกันดีกว่านะครับ

จะได้กำไรและเงินออกไปกินข้าวกันครับอิอิ cool.gif

สวัสดีคับ เดี๋ยวผมต้องไปยกตู้เย็นและ เครื่องซักผ้าหนีน้ำต่อครับ :lol: อีกสองชั่วโมงจะกลับมาดูผลงานชาว ขายาวครับ :upstrong:

สุ้ๆๆครับ เดี๋ยวทางนี้ผมจัดการต่อให้เองนะครับ...............................................................ขอให้ดูแลสุขภาพตนเองด้วยนะครับ คุณ 'Harnsincool.gif

อากาศบนดอยหนาวเหน็บเจ็บปวด แต่เข้ามาอ่านแล้วได้ไออุ่นจากเพื่อนๆๆอบอุ่นจริงๆๆขอบคุณค่ะ

เริ่มปักธงได้แล้วครับ..................1610++ ครับ เตรียม ละครับ จากกราฟ stouch และ Macd เริ่มจะขยับขึ้นแล้วครับ ตามรูป

แต่ถ้าอยากจะให้แน่ใจมากกว่านัน้นะครับ รอหลุด 1600 ก็ได้หรือรอราคา ให้เส้น Stouch ลงมาที่เส้น 20 แล้ว กลับปลายเส้นก็ได้ครับ

ขอบคุณมากๆๆครับR.จานอั๋น :lol:

เป็นกำลังใจให้พี่ๆๆ เพื่อนๆๆ ที่หนีน้ำท่วม และ พี่ๆ เพื่อนๆ ที่ติดดอยด้วยกัน ขอให้วิกฤตที่เราได้เจอกัน ไม่ว่าจะรูปแบบไหน ขอให้ผ่านพ้นไปโดยเร็ว ขอทุกคนมีกำลังใจนะค่ะ สู้ๆๆๆ นะค่ะทุกคน

แบบว่า ขอความรู้นิดนึงนะครับ^^

MACD มันคืออะไรเหรอครับ

แล้วมันบอกอะไรเราได้บ้าง

กำลังศึกษาครับ^^

สวัสดีครับ ทุกคน เกิดอะไรขึ้น .......................................................................unsure.gif

What Happen...?

ทำไมถึงได้เทขายอกมาตอนเช้าตรู่(บ้านเรา)ที่ชาวเราเทขายออกมาไม่ได้.....................

พี่เบิ้ม ใจร้ายอีกละ(ขอโทษทีครับ)ไม่ใช่พี่เบิ้ม ครับunsure.gif เจอตัวละ ..................พี่ออสเตร นี้เอง...........บังอาจมาก....mad.gif

พี่กง ก็เอาตามเค้าอีก........................

เมื่อวานใครบาดเจ็บบ้างครับ รายงาน ตัวด้วยนะครับ...................................................

จริงๆๆกองทัพเราน่าจะชนะได้นะครับ ...แต่พวกเราดันติดแค่จ็บแล้วไม่ค่อยจำจำกันเองว่าปะ.................

ก็พวกเราซื้อมา 1630-1635 กันใช่ไหมครับ แล้ววันต่อมาราคาก็ดีดกลับมาที่ 1665 ก็ยังไม่ค่อยจะขายกัน

จนมีตลาดเตือนมาอีกรอบอยุ่ที่ 1641 ก็ยังไม่ขายกันอีก จนราคา เริ่มเริ่มเปิดโอกาศให้อีก ครั้งใหญ่ ที่ราคา 1648-1654(ถึง1660) แว็บเดียว)

แต่พวกเราก็ยังไม่ยอมขายกันอีกครั้ง

555555555555555555555555555555555555555555555

สงสัยราคาทองเลยโกรธที่พวกเราไม่ยอมขายออกมากัน

เลยทุบซะตอนดึกเลย..............................จะขายก็ไม่ได้จะซื้อก็ไม่กล้าแล้วอิอิ

ว่าไปแล้วพี่ทองคำเค้าก็ใจดีนะครับว่าปะ แต่เราแกล้งทำเป็นไม่รุ้กันเองครับ.........cool.gif

ตอนเช้าเลยโกรธลยทุบมาเลย......ทำใจเกือบจะยิ้มได้ละเชียว

ยังไงคนที่ได้รับบาดเจ็บกรุณารายงายตัวด่วนด้วยนะครับ...........

จะได้วางแผนกันอีกรอบว่าจะทำยังไงกันต่อไปดีครับ........สู้โว้ย...............................................cool.gif

ถูกแก้ไข โดย Rจานอั๋น

หากเป็นดอยทองแท่ง ผมแนะนำว่าให้ถือไว้ครับ เพราะหากคุณไม่ขายคุณก็ไม่ขาดทุนและไม่มีทางล้างพอร์ต :lol:

แต่หากคุณเทรดทอง วิธีที่ลดความเสี่ยงได้ดีคือ แบ่งซื้อหลายๆล้อต เช่น คุณต้องการเทรด ที่ 1ล้อต แทนที่คุณจะเข้า 1.0 ก็ให้แบ่งเป็น 3 ล้อตแทนครับ ล้อตแรกอาจจะเข้าที่ 0.5 เมื่อเห็นว่าราคาล่วงเข้ามาในจุดที่คุณคิดว่าเป็นราคาที่น่าจะทำกำไรได้ หากผิดทางคุณก็สามารถตัดขาดทุนได้ก่อนไม่เสียหายมากนัก และเมื่อคุณคาดการถูกต้องออเดอร์แรกมีกำไรแล้ว ก่อนจะเข้าออเดอร์ที่สอง แนะนำว่าให้ตั้ง Stoploss ของออเดอร์แรกไว้บริเวณที่คุณมีกำไร จากนั้นก็ Buy ออเดอร์ที่สองอีก 0.5 ครับ และดูให้มันบวกก่อนนะครับ หาก Buy ออเดอร์ที่สองแล้วมันผิดพลาด คุณก็ยังมีกำไรจากออเดอร์แรกมาเลี้ยงไว้ และหากสองออเดอร์แรกบวกแล้ว ให้คุณเล็งหาจุดทำกำไรบริเวณเส้นแนวต้านแรกที่ใกล้ที่สุด หากเป็นตำรา อ.จิว ก็คงจะเป็นเส้นกลางเทรนครับ คุณก็ปล่อยออกไปสัก 1 ออเดอร์ก่อน แล้วรอให้ราคามันย่อตัว ก็จะเข้าออเดอร์ที่ 3 เพิ่ม อีก 0.5 ครับ ตอนนี้เท่ากับออเดอร์แรกคุณก็ไม่มีทางติดลบแน่นอนยังไงก็มีกำไรมาเลี้ยงออเดอร์ที่ 3 ที่เพิ่งเข้าไป แต่สิ่งสำคัญคือ อย่าถือออเดอร์ 3 จนกำไรของคุณหมด เพราะหากผิดทางต้องคัทลอส ออเดอร์ที่ 3 ทิ้งไป และลุ้นที่ออเดอร์แรกเพียงออเดอร์เดียว

แต่ผมมักเข้า 2 ออเดอร์ แล้วขายหมดไปเลยครับแบบว่าขอกำไรไว้ก่อนกันเหนียว แล้วรอมันย่อ ค่อยจัดเพิ่มอีกดอกนึง หากสองออเดอร์แรกทำกำไรให้ผมได้ 5000 บาท Cutloss ของออเดอร์ที่ 3 ก็จะอยู่บริเวณ -2500 บาทครับ

แบบว่า ขอความรู้นิดนึงนะครับ^^

MACD มันคืออะไรเหรอครับ

แล้วมันบอกอะไรเราได้บ้าง

กำลังศึกษาครับ^^

เอาแบบง่ายตามความข้าใจผมนะ เป็นการส่งสัญญาณให้เตรียมตัวซือ้และขายล่วงหน้าระยะสัปดาห์มากกว่าครับโดยส่วนมากจะมีการใช้อยุ่ 2เส้น

โดยอาศัยเอาค่าเฉลี่ยจากการซื้อขายเดิมในระยะสัปดาห์มาอ้างอิงครับจดสำคัญที่จะดูว่าตอนไหนเป็นขาขึ้นหรือขาลง ให้ดูที่เส้นศูนย์เป็นจดศูนย์กลางครับ

ตามความเข้าใจผมนะ..............ส่วนมากผมนำเส้น Stouch และMACD มาดูแล้วหาทิศทางครบ เพราะบางครั้งมันอาจจะบอกหรือส่งสัญญาณที่ผิดพลาดออกมาได้ครับcool.gif

และMacd ส่วนมากจะใช้ในตลาดที่ค่อนข้างจขึ้นผันผวนครับ ส่วน STouch ดูจะส่งสัญญาณได้ดีในระดับวันหรือ ตลาดแบบ Sideway ครับ ตามความเข้าใจผมนะครับ อาจจะไม่ถูกต้องตามทฤษฎี 100 % ครับ

ว่าแต่ใครมีความรุ้มากกว่าบอกด่วนครับ ..............จะได้เป็นความรู้อิอิcool.gif

ตอนนี้สถาณการณ์เป็นไงบ้างคะ ปรับขึ้นมานิดเดียวเองอ่ะค่ะ

เป็นกำลังใจให้พี่ๆๆ เพื่อนๆๆ ที่หนีน้ำท่วม และ พี่ๆ เพื่อนๆ ที่ติดดอยด้วยกัน ขอให้วิกฤตที่เราได้เจอกัน ไม่ว่าจะรูปแบบไหน ขอให้ผ่านพ้นไปโดยเร็ว ขอทุกคนมีกำลังใจนะค่ะ สู้ๆๆๆ นะค่ะทุกคน

สู้ไหมครบ วันนี้อิอิ