ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

aunson

บรรยากาศทองคำ ณ ช่วงเวลานี้ BY Rจานอั๋น

โพสต์แนะนำ

เป็นกำลังใจให้นะคะ อย่าใจร้อนใช้อารมณ์ในการเล่นนะคะ ทุกอย่างมีทางออกเสมอ ช้าเร็วเราต้องหาให้เจอด้วยตัวของเราเอง แล้วต่อไปเราก้อจะระวังตัวมากขึ้นโอกาสพลาดก้อจะน้อยลงนะคะ :_Rd

อิอิ น้องกระต่าย ...พี่รู้สึกตัวเองว่าตอนเล่น GF ใจเย๊นไปอ่ะค่ะ เลยถูกลากไปซะไกลเลย เอิ๊กกว่าจะรู้ตัว :_cd

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

อีกหน่อยต้องจั่วหัวกระทู้ว่า "มีสาระเป็นบางวัน" อิๆ

ดีๆชอบ มีสาระทุกวันเครียดตายเลยเนอะเพื่อนๆ :_cd

คุณกระต่ายทองหายไปไหนเนี่ย ขอเสียงหน่อยค้าบบบบ

แล้วคุณใบตองก็หายไปเลย งอนผมหรือเปล่าหว่า ที่หายไปไม่บอก :_cd

ใครจะงอนได้ลง น่าร้ากออกยังเงี้ยะอิอิ :_10

อิอิ น้องกระต่าย ...พี่รู้สึกตัวเองว่าตอนเล่น GF ใจเย๊นไปอ่ะค่ะ เลยถูกลากไปซะไกลเลย เอิ๊กกว่าจะรู้ตัว :_cd

GFน่ากลัวกว่าที่เราคิด ยิ่งต้องยืมจมูกคนอื่นหายใจตลอดน้องขอบายคะคุณพี่ :_10

แต่ด่านนี้แข็งใช่เล่นเลยนะเนี่ย

แต่ด่านนี้แข็งใช่เล่นเลยนะเนี่ย

ขึ้นลงร้อยกว่าเที่ยวแร้วคะคุณพี่ :_cd

สวัสดีครับคุณ Harnsin

มาพอดีเลยมีเรื่องจะถามหน่อยครับ

เมื่อไหร่เราควรดูกราฟที่ H1 หรือ H4 ครับ

ผมเข้าใจว่า H1 เหมาะกับคนมีเวลาดูกราฟบ่อยๆ พวกเข้าออกไว ส่วน H4 ก็พวกนานที

แต่เข้าออกไว นี่มันประมาณเวลาได้ไหมครับ 1 วัน สอง วัน

แล้ว Indicator ที่คุณ Harnsin กรุณาทำมาแจก ผมเปิดดูกราฟ H1 กับ H4 มันต่างกันเลยไม่รู้จะใช้ตัวไหนดี

ยกตัวอย่าง ณ เวลานี้

อันนี้ H1 ครับ

อันนี้ H4

จากกราฟ H1 บอกว่าเป็น Up-Bull ส่วน H4 บอก Down-Bear

ดู RSI MA บ้าง H1 อยู่ประมาณ 30 ซึงเป็นจุดน่าเข้าซ์้อ แต่ H4 อยู่ประมาณ 90 ซึ่งเป็นจุดควรขาย

ดู MACD H1 อยู่ต่ำกว่า 0 ก็แสดงว่ารอให้ตัดไปที่ 0 ก็พิจารณาเข้าซ์้อ แต่ H4 มันอยู่บน 0

ผมเลยสงสัยว่า เมื่อไหร่ผมควรดู H1 เมื่อไหร่ผมควรดู H4 ครับ ตอนนี้ผมรอซื้ออยู่

ถ้าดูจาก 2 ภาพนี้ จะตีความหมายว่าอย่างไรครับ

ถูกแก้ไข โดย ดาวเหนือ

หากจะเข้าเทรดแนะนำว่าให้ดูใน Timeframe ที่เราถนัดเลยครับ เพราะเจ้าแถบสี้นั้นน่ะครับจริงๆมันคือ ema 200 วันครับ ที่เห็นใน H4 สลับไปมานั้นเพราะมันกำลัง sideway อยู่ตรงเส้น ema 200 นะครับ แต่จาก timeframe H1 นั้น ราคาได้ตัด ema 200 ไปได้นานแล้วนั่นเองครับมันเลยยังเขียวอยู่ การเข้าออเดอร์ไม่ค่อยแนะนำให้ใช้ H4 ในการเข้าเท่าไหร่นะครับ เพราะหากกราฟ sideway แรงๆจะทำให้มันกลายเป็น Reverse Signal ไป

แต่หากเกิดเทรนที่แรงจริงๆ สัญญาณใน Timeframe ใหญ่ก็จะได้น้ำได้เนื้อเลยครับ เราต้องทดสอบระบบสักพักเพื่อให้ชินนะครับ

ถูกแก้ไข โดย Harnsin

หากจะเข้าเทรดแนะนำว่าให้ดูใน Timeframe ที่เราถนัดเลยครับ เพราะเจ้าแถบสี้นั้นน่ะครับจริงๆมันคือ ema 200 วันครับ ที่เห็นใน H4 สลับไปมานั้นเพราะมันกำลัง sideway อยู่ตรงเส้น ema 200 นะครับ แต่จาก timeframe H1 นั้น ราคาได้ตัด ema 200 ไปได้นานแล้วนั่นเองครับมันเลยยังเขียวอยู่ การเข้าออเดอร์ไม่ค่อยแนะนำให้ใช้ H4 ในการเข้าเท่าไหร่นะครับ เพราะหากกราฟ sideway แรงๆจะทำให้มันกลายเป็น Reverse Signal ไป

แต่หากเกิดเทรนที่แรงจริงๆ สัญญาณใน Timeframe ใหญ่ก็จะได้น้ำได้เนื้อเลยครับ เราต้องทดสอบระบบสักพักเพื่อให้ชินนะครับ

อ่านแล้วเหมือนผมจะเข้าใจ :53

ล้อเล่น พอเข้าใจบ้างนะครับ ช่วงนี้กำลังศึกษาการอ่านกราฟ ยังงงๆ กับตัวเลขบางตัว

ขอบคุณมากนะครับ

ปล.

ปกติ TF เวลาเรายึดตัวไหน เข้าซ์้อ เวลาออกก็ต้องออกตาม TF ที่เข้าซื้อ อย่างนี้หรือเปล่าครับ

ถูกแก้ไข โดย ดาวเหนือ

ยกตัวอย่างจากรูปนี้นะครับ เนื่องจากผมเห็นว่าผู้ที่ยังไม่เคยใช้ระบบโดยมากจะไม่ค่อยรู้เรื่องสัญญาณมากนัก ผมจึงใช้ Heiken 3 ระดับ มาเป็นจุดที่ช่วยให้เข้าออเดอร์ได้อย่างมั่นใจครับ เช่นหากเห็นราคาลงใต้เส้นแล้วมันแดงพร้อมกันหมดแล้ว 3 เส้น ให้ SHOT ได้เลยครับ และหากราคากลับเป็นสีฟ้าสองเส้นเมื่อไหร่ก็ขายทำกำไรและเปิดหน้าตรงข้ามแทนครับ

นี่คือภาพตัวอย่างจาก TF H1 นะครับ จะเห็นว่าหากซื้อขายแค่ตามสีก็สามารถมีกำไรได้ทั้งขาลงและขาขึ้นเลยครับ

และที่ผมไม่ได้นำอินดิเคเตอร์มาตรฐานเข้าไปไว้เช่น macd ต่างๆ เพราะมันจะทำให้จิตใจผู้ใช้หวั่นไหวไม่กล้า Let profit run นั่นเองครับ

หากสังเกตดีๆ กราฟทางขวามือที่เป็นเทรนขึ้น จะมีสองจังหวะที่มันกลับเป็นสีแดง แต่เห็นมั้ยครับว่าเส้นสุดท้ายมันยังฟ้าอยู่ นั่นแหละครับมันจะช่วยทำให้เราขายได้ราคาที่ดี

ถูกแก้ไข โดย Harnsin

อยากจะซื้อออ อยากจะขายยย --"

อย่าซื้อข้ามวันหยุดเลยนะคะ เสี่ยงไปคะ พักผ่อนให้สบายกับครอบครัวดีกว่าเปิดมาวันจันมี2ทาง กระโดดโลดเต้น กะ แน่นิ่งไปเลยนะคะอิอิ :37

จริงค่ะ เล่นแท่งดีที่สุด

แต่ตัวเองอยากลองศึกษาสนามจริงด้วยการเล่น GF บ้าง

ผลลัพธ์คือ มาร์จะโทรมาชวนเข้า ผมว่า 1716 รับอยู่นะครับ โอเคลองเล่นตามมาร์ดูสิว่าแม่นไหม งั้นลองเข้าสองไม้เล็ก จากนั้นราคาก็ตกรูด ต้องคัทลอสไป

ต่อมา โทรมาอีกผมว่าเดี๋ยวลง โอเคเข้าชอร์ท ที่ 1570จากนั้นก็ถูกลากขึ้นไป 166x แล้วก็คัทลอสอีกเช่นกัน

เลยได้ประสบการณ์ว่าการเล่น GF นั้น

หนึ่งอย่าเข้าโพสิชั่นตามที่มาร์แนะ เวลาผิดทางเงินที่เสียไปเป็นของเรา ส่วนมาร์ได้แต่หัวเราะ เพราะไม่รู้จะพูดอะไรดี เนื่องจากเขาก็ฟังจากนักวิเคราะห์มาอีกที

สองต้องเล่นเร็ว โดยเฉพาะถ้าตลาดไซด์เวย์

คิดเสียว่าทุกอย่างต้องมีค่าครู ก็โอเคนะคะ :_01

จริงค่ะ เล่นแท่งดีที่สุด

แต่ตัวเองอยากลองศึกษาสนามจริงด้วยการเล่น GF บ้าง

ผลลัพธ์คือ มาร์จะโทรมาชวนเข้า ผมว่า 1716 รับอยู่นะครับ โอเคลองเล่นตามมาร์ดูสิว่าแม่นไหม งั้นลองเข้าสองไม้เล็ก จากนั้นราคาก็ตกรูด ต้องคัทลอสไป

ต่อมา โทรมาอีกผมว่าเดี๋ยวลง โอเคเข้าชอร์ท ที่ 1570จากนั้นก็ถูกลากขึ้นไป 166x แล้วก็คัทลอสอีกเช่นกัน

เลยได้ประสบการณ์ว่าการเล่น GF นั้น

หนึ่งอย่าเข้าโพสิชั่นตามที่มาร์แนะ เวลาผิดทางเงินที่เสียไปเป็นของเรา ส่วนมาร์ได้แต่หัวเราะ เพราะไม่รู้จะพูดอะไรดี เนื่องจากเขาก็ฟังจากนักวิเคราะห์มาอีกที

สองต้องเล่นเร็ว โดยเฉพาะถ้าตลาดไซด์เวย์

คิดเสียว่าทุกอย่างต้องมีค่าครู ก็โอเคนะคะ

:_01

ผมก็อเล่น GF ลองมาหลาย MODEL สุดท้ายตอนนี้เล่นวิธี ตั้งเป้าว่าจะลงทุน 500,000 เปิด GF10 ประมาณไม่เกิน 10-12 สัญญา

ทั้งที่เปิดเต็มที่ได้ถึง 20 กว่าสัญญา สัญญาละประมาณ 22,000 ตอนตัดสินใจซื้อขายก็ดูข้อมูลจากบรรดาเกจิ&อาจารย์ในTHAIGOLD.INFO นี่แหละ ไม่มีการ SL รอแต่ว่จะกำไรเท่าไร หรือเติมเงินเท่าไร (เงินประมาณ 250,000 ที่เหลือเก็บไว้เติมเงินเราจะแทงผิดทางได้สัญญาละ 30,000 ) การเข้าซื้อก็เข้าซื้อเป็นช่วงๆ แต่ตอนขาย pack ขายรวบยอดตามเป้าหมายที่เราตั้งไว้ และดึงออกมาเล่นระยะสั้น 2-3 สัญญาหาค่ากับข้าว

(เงิน 500000 น่ะก็อกแรก หาก็อกสองสัก2-3 แสนเผื่อยามฉุกเฉิน ทองมีขึ้นก็มีลงแต่เราต้องมีวินัยในการกำหนดจำนวนสัญญาที่จะเล่น

มองให้เหมือนเราซื้อทองคำแท่งแต่ทองคำแท่ง 100 บาท ใช้เงิน2.4 ล้านบาท แต่เราใช้ 2 ก็อกไม่เกิน 8 แสนผลตอบแทนเท่า 2.4 ล้าน

ส่วนในกรณีที่หมดเวลา SERIES เราก็ SWICH ไป SERIES ถัดไปในวันที่ก่อนจะหมดเวลาสัก 5 วันโดยขายปุ๊บซื้อปั๊บห้ามเก็งกำไร

แล้วจำส่วนที่เราขาดทุนเอาไว้ไปบวกเป็นต้นทุนใหม่รอกำไรอย่างเดียว

ผมว่าดีที่สุดเท่าที่ผมจะคิดได้แล้วในกรณีที่รักจะลงทุนกับ GF อาจารย์ช่วยชี้แนะด้วย