ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

อ.ซีซาร์ ทราบแล้วเปลี่ยน ราคาทองเริ่มรู้ทิศทาง

ของมันแล้วเหรอว่าจะไปทางไหน ( มันเลือก ลง ลง ลง ลง หรือเปล่า)

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอบคุณค่ะจารย์ซี หนูเก็บแท่งไปอีกหนึ่งเมื่อกี๊ 19325 บาท ลงอีกเก็บอีก พอร์ทว่างมานานเลยเกิดอาการคันไม่หยุด !thk !thk !thk

รวมคะแนน 1+1+1+1+1+1+1+1+1+1+1+1 = 12 คะแนน โหตั้งสิบสองคะแนนอีกคะแนนเดียวก็เต็มละ(คะแนนเต็ม 13) 555+

หลักการที่ผมได้จากการจัดตารางคือเราจะไม่ยึดติดกับราคาแม้ราคาต้นทุนครับ เพราะว่าถ้าเรายึดติดจะทำให้เราเกิดความกลัวและความกล้า

ความกลัวทำให้เราขายหมู(เพราะทองกำลังขึ้นอยู่เรากลัวว่ามันจะลงเราจึงรีบขาย)

ส่วนความกล้าทำให้เราติดดอย(เพราะทองลงมาตั้งเยอะมันต้องดีดขึ้นบ้างสิเราจึงรีบซื้อ)

ตัวอย่าง...สมมุติว่าล่าสุดผมซื้อทองมาวันที่ 12/11/53 ในราคา 19750 บาทจำนวน 100 บาทเพราะผมคิดว่าราคาไปต่อได้อีก

ปัจจุบันวันที่ 15/11/53 ราคาทองอยู่ที่ 19400-19300 บาท ผมควรซื้อเพิ่มใช่มั๊ย???เพราะจะได้ถัวเฉลี่ยต้นทุนให้ต่ำลง???

แต่ปัญหามันอยู่ตรงที่เงินผมหมดแล้วละสิ เพราะเล่นไปเต็มแม็กเลยเพราะคิดว่าทองจะขึ้นต่อ....ทำยังไงดีล่ะ

1.นั่งดูทองลงไปเรื่อย ๆ แล้วก็เขกหัวตัวเอง (เฮ้อทำไมเป็นอย่างนี้ว๊าครั้งที่แล้วก็ขายแล้วทองขึ้น ครั้งนี้มาซื้อแล้วทองลง)

2.ขายทิ้งไปเลย Cut loss!!! Cut loss!! (ฝรั่งเค้าสอนมาอย่างนี้จะได้หยุดขาดทุนได้..เดี๋ยวไปนั่งทำสมาธิมีสติแล้วกลับมาดูใหม่)

ถูกแก้ไข โดย kikkapu

รวมคะแนน 1+1+1+1+1+1+1+1+1+1+1+1 = 12 คะแนน โหตั้งสิบสองคะแนนอีกคะแนนเดียวก็เต็มละ(คะแนนเต็ม 13) 555+

ขยันนับจริงนิ ครบโหล เป๊ะ 13 ไม่เอา เลขอาถัน

หลักการที่ผมได้จากการจัดตารางคือเราจะไม่ยึดติดกับราคาแม้ราคาต้นทุนครับ เพราะว่าถ้าเรายึดติดจะทำให้เราเกิดความกลัวและความกล้า

เกิดซื้อแล้ว กลับบ้านราคาประกาศลงไป 100 บาท ก็ใจเสียแล้วครับ

ความกลัวทำให้เราขายหมู(เพราะทองกำลังขึ้นอยู่เรากลัวว่ามันจะลงเราจึงรีบขาย)

ใช่ครับ ขายทุกทีขึ้นทุกที แต่มักน้อยครับ ทำใจ

ส่วนความกล้าทำให้เราติดดอย(เพราะทองลงมาตั้งเยอะมันต้องดีดขึ้นบ้างสิเราจึงรีบซื้อ)

ติดดอยไม่กลัว เพราะเพื่อนเยอะ นั่งล้อมกองไฟหายหนาว

ตัวอย่าง...สมมุติว่าล่าสุดผมซื้อทองมาวันที่ 12/11/53 ในราคา 19750 บาทจำนวน 100 บาทเพราะผมคิดว่าราคาไปต่อได้อีก

อ้าว ใครๆ ก็บอกทะลุ 20,000 ความอยากบังตา ชิมิ ชิมิ

ปัจจุบันวันที่ 15/11/53 ราคาทองอยู่ที่ 19400-19300 บาท ผมควรซื้อเพิ่มใช่มั๊ย???เพราะจะได้ถัวเฉลี่ยต้นทุนให้ต่ำลง???

ก็คงต้องลองคำนวณดูว่า ซื้อแล้ว ลดต้นทุนได้มากน้อยเท่าไหร่ ถ้ามาก ก็ โอเค ถ้านิดหน่อยก็รอต่ำกว่านี้อีกนิดค่อยว่ากัน

แต่ปัญหามันอยู่ตรงที่เงินผมหมดแล้วละสิ เพราะเล่นไปเต็มแม็กเลยเพราะคิดว่าทองจะขึ้นต่อ....ทำยังไงดีล่ะ

ซวย น่ะสิ

1.นั่งดูทองลงไปเรื่อย ๆ แล้วก็เขกหัวตัวเอง (เฮ้อทำไมเป็นอย่างนี้ว๊าครั้งที่แล้วก็ขายแล้วทองขึ้น ครั้งนี้มาซื้อแล้วทองลง)

น้อยไปมั่ง ต้องหัวชนกำแพง หรือโหม่งพื้นให้ เลือดออกซะมั่ง

2.ขายทิ้งไปเลย Cut loss!!! Cut loss!! (ฝรั่งเค้าสอนมาอย่างนี้จะได้หยุดขาดทุนได้..เดี๋ยวไปนั่งทำสมาธิมีสติแล้วกลับมาดูใหม่)

วิธีที่วิเศษที่สุดเลย แต่แน่ใจนะว่า ทิศทางเป็นลง เดี๋ยว Cut ปั๊ป ขึ้น เลย ซวยอีก 5555555

จริงๆ รูปแบบการเล่นแบบตารางไม่มีหรอกครับ

ถ้าผมไม่ทำตารางขึ้นมา ก็ไม่รู้จะอธิบายการเล่นแบบไหนให้เห็นภาพ

เลยเอาตารางของตัวเองมาลงให้ดู ถึงรูปแบบการเล่นที่ผมต้องการสือความหมายให้เห็นเป็นรูปธรรม

การเล่นแบบนี้ เป็นการเอาข้อด้อยของวิธีการเล่นตามที่คนเก่าๆ(และต้องแก่ด้วย)แนะนำผมมา

ว่า เล่นแบบไหน ไม่ให้ตัวเลขของราคาที่ผมซื้อมา หยุดการเล่นของผม ใช้เวลาคิดอยู่ 1 - 2 วัน กว่าเข้าใจ

ว่าการที่ผมเล่นแล้วเข้าซื้อจนเงินหมด มีของอยู่ในมือแต่ทำอะไรไม่ได้ มันมาจากสาเหตุอะไร

เมื่อคิดออกว่ามันมาจากการที่ตัวผมทำให้ผมติดดอยเอง คือ ผมให้ตัวเลขที่ซื้อมาเป็นตัวบังคับผมให้ติดที่ราคาสูง

ในเมื่อผมติดที่ราคาสูงเพราะตัวเลข แล้วทำอย่างไร ผมจึงจะบริหารตัวเลขเอง

โดยไม่ให้ตัวเลขเป็นตัวควบคุมผม ผมต้องเป็นผู้ควบคุมตัวเลข ผมต้องบริหารตัวเลข เป็นคนกำหนดราคาขายเอง ไม่ใช่กองทุนหรือสมาคม

ราคามาแบบไหนต้องมีกำไร จะช้าหรือเร็วไม่ใช่เรื่องสำคัญ สำคัญคือต้องกำไร

เมื่อคิดได้ ผมก็เล่นทอง กองทุนหุ้น ค่าเงิน หรืออะไรก็แล้วแต่ที่ไม่มีระยะเวลาเป็นตัวกำหนดและไม่โดนคอนมาจิ้น

เมื่อผมรู้ว่าผมบริหารตัวเลขได้ ดอยไม่มีความหมายสำหรับผม ทำให้ผมกล้าที่จะเล่น และกล้าที่จะซื้อทอง กองทุนหุ้นหรือค่าเงิน

อีกอย่าง ที่ผมได้เปรียบหลายๆคน เพราะผมพอที่จะอ่านกราฟเพื่อเดาราคาทองว่าไปทางไหนได้บ้าง

ถึงกราฟจะไม่ค่อยสวย แต่สามารถทำเงินให้ผมได้ ผมก็ว่ากราฟมันสวยนะ 55555 wub.gif

ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณอาจารย์ซีซาร์ คุณKikkapu และพณท่านเด็กขายของ ครับ ที่ช่วยแสดงความเห็นต่อคำถามของผม (ภูมิใจเลย :rolleyes: )

ซึ่งจริงๆผมว่าทุกคนที่ลงทุนก็ต้องเคยประสบปัญหาการติดดอยทั้งนั้นครับ วิธีการเล่นของแต่ละคนหลังจากติดดอยก็ต่างกันไป คนที่มีทุนหนาหน่อยก็ค่อยๆถัวเฉลี่ย

ลดความสูงของดอยให้ต่ำลงมา ยิ่งทุนหนามากก็สามารถลดความสูงของดอยได้มากขึ้น ซึ่งผมคิดว่าไม่ผิดที่จะใช้วิธีนี้

แต่ในขณะเดียวกันคนเช่นผม และเพื่อนอีกหลายคนในบอร์ดที่มีทุนจำกัดไม่สามารถซื้อมาถัวเฉลี่ยได้ตลอดเวลาก็ต้องหาวิธีอื่นมาลองดู ซึ่งส่วนมาก็มี 2 วิธีอย่างที่คุณ Kikkapu กล่าวไว้คือ

1.ไหว้พระสาธุขอให้ราคาทองมันขึ้น (ซึ่งผมว่าคนส่วนใหญ่ใช้วิธีนี้)ผมก็ใช้ประจำ

2.ยอม Cut Loss ตัดขาดทุน(ซึ่งผมว่าน้อยคนจะทำในกรณีที่ Long ทองแท่งไว้)

ในส่วนตัวผมได้ศึกษาวิธีการแบ่งทองตามตารางของอาจารย์ซีซาร์ในกระทู้หน้า1-3 มาสอง สามรอบยอมรับครับยังงงงง ตามไม่ทันในบางประเด็น

แต่สรุปใจความหลักได้ว่า "ไม่ว่าจะซื้อก่อนขาย หรือขายก่อนซื้อ ยังไงก็ต้องทำให้จำนวนทองเท่ากับตอนเริ่มต้น และต้องซื้อทองกลับในราคาที่ต่ำกว่าที่ขายออกไป"

ซึ่งผมก็ลองใช้วิธีนี้ในการเล่นครั้งหน้าให้ได้ผลอย่างไรจะมาแจ้งให้ทุกท่านทราบครับ

ขอบคุณทุกท่านจากใจจริงครับ :rolleyes:

555+ ผมยังเขียนไม่จบนะ...ไปส่งลูกเห็ดนอนมา(แต่พี่ซีต่อให้จนจบแล้วหละ)

ตามนั้นคับผมจะขายหนึ่งครั้งราคา 19450 ตอนทองดีดขึ้นมาอาจเป็น 20% ของทองที่ซื้อมาทั้งหมด = 20 บาทนั่นเอง

และซื้อกลับเมื่อราคามันลงต่ำกว่าที่ขายไปเท่ากับผมเอากำไรเป็นเงินออกมาจากทองคำได้ละหนึ่งก้อน(แม้จะเป็นก้อนเล็ก ๆ)

แล้วถ้าผมขายแล้วทองมันขึ้นต่อไปเลยลุุุ่ะ...???

ลองคิดดูคับเดี๋ยวมาต่อให้จบ (จริง ๆ ไม่มีอะไรใหม่เลยผมเอา 2 หน้าแรกของกระทู้มาฉายซ้ำ อิอิ)

ถูกแก้ไข โดย kikkapu

พันตรีจิ้งจก

ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณอาจารย์ซีซาร์ คุณKikkapu และพณท่านเด็กขายของ ครับ ที่ช่วยแสดงความเห็นต่อคำถามของผม (ภูมิใจเลย :rolleyes: )

ซึ่งจริงๆผมว่าทุกคนที่ลงทุนก็ต้องเคยประสบปัญหาการติดดอยทั้งนั้นครับ

โดยมากจะเป็นแบบนั้นครับ ลงทุนซื้อทองตอนราคาทองขึ้นมามากเกินไปแล้ว พูดง่ายๆซื้อทองตามกระแส เข้าซื้อปุ๊บราคาลงทันที ไม่ได้วางแนวทางแก้ไขไว้

วิธีการเล่นของแต่ละคนหลังจากติดดอยก็ต่างกันไป คนที่มีทุนหนาหน่อยก็ค่อยๆถัวเฉลี่ย ลดความสูงของดอยให้ต่ำลงมา ยิ่งทุนหนามากก็สามารถลดความสูงของดอยได้มากขึ้น ซึ่งผมคิดว่าไม่ผิดที่จะใช้วิธีนี้

ตรงนี้แค่คิดว่าไม่ผิด ผมว่าความคิดนี้น่าจะผิดแล้วครับ การบริหารจัดการมาอับดับหนึ่งครับ เงินทุน วิธีการเล่น กราฟ เป็นเรื่องตามหลังครับ การลงทุนถ้าเพิ่มทุนลงไปเมื่อไหร่ ถือว่าขาดทุนครับ เพราะเงินมาจมอยู่ในนั้นครับ ยิ่งนานวันยิ่งขาดทุนครับ

ลองดูตัวอย่างง่ายๆ เมื่อหลายปีก่อน ทองลงจากราคา 12000 บาท มาที่ 10000 บาท นาน 18 เดือน เพิ่มทุนเข้าไปเท่าไหร่ ก็ไม่ได้ทุนกลับ ซื้อเฉลี่ยก็ยังขาดทุนเพราะราคาไม่ขยับไปไหนเลยครับ

ดังนั้นการบริหารจัดการทองที่มีอยู่ในมือช่วยให้ดึงเงินที่ลงทุนออกมาจากทอง แทนที่จะเพิ่มทุนลงไปในทองในขณะที่ทองลงถือว่าปลอดภัยกว่าครับ เอาเงินที่จะเข้าซื้อถัวเฉลี่ย มองหาที่ลงทุนใหม่ที่ดีกว่าทองดีกว่า เพราะเมื่อทองลง ราคาจะลงอย่างน่ากลัวครับ

อันนี้ตัวอย่างเทียบราคาต้นทุนครับ เพื่อชี้ให้เห็นว่า ต้นทุนคงที่คือทองไม่ใช้เงิน

ซื้อทองที่ ราคา 19450 บาท ครั้งเดียวจำนวน 100 บาททอง ใช้เงินทุน 1945000 บาท

จะเท่ากับการไล่ซื้อทองครั้งละ 20 บาททอง 5 ครั้ง ซึ่งราคาเปลี่ยนตลอด

เริ่มซื้อครั้งแรก 20 บาททองที่ราคา 19050 บาท 1 ครั้ง

20 บาททอง ที่ราคา 19250 บาท 1 ครั้ง

20 บาททอง ที่ราคา 19450 บาท 1 ครั้ง

20 บาททอง ที่ราคา 19650 บาท 1 ครั้ง

20 บาททอง ที่ราคา 19850 บาท 1 ครั้ง

รวม 100 บาททอง ใช้เงินไป 1945000 บาท

จะเห็นว่า การไล่ซื้อไปเรื่อยๆ กับการเข้าซื้อครั้งเดียว มีผลไม่แตกต่างกัน คือได้จำนวนทองคงที่คือ 100 บาททอง

ดังนั้น ถ้าไม่ยึดติดกับราคา(ตัวเลขจำนวนเงินที่ซื้อเข้ามาแต่ละครั้ง) จะเห็นว่าต้นทุนจริงๆของเราคือทอง ที่เป็นตัวเลขคงที่ครับ

ถ้าซื้อครั้งเดียวแล้วราคาลง

ทำไม่เราไม่เอาทอง จำนวน 100 บาท มาถัวเฉลี่ยก่อน ก่อนที่จะเพิ่มเงินเข้าไปซื้อทองมาเพิ่มเพื่อเป็นตัวหารเฉลี่ยจำนวนเงินที่ใช้ซื้อ

เอา 100 บาททอง มาเฉลี่ยราคาขึ้นใหม่ เพื่อให้เล่นได้ในช่วงราคาทองลง

100 บาททอง ก็เฉลี่ย 10 ก้อน ก้อนละ 10 บาท โดยทุกก้อนจะมีราคาต้นทุนที่แท้จริงของแต่ละก้อน

โดยที่ผลรวมของทองทั้งหมดต้องไม่ต่ำกว่าต้นทุนที่ใช้ซื้อทอง

เมื่อเฉลี่ยได้แล้ว เอาตัวที่คิดว่ามีกำไร ขายออกไปในช่วงที่ราคาทองลง แล้วรอซื้อกลับที่ราคาต่ำกว่าที่ขายออกไป ตรงนี้กำไรแน่นอน

ขายออกไปแล้วถ้าราคากลับตัวขึ้น ขาดทุนหรือเปล่า คงต้องกลับไปอ่านหน้า 1 ถึงหน้า 3 อีกรอบครับ ว่ากำไำรอยู่ตรงไหนครับ

แต่ในขณะเดียวกันคนเช่นผม และเพื่อนอีกหลายคนในบอร์ดที่มีทุนจำกัดไม่สามารถซื้อมาถัวเฉลี่ยได้ตลอดเวลาก็ต้องหาวิธีอื่นมาลองดู ซึ่งส่วนมาก็มี 2 วิธีอย่างที่คุณ Kikkapu กล่าวไว้คือ

1.ไหว้พระสาธุขอให้ราคาทองมันขึ้น (ซึ่งผมว่าคนส่วนใหญ่ใช้วิธีนี้)ผมก็ใช้ประจำ

ลองอ่านให้เข้าใจก่อนครับ แล้วลองเล่นตามดูจะทราบว่าราคาสวิงขึ้น สวิงลง ยิ่งมากเท่าไหร่ กำไรก็เพิ่มตามนั้นครับ

2.ยอม Cut Loss ตัดขาดทุน(ซึ่งผมว่าน้อยคนจะทำในกรณีที่ Long ทองแท่งไว้)

ผมใช้ประจำครับ แต่ปล่อยที่ละก้อนครับ ถ้าราคาไม่ลงถือว่าขายไปที่ราคาเท่ากับราคาที่ซื้อมา

ถ้าถามผมว่าผมกลัวขาดทุนหรือเปล่า ตอบได้เลยว่าไม่กลัวครับ เพราะทองทุกก้อนมันมีราคาของมันเองใหม่แล้ว

หลังจากที่ผมซื้อมาผมตั้งราคาให้ทองใหม่ทันทีครับ

ในส่วนตัวผมได้ศึกษาวิธีการแบ่งทองตามตารางของอาจารย์ซีซาร์ในกระทู้หน้า1-3 มาสอง สามรอบยอมรับครับยังงงงง ตามไม่ทันในบางประเด็น

งง แน่นอนครับ เพราะมีหลายข้อที่เขียนไว้ เป็นการสรุป วิธีการหาจุด Pivots การหาแนวรับ แนวต้าน

การตั้งราคาทองให้อยู่ในกรอบราคาที่ทองจะกลับขึ้นมา หรือ ลงไปถึง และดูความน่าจะเป็นของทิศทางค่าเงินบาท การกลับตัวของราคาทอง

ซึ่งพวกนี้จะเป็นเทกนิกที่ได้จากการอ่านกราฟ ช่วงที่เขียนผมไม่ทราบครับว่าคนที่เข้ามาเล่นทองจะไม่มีพื้นฐานการอ่านกราฟและการลงทุนมาก่อนครับ

แต่สรุปใจความหลักได้ว่า "ไม่ว่าจะซื้อก่อนขาย หรือขายก่อนซื้อ ยังไงก็ต้องทำให้จำนวนทองเท่ากับตอนเริ่มต้น และต้องซื้อทองกลับในราคาที่ต่ำกว่าที่ขายออกไป"

ตรงนี้อาจจะเข้าใจผิดเพราะช่วงนั้นผมเขียนให้คนติดดอยเล่นครับ ผมไม่ได้แก้ไขข้อความ การเล่นขาลงในช่วงที่ติดที่ราคาสูง

ขายไปต้องซื้อกลับทันทีที่ราคาต่ำกว่าที่ขายไปเพื่อรักษาต้นทุนของเราไว้ครับ

ถ้าไม่ซื้อทองกลับจะทำกำไรยากครับ ทุนที่ใช้ในการทำกำไรหายไป จะเอาทองที่ไหนมาไว้ขายช่วงราคาขึ้นหละ

เพราะเมื่อซื้อกลับมา ทุน(ทอง) ก็จะเหลือเท่าเดิม แต่เงินที่ใช้ซื้อลดลง

ราคาขึ้นเมื่อไหร่ กำไรก็เพิ่มขึ้นตามตัวจากการที่ราคาที่ติดที่ราคาสูงลดลงไปเรื่อยๆตามจำนวนเงินที่เหลือ.....กำไีร 2 เด้ง...ทุนลดต่ำลง + กำไรจากการขายตอนทองขึ้น

ซึ่งผมก็ลองใช้วิธีนี้ในการเล่นครั้งหน้าให้ได้ผลอย่างไรจะมาแจ้งให้ทุกท่านทราบครับ

ก่อนเล่น อ่านให้เข้าใจ ถ้าไม่แน่ใจลองเขียนในกระดาษดูก่อนครับว่า จะเล่นตามแบบไหนถึงจะมีกำไรครับ

ขอบคุณทุกท่านจากใจจริงครับ :rolleyes:

ขอบคุณค่ะจารย์ซี หนูเก็บแท่งไปอีกหนึ่งเมื่อกี๊ 19325 บาท ลงอีกเก็บอีก พอร์ทว่างมานานเลยเกิดอาการคันไม่หยุด 5fc0f220.gif 5fc0f220.gif 5fc0f220.gif

บอกแล้ว หางานบ้านมาทำ รีดผ้า กวาดบ้าน ถูบ้าน ทำมันให้หมด พอเหนื่อยหน่อยก็หาที่เย็นๆนั่งลงช้าๆ แล้วค่อยๆเอนหลัง ทำตาปรือๆ ที่นี้ก็หลับ.........

ตื่นมา ได้ราคาถูกกว่าเดิม 55555

สวัสดี ค่ะอาจารย์ !Hi

เข้ามาทบทวน และ เพิ่มเติมความรู้ !32

ไม่อยากเล่าให้เพื่อนๆฟังเลย แต่แชร์นิดนึงก็ได้ แต่บางท่านอาจว่ามดแดงคิดผิดรวมทั้งอาจารย์ด้วย แต่มดแดงเห็นเงินตอนนั้น ( กำไรหรือทุนลดลง )มดแดงเฉยๆ แต่ตอนนี้ต่างหากที่ต้องจ้องให้ดี ที่จะตะครุบมัน ซึ่งคิดไม่ควรทำ แต่ต้องทำ !17

มดแดงมีทองทุนที่ 19200 /19250/และ... และรอขาย ทองนี้ยังไม่ได้จัดการเล่น แต่ก็พอเล่นได้ ( ส่วนรอซื้อไม่ต้องพูดถึง มีอยู่แล้วที่ต่ำกว่านี้ ) ตอนทองขึ้นไปประมาณ 19700 มดแดงไม่ขายเพราะคิดว่าทองยังอยู่ขาขึ้น ( มีเป้าในใจว่าจะไปเท่าไหร่ แต่ก็กังวลกับเงินบาทเช่นกัน ) ความคิดคือ ถ้าขายไปแล้วซื้อกลับไม่ได้ล่ะ กลัวขายหมู เลยไม่ขาย เพราะในส่วนที่เรารอซื้อกลับที่มีอยู่มันต่ำ มันคงยังมาไม่ถึง แต่เมือ( มันเปลี่ยนเทรนอันนี้คิดเอง ) กราฟกลับตัวค่อยขาย และจะเริ่มขายเมื่อมันรีบาวน์ขึ้น ความรู้นี้ค่อยๆ มาทำให้เข้าใจมากขึ้นค่ะ

และมดแดงก็เริ่มขาย เมื่อราคาเด้งมาที่ 19440 ไปหนึ่งก้อน และรอซื้อกลับที่ต่ำกว่า ก็น่าจะรอซักเท่าไรดี ต้องคิดดีๆ ประมาณ 1352 หรือต่ำกว่านั้น ส่วนถ้ามันขึ้นอีกก็มีรอขาย และถ้ามันจะลากลงมากๆ ก็มีรอซื้อค่ะ !065

บอกแล้ว หางานบ้านมาทำ รีดผ้า กวาดบ้าน ถูบ้าน ทำมันให้หมด พอเหนื่อยหน่อยก็หาที่เย็นๆนั่งลงช้าๆ แล้วค่อยๆเอนหลัง ทำตาปรือๆ ที่นี้ก็หลับ.........

ตื่นมา ได้ราคาถูกกว่าเดิม 55555

แงๆๆๆๆๆๆๆๆ เมื่อคืนมันดีกแล้ว เลยหางานบ้านทำไม่ได้ และเพราะอาการคันมันมีมากจริงๆ 4วันที่ผ่านมาเนี่ยนั่งเฝ้าคอมตอนกลางคืน และถือ iphone ตอนกลางวันทั้งวัน

อย่างกับคนบ้า โดนไป 2 ก้อนแล้วค่ะ 2 คืนติดๆกัน เช้านี้อีก ตื่นมาทองถูกกว่าเดิมอีกแระ

แต่ไม่เป็นไรเดี๋ยวจะงัดมาตรการลืมราคาทองมาใช้ค่ะ ถ้าจำเป็น พอดีเพิ่งซื้อไป 20% ค่ะอาจารย์ เลยยังไม่เครียดค่ะ ลงอีกซื้ออีกสะสมไว้ก่อน รอบที่แล้วนั่งดูทองขึ้นไม่มีของ

แล้วมันเจ็บใจยิ่งกว่าค่ะ ตอนทองขึ้นขายไปทีละก้อน แล้วมันไใม่ลงต่ำกว่าที่ขายเลยค่ะ อย่างมากลงมาเท่าราคาที่ขาย แล้วไม่ได้ซื้อกลับ มันขึ้นอย่างเดียวจนทองหมดพอร์ท

กำไรก็ได้ไม่เต็มที่เพราะพอถึงราคาในใจก็ขายกลัวแต่มันจะลง ดูกราฟไม่เป็นก็เงี๊ย แต่ก็ยังดีที่ไม่เคยขาดทุน และไม่เคยติดดอยค่าาาาา ต้องขอบคุณอาจารย์มากๆเลย

เข้ามาติดตามอ่าน ช่วยหนูให้รอดดอย และช่วยให้ได้กำไรมากขึ้น ขืนเล่นเองมีหวัง บรื๋อๆๆๆๆๆๆๆ

!thk !57 !10 !32 !30