ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ขอบคุณมากครับ

คุณ please. ____เดี๋ยวผมจะลองศึกษาหาข้อมูลเกี่ยวเก็บประสบการณ์ไปเรื่อยเจื้อย

แบบค่ยเป็นค่อยๆไปก่อน 55555

ซึ้งใจในความหวังดีมากๆครับ____สมาชิกในบอร์ดนี้น่ารักจัง แบ่งปันความรู้สึกดีๆและห่วงใยให้กันเสมอๆเลย. อบอุ่นมากครับ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

วันนี้ฝนตก ลูกค้าละลายหายไปหลายส่วน เลยมีเวลาเข้ามาทำกราฟวิจารณ์ซะหน่อย rolleyes.gif

เมื่อคืน ถ้าตัวเองอยู่ คงจะเมาคลื่นไปกับเขาด้วยเป็นแน่ แม้จะเชื่อ MACD แต่ด้วยความเสียวไส้จากวันก่อน จึงกลัวว่า กองทุนมันจะเล่นไม่ซื่อ สาดราคาลงมาอีกรอบ

ราคาสู้กันที่เส้น trend แดงของเรา ที่ผมแนะให้เล็งไว้เมื่อวานแถว 1782 เหรียญ ประเภทไม่รู้ว่าใครเป็นใคร แต่สุดท้าย กระทิงก็ชนะ สามารถกลับขึ้นมายืนเหนือ 1800 เหรียญได้อย่างสง่างาม แถมรออยู่ใต้ trend สำคัญด่านสุดท้ายที่เมื่อวานให้ไว้ที่ 1831 เหรียญ ในแบบไม่ค้านสายตาใคร เพราะเล่นแอบมาตอนเราปิดตลาดและหลับไปกันหมดแล้ว (แสบสุดๆเช่นเคย dry.gif)

วันนี้เอาราย 4 ชม. มาว่ากันต่อ เพราะเมื่อวานให้ดู MACD ราย 4 ชม.

- ราคาผ่าน trend ที่กดไว้ขึ้นมาได้ แถมสู้กันมากทีเดียว ชนะได้แล้วก็ต้องมองแง่ดีครับ ด่าน 1782 กลายเป็นด่านแข็งแกร่งไปแล้ว สำหรับผม ระยะสั้น อาจไม่ได้เห็นอีก

- แนวต้านสำคัญตอนนี้ คือด่านใกล้ๆนี่เลย เส้น 61.8% (1831.97) ถ้าผ่านได้ ก็โน่นเลยครับ เส้น 78.6% (1867.12) ส่วนตัว เชื่อว่า ราคาอาจผ่านตรงนี้ได้ แต่น่าจะขอถอยตั้งหลักก่อน

- ราคาแรงขึ้นมาแบบนี้ อาจเป็นคลื่น b ลงต่อ c ก็ได้ แต่ส่วนตัว สงสัยว่า เราอาจจบขา 4 ไปแล้วเพราะเหตุผลที่เคยบอกครับ หลายครั้งหลัง การปรับฐานในทองคำ สั้นมาก และไม่เล่นลง 2 ขา a-c แต่มักลงขาเดียวถึงเป้า แล้วที่เหลือ ก็เป็น sideway รอเบรคขึ้น ตามรูปที่วงให้ดู จะเห็นว่า ตรง 1702 เหรียญที่ลงไป แนวรับ trendline ของผม หนาแน่นมาก

ภาพรวม เดือนหน้าเป็นเดือนกันยายน ถัดไปก็ฤดูกาลทองคำแล้ว โอกาสขึ้น มากกว่าลง ถ้าไม่มีเหตุการณ์ที่ผิดปกติ ซึ่งจริงๆ แม้จะผิดปกติ ผมเชื่อว่า มันจะยิ่งทำให้ทองขึ้นมากกว่า

สรุป แนวรับ 1808* 1782 1752 แนวต้าน 1831* 1867 1888

sidewaydown.gifระยะสั้น ->1808

sidewayup.gifระยะกลาง 1808-1782 -> 1867

upstrong.gifระยะยาว ->2000+ (กลับมาใช้ตัวแรงสุดอีกครั้ง อิอิ)

ถึงเฮียกัม

น่า จะ มีจัด

งานสัมนาเทคนิคการลงทุนทองคำสไตล์ ThaiGOLD ครั้งที่ 4

ได้แล้วครับ ผมว่า จะเป็นประโยชน์ กับสมาชิกใหม่ หลายๆคนครับ ขอเป็นปลายเดือน ต.ค

น่าจะพอมีเวลาจัดเตรียมงาน

:lol:

วันนี้ฝนตก ลูกค้าละลายหายไปหลายส่วน เลยมีเวลาเข้ามาทำกราฟวิจารณ์ซะหน่อย rolleyes.gif

เมื่อคืน ถ้าตัวเองอยู่ คงจะเมาคลื่นไปกับเขาด้วยเป็นแน่ แม้จะเชื่อ MACD แต่ด้วยความเสียวไส้จากวันก่อน จึงกลัวว่า กองทุนมันจะเล่นไม่ซื่อ สาดราคาลงมาอีกรอบ

ราคาสู้กันที่เส้น trend แดงของเรา ที่ผมแนะให้เล็งไว้เมื่อวานแถว 1782 เหรียญ ประเภทไม่รู้ว่าใครเป็นใคร แต่สุดท้าย กระทิงก็ชนะ สามารถกลับขึ้นมายืนเหนือ 1800 เหรียญได้อย่างสง่างาม แถมรออยู่ใต้ trend สำคัญด่านสุดท้ายที่เมื่อวานให้ไว้ที่ 1831 เหรียญ ในแบบไม่ค้านสายตาใคร เพราะเล่นแอบมาตอนเราปิดตลาดและหลับไปกันหมดแล้ว (แสบสุดๆเช่นเคย dry.gif)

วันนี้เอาราย 4 ชม. มาว่ากันต่อ เพราะเมื่อวานให้ดู MACD ราย 4 ชม.

- ราคาผ่าน trend ที่กดไว้ขึ้นมาได้ แถมสู้กันมากทีเดียว ชนะได้แล้วก็ต้องมองแง่ดีครับ ด่าน 1782 กลายเป็นด่านแข็งแกร่งไปแล้ว สำหรับผม ระยะสั้น อาจไม่ได้เห็นอีก

- แนวต้านสำคัญตอนนี้ คือด่านใกล้ๆนี่เลย เส้น 61.8% (1831.97) ถ้าผ่านได้ ก็โน่นเลยครับ เส้น 78.6% (1867.12) ส่วนตัว เชื่อว่า ราคาอาจผ่านตรงนี้ได้ แต่น่าจะขอถอยตั้งหลักก่อน

- ราคาแรงขึ้นมาแบบนี้ อาจเป็นคลื่น b ลงต่อ c ก็ได้ แต่ส่วนตัว สงสัยว่า เราอาจจบขา 4 ไปแล้วเพราะเหตุผลที่เคยบอกครับ หลายครั้งหลัง การปรับฐานในทองคำ สั้นมาก และไม่เล่นลง 2 ขา a-c แต่มักลงขาเดียวถึงเป้า แล้วที่เหลือ ก็เป็น sideway รอเบรคขึ้น ตามรูปที่วงให้ดู จะเห็นว่า ตรง 1702 เหรียญที่ลงไป แนวรับ trendline ของผม หนาแน่นมาก

ภาพรวม เดือนหน้าเป็นเดือนกันยายน ถัดไปก็ฤดูกาลทองคำแล้ว โอกาสขึ้น มากกว่าลง ถ้าไม่มีเหตุการณ์ที่ผิดปกติ ซึ่งจริงๆ แม้จะผิดปกติ ผมเชื่อว่า มันจะยิ่งทำให้ทองขึ้นมากกว่า

สรุป แนวรับ 1808* 1782 1752 แนวต้าน 1831* 1867 1888

sidewaydown.gifระยะสั้น ->1808

sidewayup.gifระยะกลาง 1808-1782 -> 1867

upstrong.gifระยะยาว ->2000+ (กลับมาใช้ตัวแรงสุดอีกครั้ง อิอิ)

เฮียกัม ครับ ถ้าพิจารณา macd รายวันที่ตัดลง แล้ว การขึ้น เมื่อคืน อาจเป็น b ได้ไหม

ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับเฮีย + admin

เฮียสั่งให้จ้อง มันคงกลัวการจ้องนะคะ หนีเอาตัวรอดเดินเนิบ ๆ ขึ้นไปเรื่อย ๆ 26000 แล้ว

ตอนนี้ 182ึ8 (ยังไม่มีทีท่าเหนื่อยเลย) เป้าหมาย 1831 สึนามิจะมา หรือ ขา 5 แน่แท้แล้ว

งั้นมาช่วยกันจ้องครับ :D

ลงแล้วเด้งเป็น v shape แบบนี้ 2-3 วันที่ผ่านมาเหมือนฝันเลย ;)

!01 เฮียกำพล วันนี้เสาร์สนุก เมื่อวานรู้สึกจะเข้าบ้านนี้ยากไปหน่อย ผมคิดว่าเพื่อนๆทุกคนคงได้บทเรียนที่ตื่นเต้นเมื่อวันพุธที่ผ่านมา ถ้าใครเป็นแฟนพันธุ์แท้ต้องคิดว่าคงต้องอยู่บนดอยปลูกข้าวกินเองแน่ๆก็ลองคิดดูซิครับว่าปลูกข้าวบนภูเขามันยากขนาดไหน ถ้าใครกลัวโดดลงก่อนก็คงเคล็ดขัดยอกกันบ้างล่ะครับ ผมก็คนนึงที่กัดฟันสู้ต่อโดยเข้าของเพิ่มเพื่อมาเฉลี่ยดอยให้มันต่ำลงแต่ก็ไม่มีใครคิดว่ายังไม่ทันจะพ้นอาทิตย์นี้ดอยก็เตี้ยลงทำให้ของที่ซื้อมาถัวกลับกลายเป็นกำไร ทำให้ยิ้มออกมาได้และได้รู้ว่าเมื่อถึงเวลาที่คับขันจริงๆเฮียก็ไม่เคยทิ้งพวกเราแม้กระทั่งเวลาพักผ่อนของเฮีย เฮียยังเป็นห่วงพวกเราและให้คำแนะนำดีๆเสมอในช่วงวิกฤตเพราะรู้ว่าหลายคนใจเสีย ผมสังเกตว่าช่วง2วันก่อนมีเพื่อนหลายคนที่คอยอ่านบทวิเคราะห์แบบเงียบๆโดยไม่เคยแสดงตัวออกมาแต่พอมีปัญหาที่แก้ไม่ได้ก็เลยต้องออกมาโพสฝากตัวเป็นสมาชิกใหม่เยอะมาก ขอบคุณสำหรับความมีน้ำใจของเฮียที่มีให้กับพวกเรา ผมไม่เคยมีความรู้สึกว่าผิดหวังเลยที่ได้ติดตามอ่านบทวิเคราะห์เฮียมาตลอดระยะเวลาหลายปีที่ได้เข้ามาในบ้านนี้ และผมก็จะติดตามอ่านบทวิเคราะห์ของเฮียตลอดไปแบบไม่ถามอะไรให้เฮียต้องตอบแค่เข้ามาขอบคุณและให้ความเห็นสั้นๆเท่านั้น !53 ขอบคุณครับเฮีย !gd

อยากจะร้อง เวลาคิดถูกไม่กล้าเล่น เวลาเล่นคืดผิดตลอด

ขออนุญาต click like นะครับ :lol: (ถูกใจ)

ขอบคุณเฮียกัมพลค่ะ กว่ากระทิงจะพาไปถึงจุดหมายปลายทางได้ก็สะบัดไปสะบัดมาเสียจนบางคนตกจากหลังกระทิงไปบ้างแล้ว

!thk

ขอบคุณครับเฮีย เมื่อคืนแสบจริงๆด้วย เล่นแกว่งซะผมกลัวเลย ต้องยอมตัดขาดทุนเล็กน้อย แล้วกระทิงก็แอบพุ่งตอนหลับ

วันนี้ฝนตก ลูกค้าละลายหายไปหลายส่วน เลยมีเวลาเข้ามาทำกราฟวิจารณ์ซะหน่อย

!Hi !57 !_087

ปล. อย่าลืมนะครับ ช่วงนี้ ขอความร่วมมือ โดยเฉพาะวันจันทร์ถึงศุกร์กลางวัน click ช้าลงคนละ 2 step โพสต์น้อยลงนิด เอาเฉพาะเนื้อๆ น้ำอย่าเพิ่ง

admin ช่วงนี้ รับศึกหนักจริงๆ ตามเคลียร์ให้ตลอด เพราะล่มทั้งวันจริงๆ ถ้าเป็นสมัยก่อนที่ admin เราไม่มีเวลาดูตลอด ป่านนี้ คงเซ็งกันมาก เพราะคงล่มหายไปเป็นวันวันเลย

ขอบคุณครูกัม admin เป็นอย่างมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ที่ดูแลกันมาอย่างดีโดยตลอดค่ะ

เฮียกัม ครับ ถ้าพิจารณา macd รายวันที่ตัดลง แล้ว การขึ้น เมื่อคืน อาจเป็น b ได้ไหม

ขอบคุณครับ

เฮียกัมค่ะ หนูขอ indicator ตัวที่เป็นลูกศรสีเขียวลางๆที่บอกทิศทางในอนาคตของกราฟ ที่อยู่ในกราฟของเฮียได้มั้ยค่ะ ขอบคุณค่ะ

เฮียค่ะ ขอ indicator ที่นับคลื่นอีเลียตเวป ด้วยค่ะ ขอบคุณมากๆค่ะ