ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ขอบคุณมากครับ คุณเสมสำหรับบทเรียนที่2 :rolleyes: :rolleyes: :rolleyes:

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

นี่แหล่ะครับ ความคิดเห็นต่างกัน การซื้อขายจึงเกิด ถ้าคนเราคิดเหมือนกัน การแมทชิ่งคงไม่เกิดขึ้นอย่างแน่นอน ใช้เวลาเป็นเครื่องพิสูจน์ดีกว่าครับ

ขอบคุณครับว่างๆมาเเลกเปลื่ยนความเห็นคิดเห็นได้นะครับ

ผมเป็นคนที่มีความรู้น้อยทางด้านหลักการพื้นฐานน้อยมาก รู้เเต่ทาง Technical Anaylsis เเบบงูๆปลาๆเท่านั้นครับ

:lol: :lol:

ผมว่าความจริงคำพูดคนดังเค้าใช้ได้ในชีวิตจริงนะครับ เพียงแต่ว่าคนดังมักใช้ได้ถูกจังหวะ แต่เรามันใช้ผิดจังหวะ....ก็เค้าเก่งกว่าเราเค้าถึงดังได้นะผมว่า T^T

อันนี้ก็คำพูดของคนดังครับ เค้าบอกให้ซื้อ Silver ตั้งแต่ปี 2009(2ปีที่แล้ว)

ส่วนเราก็ใช้คำพูดของคนดัง....แต่เมื่อ 2 ปีถัดมา !_02

ตอนนั้น 10 กว่าเหรียญ ตอนนี้ 47 เหรียญ !_09

Timeline ของเซียนกับ เหล่าแมงเม่า

เคดดิตคุณ Mao-Investor ครับ

คิดดูรึยังครับ ตอนนี้ทุกท่านอยู่ไม้ไหนกัน

โชคดีกับการลงทุนครับ

ปล.ความจริงผมก็พึ่งไปค้นกรุดอลล่าที่บ้านไปขายซื้อเงินเหมือนกันครับ ดองไว้ตั้งแต่ดอลละ 38 บาทจนลืมแล้วพึ่งนึกได้ :( เสียหายนะเนี่ย

ขอบคุณค่ะ คุณ leo_attack

อ่านการ์ตูนแมงเม่าแล้วเหมือนส่องกระจกเลย นี่ใครเอาชีวประวัติเราไปทำการ์ตูนเนี่ย ฮ่าาๆๆ

ตอนนี้คำพูดคนดังที่ใช้ในชีวิตจริงได้เห็นผลดี กลบขาดทุนที่เคยมีมาในชีวิตเป็นกำไรก็ต้องคำพูดคุณ Next เลยค่ะ

ใครยังไม่ได้อ่าน แนะนำไปอ่านกระทู้ ทั้ง โอกาสทอง..., โอกาสเงิน... มันส์มาก

ขอขอบคุณอ.แสม มากค่ะสำหรับบทเรียนที่1และ 2

อ่านแล้วจะลองทำตามดูค่ะ แต่ตอนนี้ระบบเขียวของทองคำ ของอ.แสมยังไม่แดงเลย ถ้าจำไม่ผิด

เขียวแรกของอ.แสม อยู่ที่ต่ำ $1400 ถ้าจะเข้าระบบได้คงอีกยาวไกล ดูแล้วยังไม่มีวี่แววว่าจะแดง

แล้วจากที่อ่าน อ.แสมเคยบอกไว้ว่าถ้าทองมาถึง $1512 แล้วจะย่อให้เก็บประมาณ $20-$30 ตอนนั้นจะทำตามระบบจะทันมั้ยค่ะ

เอ่อ ผมก็ไม่ค่อยกล้าพูดมากครับ มันอายยยย

ผมเฉลี่ยซื้อดอลลาร์ตั้งแต่ตอนที่มันลงมาจาก 37-38 บาท มานิ่งๆ อยู่ที่ 34 บาทอยู่เป็นนาน เพราะคิดว่ามันต่ำแล้ว น่าจะขึ้นได้สักที จากนั้น มันก็ลงมาที่ 33 บาท ผมก็คิดว่ามันคงลงต่ออีกนิดก่อนขึ้น ผมก็เลยซื้อเพิ่มอีก

แล้วมันก็ลงทีเดียวรูดมาที่ 30 บาท ผมก็เห็นว่า มันลงมาตั้งเยอะแยะแล้ว สมควรขึ้นได้แล้ว เพราะตั้งแต่ซื้อที่ 34 บาท โน่น ก็ลงมาร่วม 10% กว่าแล้ว ก็เลยซื้อเพิ่มอีก

และตอนนี้ มันกำลังจะลงต่ออีกแล้ว อิอิ

:ph34r:

ส่วนยูโร ผมเล่นอีกแบบหนึ่ง คือปล่อยมันลงไปเรื่อย ๆ ๆ ๆ ๆ ไม่ต้องไปสนใจมัน จนมันไปต่ำสุดแถว 38 บาท มั้ง แล้วมันก็เริ่มดีดขึ้นไปที่ 40 บาท ผมก็เข้าซื้อแถวใกล้ ๆ 41 บาท มันก็ขึ้นต่อไปเรื่อย ๆ แล้วก็เริ่มลง มาอีก ผมก็ไม่ไปยุ่งกับมัน แล้วมันก็กระเด้งแถว ๆ 40 บาท แล้วก็กำลังขึ้นไปเรื่อยๆ จนตอนนี้ผ่าน 43 บาท แล้ว ผมก็ว่าถ้ามันผ่านไปที่ 44 บาท แล้วก็คงจะเข้าซื้อเพิ่มอีกสักหน่อย

:ph34r: !53

!53 เป็นตย.ที่ดีเลยครับ เห็นภาพเลยครับ

!thk !thk !thk

!thk !thk !thk

ขอบคุณครับ สำหรับทุกบทวิแคะ และ บทเรียน ครับ

ขอขอบคุณอ.แสม มากค่ะสำหรับบทเรียนที่1และ 2

อ่านแล้วจะลองทำตามดูค่ะ แต่ตอนนี้ระบบเขียวของทองคำ ของอ.แสมยังไม่แดงเลย ถ้าจำไม่ผิด

เขียวแรกของอ.แสม อยู่ที่ต่ำ $1400 ถ้าจะเข้าระบบได้คงอีกยาวไกล ดูแล้วยังไม่มีวี่แววว่าจะแดง

แล้วจากที่อ่าน อ.แสมเคยบอกไว้ว่าถ้าทองมาถึง $1512 แล้วจะย่อให้เก็บประมาณ $20-$30 ตอนนั้นจะทำตามระบบจะทันมั้ยค่ะ

ทองคำเป็นการเก็บทรัพย์สินที่ดีกว่าการเก็บเงินสด เพราะ ทองคำคือตัวที่สู้กับเงินเฟ้อมาตลอด

ผมบอกเสมอว่าราคาทองคำยังไปได้อีกไกล ย่อมาเมื่อไรคือซื้อเก็บครับ

ขอบคุณสำหรับบทเรียนที่ 2 นะคะ พี่รบกวนขอความรู้หน่อยค่ะว่าระหว่างทองแท่งกับเม็ดเงินน้องเสมคิดว่าควรเก็บตัวใดดีกว่า

ขอบคุณสำหรับบทเรียนที่ 2 นะคะ พี่รบกวนขอความรู้หน่อยค่ะว่าระหว่างทองแท่งกับเม็ดเงินน้องเสมคิดว่าควรเก็บตัวใดดีกว่า

ตอนนี้พูดเรื่องความร้อนเเรงของราคาก็ต้องยกให้เงินดีกว่า

เเต่เรื่องความสะดวกเเละความโปร่งใสของสินค้าก็ต้องเป็นทองคำครับ

ขอบคุณมากๆนะคะสำหรับคำแนะนำ ขอถามอีกนิดนะคะว่าราคาของ SI ตอนนี้พี่ควรซื้อเป็นเม็ดเงินเก็บดีมั้ยคะ บอกตามตรงอ่านคำแนะนำของน้องเสมมานานแล้ว น้องเสมบอกให้ซื้อนานแล้ว แต่ที่พี่ไม่ได้ซื้อเพราะว่าอยู่สงขลา แล้วหาร้านซื้อเม็ดเงินไม่ได้ (ใครทราบช่วยแนะนำด้วยนะคะ) พอติดต่อที่ กทม.ก็ไม่กล้าซื้อเพราะทางร้านบอกให้โอนเงินก่อนแล้วจะจัดส่งให้ทางไปรษณีย์ ไม่เคยซื้อขายกันเลยไม่กล้า(ใครทราบร้านที่ไว้ใจได้ช่วยแนะนำด้วยนะคะ) ขอบคุณมากค่ะ

!53 !53 !53 จัดหนักครับวันนี้

หนัก จริง ๆ ครับคุณเสม ช้ำหนัก เลย 55

ฤดูกาลหน้าลุ้นกันใหม่ครับเด็กปืน

ยินดีด้วยนะครับ K.Potgarn ยิงกระจายเลย

ยูฟ่า แชมเปี้ยนส์ ลีก (คืนวันอังคาร)

01.45 น. ชาลเก้ 04 - แมนฯ ยูไนเต็ด ช่อง 7

ยูฟ่า แชมเปี้ยนส์ ลีก (คืนวันพุธ)

01.45 น. เรอัล มาดริด - บาร์เซโลน่า ช่อง 3

คุณ seam 8t วันนี้คุยเรื่อง silver หน่อยค่ะ ว่าระบบจะไปทางไหน % การขึ้นของราคาชันมากค่ะ รบกวนด้วยค่ะ

ตอนนี้พูดเรื่องความร้อนเเรงของราคาก็ต้องยกให้เงินดีกว่า

เเต่เรื่องความสะดวกเเละความโปร่งใสของสินค้าก็ต้องเป็นทองคำครับ

ตาม TA เร็วๆนี้ทองจะมีปรับฐานลึกๆไหมคะ ถ้ามีจะประมาณช่วงไหนคะ

ตอบช่วยครับ

ไม่ทันครับ รอรอบใหม่

ถ้าซื้อทองแท่ง ซื้อได้เลยครับ เน้นลงทุนระยะยาว 2-3 ปี ขึ้นไป

ภาพใหญ่ของทองคำมี Up trend ให้วิ่งอีกมากมาย $1,600 ตามด้วย $2,300 ใครชอบราคาไหนซื้อได้ตลอด ส่วนใหญ่คนจะถามว่าย่อได้เท่าไร อันนี้ตอบเลยไม่ทราบครับรู้เเต่

ตอนนี้ Let's profit run เท่านั้น

ถูกแก้ไข โดย 888