ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

S50 future ระบบเขียวต่อเนื่อง จุด stop คือ Closing price น้อยกว่า 756.8 จุด ถือตามระบบไปต่อครับ กำไรพอเพียงครับ

post-31-043147400 1303485760.gif

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอลงชื่อด้วยคนครับ ชื่อธนนนท์ กรธนเกษมครับ 1ที่นั่ง

น้ำมันดิบ (CL) เตรียมตัวทดสอบ $125 ข้าวของเเพงขึ้นเเน่นอน ดอกเบี้ยขึ้นเเน่นอน ทองคำจะไปได้อีกไกลมากๆ Inflation ขึ้นเเน่นอน

post-31-098466300 1303524789.gif

เน่าต่อเนื่อง DX ยังไงก็ต้องลงต่อ เป้าหมาระยะกลางๆ น่าจะอยู่ที่ 65

post-31-024901300 1303524832.gif

Silver (SI) ดูจากการฟเเล้วไปได้อีกไกลมากๆ ราคาจะเเพงขึ้นต่อเนื่อง

post-31-001734400 1303524885.gif

คุณ seam คะ

อยากถามคำถามว่า ถ้าเราถือทองแท่งที่ซื้อบ้านเราหนัก 10 บาท ซึ่งเป็นทอง 96.5% แล้วสมมุติว่าวันนี้เราติดตัวไปอเมริกา แล้วเอาไปขายเราจะได้เงินเท่าไหร่คะ การขายออกที่โน่น เขามีวิธีคิดในการรับซื้ออย่างไร ต้องเปรียบค่าน้ำหนักไปเป็นออนซืก่อนแล้วคูณด้วยค่า gold spot รึเปล่า (เราจะตัดไม่พูดถึงการหักค่าเสื่อมหรืออะไรต่างๆนะคะ)

ที่ถามคำถามนี้เนื่องจากสงสัยว่าถ้าเราแบ่งกลุ่มเพื่อนเราที่ซื้อแท่งป็น 2 กลุ่มง่ายๆ คือ 1. เพื่อการเก็งกำไร (ซื้อมาแล้วรอขายเมื่อได้ราคาสูง เพื่อทำกำไร) กับกลุ่ม 2 ที่ถือยาวเนื่องจากต้องการเปลี่ยนการถือธนบัตรไปเป็นทองคำเพื่อเป็นเงินเก็บระยะยาวมากกว่า 1-2 ปี คนกลุ่มที่ 2 ควรซื้อแท่งชนิด 99.99 ไหมคะ เพื่อที่ว่าถ้าในอนาคตเราเกิดอยากจะขายทองที่เก็บที่ไม่ใช่ในเมืองไทย มูลค่าของทองคำ % ที่สูงกว่าย่อมดีกว่าใช่ไหม

อีกคำถามคือ gold spot วันนี้ ที่ 1508 USD / ออนซ์ เป็นราคาของทองคำกี่ % คะ

รบกวนด้วยค่ะ เนื่องจากเพิ่งเข้ามาอ่าน และศึกษา คำถามนี้หลายๆ ท่านอาจทราบแล้ว แต่ jakjee ไม่รู้จริงๆ ขอถามเพื่อเป็นความรู้ในการศึกษาเส้นทางการลงทุนทองคำต่อไปค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

ขออภัยครับ ผมไม่มีความรู้ทางด้านนี้เลยครับ รู้เเต่ว่าอะไรขึ้น อะไรลง เเค่นั้นอะครับ

:lol: :lol: :lol:

น้ำมันดิบ (CL) เตรียมตัวทดสอบ $125 ข้าวของเเพงขึ้นเเน่นอน ดอกเบี้ยขึ้นเเน่นอน ทองคำจะไปได้อีกไกลมากๆ Inflation ขึ้นเเน่นอน

ขอบคุณครับ

หวัดดีคับ อ.เสม ผมมาดูกระทู้ตั้งแต่ silver 39 เหรียญ แล้วกระโดดลงไปซื้อตอน 42 เหรียญ ถึงวันนี้ไม่เสียดายเลยคับ ข้าน้อยขอคารวะคับ

สวัสดีค่ะคุณเสมและเพื่อนๆทุกท่าน แอบอ่านมานานแล้วค่ะ ขอบคุณสำหรับความรู้มากมายที่คุณเสมและเพื่อนๆช่วยกันแนะนำ เคยเจอคุณเสมครั้งหนึ่งแล้วที่งานอบรมของครูอุ้ย เลยทราบว่าคุณเสมเป็นรุ่นน้องที่มหาลัย (ขออนุญาติเรียกว่าน้องเสมนะคะ)ตอนนี้ความรู้ TAยังไม่ไปถึงไหนเลยค่ะ(ความรู้คอมก็ไม่ค่อยเก่งค่ะ)ได้แต่คอยติดตามน้องเสมเขียวแรกซื้อ แดงแรกขาย ทำได้บ้างไม่ได้บ้าง แต่ก็พยายามจะทำให้ได้ ทุกอย่างอยู่ที่จิตใจตามที่น้องเสมแนะนำค่ะ ฝากตัวกับทุกท่านด้วยนะคะ

บทเรียน 1 STOP LOSS!!!

สวัสดีเพื่อนๆ นักลงทุนทุกท่าน วันนี้ว่างๆเลยเขียน ประสบการณ์การลงทุนมาให้ฟังกันเป็นพื้นฐานมากๆของมือใหม่ โดยปกติเเล้วคนเราเมื่อจะลงทุนอะไรสักอย่างจะวาดฝันถึงผลกำไรไว้ล่วงหน้าไว้ก่อน ไม่เคยคิดอีกผลด้านหนึ่งที่เกิดขึ้นได้เหมือนกัน นั้นคือ “ขาดทุน” เพราะโดยธรรมชาติของมนุษย์ถูกสร้างไว้ในจิตใจให้มีเเต่ ความโลภ เเละ ความกลัว เหมือนกันทุกคน คนส่วนใหญ่เลยมองผลข้างเดียวคือ ด้านกำไร

เเต่โลกเราไม่ง่ายอย่างนั้น การลงทุนมีความเสี่ยงเสมออยู่ที่ว่าคุณจะรับความเสี่ยง (Risk) ได้มากน้อยเเค่ไหน ความเสี่ยงมากผลตอบเเทนก็มาก (High risk high return) สิ่งนี้ใครๆก็ทราบอยู่เเล้ว การลงทุนโดยพื้นฐานนั้นมีหลายเเบบหลายประการ ง่ายที่สุดคือเอาเงินฝากธนาคารกินดอกเบี้ยเงินฝาก นั้นคือสิ่งที่หลายๆคนบอกว่าปลอดภัยมากที่สุด เเต่นั้นคุณกำลังคิดผิด

ต่อมาคนกล้าเสี่ยงหน่อยก็ลงทุนในกองทุนรวม ได้ผลตอบเเทนมากกว่าการนำเงินไปฝากออมทรัพย์เก็เป็นอีกทางเลือกหนึ่งของนักลงทุน ผมก็เคยซื้อขายกองทุนรวมหลายกองทุนมาเเล้วเช่นกันครับ

นักลงทุนตัวจริง (เเมงเม่าตัวจริง) ต้องเข้ามาลงทุนในหุ้นครับ การซื้อขายหุ้นไม่ยาก เเต่ได้กำไรยากส่วนใหญ่จะขาดทุน มีได้หลายสาเหตุจากการขาดทุน หลักๆจะเชื่อมาร์เก็ตติ้ง โทรมาบอก พี่ครับช่วงนี้ข่าวไม่ค่อยดีเลยขายดีกว่าครับ พี่ครับตัวนี้น่าสนใจรับ order ไหมส่วนใหญ่มือใหม่จะเชื่อสุดท้าย เจ๊ง คิดง่ายๆถ้ามาร์เก่งจริงจะมานั่งหลังเเข๊ง ทนรับคำบ่นคำด่า ของลูกค้าไปทำไม ทำไมไม่มาเทรดเองดีกว่าไหม ส่วนนี้สำหรับผมบอกมาร์ไว้เลยไม่ต้องโทรเพราะผมเคาะเองได้ สั่งซื้อ ขายได้ด้วยตนเอง นี้เป็นของดีของการใช้com ในการเทรด มาร์ดีก็มีเยอะครับ ไม่ได้ว่าเหมารวมหมด เดียวคนเป็น มาร์อ่านเเล้วจะโกรธผมเอา ส่วนนี้ผมลงทุนครับลงทุนในหุ้นรายตัวก็ได้กำไรพอเพียงปีละ 20% ผมก็พอใจเเล้ว

กล้ามากๆก็ลงทุนในตลาดฟิวเจอร์(Future Market) คนส่วนใหญ่ โลภๆจะมายังตลาดนี้เป็นตลาดขั้นสูงไม่เหมาะกับมือใหม่อย่างยิ่ง ไม่เเนะนำให้เข้าใกล้เลยครับ อันตรายมากมายเพราะอะไร เพราะว่าตลาดฟิวเจอร์เค้าจะใช้ Average มาเป็นตัวขับเคลื่อนผลกำไรขาดทุน เช่น หุ้นรายตัวจะมี Averrage 1:1 คืออะไร คือคุณใช้เงิน 1 ส่วนได้ผลตอบเเทนมา 1 เเต่ตลาดฟิวเจอร์จะเป็นอัตราส่วน 1:10 โดยประมาณนั้นคืออะไร

คุณลงทุน 1 ส่วนได้กำไรเเละขาดทุน 10 ส่วน เเสดงถึงความน่ากลัวโหดร้ายของตลาด ถ้าคุณกำไรก็จะได้กำไรมากกว่าหุ้นรายตัว 10 เท่า เเละอย่ามองโลกด้านเดียวถ้าคุณขาดทุน คุณก็ขาดทุน 10 ส่วนด้วย ผมเลยไม่เเนะนำให้เล่น การเล่น future นี้ต้องเอาเงินเค้าเรียก Money management มาเกี่ยวข้องด้วย นี้เป็นเทคนิคการเทรดด้วยระบบ ผมจะชี้เเจ้งหรือสอนในงาน สัมมนาอีกครั้งครับ สรุปเเล้ว มือใหม่ไม่เเนะนำให้เข้ามาตลาดนี้เด็ดขาด หมดตัวเเน่นอนเช่นตอนนี้ใคร S ทองไว้หรือซื้อเก็งกำไรขาลงใน GF คงนั่งปวดตับ เครียด นอนไม่หลับไปเเล้ว กลัวจนทำอะไรไม่ถูก หลายคนมองว่าจะย่อระวังดีๆนะครับถ้าไม่ย่อ คุณจะทำยังไง หมดตัวเอาง่ายๆเลย

Option เเละ Intraday ถ้าไม่เสียสติอย่ายุ่งกับ 2 ตัวนี้เด็ดขาดไม่ขอเขียนรายละเอียดครับ

ทำไมต้องมีระบบ ระบบคืออะไร

ระบบคือสิ่งที่เกิดขึ้นจากการที่เราวางเเผนไว้ ข้อดีของระบบคือ เราจะไม่ใช้อารมณ์เข้ามาเกี่ยวข้องในการตัดสินใจการซื้อ-ขายเป็นข้อดีที่สุดของระบบ เราไม่มีทางรู้หรอกครับว่า ราคาตลาดจะขึ้นจะลงเท่าไรเเต่ระบบมันสามารถบอกได้ตามเเนวโน้มตลาดถ้าคุณเข้าซื้อ ขายตามระบบได้ระยะยาวเน้นนะครับ ระยะยาวคุณได้กำไรในตลาดกับผลกำไรที่พอเพียงพอเเน่นอน คนขาดทุน ในตลาด ร้อยละ 98 ขาดทุน 1% มาร์เก็ตติ้งได้ค่า com ส่วนเเมงเม่าตาย เป็นเรื่องปกติครับ ที่เห็นหน้า เก่าไปหน้าใหม่ก็เข้ามา เป็นวัฎจักร วนไปวนมา

คนส่วนใหญ่จะไม่มองการขาดทุน เเต่ผิดกับผม การเข้าซื้อขายทุกครั้งผมจะมอง ส่วนขาดทุนในการเข้าซื้อไม้นี้ก่อนว่าผมยอมรับกับการขาดทุนในงวดนี้ได้ไหม ถ้ายอมรับได้ก็จะเข้าเเต่ถ้าผลการขาดทุนเยอะจนรับไม่ได้ ก็จะไม่เทรดครับ

พูดง่ายๆสั้นๆ คุณต้องมี Stop loss ในใจก่อนเข้าการเทรด ไม่งั้นไม่นานก็หมด

พอเราเทรดเเล้วผมจะไม่มองเป้าหมายว่าจะไปที่เท่าไร มือใหม่ทุกท่านจะถามผมว่า ราคาทอง เงิน SET น้ำมันเป้าหมายเท่าไรค่ะคุณเสม เป้าหมายราคาเท่าไรครับคุณเสม ผมบอกเลยครับว่า ไม่รู้ ใครจะไปรู้อะคุณว่าจริงไหม ถ้าผมรู้ก็เป็นเทวดาไปเเล้ว ที่ผมพูดๆหรือเดาๆนั้นเป็นการวิเคราะห์เเละมองความน่าจะเป็นจากทาง TA (Technical Analysis) เท่านั้น อันนี้ยากครับต้องเรียนต่อไป

สำหรับผมนั้นไม่เคยมองเป้าหมายในการจะ exit เเต่จะปล่อยกำไรวิ่งไปเรื่อยๆไม่สนจะไปเเค่ไหนถ้ามันลงมาถึงจุดที่ผมจะ Stop loss ผมจะขายทิ้งตอนนั้น ง่ายไหมครับ เทคนิดง่ายๆวันนี้มีเเค่ 2 ข้อ คือ

เทคนิคการเทรดของผม

Stop loss ถ้าคุณไม่รู้จักก็อย่ามาเล่นหุ้นเลยครับ หมดตัว หมดตูดเเน่นอน

Let’s profit run ปล่อยผลกำไรวิ่งไปเรื่อยๆ ถ้าทำไม่ได้ก็เป็นได้เเค่เเมงเม่าเท่านั้น

วันนี้คิดออกเเละมีอารมณ์ในการเขียนเท่านี้ครับ มีอารมณ์ตอนนั้นจะมาสอนเทคนิคดีๆอีกครับ

จำเอาไว้ STOP LOSS STOP LOSS STOP LOSS

ผู้เขียน

เสม

ถูกแก้ไข โดย seam888