ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ผมเคารพในความคิดเห็นของเพื่อนๆทุกคนและ ผมขอขอบคุณเพื่อนๆทุกคนในความหวังดีในบอร์ดแห่งนี้น่ะคับ ผมคงหวังว่ากาลเวลาจะเป็นตัวพิสูจน์เรื่องราวต่างๆที่จะเกิดขึ้นกับราคาทองคำและค่าเงินดอลล่าจากปัจจุบันต่อไปถึงอนาคตต่อไปครับ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

JIP เป็นคนนึงที่เคยถือ USD ค่ะเพราะมีความเชื่อในตัวมันว่ามันเป็นสกุลหลักของโลก แต่เมื่อได้อ่านบทความคุณเน็กซ์บวกกับเหตุการณ์ที่ดอลล่าร์เริ่มเผยธาตุแท้ออกมา จึง stop loss โดยขายทิ้งออกจนหมดหยุดขาดทุนไปประมาณ 30,000 กว่าบาท

บางครั้งคำพูดคมๆ ของคนดังๆ ก็ใช้ไม่ได้ในชีวิตจริงค่ะ เคารพความเห็นของทุกคน แต่แค่อยาก share ประสบการณ์ตรงค่ะ

ผมว่าความจริงคำพูดคนดังเค้าใช้ได้ในชีวิตจริงนะครับ เพียงแต่ว่าคนดังมักใช้ได้ถูกจังหวะ แต่เรามันใช้ผิดจังหวะ....ก็เค้าเก่งกว่าเราเค้าถึงดังได้นะผมว่า T^T

อันนี้ก็คำพูดของคนดังครับ เค้าบอกให้ซื้อ Silver ตั้งแต่ปี 2009(2ปีที่แล้ว)

ส่วนเราก็ใช้คำพูดของคนดัง....แต่เมื่อ 2 ปีถัดมา !_02

ตอนนั้น 10 กว่าเหรียญ ตอนนี้ 47 เหรียญ !_09

Timeline ของเซียนกับ เหล่าแมงเม่า

เคดดิตคุณ Mao-Investor ครับ

คิดดูรึยังครับ ตอนนี้ทุกท่านอยู่ไม้ไหนกัน

โชคดีกับการลงทุนครับ

ปล.ความจริงผมก็พึ่งไปค้นกรุดอลล่าที่บ้านไปขายซื้อเงินเหมือนกันครับ ดองไว้ตั้งแต่ดอลละ 38 บาทจนลืมแล้วพึ่งนึกได้ :( เสียหายนะเนี่ย

ถูกแก้ไข โดย leo_attack

ผมเคารพในความคิดเห็นของเพื่อนๆทุกคนและ ผมขอขอบคุณเพื่อนๆทุกคนในความหวังดีในบอร์ดแห่งนี้น่ะคับ ผมคงหวังว่ากาลเวลาจะเป็นตัวพิสูจน์เรื่องราวต่างๆที่จะเกิดขึ้นกับราคาทองคำและค่าเงินดอลล่าจากปัจจุบันต่อไปถึงอนาคตต่อไปครับ

อยากทราบข้อมูลครับ เพราะเหตุใดจึงคิดว่าดอลล่าจึงจะขึ้นครับ เผื่อว่ามีข้อมูลอะไรที่น่าสนใจที่มองข้ามกันไป จะได้นำมาแชร์กันครับ :wub:

ถ้าดอลล่ามีสัญญานว่าจะขึ้น เผื่อว่าจะได้ไปซื้อคืน ตอนนี้มันถูกกว่าตอนผมขายแล้ว !10 โหลดกระสุนรอครับ

คุณ leo_attack ลองพิมพ์คำว่า พิชัย จาวลา ใน youtube ดูสิครับ

คุณ leo_attack ลองพิมพ์คำว่า พิชัย จาวลา ใน youtube ดูสิครับ

บทความอันนี้ที่คุณเน็กได้เขียนไว้ก็น่าสนใจนะครับ คือพอดีผมได้ดูรายการแล้วและได้มาอ่านบทความคุณเน็ก มีอยู่ตรงนึงที่ผมเห็นด้วยกับคุณเน็กมากกว่านะครับคือตรงทฏษฏี Mass ที่ผมมองกับกับคุณ พิชับ....ผมมองว่าตอนนี้คนซื้อดอลล่านี่ยังเป็นแมสอยู่นะครับ เป็นแมสด้วยบทบาทของมันที่เป็นเงินสกุลหลักของโลก เป็นเงินที่ต้องใช้ค้าขาย ในขณะที่ทองตอนนี้มีราคาสูงไปสำหรับหลายคนแล้วจนหลายคนหันมาเริ่มซื้อเงินกันมากขึ้นเพราะราคาถูกกว่า แต่ข้อนึงที่น่ากลัวนิดๆสำหรับผมเกี่ยวกับทองตอนนี้คือ เห็นว่าคนปรับตัวกับราคาทองได้เร็วมาก เมื่อก่อนพอทอง 19000 คนก็ว่าทองแพง ใช้เวลาเกือบ 1 ปีกว่าที่คนจะรู้สึกว่าเป็นราคาที่ไม่แพง แต่ตอนนี้ละ 21000 กว่า...คนทั่วไปกลับมองว่าเฉยๆ ถ้าเป็นเมื่อก่อนหลายคนคงเอาไปขายกันแล้วแต่ตอนนี้ทุกคนเก็บครับ.....ยกเว้นคนที่เง็นช็อตจริงๆ.....คอยดูสัญญานอย่างเฝ้าระวัง เพราะทุกโอกาศย่อมมีวิกฤตใช่มั้ยครับ :lol:

http://www.thaigold.info/Board/index.php?//topic/383-%C3%A0%C2%B9%EF%BF%BD%C3%A0%C2%B8%C2%AD%C3%A0%C2%B8%EF%BF%BD%C3%A0%C2%B8%C2%B2%C3%A0%C2%B8%C2%AA%C3%A0%C2%B8%EF%BF%BD%C3%A0%C2%B8%C2%AD%C3%A0%C2%B8%EF%BF%BD-%C3%A0%C2%B8%EF%BF%BD%C3%A0%C2%B8%C2%A3%C3%A0%C2%B8%C2%B4%C3%A0%C2%B8%EF%BF%BD%C3%A0%C2%B9%EF%BF%BD-%C3%A0%C2%B8%C2%A3%C3%A0%C2%B8%C2%B0%C3%A0%C2%B8%C2%A2%C3%A0%C2%B8%C2%B0%C3%A0%C2%B8%EF%BF%BD%C3%A0%C2%B8%C2%A3%C3%A0%C2%B8%C2%B0%C3%A0%C2%B8%EF%BF%BD%C3%A0%C2%B8%C2%B4%C3%A0%C2%B8%EF%BF%BD/page__st__4380__p__109554

ถูกแก้ไข โดย leo_attack

บทเรียน 2 นิสัยเเมงเม่า

สวัสดีนักลงทุนทุกท่าน

ต่อจากเรื่องเมื่อวานนี้ กฎหลักๆของผมคือ Stop loss เเละ Let’s profit run กฎ 2 ตัวนี้สำคัญที่สุดเเละทุกท่านต้องระลึกอยู่ในใจเสมอนะครับ บางท่านคงยังคิดไม่ออกคำว่า stop loss คืออะไร

Stop loss คือ การตัดการขาดทุน เหมือน การตัดเนื้อร้ายมะเร็งออกจากร่ากายเพื่อรักษาชีวิตเอาไว้ เช่นกัน การตัดการขาดทุนของการลงทุน คือ ขายทิ้ง เพื่อรักษางินใน portfolio ของเราเอาไว้ ส่วนนี้มือใหม่หรือมือเก่าที่จิตใจไม่นิ่งจะทำได้ยาก เพราะในใจของคุณจะเข้าข้างตัวเองว่าราคาน่าจะดีดขึ้นมาบ้างเเล้วค่อยขาย บางท่านยิ่งไปกันใหญ่คือซื้อถัวเฉลี่ยเพื่อลดต้นทุนให้ต่ำลง ผมจะบอกให้นั้นคือหนทางไปสู่นรกอย่างเเท้จริง จุดนี้ถึงจุด stop loss เราก็ต้องขายทิ้งหมดครับไม่มีข้อยกเว้น เป็นกฎที่สำคัญที่สุดของนักลงทุนด้วยระบบ

การ Stop loss นั้นไม่ได้มีเเค่การขายขาดทุนเท่านั้น ยังมีการ stop loss ในขาขึ้นเมื่อเราได้กำไรครับ จุดนี้เป็น เทคนิคขั้นสูงขึ้นมาหน่อย เรียกกันว่า การตาม stop loss ขาขึ้นเพื่อรักษากำไรของเราให้ได้มากที่สุดหรือเค้าเรียกว่า การ protect profit ส่วนนี้เป็นขั้นสูงเเล้วจะยังไม่พูดถึงส่วนนี้ก่อน เดี่ยวมือใหม่อาจจะงงได้

Let’s profit run คือ การปล่อยผลกำไรวิ่งไปเรื่อยๆนี้คือหนทางเเก่ผู้ที่จะมั่งคั่งในอนาคต รอเเค่ตลาดมีเทรนคือ ตลาดมีการขึ้นลงอย่างต่อเนื่อง การ let’s profit run จะได้ผลกำไรที่มหาศาล เช่นตลาด ยางพารา ตลาดหุ้นไทย ตลาดทอง ในช่วงที่ผ่านๆมาหลายคนที่ตามระบบได้คงได้กำไรที่เกินคำว่า “พอเพียง”

นิสัยนักลงทุนหน้าใหม่หรือหน้าเก่าที่คิดว่าเป็นเเมงเม่า

คนกลุ่มนี้จะมีนิสัยที่เเปลกอย่างหนึ่งคือ กลัว เเละ โลภ จะหาซื้อที่จุดต่ำสุดเเละจะขายที่จุดสูงสุด คนกลุ่มนี้มีอยู่มากมายในตลาด คุณลองคิดดูมันจะเป็นไปได้ไหม ที่จะรู้ว่าจุดนี้เป็นจุดต่ำสุด เพราะมันมีเเค่ จุดเดียวเท่านั้น จุดสูงสุดก็เช่นกันมันมีเเค่จุดเดียวเท่านั้น การลงทุนด้วยระบบข้อนี้ตัดทิ้งไปได้เลย ใครที่มองว่าไม่จริงก็ไม่สามารถทำตามระบบได้เเน่นอน เพราะระบบไม่สามารหาซื้อที่จุดต่ำสุด เเละ ขายที่จุดสูงสุดได้ ระบบทำได้เเค่กินในส่วนของ กลางๆ เท่านั้น นั้นคือการลงทุนที่ พอเพียง ทั่วไปเเล้วจ้องราคาลงเเล้วรอซื้อหลายต่อหลายคนตอนนี้คงจ้องว่าทองจะย่อจะปรับฐานเเล้วยัง เเต่ถ้าใครตามระบบจะไม่มีคำถามนี้อยู่ในหัวเเน่นอน ระบบไม่มีคำว่า ติดดอย ตกรถ

เเมงเม่าพวกที่ 1 เมื่อราคาลงมาเเล้วไม่ยอมขายขาดทุน นี้คือ จุดน่ากลัวถ้ามันมีเทรนขาลงเเรงๆ กลุ่มนี้หมดตัวได้เเบบง่ายๆในเวลาอันรวดเร็วเเต่ถ้าคุณโชคดีหน่อย ตลาดอยู่ในช่วง sideway คือไม่ไปไหนขึ้นๆลงๆ คุณก็อาจจะคิดในใจว่าราคาขึ้นมาเกินกว่าที่เราซื้อเเล้ว นั้นคือ กำไร ทำไมเราต้อง stop loss ด้วยผมบอกเลยครับนั้นคือ ความฟลุก ชีวิตคุณยังโชคดีอยู่ในช่วงนั้น เเต่ในระยะยาวไม่รอดเเน่นอน ขอให้โดนเเค่ครั้งเดียว หมดตัวได้สบายๆ นิสัยคนกลุ่มนี้ เมื่อราคาลงไม่ยอม stop loss พอราคาขึ้นมากำไรนิดหน่อยรีบขาย เพราะกลัวมันลงเเล้วขาดทุน นั้นคือ ไม่มีกฎทั้ง 2 ข้อที่ผมเขียนมาเลย ทั้ง stop loss เเละ let’s profit run

เเมงเม่ากลุ่มที่ 2 เเมงเม่ากลุ่มนี้เเรงกว่ากลุ่มที่เเล้วมาก กล่าวคือไม่ยอมที่จะ stop loss เเล้วยังถัวซื้อเฉลี่ยเพื่อลดต้นทุนอีก ผมถึงบอกเป็นหนทางสู่นรกที่เเท้จริงน่ากลัวมากมายครับ เพราะไม่มีสติเเล้วเล่นด้วยอารมณ์เท่านั้น ยิ่งถ้ามาเล่นในตลาดฟิวเจอร์(future market) โดยมีการนำ leverage มาใช้อีกยิ่งเป็นหนทางปูพรมสู่นรกที่เร็วมากขึ้น ยิ่งลงยิ่งซื้อเพื่อ ถั่วเฉลี่ยให้ราคาต้นทุนมันต่ำลง

คนกลุ่มที่ 3 คือคนที่ตามระบบ มีหลักการยึดมั่นที่มั่นคง จิตใจที่เเน่วเเน่ ไม่ใช้อารมณ์ในการเทรด คือคนที่ตามระบบได้ หนทางที่จะนำท่านประสบความสำเร็จในระยะยาว ด้วยผลกำไรที่พอเพียงเเค่ คุณรู้ว่า เขียวเเรกมาซื้อ เเดงเเรกมาขายเท่านั้นใช้เวลาต่อวันในการตัดสินใจไม่เกิน 20 นาทีต่อวัน ง่ายไหมครับ

เอาเวลาไปทำอย่างอื่นที่เป็นประโยชน์เเละมีคุณค่ากับส่วนรวมดีกว่าหมกหมุนดูราคากราฟทั้งวันทั้งคืน เเล้วยังขาดทุนอีก เเล้วจะทำไปเพื่ออะไรครับ !!!

ผู้เขียน

เสม

24/04/2011

12:20

ถูกแก้ไข โดย seam888

เห็นคุณเสมจัดกลุ่มอยู่ใน fb พอดีมีข่าวเรื่องนี้ครับ จะได้ระวังกัน

ภัยใหม่ Facebook!! อย่าคลิก “How to see who viewed your profile?”

มาอีกหนึ่งมหันตภัยขโมยข้อมูลกันอีกแล้วใน Facebook Spam ที่จะสามารถขโมยข้อมูลของเราทั้งหมดได้

http://www.compgamer.com/home/?p=93221

ขอบคุณมากๆครับ คุณหมอ

:lol: :lol:

บทเรียน 2 นิสัยเเมงเม่า

สวัสดีนักลงทุนทุกท่าน

ต่อจากเรื่องเมื่อวานนี้ กฎหลักๆของผมคือ Stop loss เเละ Let’s profit run กฎ 2 ตัวนี้สำคัญที่สุดเเละทุกท่านต้องระลึกอยู่ในใจเสมอนะครับ บางท่านคงยังคิดไม่ออกคำว่า stop loss คืออะไร

Stop loss คือ การตัดการขาดทุน เหมือน การตัดเนื้อร้ายมะเร็งออกจากร่ากายเพื่อรักษาชีวิตเอาไว้ เช่นกัน การตัดการขาดทุนของการลงทุน คือ ขายทิ้ง เพื่อรักษางินใน portfolio ของเราเอาไว้ ส่วนนี้มือใหม่หรือมือเก่าที่จิตใจไม่นิ่งจะทำได้ยาก เพราะในใจของคุณจะเข้าข้างตัวเองว่าราคาน่าจะดีดขึ้นมาบ้างเเล้วค่อยขาย บางท่านยิ่งไปกันใหญ่คือซื้อถัวเฉลี่ยเพื่อลดต้นทุนให้ต่ำลง ผมจะบอกให้นั้นคือหนทางไปสู่นรกอย่างเเท้จริง จุดนี้ถึงจุด stop loss เราก็ต้องขายทิ้งหมดครับไม่มีข้อยกเว้น เป็นกฎที่สำคัญที่สุดของนักลงทุนด้วยระบบ

การ Stop loss นั้นไม่ได้มีเเค่การขายขาดทุนเท่านั้น ยังมีการ stop loss ในขาขึ้นเมื่อเราได้กำไรครับ จุดนี้เป็น เทคนิคขั้นสูงขึ้นมาหน่อย เรียกกันว่า การตาม stop loss ขาขึ้นเพื่อรักษากำไรของเราให้ได้มากที่สุดหรือเค้าเรียกว่า การ protect profit ส่วนนี้เป็นขั้นสูงเเล้วจะยังไม่พูดถึงส่วนนี้ก่อน เดี่ยวมือใหม่อาจจะงงได้

Let’s profit run คือ การปล่อยผลกำไรวิ่งไปเรื่อยๆนี้คือหนทางเเก่ผู้ที่จะมั่งคั่งในอนาคต รอเเค่ตลาดมีเทรนคือ ตลาดมีการขึ้นลงอย่างต่อเนื่อง การ let’s profit run จะได้ผลกำไรที่มหาศาล เช่นตลาด ยางพารา ตลาดหุ้นไทย ตลาดทอง ในช่วงที่ผ่านๆมาหลายคนที่ตามระบบได้คงได้กำไรที่เกินคำว่า “พอเพียง”

นิสัยนักลงทุนหน้าใหม่หรือหน้าเก่าที่คิดว่าเป็นเเมงเม่า

คนกลุ่มนี้จะมีนิสัยที่เเปลกอย่างหนึ่งคือ กลัว เเละ โลภ จะหาซื้อที่จุดต่ำสุดเเละจะขายที่จุดสูงสุด คนกลุ่มนี้มีอยู่มากมายในตลาด คุณลองคิดดูมันจะเป็นไปได้ไหม ที่จะรู้ว่าจุดนี้เป็นจุดต่ำสุด เพราะมันมีเเค่ จุดเดียวเท่านั้น จุดสูงสุดก็เช่นกันมันมีเเค่จุดเดียวเท่านั้น การลงทุนด้วยระบบข้อนี้ตัดทิ้งไปได้เลย ใครที่มองว่าไม่จริงก็ไม่สามารถทำตามระบบได้เเน่นอน เพราะระบบไม่สามารหาซื้อที่จุดต่ำสุด เเละ ขายที่จุดสูงสุดได้ ระบบทำได้เเค่กินในส่วนของ กลางๆ เท่านั้น นั้นคือการลงทุนที่ พอเพียง ทั่วไปเเล้วจ้องราคาลงเเล้วรอซื้อหลายต่อหลายคนตอนนี้คงจ้องว่าทองจะย่อจะปรับฐานเเล้วยัง เเต่ถ้าใครตามระบบจะไม่มีคำถามนี้อยู่ในหัวเเน่นอน ระบบไม่มีคำว่า ติดดอย ตกรถ

เเมงเม่าพวกที่ 1 เมื่อราคาลงมาเเล้วไม่ยอมขายขาดทุน นี้คือ จุดน่ากลัวถ้ามันมีเทรนขาลงเเรงๆ กลุ่มนี้หมดตัวได้เเบบง่ายๆในเวลาอันรวดเร็วเเต่ถ้าคุณโชคดีหน่อย ตลาดอยู่ในช่วง sideway คือไม่ไปไหนขึ้นๆลงๆ คุณก็อาจจะคิดในใจว่าราคาขึ้นมาเกินกว่าที่เราซื้อเเล้ว นั้นคือ กำไร ทำไมเราต้อง stop loss ด้วยผมบอกเลยครับนั้นคือ ความฟลุก ชีวิตคุณยังโชคดีอยู่ในช่วงนั้น เเต่ในระยะยาวไม่รอดเเน่นอน ขอให้โดนเเค่ครั้งเดียว หมดตัวได้สบายๆ นิสัยคนกลุ่มนี้ เมื่อราคาลงไม่ยอม stop loss พอราคาขึ้นมากำไรนิดหน่อยรีบขาย เพราะกลัวมันลงเเล้วขาดทุน นั้นคือ ไม่มีกฎทั้ง 2 ข้อที่ผมเขียนมาเลย ทั้ง stop loss เเละ let’s profit run

เเมงเม่ากลุ่มที่ 2 เเมงเม่ากลุ่มนี้เเรงกว่ากลุ่มที่เเล้วมาก กล่าวคือไม่ยอมที่จะ stop loss เเล้วยังถัวซื้อเฉลี่ยเพื่อลดต้นทุนอีก ผมถึงบอกเป็นหนทางสู่นรกที่เเท้จริงน่ากลัวมากมายครับ เพราะไม่มีสติเเล้วเล่นด้วยอารมณ์เท่านั้น ยิ่งถ้ามาเล่นในตลาดฟิวเจอร์(future market) โดยมีการนำ leverage มาใช้อีกยิ่งเป็นหนทางปูพรมสู่นรกที่เร็วมากขึ้น ยิ่งลงยิ่งซื้อเพื่อ ถั่วเฉลี่ยให้ราคาต้นทุนมันต่ำลง

คนกลุ่มที่ 3 คือคนที่ตามระบบ มีหลักการยึดมั่นที่มั่นคง จิตใจที่เเน่วเเน่ ไม่ใช้อารมณ์ในการเทรด คือคนที่ตามระบบได้ หนทางที่จะนำท่านประสบความสำเร็จในระยะยาว ด้วยผลกำไรที่พอเพียงเเค่ คุณรู้ว่า เขียวเเรกมาซื้อ เเดงเเรกมาขายเท่านั้นใช้เวลาต่อวันในการตัดสินใจไม่เกิน 20 นาทีต่อวัน ง่ายไหมครับ

เอาเวลาไปทำอย่างอื่นที่เป็นประโยชน์เเละมีคุณค่ากับส่วนรวมดีกว่าหมกหมุนดูราคากราฟทั้งวันทั้งคืน เเล้วยังขาดทุนอีก เเล้วจะทำไปเพื่ออะไรครับ !!!

ผู้เขียน

เสม

24/04/2011

12:20

+ 10 ไปเลยดีกว่าครับ

แก้ไข : โดยเฉพาะข้อความบรรทัดสุดท้ายครับ

ถูกแก้ไข โดย sbrmaya

และในความคิดของผม อาจจะสวนทางคนอื่นในบอร์ดแห่งนี้น่ะครับ ผมอยากเสนอให้ลองซื้อดอลล่าเก็บไว้สิครับช่วงนี้ เพราะเงินเราแข็งเกินไป เป็นโอกาสที่ดีในการซื้อดอลล่าเก็งกำไร ผมอยากจะบอกว่าคนส่วนน้อยในตอนนี้ที่จะคิดเหมือนผม แต่ในความเป็นจริงแล้วเพื่อนๆคิดดูสิครับว่า ในตลาดเก็งกำไร คนส่วนน้อย หรือ คนส่วนใหญ่ที่จะชนะตลาด เคยได้ยิดคำพูดของวอร์เรนบัฟเฟตที่พูดไว้ว่า "จงกล้าในสิ่งที่ทุกคนกลัว และจงกลัวในสิ่งที่ทุกคนกล้า" ผมเลยคิดว่าช่วงนี้น่าจะเป็นช่วงที่เราน่าจะขายทองมากกว่าน่ะครับ เพื่อนๆลองพิมพ์คำว่า พิชัย จาวลา ใน youtube ดูสิครับ แล้วเพื่อนๆอาจจะเริ่มเปลี่ยนความคิดน่ะครับ

จงกล้าในสิ่งทุกคนกลัว และจงกลัวในสิ่งที่ทุกคนกล้า ไม่ใช่ทุกคนทำตามนี้แล้วจะรอดนะครับ(คนกล้าทำตามประโยคนี้ใน100คนสำเร็จกี่คนและไม่สำเร็จกี่คน) คนเก่งจริงมากๆเท่านั้นที่จะประสพความสำเร็จด้วยวิธีนี้ เพราะคนที่เก่งมากๆจะมองออกว่ามีสัญญาณฟื้นตัวแล้วเขาถึงเข้า

ตอนเกิดวิกฤตต้มยำกุ้ง หุ้นจากสูงสุดประมาณ1700ตกลงมาเหลือแค่200กว่าจุด ถามว่าผู้กล้าที่ไปช้อนซื้อ1600 1500 1400 1300 1200 1000

900 800 700 600 จำนวนเท่าไหร่ที่หมดตัว ส่วนคนที่มีเงินมาช้อนซื้อตอน200กว่าจุดหรือหลังจากเริ่มขึ้นแล้วถึงค่อยซื้อคงไม่ใช่ผู้กล้ากลุ่มแรกๆ ผู้กล้ากลุ่มแรกเงินหมดไปนานแล้ว

กล้าแต่ต้องมีความรู้มีข้อมูลครับถ้าบอกว่าใจกล้าแล้วลงมือทำโดยไม่มีข้อมูลไม่รู้จังหวะพูดได้คำเดียวหนาว น้ำมันตอนขึ้นไปถึง147แล้วเศรษฐกิจทั่วโลกสะดุดไปหมด ผมมองว่างวดนี้น้ำมันอาจลงไปถึง75% จาก147อาจลงไปเหลือประมาณ40ก็ได้ ที่ผมมองแบบนี้เพราะช่วงเกิดต้มยำกุ้งราคาน้ำมันยังลงไปถึง75%ได้ ช่วงที่น้ำมันลงไปประมาณ40เหรียญ(น่าจะมีต่ำกว่า40เหรียญ) ตอนนั้นคนส่วนมากไม่กล้าซื้อแต่ผมอยากซื้อมาก ที่ผมอยากซื้อเพราะผมมีข้อมูลผมถึงกล้า(แต่ตอนนั้นในประเทศเรายังไม่มีกองทุนน้ำมัน กองแรกน่าจะเป็นทิสโก้แต่ตอนเปิดราคาขึ้นมาพอสมควรแล้ว) ณเวลานั้นต้นทุนการผลิตน้ำมันเฉลี่ยประมาณ40เหรียญ บางประเทศต้นทุนแพงกว่า40มากบางประเทศต้นทุนต่ำกว่า40เหรียญนิดหน่อย รู้ต้นทุนการผลิตน้ำมันทำไมผมจะไม่กล้าซื้อ วอร์เรนบัฟเฟตเขากล้าโดยมีข้อมูลมาประกอบมากพอว่าตัวนี้มีอนาคต ราคาตอนนี้น่าซื้อสุดๆ แนวโน้มใกล้เป็นขาขึ้นแล้ว

อย่ารับมีดช่วงกำลังหล่น หล่นจนชัดเจนว่าเริ่มไม่ลงแล้ว(เริ่มขึ้นแล้วดีกว่าถึงน่าซื้อ ขึ้นบ้างแล้วค่อยซื้อแพงหน่อยแต่ปลอดภัย) ในโลกนี้ผูกล้าส่วนมากไม่ลอดครับ ผู้กล้าที่ลอดคือผู้กล้าที่เก่งจริงมีข้อมูลแม่นมากๆ ในโลกนี้คนเก่งแบบวอร์เรนบัฟเฟตมีกี่คน สุภาษิตไทยมีคำว่าเห็นช้างขี้ อย่าขี้ตามช้าง วอร์เรนบัฟเฟตเขาเก่งมาก เขาหาข้อมูลอย่างละเอียดยิบแล้วถึงกล้าครับ

ถ้ามีคำพูดคำไหนไม่เหมาะสมผมขอโทษด้วยครับ แต่เป็นความเห็นแบบห่วงใยครับ รอดอลลาร์ขึ้นก่อนค่อยซื้อหรือมีสัญญาณชัดเจนเช่นมีตำแหน่งงานเพิ่มขึ้น(ไม่ใช่งานชั่วคราวที่รัฐบาลจัดขึ้นเพราะงานแบบนี้ไม่ยั่งยืน) อเมริกาเริ่มขาดดุลการค้าน้อยลงแล้ว คนยังตกงานมากมายแล้วเศรษฐกิจฟื้นได้ไง ช้าๆได้พร้าเล่มงามครับ

ถูกแก้ไข โดย ส้มโอมือ

เอ่อ ผมก็ไม่ค่อยกล้าพูดมากครับ มันอายยยย

ผมเฉลี่ยซื้อดอลลาร์ตั้งแต่ตอนที่มันลงมาจาก 37-38 บาท มานิ่งๆ อยู่ที่ 34 บาทอยู่เป็นนาน เพราะคิดว่ามันต่ำแล้ว น่าจะขึ้นได้สักที จากนั้น มันก็ลงมาที่ 33 บาท ผมก็คิดว่ามันคงลงต่ออีกนิดก่อนขึ้น ผมก็เลยซื้อเพิ่มอีก

แล้วมันก็ลงทีเดียวรูดมาที่ 30 บาท ผมก็เห็นว่า มันลงมาตั้งเยอะแยะแล้ว สมควรขึ้นได้แล้ว เพราะตั้งแต่ซื้อที่ 34 บาท โน่น ก็ลงมาร่วม 10% กว่าแล้ว ก็เลยซื้อเพิ่มอีก

และตอนนี้ มันกำลังจะลงต่ออีกแล้ว อิอิ

:ph34r:

ส่วนยูโร ผมเล่นอีกแบบหนึ่ง คือปล่อยมันลงไปเรื่อย ๆ ๆ ๆ ๆ ไม่ต้องไปสนใจมัน จนมันไปต่ำสุดแถว 38 บาท มั้ง แล้วมันก็เริ่มดีดขึ้นไปที่ 40 บาท ผมก็เข้าซื้อแถวใกล้ ๆ 41 บาท มันก็ขึ้นต่อไปเรื่อย ๆ แล้วก็เริ่มลง มาอีก ผมก็ไม่ไปยุ่งกับมัน แล้วมันก็กระเด้งแถว ๆ 40 บาท แล้วก็กำลังขึ้นไปเรื่อยๆ จนตอนนี้ผ่าน 43 บาท แล้ว ผมก็ว่าถ้ามันผ่านไปที่ 44 บาท แล้วก็คงจะเข้าซื้อเพิ่มอีกสักหน่อย

:ph34r:

น่าอ่านทั้งนั้นเลย คืนนี้ติดไว้ก่อน เด่วพุ่งนี้มาอ่านย้อน

ปล.ยังอ่านไม่หมด แต่ส่วนตัวผมคิดว่าเป็นเรื่องดีนะคับที่จะมีคนคิดต่างจะได้ข้อมูลรอบด้านดี

นี่แหล่ะครับ ความคิดเห็นต่างกัน การซื้อขายจึงเกิด ถ้าคนเราคิดเหมือนกัน การแมทชิ่งคงไม่เกิดขึ้นอย่างแน่นอน ใช้เวลาเป็นเครื่องพิสูจน์ดีกว่าครับ

นี่แหล่ะครับ ความคิดเห็นต่างกัน การซื้อขายจึงเกิด ถ้าคนเราคิดเหมือนกัน การแมทชิ่งคงไม่เกิดขึ้นอย่างแน่นอน ใช้เวลาเป็นเครื่องพิสูจน์ดีกว่าครับ

เพราะความคิดเห็นต่างกัน การซื้อขายจึงเกิด

ผมชักชอบคำนี้แล้วสิ !_08