ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

สวัสดี นลท ทุกท่านวันนี้เป็นวันดีที่ทองจะมาเหยียบ $1508 ตามที่เคยบอกไว้คนที่มีของก็ยินดีด้วยครับ

อย่างเพิ่งปล่อยนะครับ ยังไปได้อีกไกลใจนิ่งๆไว้ ตอนนี้ใน FB มีสมาชิกหลายคนมากจนไม่สามารถคุยกันเป็นกลุ่มได้

วันนี้ผมจะตัดสินใจว่าทำยังไงดี เเต่ในใจผมอยากที่จะคุยเป็นกลุ่มได้ครับ (จุดประสงค์หลัก) ผมออาจจะสร้างอีกกลุ่มหนึ่ง

ชื่อ การลงทุนด้วยระบบ(2)

ใครมาที่หลังผมก็ add ลงกลุ่มนี้หมดนะครับ ยังไงเเล้วขออภัยกับความช้าด้วยเพราะทำคนเดียวเเล้วไม่ค่อยมีเวลาครับช่วงนี้

ค่อยเป็นค่อยไปเเล้วกันครับ หลายคนเริ่มเข้าใจหลักการลงทุนด้วยระบบที่พอเพียงเเล้ว หลายคนเริ่มรู้ว่าที่สำคัญที่สุดคือ "จิตใจ"

ความกลัว-โลภ ไม่ใช่กราฟที่เรานี่งเพ่งดูกันตลอดเวลา ดีครับค่อยๆซึมซับเปลื่ยนมุมมองของคุณเองที่ยัง ยึดติดกับการจะเอาผลกำไร ที่มากที่สุด มันเป็นไปไม่ได้ครับ เอากำไรพอเพียงเเค่นี้พอเเล้วครับ จริงไหม ???

ทองคำ Bullish ชัดเจนนะครับ ชีวิตนี้คงได้เห็นราคาทองคำ บาทละ เเสน

SET Bullish ชัดเจนวันนี้น่าจะขึ้นต่อเนื่อง

CL Bullish อย่างชัดเจนตามที่เราคุยกันใน Blog นะครับบบบบ

SI วิ่งไปเรื่อยๆจริงๆคงไปทดสอบ New high ที่ $49.80

เพื่อนๆที่อยู่ในนี้ผมยังมาให้ความรู้กับเพื่อนๆเหมือนเดิมทุกประการครับ

คุณ Herry เซงนะโดน 3-3 <_< :angry:

:lol: :lol: :D

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

เรียนถามคุณเสมค่ะ

น้ำมันยังอยู่ในtrendขึ้นหรือเปล่าคะ

เป้าหมายเท่าไรคะ

มันลงมา106

เริ่มหายใจไม่ออกแล้วค่ะ

ถ้ายังถืออยู่ ก็ยินดีด้วยค่ะ เพราะเมื่อวานเห็น nymex +3 $112 แล้ว อีกไกลล่ะค่ะ น่าจะหายใจคล่องขึ้นแล้ว ถ้าไม่ใจเสีย โดดหนีออกไปซะก่อน ขาขึ้นชัดเจน น้ำมัน !gd

แต่ว่าคนอีกหลายหมื่นล้านคนจะลำบากสุดๆ ล่ะค่ะ เพราะของแพง อาหารแพง น้ำมัน (โค**) แพง เฮ้อ !034

น้องเสม รอซื้อ เงินแท่ง อ่ะ มันไม่ยอมลงมารับเลย รอราคาไหนดี อยากได้ของถูก (หน่อย) คิคิคิ :wub:

ตอนนี้ 1501 แล้ว อยากซื้อ silver physical แต่ดู wave แล้ว น่าจะใกล้พัก เพราะมาไกลมากๆๆๆๆๆๆ แถมพักสั้นๆๆๆ ตลอดทางอีกต่างหาก กลัวได้อยู่ดอย น้องเสมว่ารอดีกว่ามั๊ย เพราะดูเหมือนกับมันเป็น wave 5 แล้ว (5 ย่อยนะ แต่ wave ใหญ่ ไม่รู้ แต่ระยะยังไปได้อีกไกลและ bullish เพียงแต่อยากได้ราคาที่มันถูกนิด คิคิคิ) แนะนำหน่อยสิจ๊ะ

สวัสดีครับรุ่นพี่มหาลัยผม อิอิ หาดใหญ่คงอากาศดีนะครับ กทมร้อนมากเลยอะครับ :lol:

จริงๆเเล้วผมมองเเบบนี้นะ Gold & SI ไปทางเดียวกันถ้าเรามองทองขึ้น เงินก็ต้องขึ้นด้วยการตัดสินใจง่ายมากครับ ผมมองทองไป $1600 เเละ $2300 เเละ $3500 นี้คือสเต๊ปที่ผมคาดว่าทองจะวิ่งไปตัวเลขนี้ เงินไม่ต้องพูดถึงครับ ทองไปเงินไปด้วย เเต่เงินจะไปเป็น % ที่มากกว่าทองคำ เป็นผมซื้อครับคิดว่าเร็วๆนี้ เงินมาทดสอบ High เก่าทั้งชีวิตที่ $49.80 มั้งถ้าเสมจำไม่ผิดนะพี่

น่าจะมีเขย่าเเถวนั้นก้สะสมได้ครับ ย่อคือซื้อเงินพร้อมเวลาพร้อมก็ใส่เลยครับ

ผมมองว่าเงินอยู่ใน Grand cycle wave 3 ยังไปได้อีกไกลครับ

:lol: :lol: :lol:

น้องเสม รอซื้อ เงินแท่ง อ่ะ มันไม่ยอมลงมารับเลย รอราคาไหนดี อยากได้ของถูก (หน่อย) คิคิคิ :wub:

ทองน่าเขย่าเเถวๆ $1508-1512 น่าจะย่อบ้างเล็กน้อย

ลองเสี่ยงดูครับ ทองย่อได้ไม่มากครับ ไม่น่าเกิน $20-$30 ก้หาจังหวะใส่เงินตอนนี้อะครับ

เเบบระยะสั้นสุดๆๆนะครับ อาจจะมาไม่มาอีกเรื่องหนึ่งนะพี่ อิอิ

:D :D

คิดว่า 1508 จะย่อไหมค่ะ

:rolleyes:

น่าจะนะ ราคาน่าจะ overshoot ไปถึง $1515 ได้ครับ

ทั้งเงิน และ ทอง ถ้าเงินพร้อม ก็ซื้อได้เลยครับไม่ต้องคิดมาก เน้นลงทุนยาวๆ หน่อย สัก 2-3 ปี

ตอนทองบาทละ 8000 ก็คิดว่าจะรอซื้อตอนย่อ

ตอนทองบาทละ 15000 ก็คิดมันแพงไป และจะรอซื้อตอนย่ออีก

ตอนทองบาทละ 19000 ก็โครตแพง และก็รอจะซื้อตอนย่ออยู่อีก

ที่นี้ทองบาทละ 21300 ก็คงจะไม่ได้ซื้ออีกเป็นแน่แท้

ถ้ามัวแต่คิดจะซื้อ ตอนย่อ ตอนย่อ ตอนย่อ พอดีไม่ได้ซื้อแน่ๆ ครับ

หรือ รอซื้อ ตอนถูก ตอนถูก ตอนถูก ก็คงไม่ได้ซื้ออีกเหมือนกัน

จะถูกกว่านี้อีกไหม จะแพงกว่านี้อีกไหม อย่าคิดให้มากความ

ลงมือกระทำ ทยอยซื้อ สะสมไปเรื่อยๆ เถอะครับ

:rolleyes: :rolleyes: :rolleyes:

!gd !gd !gd

ขอบคุณคุณเสมมากครับสำหรับความรู้ที่ให้มาตลอด (จริงๆ อ่านอย่างเดียวมาตลอด ไม่ค่อยได้โพสต์เท่าไหร่ครับ คิดว่าคงขอตามไปเรียนด้วยที่เฟซบุ๊คครับ)

เห็นคุณเสม on line อยู่เลยเข้ามาทักทายค่ะ

ขอบคุณที่รับ add ใน fb ค่ะ :lol:

สวัสดีครับรุ่นพี่มหาลัยผม อิอิ หาดใหญ่คงอากาศดีนะครับ กทมร้อนมากเลยอะครับ :lol:

จริงๆเเล้วผมมองเเบบนี้นะ Gold & SI ไปทางเดียวกันถ้าเรามองทองขึ้น เงินก็ต้องขึ้นด้วยการตัดสินใจง่ายมากครับ ผมมองทองไป $1600 เเละ $2300 เเละ $3500 นี้คือสเต๊ปที่ผมคาดว่าทองจะวิ่งไปตัวเลขนี้ เงินไม่ต้องพูดถึงครับ ทองไปเงินไปด้วย เเต่เงินจะไปเป็น % ที่มากกว่าทองคำ เป็นผมซื้อครับคิดว่าเร็วๆนี้ เงินมาทดสอบ High เก่าทั้งชีวิตที่ $49.80 มั้งถ้าเสมจำไม่ผิดนะพี่

น่าจะมีเขย่าเเถวนั้นก้สะสมได้ครับ ย่อคือซื้อเงินพร้อมเวลาพร้อมก็ใส่เลยครับ

ผมมองว่าเงินอยู่ใน Grand cycle wave 3 ยังไปได้อีกไกลครับ

ร้อนตับแลบค่ะ ที่ หาดใหญ่ !17 ก็มองอย่างนั้นเหมือนกันว่า silver มันจะไปได้อีกไกล แต่อยากรอช่วงที่ราคามันพักลงมาหน่อย จะลุยเลยแบบเต็ม port กราฟมันถ่างมากเลย ลอยซะสุดๆๆ (เส้นค่าเฉลี่ยแต่ละเส้นห่างกันมากๆ) เลยกะว่ามันพักลงมาซัก $10 จะเข้าซักหน่อย ปลายเดือนบรรดาขาใหญ่ที่ short silver ไว้คงทำงานหนัก พี่เลยกะจะรอช่วงที่เค้าต้องเริ่มปิดสัญญาส่งมอบ คงมีเทศกาลไล่ทุบอีกรอบ ก็จะเริ่่มเข้าเก็บ แต่จะทุบลงหรือป่าวอีกเรื่องเพราะคนที่ต้องการ physical silver มีเยอะมากๆๆ

ช่าย high เก่าของ silver อยู่ประมาณ $48-50 ปี 1980 คิดว่าพอ break new high ได้ มันน่าจะพัก (คิดเอาเองอีกละ ไม่ถูกที่สุดสำหรับการลงทุนแบบเป็นระบบ เพราะห้ามคิดเอง คิคิคิ) ถ้ายังไม่พักก็คงต้องกระโดดเกาะกันล่ะ ขอบคุณนะคะ หวังว่าน้องคงสบายดี คิคิคิ !thk

ขอบคุณคุณเสมมากครับสำหรับความรู้ที่ให้มาตลอด (จริงๆ อ่านอย่างเดียวมาตลอด ไม่ค่อยได้โพสต์เท่าไหร่ครับ คิดว่าคงขอตามไปเรียนด้วยที่เฟซบุ๊คครับ)

ครับไม่นานนี้ คงคิดว่าไม่เกิน วันอาทิตย์นี้ บทเรียนที่ 1 กำลังจะคลอดเเล้ว

กำลังเอาโปรเเกรม Camtasia เป็นสื่อช่วยสอนอยู่ครับ โดยจะมีเสียงเเละภาพเคลื่อนไหว เหมือนกับเรียน online ครับ

จะเเปะไว้ที่ link รออีกสักพักก่อนครับ ยังไม่รู้จะเล่า ประสบการณ์อันไหนดี

วันนี้คงได้ คุยกันเป็นกลุ่มอีกนะครับ

ถูกแก้ไข โดย seam888

สวัสดีคะ คุณเสม ตอนนี้ติดคุณเหนือนติด กาแฟ เลยต้องติดตามทุกวัน ขอบคุณมากนะคะกับความมีน้ำใจแก่ลูกนกลูกกาตาดำๆ จะติดตามอ่านตลอดไป :D

ลุ้นเล็กๆๆ คืนนี้ครับ

สงสัยปีนี้เราจะมือเปล่าแล้วครับคุณเสม เฮ่อ ! นำ 2 ลูก โดนตีเสมอเหมือนเดิม

แต่ก็ต้องยอมรับว่า สเปอร์ เก่งขึ้นมากจริง ๆ แถมล่าสุด โดน เชลซี แซงขึ้นไปละ

คงต้องลุ้นปีหน้ากันใหม่ เสียดายที่ปีนี้มีโอกาสมาก ๆ ที่จะคว้าแชมป์ แต่อะไร ๆ ก็

ไม่เป็นใจเลย เสียดายที่สุดตรงที่ แฟร์มาแลน ไม่ได้ลงเล่นเลยสักนัด เพราะก่อน

เปิดฤดูกาลไปเจ็บมาจากทีมชาติ ไม่งั้นคงมีลุ้นมากกว่านี้ครับ

ขอบคุณมาก ๆ ค่ะ คุณเสม สำหรับทุกอย่างเลย ..... ขอบคุณจริง ๆ ค่ะ :rolleyes:

ขอสมัคร fb ด้วยคนครับ joopnaja@hotmail.com ขอบคุณครับ

ติดตามมาตลอดครับ

ถูกแก้ไข โดย สบายดี