ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

GC ก็เหมือนกับ SET อะครับลองดูครับว่าจะลงมาเเถว $1300 ไหม

คุณเสมคะ...ทองแท่งระบบยังเขียวอยู่ใช่ไหมคะ

จะแดงต่อเมื่่อต่ำกว่า 1300 เหรียญ พี่เข้าใจถูกเปล่าคะ

รบกวนคุณเสมตอบด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ :lol:

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขายสารพัด! ตู้จำหน่ายอัตโนมัติเมืองปลาดิบขาย “ทองคำ” แล้ว

โดย ASTVผู้จัดการออนไลน์ 26 มกราคม 2554 12:31 น.

สเปซ อินเตอร์เนชันแนล เปิดตัวเครื่องจำหน่ายทองคำอัตโนมัติในญี่ปุ่น

เอเจนซี - ตู้ขายสินค้าอัตโนมัติในญี่ปุ่นซึ่งขายได้ทุกอย่างตั้งแต่ปูเป็นๆ ไปจนถึงเสื้อชั้นในใช้แล้ว เพิ่งเปิดตัวสินค้ามีค่าชนิดใหม่เป็นครั้งแรก นั่นก็คือ ทองคำ

บริษัทผลิตชิ้นส่วนอุปกรณ์คอมพิวเตอร์และนำเข้าทองคำ สเปซ อินเตอร์เนชันแนล เป็นผู้ริเริ่มนำทองคำมาจำหน่ายผ่านตู้ขายอัตโนมัติเป็นรายแรกในญี่ปุ่น เพื่อดึงดูดลูกค้าให้หันมาซื้อทองกันมากขึ้น โดยทองที่ขายจะอยู่ในรูปเหรียญทอง และทองคำแท่ง

ชาวญี่ปุ่นซึ่งเป็นชนชาติที่ไม่ชอบความเสี่ยงมักนิยมสะสมทองมากกว่าโลหะมีค่าอื่นๆ หรือไม่ก็ลงทุนในกองทุนทองคำต่างๆ แต่ขั้นตอนที่ยุ่งยากซับซ้อนในการซื้อขายทองก็เป็นปัญหาสำหรับคนที่อยากจะเป็นนักเล่นทองกับเขาบ้าง

“ที่ผ่านมาเราใช้วิธีรับใบสั่งซื้อทางไปรษณีย์ จนกระทั่งปีที่แล้วเราจึงได้หาวิธีที่จะลดภาระงาน และหลีกเลี่ยงขั้นตอนลงทะเบียนที่น่ารำคาญ” มากิชิ โรกุงาวา ประธานบริษัท สเปซ อินเตอร์เนชันแนล ระบุ

“ดังนั้นเราจึงพัฒนาเครื่องจำหน่ายทองคำ เพื่อช่วยให้ลูกค้าสามารถซื้อทองได้ถูกลงและสะดวกสบายยิ่งขึ้น”

ตู้ชนิดนี้จะจำหน่ายทั้งทองคำและเงินในรูปเหรียญหรือแท่ง ซึ่งมีน้ำหนักตั้งแต่ 1 กรัม (0.032 ออนซ์) ขึ้นไป

ราคาจำหน่ายแตกต่างกันไปในแต่ละวันตามชนิดของโลหะ เช่น ขณะนี้เหรียญทองคำ 1 เหรียญจากบริษัท เพิร์ท มินท์ ของออสเตรเลีย มีราคาสูงที่สุดราว 38,350 เยน หรือ 466 ดอลลาร์

ตู้จำหน่ายทองคำตู้แรกถูกนำไปวางที่ล็อบบีของบริษัท สเปซ อินเตอร์เนชันแนล เมื่อ 1 สัปดาห์ที่ผ่านมา และมีลูกค้ามาใช้บริการแล้วประมาณ 50 คน

“ซื้อทองจากธนาคารหรือร้านทองค่อนข้างน่ารำคาญ เพราะต้องกรอกเอกสารเยอะแยะไปหมด ผมว่าตู้แบบนี้ก็ดีเหมือนกัน” ชินิจิโร ทากิซาวา วัย 42 ปี กล่าว โดยในช่วง 5 ปีที่ผ่านมาเขาซื้อทองสะสมไว้ประมาณ 100 กรัม (3.2 ออนซ์) แล้ว

“แต่ผมก็ไม่ค่อยมั่นใจนักว่าราคาจะถูกต้องหรือเปล่า เพราะเครื่องไม่ได้บอกราคาตลาดในขณะซื้อ”

ทองถือเป็นหนึ่งในสินทรัพย์ที่มีความปลอดภัยมากที่สุด ซึ่งราคาจำหน่ายในญี่ปุ่นเมื่อเดือนธันวาคมพุ่งสูงสุดในรอบ 28 ปี แตะระดับ 48 ดอลลาร์ต่อ 1 กรัม

โรกุงาวา หวังว่า วิธีจำหน่ายแบบใหม่จะช่วยกระตุ้นแรงซื้อภายในประเทศ ก่อนที่จะเปิดตัวตู้สินค้าชนิดนี้ออกไปสู่ตลาดในเอเชียและส่วนอื่นๆของโลก

“มีความต้องการเครื่องขายสินค้าชนิดนี้ในภูมิภาคอื่นๆเช่นกัน ดังนั้นเราจึงจะผลิตให้มากขึ้น แต่ยังไม่มีแผนส่งออกไปต่างประเทศ” เขากล่าว

สมาคมตู้จำหน่ายสินค้าอัตโนมัติ ระบุว่า ปัจจุบันมีเครื่องจำหน่ายสินค้าอยู่ทั่วญี่ปุ่นในอัตราส่วน 1 ต่อประชากร 32 คน ซึ่งทำรายได้สูงถึง 60,000 ล้านดอลลาร์ในปี 2009

ตอนกลางคืนพี่ทอง จะเมาหัวทิ่มยังไงน้องไม่ว่ากัน..... แต่ตอนเช้าขอให้กลับมายึนที่เดิมนะจะ พี่ทองจ๋า........... :wub:

ถือพี่แท่งจะสบายใจได้ไหมครับ

ใด้ครับ ขอให้เป็น เงินเย็น ลงก็อย่าขาย ขึ้นถึงขาย

ผมก็ถือแท่งเหมียน กั๋น !gd !uu

ตอนกลางคืนพี่ทอง จะเมาหัวทิ่มยังไงน้องไม่ว่ากัน..... แต่ตอนเช้าขอให้กลับมายึนที่เดิมนะจะ พี่ทองจ๋า........... :wub:

d5f02ecd.gifเห็นด้วย เห็นด้วย d5f02ecd.gif

คุณเสมคะ EU มีสิทธิ์ถึง 137xx มั๊ยคะเนี่ย เพราะbuy ไว้ ส่วนตัวมองว่ามานไปได้อ่ะคะ ขอความมั่นใจด้วยคะ5fc0f220.gif5fc0f220.gif5fc0f220.gif5fc0f220.gif5fc0f220.gif

คืออะไรหรอครับ คุณเสมคะ EU มีสิทธิ์ถึง 137xx มั๊ยคะเนี่ย

คุณเสมคะ...ทองแท่งระบบยังเขียวอยู่ใช่ไหมคะ

จะแดงต่อเมื่่อต่ำกว่า 1300 เหรียญ พี่เข้าใจถูกเปล่าคะ

รบกวนคุณเสมตอบด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ :lol:

ไม่ใช่ครับ ตอนนี้ทองระบบเเดงหมดเเล้ว

โดยส่วนตัวไม่เเนะนำให้ ขายทองคำเเท่งครับ การลงทุนระยะยาวทองคำเเท่งมีเเต่เก็บเพิ่มครับ

ย่อเเล้วเก็บเพิ่มครับ