ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

วิกฤตโลกพาตลาดค้าเงินโตกระฉูด แบงก์ชาติหลายปท.คือตัวการหลัก

โดย ASTVผู้จัดการออนไลน์ 2 กันยายน 2553 23:22 น.

เอเอฟพี/ASTVผู้จัดการรายวัน - วิกฤตเศรษฐกิจโลกได้ผลักดันให้นักลงทุนเฮละโลหนีตายไปยังตลาดค้าเงินตราระหว่างประเทศ จนกระทั่งว่ามูลค่าหมุนเวียนในตลาดประเภทนี้พุ่งปรูดปราดมาอยู่ที่ประมาณวันละ 4 ล้านล้านดอลลาร์สหรัฐอเมริกา อันเป็นมูลค่าเทียบเคียงได้กับสิ่งที่ระบบเศรษฐกิจยักษ์ใหญ่อันดับ 3 ของโลกอย่างเยอรมนีผลิตขึ้นได้ในแต่ละปี

โดยองค์รวมนั้น มูลค่าหมุนเวียนต่อวันภายในตลาดค้าเงินตราของโลก ได้ทวีตัวขึ้นมา 20% จนแตะระดับ 4 ล้านล้านดอลลาร์สหรัฐฯ กันตั้งแต่เมื่อเดือนเมษายน 2010 จากที่เคยเคลื่อนไหวบริเวณ 3.3 ล้านล้านดอลลาร์สหรัฐฯ ในช่วงสามปีที่แล้ว

ทั้งนี้เป็นผลสำรวจรายสามปีของธนาคารเพื่อการชำระหนี้ระหว่างประเทศ หรือ BIS โดยมีช่วงการศึกษาจากเดือนเมษายน 2007 - เมษายน 2010 รายงานผลการสำรวจฉบับนี้ถูกนำออกเผยแพร่เมื่อเช้าวันพุธที่ผ่านมา (1) อ่านละเอียดที่ http://www.bis.org/publ/rpfx10.htm

อังกฤษเป็นเจ้าที่มีฐานะเด่นล้ำเกินใครในแง่ที่เป็นศูนย์กลางตลาดซื้อขายแลกเปลี่ยนเงินตราต่างประเทศเจ้าใหญ่ที่สุดของโลก โดยครอบครองส่วนแบ่งตลาดโลกในด้านนี้ถึง 36.7% สืบเนื่องจากความได้เปรียบสำคัญประการหนึ่งคือ เวลาทำการของอังกฤษนั้น เชื่อมและคร่อมกลางระหว่างเวลาทำการของตลาดย่านเอเชียกับออสเตรเลีย กับเวลาทำการของตลาดย่านอเมริกา

ส่วนสหรัฐฯ มีฐานะเป็นอันดับสอง ด้วยส่วนแบ่งตลาด 18% ตามต่อมาคือญี่ปุ่น 6%

ขณะที่ตัวเลขทั้งปวงดูมโหฬารเหลือเชื่อ แต่มันได้สะท้อนให้เห็นวิสัยทัศน์ของนักลงทุนที่พากันมามองว่า ในยามที่วิกฤตเศรษฐกิจได้ทำลายตลาดสินทรัพย์ประเภทต่างๆ ไปจนหมด ตลาดค้าเงินตราระหว่างประเทศกลายเป็นทางเลือกที่มีเสถียรภาพดีขึ้นเรื่อยๆ โดยเฉพาะภายใต้ข้อจำกัดที่ว่าตลาดหุ้นกับตลาดโภคภัณฑ์ล้วนถูกเล่นงานไปจนบอบช้ำทั่วถ้วน

สิ่งที่น่าจับตาเป็นพิเศษในปรากฏการณ์ความเฟื่องฟูจัดจ้านของตลาดค้าเงิน คือขนาดของธุรกิจทะยานโตขึ้นมาด้วยสาเหตุสำคัญคือ การมีกลุ่มนักลงทุนหน้าใหม่จำนวนมหาศาลก้าวเข้าสู่ตลาดนี้ ซึ่งเดิมจะมากมายไปด้วยเพลย์เยอร์ระดับแบงก์พาณิชย์ รายงานของ BIS ตั้งข้อสังเกตไว้

กลุ่มนักลงทุนหน้าใหม่ดังกล่าวมีตั้งแต่พวกสถาบันการเงินประเภทที่ไม่ใช่แบงก์พาณิชย์ทั้งปวง อาทิ พวกเฮดจ์ฟ้นด์ พวกผู้ให้บริการการธนาคารส่วนบุคคลสำหรับลูกค้ารายใหญ่ พวกกองทุนเงินบำนาญ พวกกองทุนรวม ไปจนถึงบริษัทประกันภัย และบรรดาธนาคารกลางของนานาประเทศ BIS รายงานไว้อย่างนั้น

อันที่จริงแล้ว ตลาดค้าเงินเป็นพื้นที่ทำการที่คอยให้บริการรองรับแก่เหล่าประเทศที่ครอบครองเม็ดเงินตราต่างประเทศไว้อย่างมหาศาล โดยที่เม็ดเงินเหล่านี้ถูกสั่งสมขึ้นอย่างรวดเร็วในยุคยามที่การค้าและการทำธุรกรรมข้ามชาติเฟื่องฟูอย่างต่อเนื่อง

อาทิ ประเทศจีนอันเป็นตลาดเกิดใหม่ขนาดยักษ์ของโลกมีเงินสำรองระหว่างประเทศมหาศาลถึง 2.45 ล้านล้านดอลลาร์สหรัฐฯ เทียบเท่ากับเกือบจะ 30% ของยอดรวมทั่วโลกซึ่งอยู่ที่ระดับ 8.09 ล้านล้านดอลลาร์สหรัฐฯ ทั้งนี้ตามข้อมูลตัวเลขของกองทุนการเงินระหว่างประเทศ (ไอเอ็มเอฟ) ณ ปลายปี 2009

ด้านนักวิเคราะห์ชี้ว่า เพลย์เยอร์หน้าใหม่ไฟแรงเหล่านี้ได้สำแดงศักยภาพของพวกตนให้เป็นที่ประจักษ์ภายในเวลาอันสั้น โดยเฉพาะอย่างยิ่ง กลุ่มที่เป็นธนาคารกลาง

“น่าจะสมด้วยเหตุผลที่จะชี้ว่า พวกธนาคารกลางของประเทศตลาดเกิดใหม่ทั้งหลาย เป็นตัวขับเคลื่อนที่สำคัญในพลังการเติบโตของตลาดค้าเงิน” ไซมอน เดอร์ริค แห่งบีเอ็นวาย เมลลอน กลุ่มธุรกิจบริหารสินทรัพย์ กล่าวตั้งข้อสังเกตไว้

ขณะที่ขนาดของตลาดขยายตัวขึ้นมามาก นักลงทุนก็เริ่มมองไปไกลเกินตัวสินทรัพย์ประเภทเงินดอลลาร์สหรัฐฯ ซึ่งแม้จะยังยึดบทพระเอกของตลาดไว้อย่างเหนียวแน่น แต่อิทธิพลของเงินดอลลาร์กำลังเสื่อมลง โดยที่เงินยูโรของยุโรปและเงินเยนของญี่ปุ่นกำลังมีบทบาทมากขึ้นเรื่อยๆ และได้รับความนิยมจากนักลงทุนเพิ่มขึ้นอย่างต่อเนื่องในช่วงที่ผ่านมา

ในการนี้ รายงานของ BIS ระบุว่า เงินดอลลาร์สหรัฐฯ มีสัดส่วนเป็น 84.9% ของการซื้อขายเงินตราทั้งหมด ณ เดือนเมษายนที่ผ่านมา แต่ตัวเลขดังกล่าวน้อยลงมาจากระดับ 90% ที่เป็นสถิติอยู่ในปี 2001 ขณะที่สัดส่วนของเงินยูโรนั้นเพิ่มขึ้นมา 2% อยู่ที่ระดับ 39% และเงินเยนก็เพิ่มขึ้น 2% อยู่ที่ระดับ 19%

ทั้งนี้ เนื่องจากการค้าเงินตราต่างประเทศจะต้องอิงอยู่กับตัวเลขฐาน 2 สกุลเงินเสมอ ดังนั้น การคำนวณฐานเปอร์เซนต์จึงต้องคิดจาก 200% แทนที่จะเป็น 100%

สกุลเงินตราของพวกตลาดเกิดใหม่หลากหลากสกุล ก็ล้วนได้รับความนิยมเพิ่มมากขึ้น โดยที่ว่าสัดส่วนของการซื้อขายเงินตรา 23 สกุลที่เป็นกลุ่มตลาดเกิดใหม่ ขยายขึ้นมา 14% ในเดือนเมษายน 2010 จากระดับ 12.3% ที่สำรวจกันในปี 2007

“สกุลเงินที่มีการเติบโตอย่างเป็นกอบเป็นกำมากที่สุดคือ เงินลีราของตุรกี กับเงินวอนของเกาหลี ตามด้วยเงินรีลของบราซิล กับเงินดอลลาร์ของสิงคโปร์” BIS รายงาน

BIS ระบุว่าเงินดอลลาร์ของออสเตรเลียกับแคนาดา มีสัดส่วนเพิ่มขึ้นเจ้าละ 1% อยู่ที่ระดับ 7.6% กับ 5.3% ตามลำดับ โดยได้อานิสงส์จากการขายวัตถุดิบให้แก่จีนและประเทศเกิดใหม่อื่นๆ ได้เพิ่มขึ้นมหาศาล

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

!Hi คุณเสม

ขอบคุณมาก ๆ ค่ะ กับความกรุณาเอื้อเฟื้อข้อมูลที่ดี มาโดยตลอด

!gd !gd !gd

ขอบคุณค่ะคุณเสม อยากให้คุณเสมเข้ามาวันละครั้งก็ยังดี อยากเห็นแก้มบุ๋ม เอ้ย ไม่ใช่ 5555

จะได้อุ่นใจใช้ระบบเหมือนกันค่ะ แต่มีกลุ่มเพื่อนอยู่ในนี้ ความมั่นใจมันเพิ่มขึ้น ต่างจากเทรดคนเดียวเลยค่ะ

เข้า tfex เขียวแรกเหมือนกัน ตอนนี้ก็รอแดงอย่างเดียว แต่จิตใจมันหวั่นไหวทุกวันเลย ท่องอยู่อย่างเดียวทำตามระบบ

ชัวร์ยังไงหรอครับช่วยอธิบายหน่อยได้ไหมผมอ่านกระทู้คุณเสมเห็นคุณตอบกระทู้สรุปรุบแล้วได้หรือเสียถามหน่อย...เห็นจะขึ้นหรือลงคุณซื้อหมดคนอ่านเขาไม่ได้...นะครับ..

สงสัยจะบ้าระบบไปแล้วเหอๆ ดูท่าจะอาการหนัก ไม่ได้คิดอะไรหรอกนะครับแค่สงสัยเท่านั้นครับบางครั้งเราก็อย่างมงายอะไรมากแค่เตือนสติครับ หัดวิเคราะห์ด้วยตนเองบ้างจะดีนะครับ

ผมไม่ได้ว่าคุณเสมนะครับผมต้องขอโทษด้วยที่พุดเตือนสติเข้าไว้บ้างครับ..คุณเสมเห็นด้วยปะครับ :unsure:

เรื่องนี้พูดยากนะครับว่าจะเชื่อระบบหรือไม่เชื่อระบบนั้น เป็นเรื่องที่นักลงทุนทุกท่านต้องพิสูจน์เองครับ โดยส่วนตัวผมก็ทำตามระบบ มาเรื่อยๆครับ ไม่ได้เเหกระบบเพราะ เข๊ดเเล้วครับกับการเเหกระบบ ดีครับ มีความคิดเห็นที่เเตกต่างไปของ คุณ LOSO ผมไม่เคยบอกให้ทุกท่านเชื่อระบบนะครับ ทุกท่านต้องตัดสินใจเองครับ ว่าจะเชื่อหรือไม่ จะเชื่ออะไรต้องผ่านการพิสูจน์มาสักระยะเวลาหนึ่งก่อนครับ ไม่งั้นอย่าเชื่อครับ

การวิเคราะห็นั้นคือการเดา โดยจะออกมาเป็นบวกหรือลบก็ได้ ไม่มีใครรู้เพราะการวิเคราะห์ของคนนั้นมี จิตใจ (โลภกับกลัว) เข้ามาเกี่ยวข้องเสมอ เเต่ระบบไม่มีส่วนนี้ครับ จริงๆเเล้วระบบสำคัญเเค่ 10% นะครับ อย่าไปคิดอะไรมากเลยครับ ที่สำคัญคือคุณทำตามระบบอย่างมีวินัยได้หรือปล่าว คือจุดที่สำคัญที่สุดครับ เเล้วเรื่อง money management อีกเรื่องที่สำคัญไม่เเพ้กัน

ตอนนี้ผมเป็นคนไม่เก่งครับ เลยต้องเล่นตามระบบอย่างมีระเบียบในความพอเพียงไปก่อนครับ

ขอบคุณ คุณ LOSO ที่มาช่วยกันเตือนสติเพื่อนๆนะครับ เเละขอบคุณคุณใหญ่ที่ใจกว้างเสมอครับ

ขอบคุณค่ะคุณเสม อยากให้คุณเสมเข้ามาวันละครั้งก็ยังดี อยากเห็นแก้มบุ๋ม เอ้ย ไม่ใช่ 5555

จะได้อุ่นใจใช้ระบบเหมือนกันค่ะ แต่มีกลุ่มเพื่อนอยู่ในนี้ ความมั่นใจมันเพิ่มขึ้น ต่างจากเทรดคนเดียวเลยค่ะ

เข้า tfex เขียวแรกเหมือนกัน ตอนนี้ก็รอแดงอย่างเดียว แต่จิตใจมันหวั่นไหวทุกวันเลย ท่องอยู่อย่างเดียวทำตามระบบ

ยินดีครับ คุณ spongegold

ดีใจด้วยนะครับ ที่เข้า TFEX เเต่เขียวบ้องเเรกตอนนี้ กำไรจนงงไปเลยไหมครับ ใจเย็นๆครับอย่างเพิ่งขายนะครับ อย่ามักน้อยครับ

ทางเทคนิคเค้าเรียกว่า "Let's profit run" ครับ

คุณ chiyo9 ครับ อยากขอคำแนะนำการใช้ระบบกับหุ้นรายตัวด้วยครับ

คืออยากเล่นหุ้นรายตัวแต่ไ่ม่มีเวลาติดตามข่าวสารน่ะครับ

ขออนุญาติคุณ chiyo9 นะครับ ผมเล่นหุ้นรายตัว โดยไม่ต้องรับข่าวสารเลยครับ ใช้เวลา วันละ 10 นาทีก็พอครับในการดูกราฟ

ชีวิติสบายๆกับเรื่องการลงทุนมากครับ กำไรต่อปีก็พอเพียงครับ 25%-30% สบายๆครับ

:lol: :lol:

คนที่ยังทำตามระบบไม่ได้ นั้น เกิดมาจาก "กรรม" ครับคนที่พร้อมจะสามารถทำกันได้เองครับ

มีวิธีทางลัด คือ "ทำบุญ ทำทาน" บ่อยๆครับ เพื่อลด "ความตะหงี่" ของเราเองจะช่วยได้มากครับ

เรื่องนี้พูดยากนะครับว่าจะเชื่อระบบหรือไม่เชื่อระบบนั้น เป็นเรื่องที่นักลงทุนทุกท่านต้องพิสูจน์เองครับ โดยส่วนตัวผมก็ทำตามระบบ มาเรื่อยๆครับ ไม่ได้เเหกระบบเพราะ เข๊ดเเล้วครับกับการเเหกระบบ ดีครับ มีความคิดเห็นที่เเตกต่างไปของ คุณ LOSO ผมไม่เคยบอกให้ทุกท่านเชื่อระบบนะครับ ทุกท่านต้องตัดสินใจเองครับ ว่าจะเชื่อหรือไม่ จะเชื่ออะไรต้องผ่านการพิสูจน์มาสักระยะเวลาหนึ่งก่อนครับ ไม่งั้นอย่าเชื่อครับ

การวิเคราะห็นั้นคือการเดา โดยจะออกมาเป็นบวกหรือลบก็ได้ ไม่มีใครรู้เพราะการวิเคราะห์ของคนนั้นมี จิตใจ (โลภกับกลัว) เข้ามาเกี่ยวข้องเสมอ เเต่ระบบไม่มีส่วนนี้ครับ จริงๆเเล้วระบบสำคัญเเค่ 10% นะครับ อย่าไปคิดอะไรมากเลยครับ ที่สำคัญคือคุณทำตามระบบอย่างมีวินัยได้หรือปล่าว คือจุดที่สำคัญที่สุดครับ เเล้วเรื่อง money management อีกเรื่องที่สำคัญไม่เเพ้กัน

ตอนนี้ผมเป็นคนไม่เก่งครับ เลยต้องเล่นตามระบบอย่างมีระเบียบในความพอเพียงไปก่อนครับ

ขอบคุณ คุณ LOSO ที่มาช่วยกันเตือนสติเพื่อนๆนะครับ เเละขอบคุณคุณใหญ่ที่ใจกว้างเสมอครับ

!gd !01 !v@

สวัสดีค่ะ เป็นคำตอบที่เยี่ยมมากค่ะคุณเสม ความเชื่อเกิดจากการปฏิืบัติของตนเอง !thk

ขอเป็นผู้ติดตามการวิเคราะห์ของคุณเสม และทำตามระบบอย่างมีระเบียบครับ ขอคุณเสมเป็นหนึ่งที่พึ่งของสมาชิกต่อไปครับ !01 !01 !01 !01 !01

ขอบคุณค่า คุณเสม....

คำตอบของคุณเสม มีความหมายกะนู่อิน

เย๊อะ.. แย๊ะ.. เลยค่า

คือ รู้สึกดี ๆ ว่ามีคนใจดี เข้าอก เข้าใจ

และพี่ ๆ หลาย ๆ คน ในที่นี้ ก้อ

เป็นคนใจดีกันมาก ๆ จิง ๆ ค่ะ

เหมือนที่นู๋อินได้พบกับคำตอบ มาด้วยตัวเอง

ทุกครั้งที่ใจไม่นิ่ง พอถามมา มีพี่ ๆ ที่นี่ตอบ

ทำให้เรา หายกังวล สมาธิก้อดีขึ้น

และนุ๋อินว่า นู๋อิน เข้าใจคุณใหญ่ และคุณโลโซนะคะ ว่าอยากจะบอกอะไร

ขอบคุณมาก ๆ เลยค่า......

เราเชื่อในระบบ

คุณเสมมีน้ำใจมากมาย

ต้องขอบคุณคุณเสมมากๆนะคะ !v@ !v@

ไม่มีผลประโยชน์ ใดมาเกี่ยวข้อง ไม่ได้เปิดสอน เปิดอบรม โพสแต่กราฟ บอกเขียว แดง

การตัดสินใจก็เป็นเงินของตัวเอง ไม่มีใครงมงายหรอกครับ ถ้าอ่านออกเขียนได้ คนเราก็ไม่โง่หรอกครับ

ทำบุญต่อไปเรื่อยครับคุณเสม

ขนาดคุณลุงโฉลก ก็ยังมีคนข้องใจ ไม่เชื่อเลยครับ เช่น WJ2000 วิธ๊ BUY HOLD