ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ล่อตะเข้มากๆ .. ไม่กลัว "โปนจ้น" หรอคับคุณใหญ่ ^_^

555คุณใหญ่คงไม่กลัวครับ จากรูปผมนับทองได้15แท่ง ผมเดาว่าปืนที่คุณใหญ่สะสมไว้คงไม่แพ้จำนวนทองแท่ง ใครมาไม่ดีคุณใหญ่ส่องกระจุยแน่

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ธปท.คลอดเกณฑ์ LTV คุมอสังหาฯ แล้ว! คอนโด 90% บ้าน 95%

โดย ASTVผู้จัดการออนไลน์ 12 พฤศจิกายน 2553 15:48 น.

คลิกที่ภาพเพื่อดูขนาดใหญ่ขึ้น

ธปท.ออกเกณฑ์คุมสินเชื่อที่อยู่อาศัย! แม้ยังไม่เห็นสัญญาณฟองสบู่ กำหนด LTV คอนโด 90% มีผล 1 ม.ค.54 ส่วน LTV ที่อยู่แนวราบ95% มีผล 1 ม.ค.55

นายเกริก วณิกกุล รองผู้ว่าการ ด้านเสถียรภาพสถาบันการเงิน ธนาคารแห่งประเทศไทย (ธปท.) เปิดเผยว่า ธปท.ได้ออกมาตรการกำหนดอัตราส่วนเงินให้สินเชื่อต่อมูลค่าหลักประกัน (Loan to Value:LTV ratio) สำหรับการให้สินเชื่อหรือให้เงินกู้ยืมเพื่อการจัดหาที่อยู่อาศัยที่มีราคาซื้อขายต่ำกว่า 10 ล้านบาทลงมา

สำหรับสินเชื่อที่อยู่อาศัยแนวสูง หรือ คอนโดมิเนียม กำหนด LTV ที่ 90% ซึ่งมีผลใช้เฉพาะสัญญาจะซื้อจะขายที่ทำตั้งแต่ 1 มกราคม 2554 ส่วนสินเชื่อที่อยู่อาศัยแนวราบ เช่น บ้านเดี่ยว บ้านแฝด ทาวน์เฮ้าส์ กำหนด LTV ที่ 95% มีผลใช้เฉพาะสัญญาจะซื้อจะขายที่ทำตั้งแต่ 1 มกราคม 2555 ยกเว้นข้าราชการหรือพนักงานรัฐวิสาหกิจ เพราะมีการหักเงินเดือนและมีความมั่นคงของตำแหน่งหน้าที่การงาน ความเสี่ยงจึงต่ำกว่า

อย่างไรก็ตาม มาตรการดังกล่าวไม่ได้หมายความว่าจะห้ามปล่อยสินเชื่อเพื่อที่อยู่อาศัยเกินระดับดังกล่าว แต่หากธนาคารพาณิชข์ปล่อยสินเชื่อเกินระดับที่กำหนด ก็จะต้องมีเงินกองทุนรองรับเพิ่มขึ้น

รองผู้ว่าการ ด้านเสถียรภาพสถาบันการเงิน ธปท. กล่าวเสริมว่า มาตรการคุมสินเชื่ออสังหาริมทรัพย์ที่ออกมาเพื่อป้องกันความเสี่ยงทีอาจจะเกิดขึ้นในอนาคต ไม่ได้หมายความว่าเห็นสัญญาณฟองสบู่แล้ว

"เป็นมาตรการที่ออกมาต่อเนื่อง เพราะจากภาวะเศรษฐกิจดี การค้าขายดี ดังนั้นเราจะไม่ฉีดวัคซีนกับคนที่ป่วยอยู่แล้ว ไม่ได้บังคับให้วิ่งเมื่อตอนป่วย ให้วิ่งตอนนี้เพื่อสุขภาพของเขา"

ทั้งนี้ ข้อมูลที่หารือกับ 3 สมาคมอสังหาริมทรัพย์ ได้แก่ สมาคมธุรกิจบ้านจัดสรร สมาคมอสังหาริมทรัพย์ไทย และสมาคมอาคารชุดไทย ตั้งแต่ต้นปี ถึงเดือนกันยายน 2553 ยังไม่เห็นสัญญาณฟองสบู่ ซึ่งตรงกันกับข้อมูลของ ธปท.

555นึกแล้วขำตัวเอง กว่าจะนึกออกว่ามีสาเหตุอะไรที่ราคาสินค้าและหุ้นตกแรง ตกแรงแบบผิดปกติเหมือนมีความจงใจเพื่ออะไรบางอย่าง เรื่องราวต่างๆก็เกิดขึ้นจนจบแล้ว

การประชุมสุดยอดผู้นำกลุ่มประเทศอุตสาหกรรมก้าวหน้าและเศรษฐกิจเกิดใหม่ขนาดใหญ่ 20 ประเทศ (จี20) เมื่อวานนี้ (11) และวันนี้ (12) ถูกจัดขึ้นท่ามกลางความคุกรุ่นในประเด็นปัญหาด้านอัตราแลกเปลี่ยนและการค้าที่ไม่สมดุล

งานนี้โอบามามาเอง ประชุมครั้งนี้สหรัฐอเมริกาต้องเตรียมการมารับมือกับการต่อว่าอย่างหนักจากมาตราการพิมพ์เงินเพิ่มมหาศาล

วิธีผ่อนคลายที่ดีที่สุดคือดันดอลลาร์แข็งขึ้น เลยเกิดเหตุการณ์อย่างที่เห็น555เงินเก็งกำไรไหลไปดอลลาร์มากมาย กว่าจะนึกออกเหตุการณ์ก็จบแล้ว

ระบบเขียวแดงรอฟังน้องเสมนะ ส่วนปัจจัยพื้นฐานผมมองว่าใครจะซื้อทองต้องรีบซื้อ หลังประชุมสหรัฐอเมริกาคงปล่อยดอลลาร์อ่อนต่อ ชักช้ากลัวทองจะขึ้นก่อน

คุณใหญ่บอกว่าจะซื้อทองเสาร์นี้ ผมมองว่าต้องรีบแล้วอาทิตย์หน้าน่าจะขึ้น จะขึ้นตั้งแต่ต้นสัปดาห์หรือช้าไปอีกนิด ช้าอาจพลาดโอกาส ไม่ได้ดูกราฟประกอบเลยนะ รีบบอกความเห็นก่อนไปทำงาน ตามกราฟเทคนิคเพิ่มกันเองนะ

ถูกแก้ไข โดย ส้มโอมือ

555นึกแล้วขำตัวเอง กว่าจะนึกออกว่ามีสาเหตุอะไรที่ราคาสินค้าและหุ้นตกแรง ตกแรงแบบผิดปกติเหมือนมีความจงใจเพื่ออะไรบางอย่าง เรื่องราวต่างๆก็เกิดขึ้นจนจบแล้ว

การประชุมสุดยอดผู้นำกลุ่มประเทศอุตสาหกรรมก้าวหน้าและเศรษฐกิจเกิดใหม่ขนาดใหญ่ 20 ประเทศ (จี20) เมื่อวานนี้ (11) และวันนี้ (12) ถูกจัดขึ้นท่ามกลางความคุกรุ่นในประเด็นปัญหาด้านอัตราแลกเปลี่ยนและการค้าที่ไม่สมดุล

งานนี้โอบามามาเอง ประชุมครั้งนี้สหรัฐอเมริกาต้องเตรียมการมารับมือกับการต่อว่าอย่างหนักจากมาตราการพิมพ์เงินเพิ่มมหาศาล

วิธีผ่อนคลายที่ดีที่สุดคือดันดอลลาร์แข็งขึ้น เลยเกิดเหตุการณ์อย่างที่เห็น555เงินเก็งกำไรไหลไปดอลลาร์มากมาย กว่าจะนึกออกเหตุการณ์ก็จบแล้ว

ระบบเขียวแดงรอฟังน้องเสมนะ ส่วนปัจจัยพื้นฐานผมมองว่าใครจะซื้อทองต้องรีบซื้อ หลังประชุมสหรัฐอเมริกาคงปล่อยดอลลาร์อ่อนต่อ ชักช้ากลัวทองจะขึ้นก่อน

คุณใหญ่บอกว่าจะซื้อทองเสาร์นี้ ผมมองว่าต้องรีบแล้วอาทิตย์หน้าน่าจะขึ้น จะขึ้นตั้งแต่ต้นสัปดาห์หรือช้าไปอีกนิด ช้าอาจพลาดโอกาส ไม่ได้ดูกราฟประกอบเลยนะ รีบบอกความเห็นก่อนไปทำงาน ตามกราฟเทคนิคเพิ่มกันเองนะ

ขอบคุณคุณส้มโอมือมากค่ะ ที่อธิบาย ยังงง อยู่เลยว่า ทำไม เมื่อวาน หุ้นตกอย่างแรง และทองก็ลงด้วย เห็นดอลแข็งค่าขึ้นคิดว่า ฝรั่งโยกเงินไปลงุทนในดอลลาร์ซะอีก ยังงี้ เข้าเก็บทองแบบคุณใหญ่ดีกว่าค่ะ จะได้สบายใจ ..เป็นโอกาสอันดีเลยนะเนี่ย +1 สำหรับข่าวสารรับอรุณ และความใจดีของคุณส้มโอมือค่ะ..

!thk ขอบคุณคะ ไม่รู้ว่าปรับฐานเสร็จรึยัง รอคำแนะนำคุณเสมนะคะ !uu

ไม่ได้เข้ามาหลายวันเห็นทองลงนิดหน่อย เลยเข้ามาให้ทรรศนะหน่อยครับ ทาง Fundamental ผมไม่รู้ลงเพราะอะไรเเต่ทาง TA นั้นจะไม่ให้ทองลงหน่อยหรอครับ ถ้าไม่ลงจะเอาเเรงที่ไหนมาขึ้นครับ ลงมาก็เก็บครับง่ายๆ ที่วงให้ดู คือเส้น SEC Standard error channel ก็ราคาทองวิ่งไปติด Upper band เเล้วจะให้ทองขึ้นไปอีกได้ไงครับ ทองก็ต้องย่อเป็นเรื่องปกติ โอกาสดีของคนที่ยังไม่มีของครับ ซื้อเข้า Port ของตัวเองสบายๆ

post-31-028525600 1289615749.gif

ถูกแก้ไข โดย seam888

ทองคำเเท่งครับ ยาวมาเป็นเทรนเลย Uptrend ราคาไปอีกไกลมากๆครับ

post-31-048477900 1289616067.gif

e90bc4075379a7ff3c98b5af26036493.jpgย่อราคารับได้ผมซื้อครับ ไม่กลัวอยู่แล้วสบายๆ ยาวรอ1600

ผมยังเชื่อว่าทองไม่มีวันตายครับเพื่อนๆ ผมขอเลือกถือทองแทนเงินครับ

TFEX20101112 ระบบยังเขียวอยู่ ราคากำลังลงมาทดสอบ Resistance ที่ fibonacci number 100% ครับก่อนไป 960 จุดในปีหน้า

post-31-026633400 1289616654.gif

ยาง AFET20101112 เขียวอยู่เเม้ว่าราคาติด Floor มา 2 วันติดๆ อย่าตกใจขายทิ้งนะครับ

เป้าหมายที่ 130 บาท มาให้เห็นเเล้ว โดยราคาวิ่งไปถึง 141 บาทสูงสุดของ ยาง AFET ราคาตอนนี้ลงมาเป้าหมายทาง fibonacci number น่าจะมาเเถว 127 บาทลองดูกันครับ

post-31-012372500 1289617025.gif

คุณเสมคะขอยางพาราด้วยได้ไหมคะ

เห็นแล้วค่ะ พิมพ์เร็วไปนิดหนึ่ง

ขอบคุณค่ะ

ถูกแก้ไข โดย ratty123

ข้าวไทยAFET หมดอนาคตจริงๆ Volumn ก็ไม่มีน่าสงสารชาวนามากมายครับ

post-31-046805900 1289617254.gif