ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

หวัดดีจ้าเสี่ย มาให้อุ่นใจกันแต่เช้าขอแซวสักหน่อย

ขอบใจนะจ๊ะสำหรับข้อมูล

ปล. ไม่รู้เสี่ยจำพี่แดงได้ไหม พี่แดงเปลี่ยน login ไม่ได้ post หาสะนาน

อากาศหนาว ๆ ดูแลสุขภาพด้วยจ้า

จำได้ครับ รวยกับทองเเล้วสิครับ

:lol: :lol:

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอบคุณครับ

รอผู้วิเคราะห์ผีเสื้อกราฟน้ำมันครับ :rolleyes:

ลองดูครับ สนุกๆๆ

สอบถามคุณเสมค่ะ

ถ้าหุ้นโฮมโปร เขียวบ้องแรกมาอีกไร ช่วยบอกด้วยนะคะ

ขอบคุณมากค่ะ

รู้สึกว่าราคาต้อง มากกว่า 10.1 นะครับ

ยังไงเเล้วห้ามลืม Stop loss ครับ

ขอบคุณคุณเสมนะคะสำหรับการแบ่งปันตลอดมาน่ะค่ะ

ถูกแก้ไข โดย ROSEOAK

คุณเสมคะ

จะซื้อทองแท่งตอนนี้ ดีไหมคะหรือว่าน่าจะมีย่อแล้วค่อยซื้อคะ

เด่จะถามต่อว่า ราคาจะย่อไปเท่าไร ควรซื้อที่เท่าไรดีค่ะ เป้าหมายจะไปถึงเท่าไรค่ะ

ย่อก็ซื้อไปเถอะครับ มองเป้าหมาย สัก 30,000-40,000 ค่อยขาย

ขอบคุณค่ะ คุณเสม ทองนี่กอดแน่นเลยค่ะ ไม่เคยโดดลงก่อน !thk !thk !thk

จำได้ครับ รวยกับทองเเล้วสิครับ

:lol: :lol:

ดีใจนะเสี่ยจำได้ ยังไม่รวยเลยจ้าเสี่ย โดนมาเยอะแหละก่อนจะบุญถึงทำตามระบบได้ อิอิ

ขอบใจเสี่ยนะมากระทู้ทุกวันจะได้ครึ้นเครง แฟนคลับเขารอ หนุ่มแก้มบุ๋ม อิอิ :wub:

‘เวิลด์แบงก์’วอนจี-20 หวนสู่ทองคำ เป็นหลักอิงแก่อัตราแลกเปลี่ยนโลก

โดย ASTVผู้จัดการออนไลน์ 9 พฤศจิกายน 2553 00:45 น.

เอเอฟพี - ประธานธนาคารโลก โรเบิร์ต เซลลิก เขียนบทความในหนังสือพิมพ์ไฟแนนเชียลไทมส์ฉบับวันจันทร์(8) เรียกร้องชาติสมาชิกกลุ่มประเทศจี-20 ให้ร่วมใจกันนำทองคำกลับมาเป็นหลักอิงให้แก่การความเคลื่อนไหวของอัตราแลกเปลี่ยนภายในระบบการเงินโลก

การออกมาเร่งเครื่องในจังหวะที่เหล่าผู้นำของกลุ่มจี-20 ที่ประกอบด้วยชาติพัฒนาแล้วและชาติเศรษฐกิจตลาดเกิดใหม่รายใหญ่ๆ ของโลก จะประชุมสุดยอดกันที่กรุงโซล ในวันพฤหัสบดี(11) และวันศุกร์(12) นี้ อยู่บนความหวังว่า แนวทางดังกล่าวน่าจะช่วยยกเครื่องกลไกหลักของระบบเศรษฐกิจโลก ในยามที่สถานการณ์การเงินระหว่างประเทศอยู่ในภาวะตึงเครียดรุนแรง ควบคู่การเดินนโยบายการเงินแบบผ่อนปรนของสหรัฐอเมริกา ซึ่งกำลังโหมเชื้อเพลิงให้เกิดสงครามหั่นค่าเงินในระหว่างประเทศคู่ค้าทั้งปวง

เซลลิกบอกว่า โลกต้องการระบบการเงินใหม่ที่จะสามารถสืบทอดระบบ “เบรตตัน วู้ดส์ 2” อันเป็นระบบค่าเงินลอยตัวที่โลกใช้สืบมานับจากปี 1971 โดยในปีนั้นนานาชาติต้องผละออกจากระบบตรึงอัตราแลกเปลี่ยนค่าเงินแบบตายตัวที่ผูกอยู่กับมาตรฐานทองคำ

ระบบใหม่นี้ “มีแนวโน้มที่จำเป็นจะต้องเกี่ยวข้องอยู่กับเงินดอลลาร์ เงินยูโร เงินเยน เงินปอนด์ และเงินเหรินหมินบี้ (เงินหยวนของจีน) ทั้งนี้เงินตราของจีนนั้นกำลังเคลื่อนไหวสู่ความเป็นนานาขาติ และจากนั้นก็คงจะตามมาด้วยระบบบัญชีเงินทุนแบบเปิด” ประธานเซลลิกเขียนไว้อย่างนั้น พร้อมกับบอกด้วยว่า

“ระบบนี้ยังควรพิจารณานำเอาทองคำมาเป็นจุดอ้างอิงระหว่างประเทศในกรณีที่จะคาดการณ์ในเรื่องเงินเฟ้อ เงินตึงตัว ตลอดจนมูลค่าของสกุลเงินต่างๆ ในอนาคต” เซลลิกบอกและชี้ต่อไปว่า “แม้ว่าตำราต่างๆ อาจมองว่าทองคำเป็นเงินโบราณ แต่ปัจจุบัน ตลาดล้วนแต่ใช้ทองคำเป็นสินทรัพย์การเงินทางเลือกกันทั้งนั้น”

แม้ว่าการตั้งต้นเปลี่ยนแปลงครั้งใหญ่คราวนี้ จะต้องใช้เวลามากในการปรับระบบ กระนั้นก็ตาม “เราจำเป็นต้องเริ่มตั้งต้นกันเสียที” เซลลิกเขียน

นอกจากนั้น ประธานธนาคารโลกยังเรียกร้องในประเด็นข้างเคียงด้วยว่า จีนจะต้องเร่งสร้างอุปสงค์ภายในประเทศ ขณะที่สหรัฐฯ จะต้องเร่งลดภาระหนี้ภาครัฐ

ข้อตกลงเบรตตัน วู้ด ตัวดั้งเดิม ได้วางกรอบที่มีสหรัฐฯ เป็นตัวนำ ในอันที่จะสร้างเสถียรภาพของระบบการเงินโลกยุคหลังสงครามโลกครั้งที่ 2 โดยที่เงินดอลลาร์ถูกตรึงอยู่กับทองคำ ตลอดจนมีการควบคุมเพื่อจำกัดการเคลื่อนไหลของทุน

มาตรฐานทองคำนั้นเชื่อกันว่ามาช่วยกางกั้นปัญหาเงินเฟ้อ แต่มีข้อจำกัดคือ ไม่เปิดทางแก่นโยบายการเงินแบบเน้นความคล่องตัว ซึ่งนักเศรษฐศาสตร์มากมายเชื่อว่าเป็นนโยบายที่จำเป็นต้องใช้ในอันที่จะตอบโต้กับภาวะชะงักงันรุนแรงในทางเศรษฐกิจ

ระบบมาตรฐานทองคำถูกโยนทิ้งไปโดยอดีตประธานาธิบดีริชาร์ด นิกสัน แห่งสหรัฐฯ ซึ่งเรื่องเกิดขึ้นในปี 1971 ขณะที่มูลค่าของเงินดอลลาร์เมื่อเทียบกับทองคำนั้น อยู่ในภาวะดิ่งเหว อย่างไรก็ตาม ในขณะนี้ ราคาทองคำอยู่ในทิศทางขาขึ้นร้อนแรง เพราะนักลงทุนแห่ไปฝากผีฝากไข้ไว้แบบระยะยาว เพื่อหลีกผลกระทบจากปัญหาเงินเฟ้ออักเสบรุนแรง และปัญหาเสถียรภาพของรัฐบาลสหรัฐฯ ในยามที่มีการสร้างหนี้ภาครัฐไว้อย่างมหาศาล

ความเห็นของประธานธนาคารโลก มีออกมาในช่วงที่กระแสก่อตัวของ “สงครามเงินตรา” กำลังเชี่ยวกราก ในเมื่อหลายต่อหลายชาติได้แสดงความไม่พอใจที่ค่าเงินของพวกตนถูกผลักให้แข็งขึ้นอย่างรุนแรง ในช่วงแรกนั้น สหรัฐฯ เร่งเครื่องกดดันจีนให้ปล่อยให้เงินหยวนสะท้อนความเป็นจริงด้วยการยุติการแทรกแซงตลาดเงิน โดยมีการกล่าวหาว่าจีนเล่นขี้โกงในเวทีการค้าโลก ด้วยการทำให้ค่าเงินของตนอ่อนตัวอย่างไม่สมด้วยเหตุผล

แต่มาในวันนี้ นานาชาติมองว่า ทางการวอชิงตันเองกลับปล่อยให้เงินดอลลาร์อ่อนค่าอย่างมากมาย ผ่านมาตรการเพิ่มปริมาณเงินในระบบเศรษฐกิจอย่างไม่รู้จักจบจักสิ้น ส่งผลให้สกุลเงินของระบบเศรษฐกิจของตลาดเกิดใหม่ทั้งปวงต้องแข็งขึ้น พร้อมกับสร้างความเสียหายต่อศักยภาพการแข่งขันในภาคส่งออกของระบบเศรษฐกิจเกิดใหม่เหล่านี้

เสียงโวยในระดับนานาชาติหนาหูมากขึ้นเมื่อธนาคารกลางสหรัฐฯ (เฟด) ประกาศเมื่อสัปดาห์ที่แล้วว่า จะทยอยอัดฉีดเงินเข้าระบบ 6 แสนล้านดอลลาร์ในช่วง 10 เดือนข้างหน้า ซึ่งหมายถึงปัญหาที่ทุบตีชาติต่างๆ ในขณะนี้ จะทวีความรุนแรงยิ่งๆ ขึ้นไป

------------------------------------------------------------

555สิ่งที่ผมเกริ่นนำมาบ่อยๆมาหลายปีแล้วเริ่มชัดเจนขึ้น ทองคำอดีตเงินตราอันดับ1ของโลกมาอย่างยาวนาน จะกลับมาทวงตำแหน่งแชมป์คืน แชมป์ปัจจุบันอ่อนปวกเปียกขนาดนี้แต่ทองคำรีเทรินกลับด้วยกำลังมหาศาล แรงขนาดนี้2500เหรียญจะต้านอยู่มั้ยนะ(ผมเดานะ ทางเทคนิคไม่รู้เรื่องเลย)5555

ขอบคุณครับคุณส้มโอมือ

..ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ ถ้ามีระบบ "เบรตตัน วู้ดส์ 2" จริง แปลว่าค่าเงินจะถูกผูกติดกับทองคำ

การสะสมทองคำก็จะหมดความหมาย เพราะมันจะเพิ่มค่าขึ้นไม่ได้ ถึงตอนนั้นเอาเงินฝากแบงค์ยังได้ดอกเบี้ย

ซึ่งผลตอบแทนมากกว่าทองที่ไม่มีค่าเพิ่มขึ้นเลย (อาจเพิ่มขึ้นได้ก็ต่อเมื่อรัฐบาลกลางประกาศลดค่าเงินตัวเอง)

แต่ "เบรตตัน วู้ดส์ 2" คงเกิดขึ้นไม่ง่ายเพราะมีคนและองค์กรมากมายที่ได้ผลประโยชน์จากการเก็งกำไรทอง

ตลาดcomex หรือ กองทุนSPDR คงไม่ยอมง่ายๆ .. ที่สำคัญสหรัฐฯคงไม่ยอม

.. แต่มีข่าวแบบนี้ดีครับ แปลว่าความสำคัญของทองจะเริ่มกลับมา ^_^