ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ขอบคุณค่ะคุณเสม คุณส้มโอมือ รอ 1600 USD ด้วย

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ดูโอบามาเต้นรำกับเด็กๆในเทศกาลทิวาลีเลยเอาข่าวเก่าเกี่ยวกับเทศกาลนี้มาฝากครับ

เจพีมอร์แกนคาด เทศกาลวิวาห์-งานฉลองในอินเดียจะหนุนราคาทองคำตลาดโลกพุ่ง 10% ปีนี้

Source - IQ Biz (Th)

Thursday, September 04, 2008 10:11

อินโฟเควสท์ (04 ก.ย. 51)--เจพีมอร์แกน เชส แอนด์ โค คาดการณ์ว่า ราคาทองคำในตลาดโลหะจะพุ่งขึ้น 10% ภายในปลายปีนี้

เพราะเชื่อว่าความต้องการอัญมณีจะเพิ่มขึ้นในช่วงเทศกาลวิวาห์และเทศกาล เฉลิมฉลองครั้งใหญ่ในอินเดีย

เบนแดน เจมส์ นักวิเคราะห์ของเจพีมอร์แกนคาดว่า นับตั้งแต่ปีพ.ศ.2545 เป็นต้นมา เทศกาลเฉลิมฉลองในอินเดียเป็นปัจจัยสำคัญที่หนุนราคาทองคำพุ่งขึ้นทุกๆปี และจากสถิติในช่วง 10 ปีที่ผ่านมานี้ ราคาทองคำมักปรับตัวขึ้นโดยเฉลี่ย 10.1% ในช่วงเดือนก.ย.-ธ.ค.

อินเดียซึ่งเป็นประเทศผู้ซื้อทองคำแท่งรายใหญ่สุดของโลก ได้นำเข้าทองคำเพิ่มขึ้น 56% ในเดือนที่แล้ว ซึ่งเป็นการปรับตัวขึ้นรายเดือนครั้งแรกในรอบ 11 เดือน เนื่องจากยอดขายอัญมณีพุ่งสูงขึ้น ทั้งนี้ เจพีมอร์แกนคาดว่า ราคาทองคำซึ่งดิ่งลงไปกว่า 3.5% ในปีนี้นั้น จะดีดตัวขึ้นเนื่องจากความต้องการอัญมณีในอินเดีย ตะวันออกกลาง ปรับตัวสูงขึ้น

"จากข้อมูลวิเคราะห์ที่รวบรวมได้ทำให้เราเชื่อว่าช่วงเทศกาลแต่งงานใน อินเดียจะทำให้ราคาทองคำตลาดโลกพุ่งขึ้น ข้อมูลวิเคราะห์ของเราสะท้อนให้เห็นว่าเทศกาลดังกล่าวในอินเดียมีผลกระทบใน ด้านบวกต่อตลาดทองคำมาตั้งแต่ปีพ.ศ.2545 ซึ่งการวิเคราะห์ดังกล่าวอาจทำให้เราเห็นราคาทองคำฟื้นตัวขึ้นจากเมื่อ 4 เดือนก่อน" เจพีมอร์แกนกล่าว

สัญญาทองคำ NYMEX ซึ่งมีการซื้อขายทางระบบอิเล็กทรอนิกที่ตลาดออสเตรเลีย ดีดตัวขึ้น 0.3% แตะระดับ 803.45 ดอลลาร์/ออนซ์ในช่วงเช้านี้

ธนาคารยูบีเอสคาดการณ์ไว้ก่อนหน้านี้ว่า ความต้องการทองคำในอินเดียจะเพิ่มขึ้นในช่วงเทศกาลวิวาห์ ซึ่งจะมีขึ้นในช่วงเดือนก.ย.-ธ.ค. นอกจากนี้ กลุ่มผู้ซื้อจะซื้อโลหะมีค่าและทองคำเพื่อใช้ใน "เทศกาลทิวาลี" หรือ "เทศกาลแห่งความสว่าง" โดยยูบีเอสคาดว่า ราคาทองคำจะพุ่งขึ้นแตะระดับ 900 ดอลลาร์/ออนซ์ในอีก 3 เดือนข้างหน้า

นอกจากนี้ คาดว่า ราคาทองคำจะได้รับแรงหนุนจากผลผลิตในเหมืองทองคำทั่วโลกที่ปรับตัวลดลงและ ต้นทุนการผลิตที่พุ่งสูงขึ้น โดยเฉพาะผลผลิตทองคำจากบริษัท Newcrest Mining Ltd. และบริษัท Lihir Gold Ltd. ซึ่งเป็น 2 บริษัทเหมืองทองคำรายใหญ่ของออสเตรเลีย สำนักข่าวบลูมเบิร์กรายงาน

ถูกแก้ไข โดย ส้มโอมือ

สวัสดีค่ะ คุณเสม

พอดี จะได้เงินก้อนเข้ามาวันจันทร์นี้อีกเล็กน้อย แต่เห็นราคาขึ้นมามากแล้ว

ไม่ทราบว่าเข้าซื้อได้เลย หรือว่าควร รอตอนย่อดีกว่าคะ แล้วช่วงนี้จะมีย่อมาให้ซื้อบ้างมั้ยคะ

ขอบคุณมากค่ะ

ครับ ผมเป็นคนใจเด็ดครับ วางกฎอะไรไว้เเล้วต้องทำให้ได้เท่านั้น

ระบบมีเป็นร้อยเป็นพันระบบครับ จะใช้ระบบอะไรก็ได้ เเต่ระบบที่ใช้นั้นต้องมีการ Back test ย้อนหลังสัก 5 ปี ถ้าอดีตกำไร อนาคตก็กำไรครับ

ระบบคือ ทำให้เราไร้จิตใจในการเทรดเเค่นั้นอะครับ

มีอีก 2 เรื่องที่สำคัญกว่าระบบมากๆครับ

ดีใจจังน้องเสม เข้ามาตอบ ทำให้มั่นใจ หายสับสน และหายข้องใจได้อีกเยอะ มีกำลังงใจด้วยค่ะ +1 ให้ทุกครั้งที่อ่านของน้องเสมค่ะ..

ไม่ทราบว่าเรื่องหุ้น น้องเสมใช้สูตร PnT หรือ Hi Lo คะ..

อีกสองเืรื่องที่บอกว่าสำคัญกว่าระบบ ขออนุญาตตอบ ผิดหรือถูก ช่วยเฉลยด้วยนะคะ..คือ money management และ จิตวิทยาการลงทุน psychology หรือเปล่าเอ่ย

ขอบคุณค่ะ

เอ.. ตอนนี้ GF ถือว่าตกรถหรือยังคะเนี่ย.. !38

เชื่อมั่นในระบบของคุณเสม

ติดตามมานานหลายเดือน

แน่นอน ขอบคุณในน้ำใจจริงๆๆ

รอ 1600 ได้เป็นสิ่งที่ดีครับ ผมสบายๆครับกับทองคำเเท่ง

วันนี้ HMPRO เเดงเเล้วนะครับ ยังไงก็ต้อง Stop loss ครับไม่มีข้อต่อรองเด็ดขาด เดียวมันเขียวค่อยซื้อใหม่ครับ

วันนี้ผมขายตัวนี้ไม่ทันเดียวตลาดเปิดวันจันทร์ เเล้วค่อยขายครับเพราะสะดวกดี เราไม่คาดเดานะครับว่า Set จะไปได้อีกไกล

จริงหรือไม่ นั้นคือการปรุงเเต่งครับเราไม่เล่นเเบบการพนันครับ เราดูเเค่ เขียว เเดง เเล้วซื้อขายครับอยู่กับความเป็นจริง

BAY เเดงมานานเเล้วครับให้ขายทิ้งทันทีครับ

ขาย HMPRO ตามระบบไปด้วยแล้วค่ะ :wacko: ตามมา 2 ไม้แล้ว อิอิ ขาดทุนทั้งสองเลย...

คุณเสมได้ส่อง IRPC, TMB บ้างรึเปล่าค่ะ เห็นวันศุกร์ระบบปิดเขียวแรก น่าสนใจมั้ยค่ะ ขอความคิดเห็น

ขาย HMPRO ตามระบบไปด้วยแล้วค่ะ :wacko: ตามมา 2 ไม้แล้ว อิอิ ขาดทุนทั้งสองเลย...

คุณเสมได้ส่อง IRPC, TMB บ้างรึเปล่าค่ะ เห็นวันศุกร์ระบบปิดเขียวแรก น่าสนใจมั้ยค่ะ ขอความคิดเห็น

ขออนุญาติตอบตามความเห็นผมนะครับ คุณเสม (ผิดถูกอย่างไรช่วยแก้ไขด้วยครับ ^^)

เขียวก้อเข้าได้ ครับ แต่แดงต้องออกนะครับ ^^ วันนี้ ผมก้อปล่อย hmpro ไปล่ะ ขาดทุนยับ 555 แต่ไม่เป็นไร พอมันมาแล้ว ที่ขาดทุนมันจะกลับมาเองล่ะ ^^

ทั้งนี้ทั้งนั้น ต้องดูว่าเราจะจัดการกับพอร์ดตัวเองอย่างไร เช่น ถือ หุ้น10ตัวนี้ เข้าออกใช้เงินเท่ากัน พอปีนึงค่อยมาปรับเปลี่ยนหุ้นในพอร์ด หรือเราเอาหุ้นมากลุ่มนึงจากการคัดเลือกของแต่ล่ะคน เช่น คัดมา 30 ตัว ตัวไหนเขียวเข้า ตัวไหนแดงออก เข้า-ออก แต่ล่ะตัวก้อใช้เงินเท่ากัน ตอนแรกอาจจะเข้าได้ 5ตัว สะสมไปเรื่อยๆ เพิ่มทีล่ะตัว สองตัวจนครบ 30 หรือ จำกัดไว้ 20ตัวก้อได้ (วิธีนี้ผมทำอยู่ เพราะเงินน้อยค่อยๆสะสม ตอนนี้ได้กำไรอยู่เพราะอาจจะโชคดีในช่วงที่ตลาดเป็น ขาขึ้น - ทั้งนี้ทั้งนั้นวิธีการลงทุนตั้งใจไว้ว่าเป็นแบบไหนก้อปฎิบัติตามอย่างมีวินัยด้วยนะครับ - วิธีนี้ไม่แนะนำให้ทำตามเพราะผมลองเอง ถูกผิดเป็นประสบการณ์ ก้อลองหาวิธีที่เหมาะกับการเก็บออมและก้อเหมาะสมกับตัวเองนะครับ)

ถูกผิดอย่างไรก้อขออภัยด้วยนะครับ ผมเองก้อกำลังศึกษาอยู่เหมือนกัน โชคดีครับ ^^

ดีใจจังน้องเสม เข้ามาตอบ ทำให้มั่นใจ หายสับสน และหายข้องใจได้อีกเยอะ มีกำลังงใจด้วยค่ะ +1 ให้ทุกครั้งที่อ่านของน้องเสมค่ะ..

ไม่ทราบว่าเรื่องหุ้น น้องเสมใช้สูตร PnT หรือ Hi Lo คะ..

อีกสองเืรื่องที่บอกว่าสำคัญกว่าระบบ ขออนุญาตตอบ ผิดหรือถูก ช่วยเฉลยด้วยนะคะ..คือ money management และ จิตวิทยาการลงทุน psychology หรือเปล่าเอ่ย

ขอบคุณค่ะ

ถูกต้องแล้วครับ TAสำคัญแค่10%ครับ

โอบามาไม่น่ามาเยือนเอเชียช่วงปีใหม่ของอินเดียเลย ปี 2010 เลยไม่เหมือนปี 2008 ที่ราคาทองขยับขึ้น

แถมทั้งอาทิตย์นี้ป้วนเปี้ยนอยู่แถวเอเชียเสียด้วย ทำเหมือนเอาใจคนเอเชีย ไม่ให้เกิดค่าเงินเอเชียแข็ง ถ้าคะแนนเสียงจะดีๆๆๆๆ อยู่ เศรษฐกิจดีๆๆ อยู่

ก็เป็นอีกเรื่องหนึ่ง ทองขึ้น แต่นี่ คะแนนเสียงไม่ดี จำนวน สส. ก็โดนพรรคอีกพรรคยึดครองเสียงข้างมาก ทำคะแนนยังไงก็ไม่ขึ้น เลยทำให้ทั้ง

อาทิตย์นี้ ราคาทองตกอยู่ในภวังค์ว่ายวนเวียนวน เซ็งเป็ดจริงๆๆๆๆ