ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ยุโรปผวาเยอรมนีขายพันธบัตรไม่ได้ตามเป้าส่อเค้าวิกฤตหนี้จ่อลามถึง

โดย ASTVผู้จัดการออนไลน์ 24 พฤศจิกายน 2554 02:03 น. Share3

นักลงทุนในตลาดแฟรงค์เฟิร์ตถึงกับปาดเหงื่อรับข่าวอันน่าผิดหวัง การประมูลขายพันธบัตรของเยอรมนีที่ไม่ได้ตามเป้า

เอเอฟพี - การประมูลขายพันธบัตรของเยอรมนีที่ไม่ได้ตามเป้าเมื่อวันพุธ(23) จุดชนวนความกังวลว่าวิกฤตหนี้อาจใกล้ลุกลามถึงแก่นกลางของยูโรโซนแล้ว และความวิตกนี้ฉุดให้ตลาดหุ้นทั่วภูมิภาคดิ่งระนาว

นักลงทุนอยู่ในอาการอกสั่นขวัญแขวนหลังพันธบัตรอายุ 10 ปีของเยอรมนี ชาติเศรษฐกิจหมายเลข 1 ของยุโรปที่ถูกมองว่าเป็นเหมือนมาตรฐานที่นำมาเป็นตัวเปรียบเทียบหนี้ยูโรโซน ระดมทุนได้เพียง 3.889 พันล้านยูโร ต่ำกว่าเป้าหมายสูงสุดที่วางไว้ที่ 6 พันล้านยูโร อยู่กว่า 30% ซึ่งอุปสงค์ที่อ่อนแอนี้สะท้อนให้เห็นว่าตลาดวิตกกังวลเกี่ยวกับสถานการณ์หนี้ยูโรโซนเป็นอย่างมาก

ขณะที่เบอร์ลินพยายามกลบกระแสความกังวลต่อผลที่ออกมา แต่ทางนายเอวัลด์ โนวอตนี ประธานธนาคารกลางออสเตรียและกรรมการบริหารธนาคารกลางยุโรป เรียกมันว่า "สัญญาณเตือนภัย"

สำนักงานการเงินของเยอรมนีให้เหตุผลของอุปสงค์ที่อ่อนแอนี้ว่าเป็นเพราะความวิตกกังวลที่มากผิดปกติในตลาดและยืนยันว่ามันไม่ได้หมายถึงอุปสรรคต่อการรีไฟแนนซ์ใดๆ อย่างไรก็ตามผลที่ออกมาก็เขย่าขวัญนักลงทุนและส่งให้ตลาดหุ้นทั่วยุโรปและค่าเงินยูโรขยับลงอย่างแรง

ตลาดหุ้นลอนดอนลดลง 1.29 เปอร์เซ็นต์ ปารีสลดลง 1.68 เปอร์เซ็นต์ แฟรงค์เฟิร์ต ลดลง 1.44 เปอร์เซ้นต์ ส่วนตลาดอื่นๆของยุโรปก็ปรับลดแรงไม่ต่างกันเช่นเดียวกับวอลล์สตรีท ขณะที่ค่าเงินยูโรปอ่อนค่าลงต่ำสุดในรอบ 6 สัปดาห์ อยู่ที่ 1.3327 ดอลลาร์ในช่วงบ่ายของการซื้อขาย

"มีคนพูดกันมากว่าบางทีเยอรมนีอาจไม่ได้มีความเสี่ยงต่ำเหมือนที่หลายคนคิด" คริส วอล์คเกอร์ นักยุทธศาสตร์การเงินของยูบีเอสกล่าว

นานมาแล้วที่เยอรมนีได้ประโยชน์อย่างมากจากการที่นักลงทุนเทขายพันธบัตรของรัฐบาลต่างๆในยูโรโซนที่เศรษฐกิจอ่อนแอกว่าและเข้าถือพันธบัตรของพวกเขา เนื่องจากพันธบัตรเมืองเบียร์ถูกมองว่าเป็นสินทรัพย์ที่มีความเสี่ยงน้อยที่สุด

อย่างไรก็ตามจากกรณีที่เยอรมนีระดมทุนจากการขายพันธบัตรได้ในระดับต่ำก็แสดงให้เห็นว่าเวลานี้นักลงทุนกำลังขาดความเชื่อมั่นสำหรับถือครองตราสารหนี้ของเยอรมนีท่ามกลางวิกฤตหนี้ยูโรโซนที่กำลังลุกลาม

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

จาก fb คุณเสม

GC 23/11/2011 ทองคำยังลงไม่เสร็จครับ บ่ายที่ผ่านมาดีดขึ้นเพื่อลงต่อเท่านั้น เป้าหมายเเรกอยู่ที่ $1646 ครับ

SI 20111123 sideway down เช่นกัน คาดว่าจะ sideway down อีกสักระยะหนึ่งครับ กำลังดูทิศทาง ของเงิน ดอลล่า เเละเงินยูโรอยู่

SET 20111123 ระบบเเดงนั่งนิ่งๆครับ ไม่หยิบหุ้นกันเเล้วนะครับ ช่วงนี้ อันตรายมากๆ

ยาง AFET ไทยสินค้าตัวนี้ตามระบบ โดนไป 7 ไม้ติดเเล้วครับ โดนไปสัญญาหนึ่งไม่ต่ำกว่า 2 เเสนเเน่นอนครับ ตามระบบไปครับไม่ปรุงเเต่งว่าราคามันจะขึ้นหรือลงปล่อยเป็นหน้าที่ของระบบมันทำงานให้ครับ เรามีหน้าทีซื้อเมื่อเขียวเเรกมาเเละขายเมื่อเเดงเเรกมาเท่านั้น ยาง AFET รอบที่ไหลลงมาตลอดนี้ ชี้ให้เห็นถึง Money management ว่าสำคัญมากเพราะ ถ้า MM ไม่พอก็ต้องกระเด็นออกจากตลาดนี้ไปไม่มีโอกาสได้เเก้ตัวเลยครับ

ตัวชี้นำตลาดตอนนี้ คือ DX นั้นเอง ดีดขึ้นอย่างต่อเนื่องครับ หลังจากที่เงิน ยูโรเน่าเหลือเกินส่งอนิสงค์เงินไหลเข้า ดอลล่า มากมายทำให้ DX ดีดขึ้นมาอย่างต่อเนื่อง จับตาดูตัวนี้ให้ดีๆครับ

ผลฟุตบอลยูฟา แชมเปียนส์ ลีก รอบแบ่งกลุ่ม

กลุ่มอี

เลเวอร์คูเซน (เยอรมนี) ชนะ เชลซี (อังกฤษ) 2-1

บาเลนเซีย (สเปน) ชนะ เกงค์ (เบลเยียม) 7-0

กลุ่มเอฟ

โอลิมปิก มาร์กเซย (ฝรั่งเศส) แพ้ โอลิมเปียกอส (กรีซ) 0-1

อาร์เซนอล (อังกฤษ) ชนะ โบรุสเซีย ดอร์ทมุนด์ (เยอรมนี) 2-1 :D

กลุ่มจี

เซนิต เซนต์ ปีเตอร์สเบิร์ก (รัสเซีย) เสมอ อาโปเอล นิโคเซีย (ไซปรัส) 0-0

ชัคเตอร์ โดเนทส์ค (ยูเครน) แพ้ เอฟซี ปอร์โต (โปรตุเกส) 0-2

กลุ่มเอช

เอซี มิลาน (อิตาลี) แพ้ บาร์เซโลนา (สเปน) 2-3

บาเต บอริซอฟ (เบลารุส) แพ้ วิคตอเรีย เปลเซน (สาธารณรัฐเช็ก) 0-1

สวัสดีเพื่อนๆทุกท่าน ขอบคุณ K.Henry มากๆเลยนะครับ สำหรับกราฟ

กราฟนี้ผมทำเมื่อวาน เวลาประมาณ 21.00 ทองคำกำลังไหลลงสวนทางกับ DX ตามกราฟตอนนี้ DX ติดเเนวต้าน ราคาวิ่งถึง 79.20 เลยทีเดียว

คาดว่าจะขึ้นไปทดสอบ 80 ในเร๊วๆนี้ คงจะส่งผลให้ ทองคำไหลลงต่อเนื่องครับ ตอนนี้ทองคำถือหน้าขายเท่านั้นสำหรับคนที่เล่น GF หรือทองกระดาษ ทองคำเเท่งสะสมได้ครับ ราคาน่าจะยังไหลลงถึง $1640 ได้ ทองคำ sideway down ครับช่วงนี้ไม่มีอะไรน่าสนใจ Indicator ทุกตัวยืนยันว่าลงมานานเเล้วครับ ถือหน้าขายไป

SET ไทยบ้านเราเช้านี้เปืดมาบวก 2-3 จุดทั้งที่เมื่อวาน หุ้นทั่วโลกลงหนักมากๆ สนั่นกันเลยทีเดียวทั้ง ฝั่งอเมริกา เเละ ฝั่งยุโรป เอเชียเปิดมาเขียวนิดหน่อย จับตาดูหุ้น ไทยดีๆครับ อันตรายครับช่วงนี้ ควรปลดหุ้นใน Portfolio ลงได้เเล้วนะครับ

น้ำมันเป็นตัวขับเคลื่อน ศก โลกอย่างเเท้จริง ช่วงนี้ Sideway down เช่นกัน ไม่มีอะไรครับกำลังรอบางอย่างอยู่

DX สวยมากมายในปีนี้ยังดีด ต่อเนื่องเป้าหมายผมมองไว้ที่ 83 สำหรับ DX ยุโรเน่ามากมาย DX เลยดีดขึ้นมาเรื่อยๆครับ อย่ามองข้ามตัวนี้นะครับ เป็นตัวชี้หมด สินค้าทุกตัวในโลกได้เลย โดยเฉพาะสินค้า COmmodity ต่างๆ

ยาง TC เเละ AFET บ้านเรา ตอนที่ตลาดเเจกเงินให้กับเราเมื่อปลายปีที่เเล้วลากมาถึงเดือนมีนาคมของปีนี้ หลังจากนั้นระบบก็ผิดพลาดมา 7 ไม้ติดเลยครับ เป็นช่วงตลาดเอาเงินคืน เราต้องยอมครับ ตามระบบไปเรื่อยๆ ที่สำคัยไม่ใช่ระบบ เเต่เป็น Money management (MM) สำคัญกว่าระบบมากมายครับ เเละจิตวิทยา ใครตามระบบยางพาราได้ตลอด ยอมรับว่าคุณกำลังจะเป็นนักลงทุนที่หวังผลพอเพียงเเละอยู่รอดในตลาดนี้ในระยะยาวอย่างเเน่นอนครับ

* ขอบคุณเฮียกัมพลด้วยนะครับ Web หน้าตาใหม่สวยดีครับ

ขอบคุณค่ะคุณเสม ขอรบกวนสอบถามว่าทองจะมีโอกาสลงต่ำไปกว่า 1640 มั๊ยค่ะ เหลือกระสุนนัดเดียวเอง ที่เหลือติดดอย

นิ่งไว้ ค่ะ โอเค ขอบคุณมากค่ะ :30