ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ขอบคุณคุณกระบี่ไร้ใจและคุณ henry ครับ ได้ความรู้เพิ่มเติมทุกครั้งที่อ่านเลยครับ ยอดเยี่ยมจริง ๆ กด like อิอิ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ตอนนี้ทองคำถือหน้าขายเท่านั้นสำหรับคนที่เล่น GF หรือทองกระดาษ ทองคำเเท่งสะสมได้ครับ ราคาน่าจะยังไหลลงถึง $1640 ได้ ทองคำ sideway down ครับช่วงนี้ไม่มีอะไรน่าสนใจ Indicator ทุกตัวยืนยันว่าลงมานานเเล้วครับ

ที่ว่าราคาน่าจะลงถึง1640นัั้นเป็นเป้าหมายเลยใช่มั้ยค่ะ จะมีโอกาสที่จะไม่ลงถึงเท่านั้นมั้ย เช่นดีดขึ้นจนถึงระดับเป็นขาขึ้้นเลย หรือจากกราฟในปัจจุบันเป็นการบ่งบอกว่าจะเป็นราคานั้นค่อนข้างมากค่ะ

พรีเมียร์ลีก อังกฤษ คืนวันเสาร์ที่ 26 พฤศจิกายน 2554

19.45 น. สโต๊ค ซิตี้ - แบล็คเบิร์น ทรูสปอร์ต 1

22.00 น. แมนฯ ยูไนเต็ด - นิวคาสเซิ่ล ทรูสปอร์ต 1

22.00 น. ซันเดอร์แลนด์ - วีแกน ทรูสปอร์ต 2

22.00 น. เชลซี - วูล์ฟแฮมป์ตัน ทรูสปอร์ต 3

22.00 น. เวสต์บรอมวิช - สเปอร์ส ทรูสปอร์ต 5

22.00 น. โบลตัน - เอฟเวอร์ตัน ทรูสปอร์ต 6

22.00 น. นอริช ซิตี้ - ควีนส์ปาร์ค ทรูสปเชียล สปอร์ต161

00.30 น. อาร์เซน่อล - ฟูแล่ม ทรูสปอร์ต 3

พรีเมียร์ลีก อังกฤษ คืนวันอาทิตย์ที่ 27 พฤศจิกายน 2554

20.30 น. สวอนซี ซิตี้ - แอสตัน วิลล่า ทรูสปอร์ต 1

23.00 น. ลิเวอร์พูล - แมนฯ ซิตี้ ทรูสปอร์ต 1

ถูกแก้ไข โดย henry

ชอบมากเลยค่ะ เราจะเอาไปส่งemail ได้ไงค่ะ อยากให้เพื่อนๆได้มีโอกาสดูบ้าง

สวัสดีเพื่อนๆทุกท่าน ขอบคุณ K.Henry มากๆเลยนะครับ สำหรับกราฟ

กราฟนี้ผมทำเมื่อวาน เวลาประมาณ 21.00 ทองคำกำลังไหลลงสวนทางกับ DX ตามกราฟตอนนี้ DX ติดเเนวต้าน ราคาวิ่งถึง 79.20 เลยทีเดียว

คาดว่าจะขึ้นไปทดสอบ 80 ในเร๊วๆนี้ คงจะส่งผลให้ ทองคำไหลลงต่อเนื่องครับ ตอนนี้ทองคำถือหน้าขายเท่านั้นสำหรับคนที่เล่น GF หรือทองกระดาษ ทองคำเเท่งสะสมได้ครับ ราคาน่าจะยังไหลลงถึง $1640 ได้ ทองคำ sideway down ครับช่วงนี้ไม่มีอะไรน่าสนใจ Indicator ทุกตัวยืนยันว่าลงมานานเเล้วครับ ถือหน้าขายไป

SET ไทยบ้านเราเช้านี้เปืดมาบวก 2-3 จุดทั้งที่เมื่อวาน หุ้นทั่วโลกลงหนักมากๆ สนั่นกันเลยทีเดียวทั้ง ฝั่งอเมริกา เเละ ฝั่งยุโรป เอเชียเปิดมาเขียวนิดหน่อย จับตาดูหุ้น ไทยดีๆครับ อันตรายครับช่วงนี้ ควรปลดหุ้นใน Portfolio ลงได้เเล้วนะครับ

น้ำมันเป็นตัวขับเคลื่อน ศก โลกอย่างเเท้จริง ช่วงนี้ Sideway down เช่นกัน ไม่มีอะไรครับกำลังรอบางอย่างอยู่

DX สวยมากมายในปีนี้ยังดีด ต่อเนื่องเป้าหมายผมมองไว้ที่ 83 สำหรับ DX ยุโรเน่ามากมาย DX เลยดีดขึ้นมาเรื่อยๆครับ อย่ามองข้ามตัวนี้นะครับ เป็นตัวชี้หมด สินค้าทุกตัวในโลกได้เลย โดยเฉพาะสินค้า COmmodity ต่างๆ

ยาง TC เเละ AFET บ้านเรา ตอนที่ตลาดเเจกเงินให้กับเราเมื่อปลายปีที่เเล้วลากมาถึงเดือนมีนาคมของปีนี้ หลังจากนั้นระบบก็ผิดพลาดมา 7 ไม้ติดเลยครับ เป็นช่วงตลาดเอาเงินคืน เราต้องยอมครับ ตามระบบไปเรื่อยๆ ที่สำคัยไม่ใช่ระบบ เเต่เป็น Money management (MM) สำคัญกว่าระบบมากมายครับ เเละจิตวิทยา ใครตามระบบยางพาราได้ตลอด ยอมรับว่าคุณกำลังจะเป็นนักลงทุนที่หวังผลพอเพียงเเละอยู่รอดในตลาดนี้ในระยะยาวอย่างเเน่นอนครับ

* ขอบคุณเฮียกัมพลด้วยนะครับ Web หน้าตาใหม่สวยดีครับ

:Hi ขอบคุณคุณเสมมากค่ะ ติดตามอ่านเสมอนะคะ :30

ตัวการบิดเบือนตลาดบ้านเราคือบรรดากองทุนในประเทศ มองเห็นอยู่แล้วว่าเศรษฐกิจโลกเป็นอย่างไร แต่พยายามประคองหุ้นไว้ ไม่รู้เป็นคำสั่งนักการเมืองหรือป่าว ที่อื่นๆ ลงทำ new low กันทุกวัน ดีดขึ้นมาได้ระหว่างวันก็โดนเทขายลงไปอีก แม้กระทั่งญี่ปุ่นก็หลุด low ช่วง tsunami ไปเรียบร้อย แต่บ้านเราทำทีเหมือนแข็งแกร่ง หลอกลวงรายย่อยและคนอื่นๆ หุ้นเน่ายิ่งกว่าน้ำที่ท่วมขังอีก น้ำท่วม ค่าแรงเพิ่ม บริษัทต่างๆ ย้ายฐานการผลิต แต่หุ้นขึ้นได้ ประหลาดแท้ ก็ระวังกันหน่อยแบบที่น้องเสมเตือน การขึ้นของหุ้น ต้องมี volume และเม็ดเงิน support ตอนนี้ แค่ rebound และผู้กองไม่ยอมช่วยขาย ถ้าวันดีคืนดีเกิดอยากคายหุ้นออกมา จะหนีกันไม่ทัน โชคดีค่ะ

ชอบมากเลยค่ะ เราจะเอาไปส่งemail ได้ไงค่ะ อยากให้เพื่อนๆได้มีโอกาสดูบ้าง

ก็อปปี้ LINK ไปส่งได้เลยครับ

ก็อปปี้ LINK ไปส่งได้เลยครับ

ขอบคุณผู้เอื้ออารีมากค่ะ จะรีบส่งให้เพื่อนเลย จะได้อมยิ้มเหมือนเรา(รึป่าว) :)

ท้าชนดอลลาร์เต็มพิกัด!!! จีนเตรียมเปิดซื้อขายหยวนกับเงินออสซี่-แคนาดาเพิ่ม

รูปภาพ : ธนบัตรเงินหยวนจีน เงินดอลลาร์สหรัฐฯ และเงินเยนญึ่ปุ่น หลังจากจีนแซงญี่ปุ่นเป็นเศรษฐกิจใหญ่อันดับ 2 ของโลกทำให้เป็นที่คาดหมายกันว่าเงินหยวนจะแข่งกับเงินดอลลาร์สหรัฐฯในฐานะหนึ่งในเงินสกุลหลักของโลกในอนาคต

ที่มาภาพ : Reuters

ตลาดซื้อขายเงินตราต่างประเทศภายในประเทศจีนได้ประกาศเมื่อวานนี้ (พฤหัสบดีที่ 24 พฤศจิกายน 2011) ว่า ทางตลาดเตรียมเปิดให้มีการซื้อขายเงินหยวนกับเงินดอลลาร์ออสเตรเลียและเงินดอลลาร์แคนาดาในวันจันทร์ที่ 28 พฤศจิกายน 2011 ที่จะถึงนี้ ทั้ง 2 สกุลถือเป็นคู่เงินล่าสุดที่จะมาซื้อขายกับเงินหยวนและเป็นส่วนหนึ่งของความพยายามของทางการปักกิ่งในการส่งเสริมการใช้เงินหยวนจีน

คำประกาศโดยระบบการซื้อขายเงินตราต่างประเทศจีนหรือ CFETS (China Foreign Exchange Trade System) ได้ยืนยันการรายงานของรอยเตอร์ก่อนหน้านี้เมื่อต้นสัปดาห์โดยอิงแหล่งข้อมูลจากธนาคารต่างประเทศที่ทำการค้าเงินที่จีนด้วย

ความเคลื่อนไหวนี้ถือเป็นส่วนหนึ่งของความพยายามของรัฐบาลปักกิ่งในการขยายการใช้เงินหยวนเพื่อการค้าและการลงทุน ถือเป็นแนวทางในการลดการพึ่งพาเงินดอลลาร์สหรัฐฯ และด้วยวิธีการนี้เองที่จะช่วยทำให้การชำระค่าสินค้าทุกอย่างไล่ตั้งแต่พลังงานไปจนถึงสินค้าผลิตเสร็จทำได้ง่ายขึ้น

บรรดานักค้าเงินกล่าวว่า จีนต้องการเพิ่มการซื้อขายเงินหยวนโดยตรงกับเงินดอลลาร์ออสเตรเลียก็เพราะว่าทั้ง 2 ประเทศมีสัญญาการลงทุนและการควบรวมกิจการกันมากขึ้นโดยเฉพาะในภาคเหมืองแร่

นอกจากนั้นแหล่งข่าวยังเสริมอีกว่า การเพิ่มเงินดอลลาร์แคนาดาเข้าไปด้วยนั้นก็เพื่อเป็นการบ่งชี้ให้เห็นถึงความสำคัญของแคนาดาซึ่งถือเป็นหนึ่งใน 7 ชาติสมาชิกกลุ่ม G7 เช่นเดียวกับเป็นส่วนหนึ่งของความพยายามของจีนในการค่อยๆให้เงินหยวนสามารถซื้อขายกับเงินสกุลสำคัญๆทั้งหมดได้

"CFETS กล่าวเมื่อเดือนพฤศจิกายนปีที่แล้วเมื่อตอนประกาศให้หยวนสามารถซื้อขายกับเงินรูเบิ้ลได้ว่า ทาง CFETS จะค่อยๆเพิ่มรายชื่อเงินสกุลของโลกหลักทั้งหมดที่สามารถซื้อขายกับเงินหยวนได้" นักค้าเงินรายหนึ่งจากธนาคารยุโรปในเซี่งไฮ้กล่าวกับรอยเตอร์

"ทั้งออสเตรเลียและแคนาดาต่างเป็นหนึ่งในคู่ค้าหลักของจีน ดังนั้นความเคลื่อนไหวดังกล่าวจึงไม่น่าประหลาดใจแต่อย่างใด" เขากล่าว โดยเสริมว่า การซื้อขายเงินหยวนกับทั้ง 2 สกุลน่าจะมีมากพอสมควรเนื่องจากความต้องการของธุรกิจขนาดใหญ่

บรรดานักค้าเงินต่างคาดหมายกันว่า เงินดอลลาร์สิงคโปร์และเงินวอนเกาหลีใต้จะเป็นหนึ่งในเป้าหมายต่อไปที่จะสามารถซื้อขายกับเงินหยวนได้

ปัจจุบัน เงินหยวนสามารถซื้อขายในตลาดจีนเงินแผ่นดินใหญ่ (ตลาดออนชอร์) ได้กับเงินดอลลาร์สหรัฐฯ เงินยูโร เงินปอนด์สเตอร์ลิง เงินเยนญี่ปุ่น เงินดอลลาร์ฮ่องกง เงินริงกิตมาเลเซีย และเงินรูเบิ้ลรัสเซีย

เงินหยวนได้ดึงดูดความสนใจเพิ่มมากขึ้นจากประชาคมระหว่างประเทศเนื่องมาจากเศรษฐกิจของจีนได้แซงหน้าญี่ปุ่นเป็นเศรษฐกิจขนาดใหญ่อันดับที่ 2 ของโลกแล้ว

ปัจจุบันเงินหยวนยังไม่สามารถแลกเปลี่ยนได้เสรีภายใต้บัญชีทุน แต่จีนได้ระดมความพยายามมากมายเพื่อยกสถานะระหว่างประเทศของเงินหยวนในช่วง 2 ปีที่ผ่านมา

หนึ่งในนั้นก็คือ การที่รัฐบาลจีนได้เปลี่ยนให้ฮ่องกงเป็นศูนย์กลางเงินหยวนนอกจีนแผ่นดินใหญ่หรือศูนย์กลางตลาดออฟชอร์ เนื่องจากมีการค้ามากขึ้นๆที่ทำธุรกรรมในรูปเงินหยวน ซึ่งนั่นได้นำไปสู่การเกิดขึ้นของกระแสเงินหยวนที่ใหญ่ขึ้นๆนอกจีนแผ่นดินใหญ่

ที่มา ข่าว Real Time จากโปรแกรม Reuters 3000 Xtra

ไอดีข่าว nL4E7MO0QJ

แปลและเรียบเรียงโดย เบ๊นซ์ สุดตา ฝ่ายข่าวเศรษฐกิจและการเงินระหว่างประเทศ Mtoday

http://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=3kxw7vx5l0w

ภาพสวย ดนตรีเพราะ ขอบคุณคุณหมอเล็กนะครับ