ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

พบปฏิทินอัน2ของชนเผ่ามายา ตอกย้ำ2012วันสิ้นโลก!! blank.gif โดย ASTVผู้จัดการออนไลน์ 26 พฤศจิกายน 2554 04:00 น.

Share20

blank.gif 554000015939601.JPEG (แฟ้มภาพ) ปราสาทโคมัลคัลโค blank.gif วอชิงตันโพสต์/ฟ็อกนิวส์ - ข่าวร้ายคือชนเผ่ามายาไม่ได้มีเอกสารวันสิ้นโลกเพียงอันเดียว หลังล่าสุดพบปฏิทินอีกอันที่ย้ำว่าปี 2012 คือวันสิ้นโลก แต่ก็ยังมีข่าวดีเมื่อนักโบราณคดีของเม็กซิโก ยืนยันว่าไม่จำเป็นต้องกังวลกับเรื่องนี้มากนัก

ท้ายที่สุดแล้วเหล่าผู้เชี่ยวชาญยืนยันว่ามีการค้นพบปฏิทินที่อ้างถึงวันสิ้นโลกปี 2012 ถูกจารึกไว้ในปราสาทโคมัลคัลโคจริง และทางการเม็กซิโกได้ทำการเก็บรักษามันไว้เป็นอย่างดีมานานหลายปีแล้ว

ก่อนหน้านี้มีการค้นพบหลักฐานทำนายวันสิ้นโลกของชนเผ่ามายาอันแรกไม่ไกลกันนักในพื้นที่ทอร์ทูกัวโร(พื้นที่ของชนเผ่ามายา) ในรัฐตาบัสโก ที่ระบุวันที่เดียวกันบนศิลาจารึกแท่งหนึ่ง

โดยข้อความที่พบในทอร์ทูกัวโรระบุว่าโลกจะถึงจุดจบหรือจะเกิดเหตุการณ์เปลี่ยนแปลงโลกครั้งใหญ่ในเดือนธันวาคม 2012 อันเกี่ยวข้องกับเทพโบลอนยกเต เทพแห่งสงครามและการสร้างสรรค์

แต่ผู้เชี่ยวชาญบางคนบอกว่าการแปลภาษาบนแท่นศิลาจารึกมีความคลาดเคลื่อน และเจ้าหน้าที่จากสถาบันประวัติศาสตร์และโบราณคดีของเม็กซิโก พูดมานานแล้วว่าความตื่นกลัวนี้คือการแปลความหมายแบบผิดๆคิดไปเองของชาวตะวันตกต่อสิ่งที่จะเกิดขึ้น ณ จุดจบของวงจรปฏิทินของชาวมายา "ชาวตะวันตกตีความวัฒนธรรมต่างๆสมัยโบราณเช่นเดียวกับชนเผ่ามายาผิดเพี้ยน" ถ้อยแถลงของสถาบันระบุเมื่อวันพฤหัสบดี(24)

อย่างไรก็ตามถ้อยแถลงนี้ก็ไม่อาจกลบกระแสความกังวลที่พุ่งสูงได้เมื่อผู้เชี่ยวชาญด้านชนเผ่ามายาราว 60 คนจะเดินทางไปยังสถานที่ที่พบศิลาจารึกในปาลันเกเพื่อปัดเป่าของสงสัยเกี่ยวกับจุดจบของยุคหนึ่งและจุดเริ่มต้นของอีกยุค

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอบคุณค่ะ คุณส้มโอมือ มาส่งข่าวแต่เช้าเลย

สวัสดีตอนเช้าครับทกๆท่าน ขอบคุณครับคุณส้มโอมือสำหรับข่าวสาร

http://www.youtube.c...d&v=3kxw7vx5l0w

ภาพสวย ดนตรีเพราะ ขอบคุณคุณหมอเล็กนะครับ

:Hi ขอบคุณสำหรับสิ่งดีๆที่มีให้ในวันหยุดนะคะ+1ให้คะ ถูกแก้ไข โดย กระต่ายทอง

ขอขอบใจคุณส้มโอมือหลายๆที่นำเอาข่าวสารมาให้อ่าน :aa

ขอบคุณค่ะ คุณเสม....รบกวนสอบถามว่า 1640 จะเป็น low ต่ำสุดของรอบนี้ หรือ เป็นเป้าหมายแรก ราคาสามารถไปถึง 1600 ได้มั้ยค่ะ ขอบคุณค่ะ

น้ำท่วมฉุดยอดขายทองคำปี 54 ลด 10% blank.gif โดย ASTVผู้จัดการออนไลน์ 27 พฤศจิกายน 2554 17:23 น.

Share

blank.gif นายจิตติ ตั้งสิทธิ์ภักดี นายกสมาคมค้าทองคำ เปิดเผยว่า น้ำท่วมในช่วง 2 เดือนที่ผ่านมา ทำยอดขายทองคำในปี 2554 ลดลง 10 เปอร์เซ็นต์ เมื่อเทียบกับปี 2553 ที่ผ่านมา ซึ่งยอดขายทองคำที่ปรับลดลงส่วนใหญ่ จะมาจากทองคำรูปพรรณ โดยในช่วงน้ำท่วมยอดขายหายไป 30 เปอร์เซ็นต์ ในขณะที่การซื้อขายทองคำแท่งก็มีปริมาณบางเบาเช่นกัน แต่หากในช่วงไหนราคาเหวี่ยงสูง การซื้อขายจะมีเพิ่มขึ้นจากวันปกติเล็กน้อย

อย่างไรก็ตาม เชื่อว่าในต้นปีหน้าการซื้อขายทองคำแท่งและรูปพรรณจะกลับมาเป็นปกติ เนื่องจากสถานการณ์น้ำท่วมเริ่มคลี่คลาย และอยู่ในช่วงเทศกาลปีใหม่ ซึ่งปกติทุกปีจะมีการให้ทองคำเป็นของขวัญ และใกล้วันตุรษจีนด้วย จึงทำให้ยอดซื้อขายทองคำกลับมาเป็นปกติได้

นอกจากนี้ นายกสมาคมค้าทองคำ ได้ประเมินแนวโน้มราคาทองคำว่า จะเคลื่อนไหวในกรอบแคบ เนื่องจากยังไม่มีปัจจัยหนุนที่ชัดเจน และปัจจัยลบที่ทำให้ราคาปรับลดลงอย่างมีนัยสำคัญได้

:gvme หวัดดีคุณส้มโอมือ ขอบคุณนะคะสำหรับข่าวทองคำ ทานข้าวกันนะคะเดี๋ยวจะได้พักผ่อนพรุ่งนี้ค่อยลุยต่อเนอะบ้ายบาย+1ให้คะ :bye

ขอบคุณมากค่ะ คืนนี้ขอให้หลับฝันดีนะคะทุกคน

เหมาะสำหรับคุณผู้ชายดูเท่านั้น

ขอบคุณคุณหมอเล็กครับ

ตอนนี้ทองคำถือหน้าขายเท่านั้นสำหรับคนที่เล่น GF หรือทองกระดาษ ทองคำเเท่งสะสมได้ครับ ราคาน่าจะยังไหลลงถึง $1640 ได้ ทองคำ sideway down ครับช่วงนี้ไม่มีอะไรน่าสนใจ Indicator ทุกตัวยืนยันว่าลงมานานเเล้วครับ ถือหน้าขายไป

ราคาต้องขึ้นถึงเท่าไหร่ จึงอยู่หน้าซื้้อค่ะ แล้วเป้าหมายที่ว่ามีความเป็นไปได้แค่ไหน ถ้าดูจากกราฟขณะนี้ หรือดีดขึ้นคาดว่าสูงสุดไม่เกินเท่าไหร่ค่ะก่อนลงต่อ จะได้

ขายทิ้งก่อนค่ะ :wacko:

:01 สวัสดีค่ะน้องเสม ว่างๆ แวะมาบ่อยๆนะค่ะ ขอบคุณค่ะ

ถูกแก้ไข โดย Eang