ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

tt2518

ขอเดา(ราคาทอง)กับเขาบ้าง

โพสต์แนะนำ

เพื่อนๆ คะ เรามาเดากันเล่นๆมั๊ย ว่าตาเบอร์นันเก้จะพูดถึง QE3 มั๊ย

ส่วนตัวคิดว่ามีค่ะ ทองโลดดดดดดด :D

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

p_128768_20100929_105900.gif มาช่วยอีกแรงค่ะ

ขอบคุณครับ อาจารย์ป้า Ohani ที่มาช่วยกันค้ำยัน ราคาทอง ครับ

เพื่อนๆ คะ เรามาเดากันเล่นๆมั๊ย ว่าตาเบอร์นันเก้จะพูดถึง QE3 มั๊ย

ส่วนตัวคิดว่ามีค่ะ ทองโลดดดดดดด :D

สวัสดีครับ คุณน้ำใส

คืนนี้ น้าเบนฯ คงมากล่าวในเรื่องของ นโยบายการเงินกับภาคเอกชนมากกว่า ครับNEW YORK (MarketWatch) -- The Federal Reserve Bank of New York said Wednesday that it would resume reverse repurchase operations on Thursday, continuing tests of one of the central bank's methods to normalize its ultra-loose monetary policy once officials decide to do so. The Fed said "these operations do not represent a change in the stance of monetary policy, and no inference should be drawn about the timing of any change in the stance of monetary policy in the future." In reverse repo operations, the Fed loans some of the securities it holds to firms for a specific -- and usually short -- period, with the promise of taking them back at a certain time. The Fed has expanded the number of firms it can use as counterparties for the operations beyond the traditional 20 primary government security dealers, in the hopes to make the operations go more smoothly. The first set of small-scale operations will be conducted with the expanded repo counterparties announced in January, and the second set will be open to all eligible counterparties, the Fed said.

และจากปริมาณเงิน ดอลล์ มีเป็นจำนวนมากในระบบการเงินโลก ณ.ขณะนี้ ประจวบเหมาะกับ

นักลงทุนในตลาดปริวรรตเงินตรา ไม่ได้พิศวาส ธนบัตรดอลล์สหรัฐ จึงทำให้ตอนนี้ ค่าเงินอ่อนค่า

เป็นอย่างมาก น้าเบนฯ ต้องทำการฟื้นฟูความเชื่อมั่น ให้กับ เงินดอลล์ ก่อนอื่น กรณีของ QE

คือการซ้ำเติมให้ ค่าเงินดอลล์ ยิ่งอ่อนค่า และ ไม่ใช่การฟื้นฟูเศรษฐกิจ หรือ ความมั่งคั่งกลับคืนมา

สำหรับ อเมริกันชน

ถูกแก้ไข โดย เด็กขายของ

สมมุตินะครับ สมมุติ ถ้ามาตามที่คุณ DonJuan เขียน เด็กขายของ ปล่อย 75 % เลยครับ แล้วอีก 25% รอลุ้นต่ออีก 2 วัน

ถ้าไม่ขึ้นอีก หรือ อยู่คงที่ ก็ปล่อยหมดครับ เพราะ......... ?

สมมุติด้วยนะครับ สมมุติด้วย อะไรก็เกิดขึ้นได้ ถ้า 1455 มาจริง ข้าพเจ้าปล่อยครึ่งปอดหรือมากกว่านิดนึงครับ :D

:excl: ราคาน้ำมัน Crude Oil เกือบชน US$106 แล้วครับ ขาดแค่ 10 เซนต์ เท่านั้นเอง

คาดว่า พรุ่งนี้ ปั้มฝรั่ง ขึ้นราคาน้ำมัน Gasohol 95 & 91 แน่ๆ

สมมุตินะครับ สมมุติ ถ้ามาตามที่คุณ DonJuan เขียน เด็กขายของ ปล่อย 75 % เลยครับ แล้วอีก 25% รอลุ้นต่ออีก 2 วันถ้าไม่ขึ้นอีก หรือ อยู่คงที่ ก็ปล่อยหมดครับ เพราะ......... ?

เพราะ..... ? ไม่เติมต่อหน่อยเหรอคะ อยากรู้อ่ะค่ะ :P

สมมุติด้วยนะครับ สมมุติด้วย อะไรก็เกิดขึ้นได้ ถ้า 1455 มาจริง ข้าพเจ้าปล่อยครึ่งปอดหรือมากกว่านิดนึงครับ :D

เด็กขายของ แอบบอก คุณ Don Juan คนเดียวนะ อย่าไปบอกใครล่ะ ว่า มีลางว่า ประเทศญี่ปุ่น จะนำทองคำออกมาขาย เพื่อฟื้นฟูประเทศ

หลังจากได้จ่ายออกไปเยอะมาก ประกอบกับ สถาบันจัดเครดิต เคยมีการลดความน่าเชื่อถือ ของญี่ปุ่น ลงนิดหน่อย ทำให้ อัตราดอกเบี้ย

ที่จะกู้ยืมเงินจาก กองทุนการเงินระหว่างประเทศ มีอัตราที่สูงจนรับไม่ไหว ถ้าญึ่ปุ่นจะมองไปที่ประเทศจีน เพื่อขอความช่วยเหลือ ก็ยังมี

ความหยิ่งในศักดิ์ศรี และ อีกประเด็นหนึ่งก็ กลัวเทคโนโลยี่ชั้นสูง ที่ผลิตแต่ในญี่ปุ่น ถูกล้วงลับตับแตกไปลอกเลียนแบบ

เด็กขายของ เกรงว่า เขาจะฉวยโอกาสระหว่าง ทอง ที่ขึ้นมาสูง รีบดำเนินการ เพราะอย่าลืมนะครับ ระหว่าง น้ำมัน กับ ทอง

รัฐบาลญี่ปุ่น จะเลือกอะไร ก็ น้ำมันสำเร็จรูป ( พลังงาน ) เลือกเอาพลังงานไว้ก่อน เพื่อมาพัฒนาประเทศ ทองปล่อยไปก่อน พัฒนาประเทศ

แล้ว ก็ค่อยกลับมาซื้อทองใหม่ได้

คุณ DonJuan ก็คงบอกว่า ขายทองออกมา ก็มีคนมาซื้อ เพราะ ทองเป็นสินทรัพย์ปลอดภัย ครับ เป็นสินทรัพย์ปลอดภัย แต่ในภาวะการณ์ที่ Supply มากกว่า Demand ราคาทอง ก็อาจจะลดลงได้ นักเก็งกำไร ก็คงจ้องฉวย

โอกาสที่จะทำกำไร ตอนนั้น เหมือน คุณ DonJuan กับเด็กขายของ กระทำ ซื้อถูก ขายแพง

ปล. เป็นความเชื่อส่วนตัวของเด็กขายของ โปรดใช้วิจารณญาน และ หาข้อมูลเพิ่มเติม ก่อนเชื่อในสิ่งที่เด็กขายของเขียนนะครับ

เพราะ เดี๋ยวราคาทองขึ้นไปเรื่อยๆ จะมาหาว่า เด็กขายของ ยุให้ขาย ขอบคุณมากครับ

เด็กขายของ แอบบอก คุณ Don Juan คนเดียวนะ อย่าไปบอกใครล่ะ ว่า มีลางว่า ประเทศญี่ปุ่น จะนำทองคำออกมาขาย เพื่อฟื้นฟูประเทศ

หลังจากได้จ่ายออกไปเยอะมาก ประกอบกับ สถาบันจัดเครดิต เคยมีการลดความน่าเชื่อถือ ของญี่ปุ่น ลงนิดหน่อย ทำให้ อัตราดอกเบี้ย

ที่จะกู้ยืมเงินจาก กองทุนการเงินระหว่างประเทศ มีอัตราที่สูงจนรับไม่ไหว ถ้าญึ่ปุ่นจะมองไปที่ประเทศจีน เพื่อขอความช่วยเหลือ ก็ยังมี

ความหยิ่งในศักดิ์ศรี และ อีกประเด็นหนึ่งก็ กลัวเทคโนโลยี่ชั้นสูง ที่ผลิตแต่ในญี่ปุ่น ถูกล้วงลับตับแตกไปลอกเลียนแบบ

เด็กขายของ เกรงว่า เขาจะฉวยโอกาสระหว่าง ทอง ที่ขึ้นมาสูง รีบดำเนินการ เพราะอย่าลืมนะครับ ระหว่าง น้ำมัน กับ ทอง

รัฐบาลญี่ปุ่น จะเลือกอะไร ก็ น้ำมันสำเร็จรูป ( พลังงาน ) เลือกเอาพลังงานไว้ก่อน เพื่อมาพัฒนาประเทศ ทองปล่อยไปก่อน พัฒนาประเทศ

แล้ว ก็ค่อยกลับมาซื้อทองใหม่ได้

ปล. เป็นความเชื่อส่วนตัวของเด็กขายของ โปรดใช้วิจารณญาน และ หาข้อมูลเพิ่มเติม ก่อนเชื่อในสิ่งที่เด็กขายของเขียนนะครับ

เพราะ เดี๋ยวราคาทองขึ้นไปเรื่อยๆ จะมาหาว่า เด็กขายของ ยุให้ขาย ขอบคุณมากครับ

ขอบคุณครับ ผมจะอ่านคนเดียว อิอิ เพื่อนๆไม่เห็นกันนะครับ :lol:

ข่าวลึกวงใน ฟังเอาไว้ก็ดีครับ กำไรดีกว่ากำดอย ครึ่งหนึ่งเป้นของ อีกครึ่งหนึ่งเป็นเงินสด เอาไว้ประกันความเสี่ยงทั้งคู่ ขึ้นต่อยังมีของ ลงต่อยังได้ซื้อ ต้องจัดสรรปันส่วนให้ดีๆครับผม

:wub: ญี่ปุ่นก็ QE ไปแล้วนี่ครับ 5 แสนล้านดอลล่าห์

ไม่น่าขายนะครับทอง มีอยู่แค่ 3 หมื่นกว่าล้านดอลล่าห์

QE ไวกว่าและหนักหน่วงกว่าครับบบบบ

คลื่นระลอก 2 มาแล้ว อ้าวพี่น้อง เตรียมกระดานโต้คลื่นได้เลยยยยยยยยยยย

ญี่ปุ่นน่าจะขายพันธบัตรสหรัฐมากกว่าค่ะเพราะถือไว้เยอะ ถ้าขายจริง พันธบัตรไอ้กันไม่มีใครซื้อก็จะเป็นที่มาของ QE3 เพื่อซื้อพันธบัตร ค่ะ :rolleyes:

(ความเห็นส่วนตัวค่ะ โปรดใช้วิจารณญาณในการรับข้อมูลค่ะ) :ph34r:

ข่าวต่างประเทศ วันนี้ สมาชิกคณะกรรมการกำหนดนโยบายของธนาคารกลางญี่ปุ่น กล่าวว่า การออกพันธบัตรรัฐบาล ซึ่งขึ้นอยู่กับ BOJ นั้น

จะส่งผลกระทบต่อความเชื่อมั่นของประชาชนที่มีต่อเงิน Yen

ส.ส.บางรายในสภาฯ พยายามบีบให้ BOJ สนับสนุนทางการเงินในการฟื้นฟูประเทศ เพิ่มเติมเข้าไปอีก

BOJ ไม่เห็นด้วยกับนโยบายการออกพันธบัตรรัฐบาล หรือ ซื้อพันธบัตรรัฐบาลคืนจากสถาบันการเงินในตลาด

แล้ว BOJ จะหาเงินทางไหนล่ะครับ ถ้าเด็กขายของนึกเล่นๆ ก็เข้าโรงรับจำนำ เอาทรัพย์สินที่มีค่าไปจำนำ เอ่ะ ลูกจะเปิดเทอมแล้ว เอาทองไปจำนำดีไหมเอ่ย เอ๊ะ หรือว่า จะเอาไปขายดีนะ ราคาทองก็สูงดี ตอนซื้อมาใส่ ก็ราคาต่ำกว่านี้ ตั้งเยอะ เดี๋ยวทำมาหากินได้โบนัส ค่อยไปซื้อใส่ใหม่ ตอนนี้ ขายให้ลูกได้เล่าเรียนดีกว่านิ http://www.ryt9.com/s/iq03/1114882

ผมพวกออนไลน์....ปอดแหกที่สุดขายไปแล้วคับที่ 1441 เดี๋ยวต่ำกว่าค่อยซื้อว่าแต่มันจะย่อรึป่าวเนี่ย อิอิ :lol:

แก้เครียด http://www.pantip.com/cafe/sinthorn/topic/I10363269/I10363269.html

ติดตามตอนเก่าๆได้ที่

http://www.maoinvestor.com ค่ะ

ญี่ปุ่นน่าจะขายพันธบัตรสหรัฐมากกว่าค่ะเพราะถือไว้เยอะ ถ้าขายจริง พันธบัตรไอ้กันไม่มีใครซื้อก็จะเป็นที่มาของ QE3 เพื่อซื้อพันธบัตร ค่ะ :rolleyes:

(ความเห็นส่วนตัวค่ะ โปรดใช้วิจารณญาณในการรับข้อมูลค่ะ) :ph34r:

สวัสดีครับ คุณน้ำใส

วันนี้ (7 มี.ค.) กระทรวงการคลัง (MOF) ประเทศญี่ปุ่นรายงานข้อมูลทุนสํารองระหว่างประเทศของญี่ปุ่นประจำเดือนกุมภาพันธ์ลดลงเหลือ

1.091 ล้านล้านดอลลาร์สหรัฐจากเดิม 1.093 ล้านล้านดอลลาร์ในเดือนมกราคม และเป็นการลดลงเดือนที่สี่ติดต่อกัน

ทั้งนี้ทุนสำรองฯของญี่ปุ่นมีจำนวนมากที่สุดเป็นอันดับสองของโลกรองจากจีน ประกอบไปด้วยหลักทรัพย์ สกุลเงินตราต่างประเทศ

ทุนสำรองในกองทุนการเงินระหว่างประเทศ (ไอเอ็มเอฟ) สิทธิถอนเงินพิเศษของไอเอ็มเอฟ (SDRs) และทองคำ โดยในสิ้นเดือนกุมภาพันธ์ทุนสำรองเงินตราของญี่ปุ่นอยู่ที่ 1.031 ล้านล้านดอลลาร์สหรัฐ ทุนสำรองในไอเอ็มเอฟ 4.71 พันล้านดอลลาร์

SDRs ( ระบบตะกร้าเงิน (Special Drawing Rights : SDR) หรือ เอสดีอาร์ ของกองทุนการเงินระหว่างประเทศเอสดีอาร์ เทียบได้กับตะกร้าเงิน

ประกอบด้วยสกุลเงินสำคัญของโลก เช่น ดอลลาร์-เยน-ปอนด์-ยูโร ได้กลายเป็นประเด็นเกี่ยวข้องกับอนาคตการเงินและการค้าของ

หลายประเทศทั่วโลก โดยเฉพาะชาติเอเชียรวมทั้งไทย ซึ่งเป็นสมาชิกของไอเอ็มเอฟ ) อยู่ที่ 2.108 หมื่นล้านดอลลาร์

ทองคำ 3.471 หมื่นล้านดอลลาร์ และสินทรัพย์สำรองอื่นๆ 440 ล้านดอลลาร์ ทุนสำรองของญี่ปุ่นถูกจับตามองในฐานะเป็นมาตรที่จะบ่งบอกว่าญี่ปุ่นจัดการกับกองทุนสำรองจำนวนมหาศาลที่ถือไว้อย่างไร

และจะเป็นเครื่องมือของธนาคารกลางแห่งประเทศญี่ปุ่นในการเข้าแทรกแซงตลาดค่าเงินในนามของกระทรวงการคลัง

เพื่อป้องกันการแข็งค่าหรืออ่อนค่ามากเกินไปของเงินเยน

ปล. เด็กขายของ ไม่เห็นเขารายงานเกี่ยวกับ พันธบัตรสหรัฐ เลยครับ