ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

มาให้กำลังใจเจ้าของกระทู้คับ ผมเชื่อว่าคุณเน็กซ์เป็นสุภาพบุรุษและหนักแน่นพอ .. ขอติดตามผลงานต่อไปคับ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ภาษาอังกฤษเขามีสำนวนอยู่ครับว่า

Don't feed the troll

:D

ว่าจะไม่อยากยุ่ง แต่รู้สึกเห็นใจ

คนเขาอุตส่าห์ทำงานเขียนข้อมูลให้ทุกคนอ่านมาก็มากหลายบทความ ผมก็อ่าน จะถูกผิด อย่าไปว่าเขาเลยครับ อีกอย่างมันก็ไม่เห็นผิดตรงไหน คุณ Next เขาพูดถึงการเก็บยาวไม่ใช่เก็งกำไร

:rolleyes: เป็นกำลังใจให้คุงเน็กนะ

มาให้กำลังใจคุณ Next

และขอแสดงความนับถือในภูมิธรรมของคุณ P49 :)

มาแว้ววววว k/unnextไม่มีใครเอาปืนไปจ่อหัวคุณให้ไปชื้อนะ/ผมก็ติด4หมื่นกว่า/โลติดอยู่10โลผมมั่นใจในพื้นฐานและเหตุผลผมเลยใจร่ม(เย็น)ได้ผมเชื่อว่า80%ในที่นี้ก็มี(ดอย)ทั้งนั้น คำว่า ข.อ.ขอ ท.โ.ด.โทษ ไม่แพงหรอกครับ (ไม่ได้ชื้อ)ไม่เสียหน้าด้วย(ไม่เห็นหน้า) :angry: /ขอให้ ครูเน็กช์ แข็งแกร่งดั่งภูผา(อย่าแข็งกร้าวเหมือนบางคน)ความดีและจริงใจจะเป็นเกราะป้องกันครูเอง โอยเหนื่อยกดช้า(แก่แล้ว) :lol: :P

อยากจะบอกว่า เงิน กับ ทอง ไม่ใช่ล๊อตเตอรี ที่ถือไว้ 2 สัปดาก็รวยได้

อยากจะกดบวกให้คุณ p59 แต่กดไม่ได้เพราะวันนี้กดบวกจนโควตาครบแล้วค่ะ งั้น +1 ให้ตรงนี้ก็แล้วกันนะคะ

คุณเน็กซ์ถ้าได้อ่านก็อย่าเพิ่งท้อนะคะ ข้อมูลที่คุณเน็กซ์อุตส่าห์รวบรวมมาให้มีประโยชน์มากค่ะ ขอขอบคุณด้วยใจค่ะ

ส่วนคุณ unnext ใจเย็น ๆ นะคะ ถ้าช่วงนี้ติดดอยอยู่ก็ขอเป็นกำลังใจให้ผ่านไปได้ด้วยดีนะคะ

ความจริงเรื่องของแร่เงินก็มีสองฝ่ายที่คิดเห็นต่างกัน ฝ่ายหนึ่งก็บอกว่าราคาแร่เงินถูกกดให้ต่ำกว่าความเป็นจริงและสุดท้ายราคาจะพุ่งสูงขึ้นสู่ราคาที่ควรจะเป็น อีกฝ่ายก็เห็นตรงข้าม เท่าที่ติดตามอ่านทั้งสองฝ่ายก็มีเหตุผลน่าเชื่อถือพอพอกัน ต่างฝ่ายต่างมีสิทธิถูก อนาคตจะบอกเราเอง การตัดสินใจจะซื้อจะขายเป็นสิทธิ์ส่วนตัวของแต่ละคนที่ไม่มีใครบังคับได้นะคะ ในเมื่อคุณเน็กซ์มีความเชื่อตรงกับฝ่ายแรก คุณเน็กซ์ก็มีสิทธิ์ที่จะแสดงความคิดเห็นของตัวเอง ส่วนพวกเราผู้ติดตามได้รับประโยชน์ตรงที่คุณเน็กซ์มีน้ำใจมาวิเคราะห์ข้อมูลให้ แถมยังเป็นคนเริ่มกระทู้ให้พวกเราได้มีพื้นที่แลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันอีก

จากที่ติดตามข่าวสารมาท้ั้งสองฝั่ง ดิฉันเชื่อว่ามีความเป็นไปได้ทั้งสองอย่างค่ะ ไม่มีใครรู้อนาคต แต่สิ่งที่เห็นได้ชัดชัดตอนนี้คือ ตลาดเงินมีความผันผวนมาก ซึ่งความผันผวนนี้แหละทำให้ตลาดเงินให้ผลตอบแทนมากกว่าตลาดทองหลายสิบเท่า แต่มันก็มาพร้อมกับความเสี่ยงมาก ๆ ด้วย

แต่ก่อนราคาเงินแทบจะไม่ขยับเลยเป็นเวลาตั้งหลายปี ดิฉันก็เป็นคนหนึ่งที่ซื้อแร่เงินที่ราคา $9 แล้วก็ขายที่ $10 นี่แหละค่ะ เพราะตอนนั้นราคาขยับน้อยมาก ขึ้นลงวันละไม่กี่เซ็นต์เอง แล้วมันก็เทอะทะเกะกะไม่น่าเก็บ ดูไม่มีคุณค่า ตอนนั้นขายไปซื้อแพลตตินัมเพราะราคาขยับชัดเจนกว่า สวยกว่า พึ่งมาขายตอนที่ราคาเริ่มจะนิ่ง และก็ขายหมดตอนเกิดภัยพิบัติในญี่ปุ่นเมื่อต้นปีที่ผ่านมา

ตลาดเงินพึ่งจะเป็นตลาดกระทิงเมื่อไม่นานมานี้ และการที่ราคาปรับตัวขึ้นอย่างต่อเนื่องนี่แหล่ะค่ะเป็นสิ่งดึงดูดหลาย ๆ คนให้เข้ามาสนใจ รวมทั้งดิฉันก็ด้วย จำได้ว่าตอนเริ่มต้นของตลาดกระทิง การขึ้นลงวันละ 50 เซ็นต์ถือว่ามากและก็ถือว่าน่าพอใจทีเดียว คนก็เลยหันมาลงทุนฟิวเจอร์มากขึ้น จนราคาพุ่งขึ้นอย่างเหลือเชื่อ หลายดอลลาห์ต่อวันจนจนเกือบทะลุ $50 ซึ่งตอนนั้น Peter Schiff หัวเรือใหญ่ที่ทำนายว่าแร่เงินจะมีอนาคตอีกไกลยังออกมาบอกว่า ราคาที่พุ่งสูงขึ้นอย่่างรวดเร็วไม่ใช่สิ่งที่ดีเลยเพราะราคาพร้อมที่จะล้มได้ทุกเมื่อ เค้าอยากให้ราคาค่อยเป็นค่อยไป ตอนนั้นก็มีคนออกมาประนามเค้าว่าหักหลังอุดมการณ์ แต่ตอนนี้อย่างที่เห็นก็เป็นไปตามที่เค้าบอก ปัญหาตอนนี้คือเราไม่รู้ว่าราคาที่แท้จริงของ Physical Silver คือเท่าไหร่ ราคาถูกกดให้ต่ำกว่าความเป็นจริงเพราะการขึ้นมาร์จิ้นจนทำให้บรรดาคนมืออ่อนทั้งหลายต้องปิดสัญญาไป หรือเป็นเพราะว่าตลาดฟิวเจอร์ทำให้ราคาแร่เงินสูงกว่าความเป็นจริง และตอนนี้ราคากำลังปรับตัวไปลงไปหาราคาที่เหมาะสม ตอนนี้คนเริ่มกลัวที่จะซื้อ Physical Silvers แต่ Peter Shiff กลับบอกว่านี่เป็นโอกาสซื้อ เรื่องนี้ก็ว่ากันไปแล้วแต่การตัดสินใจของแต่ละคน ไม่ใช่เฉพาะคนที่ซื้อ Physical Silvers เท่านั้นนะคะที่กลัว ตอนนี้โบรกเกอร์ตลาดฟิวเจอร์บางเวปเค้าก็แนะนำให้ถอยออกมาได้แล้ว เพราะไม่ว่าจะเสนอซ์้อหรือเสนอขายก็มีสิทธิ์หมดตัว เพราะบางวันราคาเล่นทั้งขึ้นทั้งลงในวันเดียวกันในเวลาห่างกันไม่กี่ชั่วโมง

คนที่ลงทุนในตลาดเงินมีสองพวกใหญ่ ๆ พวกแรกต้องการลงทุนระยะสั้น เช่นคนที่เล่นฟิวเจอร์ หรือคนที่ซื้อ Physical Silvers แล้วกะจะขายในเวลาไม่กี่ปี ส่วนตัวคิดว่าถ้าตลาดเงินยังเป็นอย่างนี้ การเล่นฟิวเจอร์เป็นการฆ่าตัวตายชัดชัดค่ะ ส่วนคนที่ซื้อเม็ดเงินเพื่อเก็งกำไรในระยะสั้นคงต้องตอบคำถามตัวเองให้ได้นะคะว่ารับมือไหวไม๊ เพราะเดี๊ยวราคาก็ขึ้นเยอะ ๆ ให้ดีใจ เดี๋ยวก็ดิ่งเหวจนสลดหดหู่ ถ้าทำใจไม่ได้ ซื้อขายแล้วไม่มีความสุข ทำให้นอนไม่หลับ ถอยออกมาข้างสนามซักพักดีไม๊ค่ะ หรือไม่ก็ลองพิจารณาเป็นนักลงทุนประเภทที่สองดูนะคะ

นักลงทุนประเภทที่สองคือคนที่เชื่อในปัจจัยพื้นฐานของแร่เงินตามที่คุณเน็กซ์ได้อธิายให้พวกเราฟัง ดังนั้นคนกลุ่มนี้ก็จะสะสมไปเรื่อย ๆ ราคาขึ้นก็ซื้อน้อย ลงก็ซื้อมาก ถือว่าแร่เงินเป็นประกันชีวิตอย่างหนึ่ง ไม่จำเป็นไม่ขาย การมีแร่เงินในมือทำให้นอนหลับสบาย เพราะถ้าระบบเงินกระดาษล้มเหลวขึ้นมาก็ยังมีเงินแท้อยู่ในมือ แต่ถ้าเงินกระดาษไม่ได้มีปัญหาอย่างที่คาดการณ์กันไว้ก็ไม่เป็นไร ใช้เงินกระดาษกันต่อไป

ส่วนตัวเลือกเป็นทั้งสองประเภทค่ะ

1)ไม่เล่นตลาดฟิวเจอร์แน่นอน ยอมแพ้ค่ะ ใจไม่แกร่งพอ

2)3/4 ของเงินแท่งเก็บไว้เป็นเงินออม ส่วนที่เหลือจะขายเมื่อได้ราคาถูกใจ เงินที่ได้เอาไปซื้อเงินแท่งคืนหรือไม่ก็เอาไปใช้จ่ายอะไรก็ได้ที่อยากจะได้ ส่วนนี้ดิฉันทำตามระบบของคุณเสมในกระทู้ซื้อขายตามระบบค่ะ ชอบแนวคิดของคุณเสมค่ะ เขียวแรกก็ซื้อ แดงแรกก็ขาย ไม่ต้องปวดหัวกับข่าวสาร คุณเสมแนะนำว่าไม่ต้องไปสนใจข่าวสารเลย แต่ดิฉันทำใจไม่ได้ค่ะ ตามประสาผู้หญิงอยากรู้ แต่ได้แนวคิดของคุณเสมมาช่วยให้ไม่เต้นไปกับข่าวสารมาก

ขอแถมนิดดด ผมเชื่อว่าครูอ่อนโยน ไม่อ่อนใหว(เหมือนใครบางคน)อีกและะะะ/ผมจะขอเงิน(ผ.บ.ท.บ)ผู้บังคับที่บ้าน(ภรรยา)คับ เฮ้อรอดตัวไปชื้ออีก เชื่อเถอะโรบิ้นนนน :P :P

ขอเป็นกำลังใจให้คุณเน็กซ์ค่ะ ติดตามคุณเน็กซ์ด้วยความเชื้อมั่น สู้ๆค่ะ !thk !10 !30 !30 !30

ถูกแก้ไข โดย nuchaba

การลงทุนมีความเสี่ยง โปรดใช้วิจารณญาณในการลงทุน

ผมติดยอดดอยถึงจะหนาวๆบ้าง แต่ก็ไม่ได้ร้อนใจ หรือคิดโกรธโทษใคร

เพราะรู้ว่าเกมนี้ต้องเล่นยาว เพียงแต่เป็นมือใหม่ เข้าไปผิดจังหวะพอดี

เลยเข้าซื้อวันเสาร์ก่อนที่วันจันทร์ราคาจะหล่น

ผมขอบคุณทุกคนที่มาแบ่งปันความรู้และมุมมองต่างๆ (ถึงแม้ว่าจะเห็นด้วยบ้าง ไม่เห็นด้วยบ้าง)

ผมรับฟัง และเอามาเป็นส่วนหนึ่งในการประกอบการตัดสินใจในการลงทุน

ส่วนตัดสินใจซื้อขายอะไรไปแล้วผลเป็นอย่างไร ก็ต้องรับผิดชอบเองครับ

มีคนเอาความรู้มาแบ่งปันให้ฟรีๆ ก็บุญโขแล้ว

ป.ล. วันนี้พึ่งอ่านบทความล่าสุด (Bonfire of Wealth) โดย Martin Armstrong จบ

คุณ Martin บอกไว้ว่าแนวรับ/ต้านในปี 2011 และ 2012 คือ 1371.10/2000.90 และ

1410.50/2037.20 ตามลำดับ

ลงชื่อ หนึ่งคนครับ... ผมสนับสนุนคุณ Next ครับ..

ข้อมูลก็คือข้อมูล ระหว่างทางก็อาจจะมีหลุมมีบ่อบาง เรื่องธรรมดา...

ผมก็ไม่เคยรู้หรือทราบว่า ช่วงเดือน พค. เป็นการส่งมอบใหญ่ เพราะจริง ๆ

ผมก็เพิ่งมาซื้อ ทอง ซื้อเงิน เมื่อต้นปีนี้เองครับ...

เมื่อก่อน เงินออมฯ ของผม ไปอยู่ที่หุ้นกู้ ซะหมด..

เมื่อมาเจอบอร์ดนี้ ผมก็เลยเปลี่ยนแนว มาเป็นทอง ได้บางนิดหน่อย

ก็มาเปลี่ยนมาืถือ เงิน ...

ตลอดเวลา ไม่เคย ซื้อแล้วได้เลย เป็นปกติของผม ซื้อปั๊ป ลงปุ๊ป ...

แต่ก็ ลงดอยได้ทุกทีครับ...แถมมีกำไร อีกต่างหาก...

เรื่องติดดอย.. ตกรถ.. ขายหมู.. ผมว่า เรื่องปกติไปแล้วนะครับสำหรับผม..

เพราะผมก็ไม่ได้เก่ง เล่น MT 4 ก็ไม่เป็น ถ้าคนที่่เก่งทางนี้จะมีบาง ก็เล็กน้อย

แต่ผมนี้ เป็นประจำ ครับ... แล้วก็อย่างที่ คุณ Next ว่า ถือยาว ๆ ได้มากกว่า

นั้นก็จริง อย่าง ก่อนสงกรานต์ ใจก็ไม่กล้าถือต่อ เห็นว่าหยุดหลายวัน ขายซะก่อน

พอหลังสงกรานต์ ขึ้นเอา ๆ New High แล้ว New High อีก

อ้าววตายเลย ขายหมูไปแล้ว ... แบบนี้ละครับ

ได้แต่มองตาปริบ ๆ น้ำลายก็ไหลยื้ด ๆ จะไล่ซื้อ ใจมัน ก็ใจมด

ก็มาเข้าใจว่า ของแบบนี้ ต้องอยู่ที่ใจ ใจต้องนิ่งจริง ๆ ไม่หวั่นไหว

เพราะ ทอง / เงิน ไม่ใช่หุ้น ทอง / เงิน ไม่กลายเป็น Zero ได้เหมือน กับ หุ้น

แล้วจะทุกข์ ร้อยไปใย จับมันมาลูบ ๆ คล้ำ ๆ มันก็มีความสุขแล้ว...

ถูกแก้ไข โดย VikingsX

ขอบคุณค่ะคุณเน็กซ์ เป็นกำลังใจให้ค่ะ

ดอยที่ 45 เหรียญเหมือนกัน

แต่ไม่กลัวค่ะ ยังไงก็ดีกว่าถือเงินกระดาษ

มาให้กำลังใจ อย่าท้อนะคะ ยังตามอ่านอยู่เสมอ :wub: :wub: :wub:

โลกธรรม๘ ก็แบบนี้... :D

มาให้กำลังใจ คุณNEXTครับ ยังรออ่านบทความอยู่ครับ !v@

ดอยที่ 45 เหรียญเหมือนกัน

แต่ไม่กลัวค่ะ ยังไงก็ดีกว่าถือเงินกระดาษ

มาให้กำลังใจ อย่าท้อนะคะ ยังตามอ่านอยู่เสมอ :wub: :wub: :wub:

เห็นด้วยครับยังไงเงินจริงๆ มันก็ดีกว่าเงินกระดาษครับ ส่วนดอยอย่ากลัวครับ แล้วซักวันคุณจะรู้ว่าราคา 45 เหรียญมันโคตรถูกเลย อ่ะ