ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ไม่ทราบว่าคุณ Vigorous Man เคยเห็นเหรียญ Year of the Rabbits ของจริงไม๊คะ อยากรู้ว่าตัวจริงสวยไหมคะถ้าเทียบกับ Coala และ Kook เพราะดูจากรูปไม่ค่อยสวยเลย

สวยนะครับ series ใหม่ พวก เสือ กระต่าย จะสวยกว่าเดิมเยอะเลย เหรียญใหญ่ๆยิ่งสวย ดูอลังการดี ผมมี 1, 2 oz กะจะหา 5 oz กับ 1 กิโล มาเพิ่มด้วยครับ ^^

(ช่วงนี้แพงมาก ซื้อไม่ลงเลย แต่ถ้าใครอาสาแบกมาให้ ผมก็ยินดีนะครับ)

เหรียญสี จริงๆแล้วแพงนะครับ แต่คงต้องผ่านไปนานๆหน่อย ลองดูของจีนสิครับ

แต่ถ้าลงสีไม่ดี มันจะเหมือนรูปที่ปริ้นไม่ละเอียดจะเป็นจุดๆ ซึ่งไม่มีสีจะสวยกว่าเลยอาจทำให้นิยมน้อยหน่อย แต่นานๆก็แพงกว่าอยู่ดี เพราะทำน้อยกว่า อย่าไปเทียบกับของ us เลยครับมันเหมือนกันทุกปี

ในตระกูลพวกนี้(นก หมี นักษัตร)ผมกลับชอบเหรียญจิงโจ้มากกว่านะครับ สวยดี ไม่ค่อยโหลด้วย

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

+1 ค่ะคุณNext

อ่านบทความคุณNext ได้ที่หน้า 345 ค่ะ :P

ถูกแก้ไข โดย Arpat

ขอบคุณค่ะคุณเน็ก ดีใจได้อ่านบทความใหม่ :lol: :lol:

เมื่อวานที่ตอบของคุณ Milo ไปเกี่ยวกับ technical พอมานั่งดูละเอียดอีกที เหมือนกับจะยังขาดอีก 1 wave จริงๆ นั่นแหละ (ความคิดเห็นส่วนตัวนะคะ โปรดใช้วิจารณญาณในการรับฟังค่ะ คิคิ) ตอนนี้ correction 4 มันน่าจะมีอีก 1 new high ก่อนถึงจะสมบูรณ์ โดยปกติแล้วก่อนจะลงมาเพื่อ correction ใหญ่ควรจะไป test high เดิมก่อน ซึ่งจากกราฟทอง มันยังไม่ขึ้นไป test เลย ทำ all time high ได้ ก็โดนน้อง silver ลากถูลู่ถูกังลงมาซะละ ส่วนตัวมองว่ายังต้องมีอีกหนึ่ง new high (แต่ไม่ฟันธงค่ะ) คิคิ ใครที่เก่ง technical ก็ comment ได้ค่ะ สนุกๆ แต่ราคามัน swing น่าดู เมื่อวาน "โดน" ไป เกือบ 50 เหรียญ ฝีมือจริงๆ เฮ้อ

ขอบคุณครับคุณ kunghdy

หวังว่าเป็นงั้นนะครับ :D

ถ้าวันไหนปิดได้เกิน 1517 จะปลอดภัยพอควรค่ะ ตอนนี้ correction 4 ยังไม่จบ คงโดนเหวี่ยงกันแบบรถไฟเหาะตีลังกาล่ะค่ะ :lol: สงสารแต่น้อง silver สงครามยังไม่จบจริงๆ ทุบไปทำ new low ได้ทุกวันเลยสิน่า สุดยอดเลย ถ้าวันไหนทุบลงไปแล้วไม่มี new low ก็น่าจะอุ่นใจพอควร และถ้าวันไหนปิดได้เหนือ 38.5 จะสวยงามเลยค่ะ คิคิคิ น่าจะพอบอกว่าสงครามสิ้นสุดแล้วสำหรับ silver คิวถัดไปคงมาลงที่พี่ทองเรามั๊งคะ พี่แก ลากดอลล่าห์ขึ้นมาเพื่อทุบ commo โดยเฉพาะ :lol:

น่าจะออกมาในรูปแบบนี้นะคะ ดูที่ file ที่แนบค่ะ

ถูกแก้ไข โดย kunghdy

โอ้โฮ! แพงมาก ๆ! เป็นเหรียญ Uncirculate หรือ Proof คะ

เป็น Proof coin ครับ 04a97f13.gifส่วน uncirculated coin นั้นมักจะไม่ใช่ silver 99.99% ครับ 07baa27a.gif

ยินดีครับพี่หมอ 875328cc.gifถ้าไม่ติดเรียนก็จะมาช่วยแปลให้บ้างครับ (ถ้านะครับ em308.gif)

เรื่องนี้ทำให้การยื่นเรื่องเพื่อยึดบ้านชลอตัวลงในไตรมาสสี่ครับ ถ้าไม่มีเรื่องนี้จำนวนเรื่องที่ขอยึดบ้านทะลุหลัก3ล้านอย่างสบายเลย ได้ข่าวว่าทั้งห้าสิบกว่ารัฐกำลังฟ้องร้องกลับฐานยึดบ้านโดยมิชอบ

อ้้าวเหรอครับ d582d79f.gif งานนี้ถ้าจะอีกยาว บ้านเราก็คงบอกสงตรามยังไม่จบอย่าเพิ่งนับศพทหาร แต่ที่นี่จะพูดว่า It's not the best time to count your chickens 047.gif

แบงก์ชาติกว้านซื้อ ปัจจัยซ้ำเติมราคาทองคำ

06 พฤษภาคม 2554 เวลา 07:30 น. | เปิดอ่าน 708 | ความคิดเห็น 1

นับแต่วิกฤตเศรษฐกิจสหรัฐและวิกฤตเศรษฐกิจโลกตั้งแต่ปี 2551 เป็นต้นมา ดูเหมือนว่าทองคำจะกลายเป็นดาวเด่นในตลาดสินค้าโภคภัณฑ์โลก

โดย...ทีมข่าวต่างประเทศ

นับแต่วิกฤตเศรษฐกิจสหรัฐและวิกฤตเศรษฐกิจโลกตั้งแต่ปี 2551 เป็นต้นมา ดูเหมือนว่าทองคำจะกลายเป็นดาวเด่นในตลาดสินค้าโภคภัณฑ์โลกมากที่สุดที่ราคามี แต่ทิศทางขาขึ้นราวกับหาทางลงไม่เจอ

แน่นอน ความผันผวนของตลาดราคาทองคำโลกถือว่ายากที่จะหลีกเลี่ยงจากหลายปัจจัยที่รุมกระหน่ำเข้ามาพร้อมๆ กันราวกับเป็น “เพอร์เฟกต์ สตรอม” ไม่ว่าจะเป็นปัญหาการขาดดุลงบประมาณในสหรัฐ ตลาดเงินเหรียญสหรัฐที่ยังอ่อนยวบยาบ อัตราดอกเบี้ยต่ำติดดินในสหรัฐ

อีกทั้งในช่วงปีที่ผ่านมานี้ ธนาคารกลางของหลายชาติต่างพลิกบทบาทมาเป็น “ตัวปั่นราคา” ในตลาดทองคำเสียเอง เมื่อต่างเดินเครื่องกว้านซื้อทองคำกักตุนในคลังสำรองแทนที่การเก็บเงินสกุลต่างประเทศที่นับวันจะกลายเป็นแค่เศษกระดาษมากขึ้นเท่านั้น โดยเฉพาะเงินเหรียญสหรัฐ

เม็กซิโก รัสเซีย และไทย เป็น 3 ประเทศล่าสุดที่ตกเป็นข่าวว่ากำลังกว้านซื้อทองคำ โดยในระหว่างเดือน ก.พ. และ มี.ค. 3 ประเทศนี้กว้านซื้อทองคำกันแบบน่าหวาดเสียวในเชิงปริมาณ

ธนาคารกลางเม็กซิโกเป็นผู้ที่กว้านซื้อทองคำมากที่สุด จากข้อมูลของสภาทองคำโลก เดิมเม็กซิโกมีทองคำในคลังสำรองอยู่ที่ 6.9 ตัน ได้เพิ่มขึ้นอีก 86.4 ตัน เป็น 93.3 ตัน

ธนาคารรัสเซียกว้านซื้อตุนทองคำเพิ่มขึ้น 18.8 ตัน มาอยู่ที่ 811.1 ตัน และธนาคารกลางแห่งประเทศไทย เพิ่มขึ้น9.4 ตัน มาอยู่ที่ 108.9 ตัน

ดังที่ว่าไว้ข้างต้น การกว้านซื้อกักตุนทองคำของธนาคารกลางเหล่านี้ไม่ถือว่าเป็นเรื่องเหนือความคาดหมาย เมื่อมูลค่าของค่าเงินสกุลเหรียญหรัฐที่ได้รับความนิยมในฐานะเงินสกุลกลางของโลกมาโดยตลอดนั้น ทำสถิติอ่อนค่ามานับสิบๆ ครั้งในช่วงไม่กี่ปีที่ผ่านมา จากปัจจัยภาวะการขาดดุลงบประมาณของรัฐบาลสหรัฐ ไปตลอดการคงอัตราดอกเบี้ยในระดับต่ำของธนาคารกลางสหรัฐ (เฟด) ที่จะยังดำเนินต่อไปอีกระยะหนึ่ง

เมื่อวันที่ 27 เม.ย.ที่ผ่านมา เบน เบอร์แนนคี ผู้ว่าการเฟด ได้ประกาศชัดเจนว่า สหรัฐมีความจำเป็นที่จะต้องเดินหน้ากระตุ้นเศรษฐกิจต่อไป ไม่ว่าจะเป็นนโยบายผ่อนปรนเชิงปริมาณ (QE2) ที่เฟดจะเดินหน้ากว้านซื้อคืนพันธบัตรสหรัฐรวมทั้งสิ้น 6 แสนล้านเหรียญสหรัฐต่อไป ทำให้ค่าเงินเหรียญสหรัฐในวันรุ่งขึ้นทำสถิติอ่อนค่ามากที่สุดในรอบ 16 เดือนทันที

แม้ว่าจะมีความวิตกกังวลต่อปัญหาเงินเฟ้อในสหรัฐมากขึ้น ซึ่งในขณะนี้อยู่ในระดับกว่า 2% แต่ทว่าผู้ว่าการเฟดก็ยืนยันว่าการกระตุ้นเศรษฐกิจนั้นถือว่ามีความจำเป็นต่อไป จึงเลี่ยงไม่ได้ต่อไป ซึ่งจำเป็นที่จะต้องคงอัตราดอกเบี้ยไว้ที่ระดับเดิมซึ่งต่ำที่สุดในประวัติศาสตร์ของสหรัฐที่0-0.25%

นอกจากนั้น ปัญหาการขาดดุลงบประมาณของรัฐบาลสหรัฐ ยังกลายเป็นที่น่าหวั่นวิตกไม่ยิ่งหย่อนไปกว่ากัน ซึ่งกำลังส่งผลต่อความน่าเชื่อถือของค่าเงินเหรียญสหรัฐโดยตรง

นักวิเคราะห์ต่างชาติแสดงคาดการณ์ว่า ภายในเดือน พ.ค.นี้ปริมาณการขาดดุลงบประมาณของวอชิงตันจะทะลุไปถึง 14.3 ล้านล้านเหรียญสหรัฐ และรัฐบาลสหรัฐเองก็กำลังหมดหนทางเลือกมากขึ้น เพราะในอีกด้านหนึ่งการกระตุ้นเศรษฐกิจก็ยังมีความจำเป็นต้องเดินหน้าต่อไป

ปัจจัยจากการอ่อนค่าของเงินเหรียญสหรัฐอย่างต่อเนื่อง ไปจนถึงปัจจัยที่สำคัญที่สุดอย่างการคงอัตราดอกเบี้ยต่ำของสหรัฐได้ส่งผลต่อตลาดทองคำอย่างรุนแรง ทำให้ราคาทองคำปรับขึ้นทำสถิติใหม่มาติดต่อกันถึง 15 ครั้งแล้วเฉพาะเดือน เม.ย.ที่ผ่านมา

ยิ่งไปกว่านั้น การกว้านซื้อทองคำของธนาคารกลางต่างชาติเพื่อแทนที่การสำรองเงินสกุลต่างประเทศในคงคลังของประเทศต่างๆ ก็ยังเป็นปัจจัยซ้ำเติมให้ราคาทองคำจะยิ่งทำสถิติเลยเถิดไปมากขึ้น

อย่างน้อยที่สุดนักวิเคราะห์ มองว่า ภายในปีนี้ราคาทองคำจะแตะ 2,000 เหรียญสหรัฐ ได้อย่างไม่ยากเย็นนัก และอาจจะแตะ 5,000 เหรียญสหรัฐต่อออนซ์ ภายใน 4 ปีนี้

เมื่อปีที่แล้วธนาคารกลางต่างชาติได้เริ่มพลิกบทบาทกลายเป็นผู้ซื้อทองคำอย่างเต็มตัวเป็นครั้งแรก โดยตลอดทั้งปีทองคำกว่า 87 ตัน ถูกซื้อไปโดยธนาคารกลางของประเทศต่างๆ ไม่ว่าจะเป็นธนาคารกลางโบลิเวีย ธนาคารกลางศรีลังกา และธนาคารกลางมอริเชียส

ทั้งนี้ เฟดยังถือเป็นชาติที่มีทองคำในคงคลังสำรองมากที่สุดที่ 8,133.5 ตัน ตามมาด้วยเยอรมนีที่ 3,401 ตัน อย่างไรก็ตามประเทศที่ต้องจับตามองกันเป็นพิเศษก็คือ จีนและรัสเซีย ที่เริ่มส่งสัญญาณกว้านซื้อทองคำอย่างต่อเนื่อง

จีนถือเป็นเจ้าหนี้รายใหญ่ที่สุดของสหรัฐ ด้วยการลงทุนในพันธบัตรรัฐบาลสหรัฐมากที่สุดในโลก แต่ทว่านับตั้งแต่เดือน ม.ค.ที่ผ่านมา ปริมาณการถือครองพันธบัตรสหรัฐขอจีนลดลงติดต่อกัน 3 เดือนติดแล้ว โดยลดลงไปกว่า 5,400 ล้านเหรียญสหรัฐ นั่นหมายถึงว่าจีนกำลังส่งสัญญาณถึงความไม่มั่นใจในสถานะของลูกหนี้มากขึ้นหรือไม่?

น่าคิดว่า การที่จีนถือหนี้สหรัฐอยู่เป็นปริมาณมากนั้น ย่อมทำให้ความคล่องตัวของจีนลดตามไปด้วย เพราะความเสถียรภาพทางการคลังของจีนกลับถูกนำไปผูกมัดไว้กับเสถียรภาพของสหรัฐ พันธบัตรสกุลเหรียญสหรัฐที่อนาคตไม่สู้ดีนักที่มีตัวเลขการขาดดุลงบประมาณของวอชิงตันที่มากถึง 14 ล้านล้านเหรียญสหรัฐ คอยทำให้หวาดเสียวอยู่เป็นระยะๆ

ยิ่งไปกว่านั้น จีนยังต้องการที่จะแสดงให้เห็นถึง “ความเป็นตัวของตัวเอง” ของเศรษฐกิจจีน ด้วยการเพิ่มปริมาณทองคำในคลังสำรองเพื่อจะส่งสัญญาณไปยังโลก โดยเฉพาะสหรัฐว่า “เศรษฐกิจจีนกำลังเติบโตอย่างที่มีปัจจัยสนับสนุนเพียงพอ” โดยเฉพาะปัจจัยหนุนจากปริมาณทองคำในคลังสำรอง

แนวโน้มการกักตุนทองคำจากจีนจึงมีสูงมากขึ้นและเริ่มชัดเจนขึ้น โดยจีนซึ่งเป็นประเทศที่มีคลังสำรองต่างประเทศมากที่สุดในโลกถึง 3 ล้านล้านเหรียญสหรัฐนั้น มีแผนการที่จะจัดตั้งกองทุนของรัฐบาลเพื่อลงทุนในทองคำโดยเฉพาะขึ้นอีกด้วย

ในปัจจุบันจีนมีทองคำในคลังสำรองอยู่ทั้งสิ้น 1,054.1 ตัน มากเป็นอันดับ 6 ของโลก แต่จีนกำลังมองไปถึงอันดับ 1 !

กระนั้นก็ตาม การลงทุนในทองคำย่อมมีความเสี่ยงสูงเช่นเดียวกับการลงทุนในประเภทอื่นๆ โดยปัจจัยที่ถือว่าเป็นศัตรูต่อราคาทองคำมากที่สุดก็คือ “อัตราดอกเบี้ย”

ในขณะนี้แม้ว่าจะยังบอกไม่ได้ว่า สหรัฐจะคงอัตราดอกเบี้ย 0% ไว้นานอีกเท่าไหร่ แต่ทว่าทิศทางของการกระตุ้นเศรษฐกิจในสหรัฐก็จะได้ภาพชัดขึ้นในเดือน มิ.ย.นี้ เมื่อนโยบายการกระตุ้นทางการเงิน QE2 จะหมดอายุลง

ประกอบกับหากปัญหาเงินเฟ้อก่อตัวรุนแรงมากขึ้นในสหรัฐ ไม่ว่าจะเป็นเพราะราคาน้ำมันโลกที่เพิ่มสูงขึ้น หรือเป็นผลข้างเคียงจากการกระตุ้นเศรษฐกิจต่อเนื่องยาวนาน อาจจะทำให้เฟดไม่มีทางออกอื่นนอกจากการปรับขึ้นอัตราดอกเบี้ย และเมื่อนั้นหายนะจะมาเยือนตลาดทองคำในทันทีดังที่เคยเกิดขึ้นในช่วงทศวรรษ 1980 ที่ภาวะเงินเฟ้อในสหรัฐพุ่งสูงขึ้นถึง 13.5% ราคาทองคำพุ่งทำสถิติสูงสุดที่ 870 เหรียญสหรัฐ พอล วอล์กเกอร์ ผู้ว่าการเฟดในสมัยนั้นประกาศขึ้นดอกเบี้ย 20% เพื่อแก้ปัญหา ซึ่งได้ทุบราคาทองคำดิ่งฮวบลงมาที่ราว 400 เหรียญสหรัฐ ในทันที..!

เป็นเหตุการณ์ที่ยังตอกย้ำได้ดีว่า “การลงทุน (ทองคำ) ย่อมมีความเสี่ยง” แต่ทุกวันนี้ดูเหมือนว่าธนาคารกลางทั่วโลกกำลังพาประเทศชาติไปอยู่บนความเสี่ยงนั้นเพิ่มขึ้นเสียด้วย...

--------------------------------------------------------------------------------------------------

อ่านข่าวนี้มีหลายส่วนที่ผมไม่เห็นด้วยนะครับ โดยเฉพาะตรงที่ผมทำอักษรสีแดง จากที่ผมหาข้อมูลต่างๆตั้งแต่ต้นเดือนมา ผมเชื่อว่าถึงเฟดจะปรับขึ้นอัตราดอกเบี้ยบ้างก็หยุดกระทิงตัวนี้ไม่ได้ครับ การจะหยุดกระทิงตัวนี้ได้อัตราดอกเบี้ยที่แท้จริงต้องเป็นบวกครับถึงจะหยุดอยู่ พอล วอล์กเกอร์ ทำไมต้องปรับถึ20% เพราะอัตราเงินเฟ้อที่วัดทั่วไป13.5% อย่าลืมนะครับอัตราเงินเฟ้อที่เขาประกาศเขาไม่รวมราคาอาหารและน้ำมัน เขาอ้างว่าราคาอาหารและน้ำมันแกว่งตัวรุนแรงไม่แน่นอนไม่ควรเอามาคิด อาหารคือปัจจัยสี่และจำเป็นที่สุดขาดไม่ได้ ถ้าเงินเฟ้อไม่เอาราคาอาหารมาคิด เงินเฟ้อตัวนั้นเป็นค่าที่เอามาหลอกลวงประชาชนครับ

สุดท้ายต้องขึ้นถึง20%ถึงเอาชนะเงินเฟ้อได้ เพราะอัตราเงินเฟ้อที่แท้จริงมากกว่า13.5%ครับ การจะหยุดกระทิงตัวนี้ได้อัตราดอกเบี้ยที่แท้จริงต้องเป็นบวกครับบถึงจะหยุดอยู่

ตอนนี้อเมริกาพิมพ์เงินมากมาย แต่เงินที่พิมพ์มากมายนั้นไหลไปอยูทางเอเซียเป็นส่วนมาก เงินเฟ้อที่อเมริกาประมาณ1.20%แต่ที่จีน อินเดีย อินโดนีเซีย ทะลุ5%ไปแล้ว เงินเฟ้อคือมีเงินมากมายดังนั้นเงินมากมายไหลมาเอเซีย เงินมากองที่เอเซียเยอะเงินที่เอเซียจึงเฟ้อก่อนอเมริกา (ส่วนตัวผมมองว่าอเมริกาจงใจใช้เงินเฟ้อเล่นงานจีนด้วย) แต่ถึงวันที่ทุกประเทศไม่ต้องการดอลลาร์และดอลลาร์ไหลกลับ อภิมหาเงินเฟ้อจะเกิดที่อเมริการครับ

จากที่ผมบอกว่า การจะหยุดกระทิงตัวนี้ได้อัตราดอกเบี้ยที่แท้จริงต้องเป็นบวกครับบถึงจะหยุดอยู่ ดังนั้นอเมริกาต้องขึ้นดอกเบี้ยไม่น้อยกว่า2%ณตอนนี้ ส่วนตัวผมมองว่าอัตราเงินเฟ้อแท้จริงไม่น้อยกว่า2%แล้ว หนี้สาธารณของอเมริกา14.4ล้านล้านเหรียญแล้ว ถ้าจ่ายดอกเบี้ย2%ก็ต้องจ่ายปีละ288000ล้านเหรียญ แค่จ่ายดอกเบี้ยก็แย่แล้ว มูลหนี้มหาศาลจนน่าจะไม่มีทางแก้แล้ว สงสัยอเมริกาคงคิดว่าถ้าจะล้มขอล้มพร้อมกันทั้งโลก ถ้าล้มพร้อมกันหมดอเมริกาอาจยังคงเป็นเบอร์1ได้

กระทิงทองตัวนี้เริ่มเดินเตาะแตะในปี2000-20001(ราคาทองขึ้นมา10-11ปีแล้วครับ) ช่วงนั้นเกิดฟองสบู่DOT.COMแตกและตามด้วยเหตุการณ์911(เครื่งบินชนตึกเวิดเทรด) อลันกรีนสแปน ลดดอกเบี้ยจาก6.5จนเหลือ1%(เมื่ออัตราดอกเบี้ยแท้จริงติดลบหรือเริ่มใกล้ศูนย์ เป็นการชุบชีวิตกระทิงทองคำ) สมัยโอบามากลัวกระทิงจะหมดแรงเลยลดดอกเบี้ยต่อเหลือ0-0.25% ตอนนี้อัตราดอกเบี้ยจริงติดลบเยอะ การขึ้นอัตราดอกเบี้ยนิดหน่อยเอาชนะเงินเฟ้อไม่ได้และก็หยุดกระทิงทองคำไม่ได้ครับ

ถูกแก้ไข โดย ส้มโอมือ

ขอบคุณ คุณ ส้มโอมือ มากๆครับ

แตกความเห็นได้จะแจ้งครับ !gd

Two thumbs up for Khun ส้มโอมือ krubem0009.gif

ถูกแก้ไข โดย Vigorous Man