ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ว้าววว บทความ.......ไม่ได้เห็นซะนาน คิดถึงบทความคุณเน็กเสมอครับ !gd

ช่วงนี้งานเข้าไม่ค่อยได้หาข้อมูลเลย ได้แต่อาศัยข้อมูลจากสมาชิกทุกท่านเนี่ยแหละ :wub:

ถูกแก้ไข โดย leo_attack

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ผมอยากจะเป็นกำลังใจให้ทุกคนนะครับ แต่ผมว่าพูดอย่างเดียวคงไม่ทำให้ทุกท่านสบายใจได้ เอาอย่างนี้ผมจะเล่าเรื่องจริงที่เกิดขึ้นกับตลาดเงิน(Silver) ให้ทุกท่านฟังละกันครับ ตอนนี้ตลาด Silver ทั่วโลกแบ่งออกเป็นสองตลาดแยกจากกันเกือบชัดเจน ตลาดหนึ่งเป็น Paper silver market ส่วนอีกตลาดเป็น Physical silver market ตลาดPhysical Silver Market ไม่สนใจราคาตลาด Paper market แล้ว !!! คนที่ขายตัวphysical silverมีราคาต่างกับpaperมาก และถ้าผู้ซื้อไม่อยากซื้อก็ไม่สนใจเพราะdemand มีมาก มีคนแย่งซื้อตลอด ล่าสุดที่Australiaทั้งที่เป็นเมืองที่ส่งออก silver เอง แต่ถ้าต้องการ silver bullion หรือเงินแท่ง ถ้าส่งเงิน100%วันนี้ รอรับของอย่างเร็วสุดปลายเดือนมิถุนายนครับ !!! แล้วราคาเหรอครับ ไม่สนว่าราคาตลาดจะตกไปเท่าไหร่ แต่ราคา Silver 1Oz (Koala-Perth mint) 45 AUD/Oz ครับ !!! ไม่มีขายถูกกว่านี้ มีแต่แพงกว่านี้ครับ ถ้าซื้อเป็นเหรียญเงินแบบทำในโอกาสพิเศษตอนนี้ขั้นตำ่ก็ 105 AUD/Oz ไปแล้วครับ !!! เพราะฉะนั้นไม่ว่ายังไงราคากระดาษก็ต้องตามขึ้นมาเท่าของจริงเพราะของจริงเขาไม่ลดราคาครับ และไม่ง้อด้วยเพราะของหายากแต่ความต้องการสูง ฝ่ายJP morganจะทำยังไงก็ปล่อยเขาไปเถอะครับ สุดท้ายราคาก็ต้องขึ้นมาตามจริงอยู่ดี ก็เลยอยากบอกทุกท่านว่าตอนนี้ที่เมืองไทย ราคาตลาดยังอ้างอิงกับ spot market อยู่ก็ถือเป็นโอกาสอันดีที่จะเก็บของเพิ่มครับ เมื่อไหร่ก็ตามที่ตลาดแยกจากกันเเล้วราคาจะพุ่งไปอย่างไม่มีเหตุผลกันเลยทีเดียวครับ

สวัสดีครับ อ เน็กซ์ ผมขอยกมือ แสดงความเห็นครับ

รวมสองกระทู้ โอกาสเงิน และ โอกาสทอง มาเป็นกระทู้เดียวกันดีกว่ามั้ยครับ รวมเป็น โอกาสเงินVSทอง ระยะประชิด เพราะว่า จะได้ตามอ่านที่เดียว เห็นช่วงนี้ส่วนใหญ่ ก็ต้องโพสกัน สองกระทู้ครับ ไม่ทราบว่ามีความเห็นว่าเป็นยังไงครับ

-เงิน เหวี่ยงแรงจริง ๆ ครับ อ เน็กซ์ คิดว่า ช่วงปลาย ๆ ปีนี้ จะได้ เห็น 70$ รึป่าวครับ

จริงๆกระทู้ โอกาสเงิน ตั้งเพื่อเตรียมรับการเทรด

ซิลเว่อร์ที่จะมาในเดือนหน้านะครับ ถึงตอนนั้นคงจะแยกชัดเจนขึ้น

แต่ผมเห็นบางคนโพส 2 ที่เลยก็มีเหมือนกัน

ผมว่าไม่จำเป็นนะ สมาชิกในนี้คนนึงอ่านหลายกระทู้อยู่แล้ว ผมว่าคงไม่ต้องโพสซ้ำ

เรื่องจะรวมก็ดันแยกไปแล้ว :lol: เดี๋ยวขอดูอีกซักระยะนะครับว่าตลาดเปิดไปแล้วเวิร์ครึเปล่า :lol:

ส่วน Silver ปลายปีจะได้ เห็น 70$ หรือไม่คงตอบยาก 50 : 50 แล้วกันครับ

แต่ New All time high น่าจะได้เห็นนะ :rolleyes:

เอ ดูเหมือนจะขึ้นซำ้ ขออภัยมือใหม่ครับ ^^

ผมอยากจะเป็นกำลังใจให้ทุกคนนะครับ แต่ผมว่าพูดอย่างเดียวคงไม่ทำให้ทุกท่านสบายใจได้ เอาอย่างนี้ผมจะเล่าเรื่องจริงที่เกิดขึ้นกับตลาดเงิน(Silver) ให้ทุกท่านฟังละกันครับ ตอนนี้ตลาด Silver ทั่วโลกแบ่งออกเป็นสองตลาดแยกจากกันเกือบชัดเจน ตลาดหนึ่งเป็น Paper silver market ส่วนอีกตลาดเป็น Physical silver market ตลาดPhysical Silver Market ไม่สนใจราคาตลาด Paper market แล้ว !!! คนที่ขายตัวphysical silverมีราคาต่างกับpaperมาก และถ้าผู้ซื้อไม่อยากซื้อก็ไม่สนใจเพราะdemand มีมาก มีคนแย่งซื้อตลอด ล่าสุดที่Australiaทั้งที่เป็นเมืองที่ส่งออก silver เอง แต่ถ้าต้องการ silver bullion หรือเงินแท่ง ถ้าส่งเงิน100%วันนี้ รอรับของอย่างเร็วสุดปลายเดือนมิถุนายนครับ !!! แล้วราคาเหรอครับ ไม่สนว่าราคาตลาดจะตกไปเท่าไหร่ แต่ราคา Silver 1Oz (Koala-Perth mint) 45 AUD/Oz ครับ !!! ไม่มีขายถูกกว่านี้ มีแต่แพงกว่านี้ครับ ถ้าซื้อเป็นเหรียญเงินแบบทำในโอกาสพิเศษตอนนี้ขั้นตำ่ก็ 105 AUD/Oz ไปแล้วครับ !!! เพราะฉะนั้นไม่ว่ายังไงราคากระดาษก็ต้องตามขึ้นมาเท่าของจริงเพราะของจริงเขาไม่ลดราคาครับ และไม่ง้อด้วยเพราะของหายากแต่ความต้องการสูง ฝ่ายJP morganจะทำยังไงก็ปล่อยเขาไปเถอะครับ สุดท้ายราคาก็ต้องขึ้นมาตามจริงอยู่ดี ก็เลยอยากบอกทุกท่านว่าตอนนี้ที่เมืองไทย ราคาตลาดยังอ้างอิงกับ spot market อยู่ก็ถือเป็นโอกาสอันดีที่จะเก็บของเพิ่มครับ เมื่อไหร่ก็ตามที่ตลาดแยกจากกันเเล้วราคาจะพุ่งไปอย่างไม่มีเหตุผลกันเลยทีเดียวครับ

นี่คือตัวอย่างของ Backwardation ครับ

ราคาของจริงสูงกว่าราคา Spot มีพรีเมี่ยมเยอะมากๆ

ขอบคุณคุณ Vigorous Man ด้วยครับ :rolleyes:

ไม่ใช่ กูรู ครับ

แต่ขออนุญาตแสดงความคิดเห็นนะครับ ว่า

ถ้าถือทองแท่งไว้ สิ่งที่อยากแนะนำให้ทำก็คือ ถือไว้เฉยๆครับ

อย่าตกใจ พยายามทำใจนิ่งๆเข้าไว้ครับ เดี๋ยวมันก็ขึ้นเอง

แต่อย่างไรก็ตาม การตัดสินใจขั้นสุดท้าย ก็ขึ้นอยู่กัยตัวคุณเองครับ

ไม่ค่อยได้เห็นคุณ chinchilla คอมเม้นท์นะครับเนี่ย

ผมเห็นด้วยครับ :rolleyes:

ว้าววว บทความ.......ไม่ได้เห็นซะนาน คิดถึงบทความคุณเน็กเสมอครับ !gd

ช่วงนี้งานเข้าไม่ค่อยได้หาข้อมูลเลย ได้แต่อาศัยข้อมูลจากสมาชิกทุกท่านเนี่ยแหละ :wub:

สวัสดีครับ :]

เอ่อ... รูปที่เอามาห้ามทารุณสามีกับก้มกราบภรรยานี่ประสบการณ์ส่วนตัวหรือเปล่าครับเนี่ย ?

เห็นแล้วได้อมยิ้มเลย ขอแซวหน่อย :lol:

คุณเน็กซ์

ตังเมก็อยาก happy ending ค่ะ

แต่เห็นกูรูหลายๆ ท่านบอกว่าอาจจะได้เห็น 13xx ก็ชักจะใจฝ่อ

เพราะแท่งที่มีเพิ่งเริ่มเก็บเมื่อ 1400 นี่เอง

เฮ้อ !! ขอถอนหายใจก่อนนะค่ะ

ยังไม่รู้ว่าจะยังไงดี :wacko:

แต่วันนี้แท่งก็ยังอยู่ครบนะค่ะ :P

ทองแท่งไม่น่ามีปัญหานะครับ หากไม่คิดจะทำรอบหรือเล่นส่วนต่าง

ถ้าลงจริงแนะนำเก็บเพิ่มดีกว่าครับ :rolleyes:

ไม่ผิดครับ มีตอนต่อด้วยเพราะมีคนถามแบบเดียวกันJimmy Siri คงเป็นตัวเลขของเดือนหน้าครับ นี่เกรงใจแล้วนะครับ ถึงให้แนวรับแนวต้านเดิมที่ $1,335 คือราคาก่อนที่จะ Break ขึ้นมาในรอบนี้ หรือที่เรียกว่า Consolidation Zone เมื่อเช้าอ่านรายงานอยู่ชุดนึง เค้าให้อยู่ที่ $1,2xx ปลายๆ ก็ต้องรอดูกันไปก่อน เพราะตลาดมันตึงขนาดนี้ลงให้ลึกขนาดนั้นก็ไม่ง่ายเหมือนกัน เว้นเสียแต่ว่าพี่จีนและกลุ่มธนาคารกลางที่รอซื้อจะเล่นด้วย ซึ่งก็เป็นไปได้ครับ คือชลอการซื้อ ดูท่าทีเล่นตามน้ำ รอของถูกดีกว่า ลองนึกภาพสิครับปีที่แล้วจีนบอกไม่อยากซื้อทองเพราะแพง ตอนนั้นราคาที่ $1,000 ต้นๆ แต่แบงค์ชาติเค้าดันมาออกข่าวจะ diversify ดอลล่ากัน ตอนนี้ทองปาเข้าไป $1,500+ เงินในกระเป๋าหายไปเกือบ 40%+ ครับในปีเดียว ดังนั้นคงประเมิณสถานการณ์ต่ำเกินไปไม่ได้ครับ แต่ก็คงกลับขึ้นมาเร็วอย่างที่ว่าไว้แหละครับ เพราะปัจจัยพื้นฐานมันอยู่ที่ตรงนี้และแย่ลงเรื่อยๆ ไม่ต้องห่วงเลยครับ ปลายปีผมยังมอง $1,800-$2,000 อยู่ดี รอพี่เบ็นปล่อย QE3 ออกมาเท่านั้นแหละครับ พี่เบ็นแกมีหน้าที่ "สังหาร" ดอลล่าอยู่แล้ว ส่วนพวกแบงค์เกอร์ก็เคลียร์ตลาดเงินคอมโมกันไปตามเวลา ต่างคนต่างทำหน้าที่ของตัวเอง จึงทำให้ดูเหมือนไปคนละทาง สัปดาห์ก่อนเค้าเล่น Silver ของเราลงไป 30%+ ก็ยังทำมาแล้วเลยครับ ประมาทฝีมือเค้าได้ที่ไหนล่ะ ;) ที่รอดูคือจะมาไม้ไหนเท่านั้นเอง??

เอาคำพูดของคุณ jimmy มาฝากค่ะ เป็นกำลังใจสำหรับชาวดอยทั้งหลาย (รวมทั้งตัวเองด้วย เริ่มได้อยู่ดอยเหมือนกัน ท่าทาง คิคิคิ)คุณ JImmy : ใครที่ติด Silver ช่วงนี้คงต้องทำใจซักหน่อยครับ คือคุณเข้ามาเจอจังหวะการส่งมอบใหญ่กลางปีพอดี (รวมทั้งทองคำที่จะเกิดขึ้นเร็วๆนี้ด้วย) และส่วนใหญ่จะใหม่สำหรับตลาดนี้อีกต่างหาก แล้บบางส่วนมาอัดกันเอาช่วง $4x ปลายๆก็เยอะครับ ก็เลยต้องขึ้นดอยไปตามระเบียบแต่คงไม่นานครับ เพราะโดยปัจจัยพื้นฐานแล้วมันเกิดสภาวะนี้ไม่ได้หรอกครับ แต่มันมี "มือมืด" เค้ากำลังเล่นเกมส์กับเงินกระดาษอยู่ (Silver Future & Option) รวมทั้งคอมโมตัวอื่นๆ ไล่ไปทีละตัวสองตัวครับ แล้วซิลเวอร์ยังอยู่ในสภาวะ Backwardation เต็มๆและมากขึ้นเรื่อยๆ คงไม่นานครับ คงฟื้นตัวกลับมาแรงและเร็ว ให้ผ่านปลายเดือนนี้ไปก่อนก็น่าจะโอเคแล้วครับ ดังนั้นต้องมองให้เป็นโอกาสครับคิดซะว่าเค้าบ้างเราบ้าง แต่ถ้าถึงคราวของเค้าเรารู้ก่อนเราก็ป้องกันควาามเสี่ยงได้ ก็จะกลับมาที่เรื่องของ "ข้อมูล" ในการลงทุนครับ ถือซะว่าเปิดโอกาสให้กับอีกหลายๆคนที่รอซื้ออยู่ด้วยครับ ปลายปีเป้า $70-80 เป็นเรื่องธรรมดาครับ

หากเป็นอย่างที่คุณ jimmy ว่าไว้

เราจะได้เห็นการสวิงอย่างมากของทั้ง

:excl: ทองคำ 1,335 ----> 1,800

:excl: และซิลเว่อร์ 33 ----> 70-80$ (มากกว่า 100%)

จะถือเป็นปีที่มีความผันผวนของราคาครั้งใหญ่ที่สุดเลยครับ.

ควรปรับพอร์ทพร้อมรับมือตามกำลังของแต่ละท่านด้วยนะครับ :rolleyes:

ถูกแก้ไข โดย Nexttonothing

อ เน็กซ์ ครับ ขออีกคำถามก่อนนอนครับ

แ้ล้วมีความ"เป็นไปได้" รึป่าวครับ ว่า เมกา จะไม่ต่อ qe3 และหรือ หยุด พิมพ์เงินเข้าระบบ เพิ่ม หรือ ว่า ขึ้น ดบ. ครับ

มีความเป็นไปได้บ้างรึป่าวครับ

ขอบคุณครับ

ปล ได้อ่านบทความแล้วรู้สึก ดีขึ้นนะครับ มาบ่อย ๆ นะครับ เป็นกำลังใจให้เหล่าสาวก ในกระทู้ บางครั้งผมก็ ซน เที่ยวไป กระูทู้อื่น ๆ เพื่ออ่าน หาความรู้ไปเรื่อย มันก็ีดีครับ แต่เสียตรงที่ว่า พอไปเจอข่าว ว่าจะลง ทั้งพี่ทั้งน้องแล้ว ต้องหายใจลึก ๆ ทุกที และผมคิดว่า เพื่อน ๆ พี่ ๆ คนอื่น ๆ ก็คง ได้อ่านข้อมูลอื่น ๆ แล้ว รู้สึกเหมือนผม แต่ผมจะกอดไว้แน่น แล้วสู้กับมันครับ

ยินดีครับ ผมเองมีโอกาสได้มาเรียนอยู่ต่างประเทศก็เลยอยากแชร์ประสบการณ์ที่เจอที่นี่บ้าง เห็นคนใจเสียกันมากก็เลยอยากให้ทุกท่านได้ตั้งสติกัน ส่วนตัวชอบคำพูดคุณ Next แทบทุกคำโดยเฉพาะ

" ผมเองคงตอบไม่ได้ว่า 1,400-1,300$ จะมาก่อน หรือ 1,600$-1,700$ จะมาก่อน แต่สิ่งที่ผมบอกได้ก็คือ 1,400$-1,300$ “อาจจะ” ได้เห็น แต่ 1,600$-1,700 “ได้เห็นแน่ๆ

และ "ใครที่คิดจะถือตามผมเวลาทองขึ้นก็ถือว่า “ร่วมสุข” ครับ หากในอนาคตราคาไม่เป็นดั่งใจผมขออภัยด้วยจริงๆถือว่า “ร่วมทุกข์” ก็แล้วกัน " ผมก็ยินดีที่จะร่วมทั้ง ทุกข์ และ สุข ใน financial crisis ครั้งนี้เช่นกันครับ 215ad82f.gif

ถูกแก้ไข โดย Vigorous Man

เอ จะ post รูปจากคอมลงยังไงแนะนำหน่อยครับ !38

"...ในโลกของการลงทุนเหมือนจะได้ผลตอบแทนง่ายไม่เหนื่อยเหมือนอาชีพอื่นๆ

แต่ความจริงคือ "มันเหนื่อยใจ"ครับ

ผู้ที่ควบคุมอารมณ์ได้+มีจิตใจที่มั่นคงถึงจะเอาตัวรอดจากตลาดได้... "

ประโยคนี้ เจออยู่ทุกวันเลยคะ04a97f13.gif

สวัสดีค่ะ K.Next นึกสนุก เลยแวะมาทักทาย ไม่ทราบว่าจำกันได้รึเปล่า (เพื่อน K.bonshington) ^^

อ เน็กซ์ ครับ ขออีกคำถามก่อนนอนครับ

แ้ล้วมีความ"เป็นไปได้" รึป่าวครับ ว่า เมกา จะไม่ต่อ qe3 และหรือ หยุด พิมพ์เงินเข้าระบบ เพิ่ม หรือ ว่า ขึ้น ดบ. ครับ

มีความเป็นไปได้บ้างรึป่าวครับ

ขอบคุณครับ

ปล ได้อ่านบทความแล้วรู้สึก ดีขึ้นนะครับ มาบ่อย ๆ นะครับ เป็นกำลังใจให้เหล่าสาวก ในกระทู้ บางครั้งผมก็ ซน เที่ยวไป กระูทู้อื่น ๆ เพื่ออ่าน หาความรู้ไปเรื่อย มันก็ีดีครับ แต่เสียตรงที่ว่า พอไปเจอข่าว ว่าจะลง ทั้งพี่ทั้งน้องแล้ว ต้องหายใจลึก ๆ ทุกที และผมคิดว่า เพื่อน ๆ พี่ ๆ คนอื่น ๆ ก็คง ได้อ่านข้อมูลอื่น ๆ แล้ว รู้สึกเหมือนผม แต่ผมจะกอดไว้แน่น แล้วสู้กับมันครับ

สู้ๆครับ :rolleyes:

การขึ้นดอกเบี้ยท้ายที่สุดแล้วเค้าก็ต้องขึ้นครับ

เมื่อเงินเฟ้อถึงระดับที่ควบคุมได้ยาก

แต่ไม่ต้องกังวลนะครับ โอกาสทองจริงๆ (ครั้งที่ 1)

ทองขึ้นควบคู่ไปกับการขึ้นอัตราดอกเบี้ยเหมือนกัน

เรื่องการหยุดพิมพ์เงินหรือ QE คงยากครับ

มาถึงขนาดนี้ คงจะอัดฉีดกันไปจน "END Game"