ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

สวัสดีค่ะ K.Next นึกสนุก เลยแวะมาทักทาย ไม่ทราบว่าจำกันได้รึเปล่า (เพื่อน K.bonshington) ^^

สวัสดีครับ :]

จำได้ครับ :rolleyes: คุณ Bonshington เคยพูดถึงอยู่เหมือนกัน :rolleyes:

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

จ๊ะเอ๋...เมื่อไหร่จาพิมพ์เล่ม 2 คะ :wub:

เดี๋ยวจะลอง "รวบรวมไฟล์" ดูว่าหนาพอหรือยังนะครับ :lol: :lol:

เอ จะ post รูปจากคอมลงยังไงแนะนำหน่อยครับ !38

ตอนที่เราจะคีย์โพสต์ข้อความนี่เหลือบตาดูด้านล่างไปนิดค่ะ .....

1. จะมีข้อความภาษาไทยว่า "ชื่อไฟล์แนบ"

2. แล้วเค้าจะให้เราคลิกตรงคำว่า "browse" เพื่อไปเลือกรูปจากในคอมฯ ของเรา

3. จากนั้นคลิกป้ายคำว่า "แนบไฟล์นี้"

เป็นอันเสร็จขั้นตอน

มีอีกวิธีคือต้องไปฝากไฟล์ภาพที่เว็บอื่นแล้วมากดตรงรูปสี่เหลี่ยม (ถัดจากรูปหน้าคนยิ้มสีเหลืองมา 2รูป) เพื่อใส่ url

post-1668-007380700 1305222956.jpg

ถูกแก้ไข โดย พิพพา

เดี๋ยวจะลอง "รวบรวมไฟล์" ดูว่าหนาพอหรือยังนะครับ :lol: :lol:

!gd จารอนะคะ !10

สวัสดีค่ะ K.Next นึกสนุก เลยแวะมาทักทาย ไม่ทราบว่าจำกันได้รึเปล่า (เพื่อน K.bonshington) ^^

สวัสดีครับ :]

จำได้ครับ :rolleyes: คุณ Bonshington เคยพูดถึงอยู่เหมือนกัน :rolleyes:

... :ph34r:

ถูกแก้ไข โดย bonshington

ขอบคุณ คุณพิมพา ครับ em183.gif

แนบ 1 Oz Silver coin ที่ราคา 105 AUD/Oz มาให้ทุกท่านชมกันครับ04a97f13.gif 3473749b.gif

post-3451-070357400 1305222848.jpg

ถูกแก้ไข โดย Vigorous Man

อันนี้เป็น Proof silver coin อีกอันเหมือนกับก่อนหน้านี้ครับแต่นี่ 199 AUD/Oz ไปแล้ว 8c460310.gif ยังไงก็ขอเป็นกำลังใจให้ทุกท่านนะครับ เรามาร่วมทุกข์และร่วมสุข ตามคุณ Next กันเลยครับ onion5003.gif

post-3451-054762900 1305223877.jpg

ถูกแก้ไข โดย Vigorous Man

หากเป็นอย่างที่คุณ jimmy ว่าไว้

เราจะได้เห็นการสวิงอย่างมากของทั้ง

:excl: ทองคำ 1,335 ----> 1,800

:excl: และซิลเว่อร์ 33 ----> 70-80$ (มากกว่า 100%)

จะถือเป็นปีที่มีความผันผวนของราคาครั้งใหญ่ที่สุดเลยครับ.

ควรปรับพอร์ทพร้อมรับมือตามกำลังของแต่ละท่านด้วยนะครับ :rolleyes:

ถ้าปีนี้ถึง 80$ นี่คงจะดีนะครับ...แม้เป็นมนุษย์เงินเดือน แต่ก็เป็นมนุษย์เงินเย็นเช่นกัน นอนหนุนต่อไปครับ(แบบว่าถือไม่ไหว เงินมันหนักมากครับ)

ขอบคุณ คุณพิมพา ครับ em183.gif

แนบ 1 Oz Silver coin ที่ราคา 105 AUD/Oz มาให้ทุกท่านชมกันครับ04a97f13.gif 3473749b.gif

สงกรานที่ผ่านมา ผมไปเที่ยวออส คุณ next ก็ฝากผมซื้อเหรียญแบบนี้ ผมหาไม่เจอเลยอ่ะคับ ไม่ทราบว่าคุณ Vigorous Man ซื้อที่ไหนคับ?

รูปข้างล่าง ถ่ายที่ melbourne แม่น้ำ yara

post-2306-092925000 1305225105.jpg

ถูกแก้ไข โดย bonshington

อันนี้เป็น Proof silver coin อีกอันเหมือนกับก่อนหน้านี้ครับแต่นี่ 199 AUD/Oz ไปแล้ว 8c460310.gif ยังไงก็ขอเป็นกำลังใจให้ทุกท่านนะครับ เรามาร่วมทุกข์และร่วมสุข ตามคุณ Next กันเลยครับ onion5003.gif

ไม่ทราบว่าราคาของที่ว่านี่ไปเช็คได้จากที่ไหนหรอครับ เห็นว่าใช้คนละราคากับ spot ใช่มั้ยครับ

มีเหรียญนึงของไทย ราคาถูกมาก ทรงคุณค่ามาก

เป็นเหรียญเงินขัดเงา 99.9 % 31.1 g

พร้อมกล่อง และใบ Certificate เล็กๆ

ตอนนี้ราคาเพียง 1500 บาท หรือ ราวๆ 50 USD

ช่วยดูหน่อยครับว่าน่าสนใจเก็บ หรือไม่ครับ

แต่ผมแลกไปแล้วล่ะครับ ^_^

UNDP

ถูกแก้ไข โดย Tossa

ผมอยากจะเป็นกำลังใจให้ทุกคนนะครับ แต่ผมว่าพูดอย่างเดียวคงไม่ทำให้ทุกท่านสบายใจได้ เอาอย่างนี้ผมจะเล่าเรื่องจริงที่เกิดขึ้นกับตลาดเงิน(Silver) ให้ทุกท่านฟังละกันครับ ตอนนี้ตลาด Silver ทั่วโลกแบ่งออกเป็นสองตลาดแยกจากกันเกือบชัดเจน ตลาดหนึ่งเป็น Paper silver market ส่วนอีกตลาดเป็น Physical silver market ตลาดPhysical Silver Market ไม่สนใจราคาตลาด Paper market แล้ว !!! คนที่ขายตัวphysical silverมีราคาต่างกับpaperมาก และถ้าผู้ซื้อไม่อยากซื้อก็ไม่สนใจเพราะdemand มีมาก มีคนแย่งซื้อตลอด ล่าสุดที่Australiaทั้งที่เป็นเมืองที่ส่งออก silver เอง แต่ถ้าต้องการ silver bullion หรือเงินแท่ง ถ้าส่งเงิน100%วันนี้ รอรับของอย่างเร็วสุดปลายเดือนมิถุนายนครับ !!! แล้วราคาเหรอครับ ไม่สนว่าราคาตลาดจะตกไปเท่าไหร่ แต่ราคา Silver 1Oz (Koala-Perth mint) 45 AUD/Oz ครับ !!! ไม่มีขายถูกกว่านี้ มีแต่แพงกว่านี้ครับ ถ้าซื้อเป็นเหรียญเงินแบบทำในโอกาสพิเศษตอนนี้ขั้นตำ่ก็ 105 AUD/Oz ไปแล้วครับ !!! เพราะฉะนั้นไม่ว่ายังไงราคากระดาษก็ต้องตามขึ้นมาเท่าของจริงเพราะของจริงเขาไม่ลดราคาครับ และไม่ง้อด้วยเพราะของหายากแต่ความต้องการสูง ฝ่ายJP morganจะทำยังไงก็ปล่อยเขาไปเถอะครับ สุดท้ายราคาก็ต้องขึ้นมาตามจริงอยู่ดี ก็เลยอยากบอกทุกท่านว่าตอนนี้ที่เมืองไทย ราคาตลาดยังอ้างอิงกับ spot market อยู่ก็ถือเป็นโอกาสอันดีที่จะเก็บของเพิ่มครับ เมื่อไหร่ก็ตามที่ตลาดแยกจากกันเเล้วราคาจะพุ่งไปอย่างไม่มีเหตุผลกันเลยทีเดียวครับ

รบกวนถามนิดนึงค่ะ ไม่ทราบว่าที่ออสเตรเลียนิยมเหรียญ Coala หรือ Kookaburra มากกว่ากันคะ แล้วคุณ Vigorous Man ชอบเหรียญไหนมากกว่ากันคะ ตอนนี้กำลังเล็ง ๆ อยู่ค่ะ

เหรียญ Coala ตอนนี้พรีเมียมถูกกว่าตั้งเกือบห้าเหรียญ แต่ก็สงสัยว่าทำไมเหรียญ Kookaburra แพงจัง ถ้า Kookaburra เป็นเหรียญที่หายากกว่าก็จะหาเก็บไว้นิดหน่อย แต่ถ้าเป็นที่นิยมพอพอกับCoala ก็จะปล่อยไปค่ะ กลัวมีปัญหาถ้าราคาซิลเวอร์แพงขึ้นทุกปีแล้วไม่มีปัญญาตามเก็บ

อีกเหรียญที่กำลังเล็งขอยู่คือเหรียญของรัฐบาลนิวซีแลนด์ 2011 1 oz Silver Fiji Taku กำลังลังเลว่าจะซ์้อดีไม๊น้อ เพราะถูกกว่าเหรียญของ Perth Mint แต่ก็แพงกว่าเหรียญของเอกชน แถมยังไม่ค่อยมีใครพูดถึง ไม่ทราบว่าที่ออสเตรเลียเค้านิยมเหรียญนี้กันรึเปล่าคะ

ไม่ทราบว่าคุณ Vigorous Man เคยเห็นเหรียญ Year of the Rabbits ของจริงไม๊คะ อยากรู้ว่าตัวจริงสวยไหมคะถ้าเทียบกับ Coala และ Kook เพราะดูจากรูปไม่ค่อยสวยเลย

ถูกแก้ไข โดย water