ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ทุบ อีก ทุบอีก โอ้วว แรง ๆ โอ้ววว

เดียวจะได้จัดอีก บาท สอง บาท

ว่าแต่นี้ทุบแย้วเหรอนี้... มัยไม่ค่อยจะลงเลย กรรม

ถูกแก้ไข โดย VikingsX

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

เอาน่ะก็ยังดีกว่าไม่ลงเลยเตรียมตัวซื้อรึยัง

เดียวเงินเดือนออก จะจัดให้ครับ... อิอิ

มีน้อย ลงน้อย มีมากลงมาก...

จัดไปเรื่อย ๆ ไม่หักโหม... ถือยาว ๆ ๆ

เกาะให้แน่น ๆ ตุ๊กแก เรียกพี่

ดีครับ แล้วเมื่อไร่จะ อับเดตข่าวครับ

ฝั่งนู้น เค้าทำอะไรกันอีกครับ นี่ กว่าจะ เตาะแตะขึ้นมาได้ทีละเหรียญนานเหลือเกิน ทุบที่ ไม่กี่ ชม. เืกือบ สามเหรียญ เห็นแล้วเซ็งจิต ดอยที่ 46$ เมื่อไหร่จาพ้นนี่

ใครมีข่าว เล่ากันหน่อยนะ ครับ ขอบคุณมาก

ไม่รู้จะมีประโยชน์อะไรรึป่าว นะครับ กับข่าว ของ commodities

http://blogs.forbes.com/tomaspray/2011/05/11/can-silver-and-oil-rebound-further/

http://www.businessweek.com/news/2011-05-11/commodities-u-s-stocks-drop-on-inflation-concern-euro-weakens.html

http://www.businessweek.com/ap/financialnews/D9N4RM0G0.htm อันนี้เกี่ยวกับ CME

http://af.reuters.com/article/energyOilNews/idAFL3E7GB1L320110511

หากมันมีประโยชน์ และใครแปล แบบสรุปได้ รบกวนดว้ยนะครับ

ถ้ารบกวนก็ขอโทษด้วยนะครับ

หัวอก เดียวกันครับ ท่านอันโตฯ สู้ ๆ ครับ เราชาวดอย

เว็บ kitco เขาว่า ทองโดนลูกหลง เพราะน้ำมันหลุด 100 เหรียญอีกแล้วครับ

ปล. ข้อมูลที่ผมเคยอ่านเจอจากเว็บ peak oil บอกว่าตอนนี้ต้นทุนการผลิตน้ำมันของซาอุ

(หลังจากที่ซาอุออกนโยบายสวัสดิการสังคมขนานใหญ่ เพื่อป้องกันการชุมนุมประท้วง)

อยู่ที่บาเรลละ 88 US$ ครับ ดังนั้นเชื่อได้ว่าน้ำมันคงลงได้อีกไม่มากนักหรอกครับ

หากเราเชื่อว่าราคาทองจะไปทิศทางเดียวกับน้ำมัน ก็น่าจะเชื่อว่า support ของทองก็อยุ่ใกล้ๆ นี่เองครับ

เว็บ kitco เขาว่า ทองโดนลูกหลง เพราะน้ำมันหลุด 100 เหรียญอีกแล้วครับ

ปล. ข้อมูลที่ผมเคยอ่านเจอจากเว็บ peak oil บอกว่าตอนนี้ต้นทุนการผลิตน้ำมันของซาอุ

(หลังจากที่ซาอุออกนโยบายสวัสดิการสังคมขนานใหญ่ เพื่อป้องกันการชุมนุมประท้วง)

อยู่ที่บาเรลละ 88 US$ ครับ ดังนั้นเชื่อได้ว่าน้ำมันคงลงได้อีกไม่มากนักหรอกครับ

หากเราเชื่อว่าราคาทองจะไปทิศทางเดียวกับน้ำมัน ก็น่าจะเชื่อว่า support ของทองก็อยุ่ใกล้ๆ นี่เองครับ

ช่วงที่น้ำมันลงจากราคาสูงสุดที่147เหรีญ ช่วงลงต่ำกว่าร้อยเหรียญ ข่าวที่ผมอ่านตอนนั้นต้นทุนการผลิตน้ำมันแต่ละประเทศ 30++ถึง40++เหรียญ ส่วนหินน้ำซึ่งมีมากที่แคนาดาต้นทุนในการผลิตเป็นน้ำมันออกมาอยู่ทีประมาณ70เหรียญ

ช่วงนี้เงินเฟ้อขึ้นมามาก ค่าแรงปรับเพิ่มขึ้น สารเคมีและวัสดุอุปกรณ์ต่างๆปรับขึ้นมาก ต้นทุนการผลิตต้องปรับเพิ่มขึ้น ถ้าผมจำไม่ผลิตต้นทุนการผลิตน้ำมันของรัสเซียน่าจะสูงกว่าซาอุครับ รัสเซียเป็นประเทศหนึ่งที่มีน้ำมันเยอะ

ถูกแก้ไข โดย ส้มโอมือ

Jimmy Siriฟอร์บพยากรณ์ถึงการที่สหรัฐจะต้องกลับเข้าสู่มาตราฐานทองคำภายใน 5 ปี หรือความหมายก็คือเงินสกุลใหม่กำลังจะมานั่นเองครับ

ส่วนในความเห็นของผม คงไม่ถึง 5 ปีหรอกครับ และอาจจะเร็วกว่าที่เราคาดคิดไว้ซะอีกครับ

Forbes Predicts U.S. Gold Standard Within 5 Years

http://www.humaneven...le.php?id=43439

Jimmy Siri

Gold Chart : เป้าหมายสั้นๆเฉพาะหน้าตรงนี้ 1500-1490 ถ้าหลุดลงไปต่ำกว่านี้ต้องประเมินกันใหม่ครับ เพราะถ้าเอาไม่ลงเค้าก็เตรียมขึ้นมาร์จิ้นสัญญาทองคำอยู่ดี(แต่ในอีกซักระยะ) เพราะฉะนั้นจะยอมแต่โดยดี หรือจะโดนอาวุธหนักเลือกเอาเลย

โกลด์ฟิวเจอร์เล่นสั้นๆตามคลื่น...รอดูพายุ Perfect Storm ส่วนทองจริงอย่าเพิ่งรีบซื้อนะครับ มีฟักดิบอีกเป็นคันรถกำลังตามมา เผลอๆปลายเดือนนี้ต่อเดือนหน้าอาจจะคว่ำเทกระจาดขายด้วย ใจเย็นๆครับ .....555++

ถูกแก้ไข โดย MOR LEK

Jimmy Siriฟอร์บพยากรณ์ถึงการที่สหรัฐจะต้องกลับเข้าสู่มาตราฐานทองคำภายใน 5 ปี หรือความหมายก็คือเงินสกุลใหม่กำลังจะมานั่นเองครับ

ส่วนในความเห็นของผม คงไม่ถึง 5 ปีหรอกครับ และอาจจะเร็วกว่าที่เราคาดคิดไว้ซะอีกครับ

Forbes Predicts U.S. Gold Standard Within 5 Years

http://www.humaneven...le.php?id=43439

Jimmy Siri

Gold Chart : เป้าหมายสั้นๆเฉพาะหน้าตรงนี้ 1500-1490 ถ้าหลุดลงไปต่ำกว่านี้ต้องประเมินกันใหม่ครับ เพราะถ้าเอาไม่ลงเค้าก็เตรียมขึ้นมาร์จิ้นสัญญาทองคำอยู่ดี(แต่ในอีกซักระยะ) เพราะฉะนั้นจะยอมแต่โดยดี หรือจะโดนอาวุธหนักเลือกเอาเลย

โกลด์ฟิวเจอร์เล่นสั้นๆตามคลื่น...รอดูพายุ Perfect Storm ส่วนทองจริงอย่าเพิ่งรีบซื้อนะครับ มีฟักดิบอีกเป็นคันรถกำลังตามมา เผลอๆปลายเดือนนี้ต่อเดือนหน้าอาจจะคว่ำเทกระจาดขายด้วย ใจเย็นๆครับ .....555++

หมอเล็ก :) เห็นด้วยนะเรื่อง us

ขอบคุณ K. Jimmy Siri ด้วย

ถูกแก้ไข โดย ginger

หมอเล็ก :) เห็นด้วยนะ

ความเห็นที่ว่าเป็นของคุณจิมมี่ครับ ผมเพียงแต่ก็อปมาฝากพี่ๆน้องๆเท่านั้นเองครับtongue.gif

ดูๆ มันยังไม่ครบขานะครับ(ไม่ใช่ขาไพ่นะครับ :D ) น่าขึ้นไปแตะ 1600 ก่อนมั้ยครับ

เพื่อนๆ คิดกันยังไงครับ

ช่วงที่น้ำมันลงจากราคาสูงสุดที่147เหรีญ ช่วงลงต่ำกว่าร้อยเหรียญ ข่าวที่ผมอ่านตอนนั้นต้นทุนการผลิตน้ำมันแต่ละประเทศ 30++ถึง40++เหรียญ ส่วนหินน้ำซึ่งมีมากที่แคนาดาต้นทุนในการผลิตเป็นน้ำมันออกมาอยู่ทีประมาณ70เหรียญ

ช่วงนี้เงินเฟ้อขึ้นมามาก ค่าแรงปรับเพิ่มขึ้น สารเคมีและวัสดุอุปกรณ์ต่างๆปรับขึ้นมาก ต้นทุนการผลิตต้องปรับเพิ่มขึ้น ถ้าผมจำไม่ผลิตต้นทุนการผลิตน้ำมันของรัสเซียน่าจะสูงกว่าซาอุครับ รัสเซียเป็นประเทศหนึ่งที่มีน้ำมันเยอะ

จริงๆ ต้นทุนการผลิตจริงๆ ของซาอุไม่ถึง 88US$ ต่อบาเรลครับ

ตัวเลขนี้รวมค่าใช้จ่ายด้านสวัสดิการสังคม ที่กษัตริย์ซาอุอัดฉีดเพื่อลดผลกระทบด้านการว่างงาน และ ด้านอื่นๆ จำนวน 125 Billion US$ ช่วงที่ผ่านมาเข้าไปครับ

ปัญหาว่างง่านในภูมิภาคตะวันออกกลาง รุนแรงมากนะครับ เพราะโครงสร้างประชากรเขามีสัดส่วนประชากรที่มีอายุต่ำกว่า 30 ปี กว่า 50% ของจำนวนประชากรทั้งหมด

ระดับการว่างงานเลยสูงมากๆ ด้วยครับ

(หากเราสังเกตเห็นนักท่องเที่ยวจากตะวันออกกลางมาเที่ยวเมืองไทย แต่ละครอบครัวจะมีลูกครอบครัวละ 5-6 คนทั้งนั้น)

ผมมองว่าการทุบ commodity และ ดัน dollar index ช่วงนี้ค่อนข้างผิด/ฝืน ธรรมชาติ

ทำแต่ละครั้งต้องใช้แรง กำลัง มหาศาล แต่ผลที่ได้กลับน้อยนิด ประคับประคองได้ประเดี๋ยวประด๋าว ซักพักราคาทุกอย่างก็กลับไปที่เดิม

ฝ่ายทุบ ยิ่งทำยิ่งแพ้ แต่เข้าตาจนไม่ทำไม่ได้

ผมมองว่าสมรภูมินี้เกือบแตกแล้วหละครับ

แต่เราอย่าไปประเมินคู่ต่อสู้เราต่ำเกินไป เพราะเขากำลังใช้ทุกแนวรบเข้าสู้ ทั้งที่เปิดเผย และไม่เปิดเผย

เผื่อทางหนีทีไล่กันดีๆ นะครับ

ถูกแก้ไข โดย JohnCM