ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ประมาณ5ปีจริงๆครับ เห็นด้วย

ปีนี้เป็นปีแห่งการsample ของhyperinflation จากนั้นค่าเงินจะใช้เวลาในการทำลายตัวเองอีก4ปีพอดี

เป้าหมายทองถัดไปน่าจะ 1600 1700 1800 ตามลำดับ

ส่วนแร่เงินก็70 เหรียญ.

สู่ความเวิ้งว้างอันไกลโพ้น

เราจะเกาะจรวดไปด้วยกันนะคราบบ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ผมมองว่าการทุบ commodity และ ดัน dollar index ช่วงนี้ค่อนข้างผิด/ฝืน ธรรมชาติ

ทำแต่ละครั้งต้องใช้แรง กำลัง มหาศาล แต่ผลที่ได้กลับน้อยนิด ประคับประคองได้ประเดี๋ยวประด๋าว ซักพักราคาทุกอย่างก็กลับไปที่เดิม

ฝ่ายทุบ ยิ่งทำยิ่งแพ้ แต่เข้าตาจนไม่ทำไม่ได้

ผมมองว่าสมรภูมินี้เกือบแตกแล้วหละครับ

แต่เราอย่าไปประเมินคู่ต่อสู้เราต่ำเกินไป เพราะเขากำลังใช้ทุกแนวรบเข้าสู้ ทั้งที่เปิดเผย และไม่เปิดเผย

เผื่อทางหนีทีไล่กันดีๆ นะครับ

ประมาทฝีมือเค้าไม่ได้ค่ะ เซียนทุบระดับตัวพ่อตัวแม่ทั้งนั้นเลย ช่วงนี้ดอลล่าห์ดีดได้สูง(มาก) กดดันราคา commo ทุกตัว แถมพวกเค้ามีอาวุธหนักประเภทขึ้น margin ใน commo ตัวไหนก็ได้ที่เค้าทุบราคาไม่ลง แบบว่าเอาทุกรูปแบบ เลยโดนกันระนาว silver เจอเทศกาลเทกระจาดเลยเละ ทองเป็นตัวต่อไปที่จะโดนเชือด คนที่อยากซื้อรอจังหวะ ไม่ต้องรีบค่ะ มีของมาให้อีกเยอะ ประเภท sale จนอาจไม่กล้าซื้อเลยล่ะ เพราะวันนี้ถูก พรุ่งนี้มีถูกกว่า เหมือน silver ตอนนี้ แต่น่าซื้อนะ ไม่ต้องรีบ ใจเย็นๆ ลงเยอะๆ หนักๆ ก็เก็บทีละนิด สะสมค่ะ

ดูๆ มันยังไม่ครบขานะครับ(ไม่ใช่ขาไพ่นะครับ :D ) น่าขึ้นไปแตะ 1600 ก่อนมั้ยครับ

เพื่อนๆ คิดกันยังไงครับ

เห็น เฮียปิรันย่า แกว่าครบขาแล้วนะ แกก็มองปรับรอบใหญ่

ดูๆ มันยังไม่ครบขานะครับ(ไม่ใช่ขาไพ่นะครับ :D ) น่าขึ้นไปแตะ 1600 ก่อนมั้ยครับ

เพื่อนๆ คิดกันยังไงครับ

technical ครบแล้วค่ะ ดีดแล้วได้ประมาณ 50% จากยอดถึง low (1577-1462) ปกติน่าจะดีดได้เกือบ high เดิม (1577) แต่มาได้แค่เนี้ยโดนทุบลงไปกองอีกแล้ว :( ปรับใหญ่(พอควร)ค่ะ ไม่ทราบจะไปถึงไหน น่าจะต่ำกว่า 1462 นะคะ (low ครั้งที่แล้ว) !17

เอาแล้วไง ไม่ทันขาดคำ $1500 มาให้เห็นแล้ว ขนาด london กับ nymex ยังไม่เปิดนะเนี่ย ก็โดนบรรเลงซะแล้ว ใครมี GF อยู่ก็ระวังกันหน่อยนะคะ !21

เข้ามาสารภาพครับ เดิมที่คิดไว้ว่าถือ GF ยาวจนถึง 1650

บ่ายนี้ยอมปิดสัญญาที่ถือทั้งหมดก่อนครับ เพราะดูสถานการณ์กำลังถูกรุกไล่อย่างหนัก

timing มันใกล้เคียงกับที่ Mr. Armstrong บอกว่าจะมี correction ช่วงเดือนหน้าด้วย

เลยเกรงว่าการปรับรอบนี้อาจยาวไปจนถึงเดือนหน้าเลย

ประกอบกับสัปดาห์หน้า มีวันหยุดยาวอีก เลยขอ safe ตัวเองออกมาก่อนครับ

ส่วน physical ยังไงก็ไม่ขายครับ

ปัจจัยพื้นฐานเป็นบวกต่อราคามากกว่าเดิมอีก

แต่ในเมื่อรายใหญ่จัดหนัก ก็ไม่อยากฝืนครับ :D :D

เข้ามาสารภาพครับ เดิมที่คิดไว้ว่าถือ GF ยาวจนถึง 1650

บ่ายนี้ยอมปิดสัญญาที่ถือทั้งหมดก่อนครับ เพราะดูสถานการณ์กำลังถูกรุกไล่อย่างหนัก

timing มันใกล้เคียงกับที่ Mr. Armstrong บอกว่าจะมี correction ช่วงเดือนหน้าด้วย

เลยเกรงว่าการปรับรอบนี้อาจยาวไปจนถึงเดือนหน้าเลย

ประกอบกับสัปดาห์หน้า มีวันหยุดยาวอีก เลยขอ safe ตัวเองออกมาก่อนครับ

ส่วน physical ยังไงก็ไม่ขายครับ

ปัจจัยพื้นฐานเป็นบวกต่อราคามากกว่าเดิมอีก

แต่ในเมื่อรายใหญ่จัดหนัก ก็ไม่อยากฝืนครับ :D :D

ดีแล้วค่ะ ดอลล่าห์ดีดได้พ้นเส้นกดวัน ดอลล่าห์จะแข็งค่าขึ้นอีก แถมมาเจอช่วงปิด option เหมือนได้โชค 2 ชั้นค่ะ อาการน่าเป็นห่วง ออกไปยืนดูนิ่งๆ จะดีกว่า ปล่อยให้เค้าบรรเลงกันให้พอ หนักล่ะค่ะ อย่างต่ำๆ น่าจะไปไกลกว่า 1462 แต่ไม่รู้เท่าไร ดู silver เป็นตัวอย่าง discount ร่วม 30% ถ้ายังไม่ลงก็เพิ่ม margin ค่ะ ไม่ต้องรีบซื้อ เดี๋ยวเค้าเอามา sale แบบเทกระจาดค่ะ :angry:

ดีแล้วค่ะ ดอลล่าห์ดีดได้พ้นเส้นกดวัน ดอลล่าห์จะแข็งค่าขึ้นอีก แถมมาเจอช่วงปิด option เหมือนได้โชค 2 ชั้นค่ะ อาการน่าเป็นห่วง ออกไปยืนดูนิ่งๆ จะดีกว่า ปล่อยให้เค้าบรรเลงกันให้พอ หนักล่ะค่ะ อย่างต่ำๆ น่าจะไปไกลกว่า 1462 แต่ไม่รู้เท่าไร ดู silver เป็นตัวอย่าง discount ร่วม 30% ถ้ายังไม่ลงก็เพิ่ม margin ค่ะ ไม่ต้องรีบซื้อ เดี๋ยวเค้าเอามา sale แบบเทกระจาดค่ะ :angry:

ขอบคุณครับ

ผมคิดว่าเขาพยายามกด commo (เน้นน้ำมัน) เพื่อให้ inflation เขาต่ำด้วยแหละครับ

เพราะตอนนี้เงินเฟ้อเริ่มกดดันเศรษฐกิจ US มากขึ้นแล้ว (โดนเสียที)

หากเงินเฟ้อขึ้น จะกดดันเรื่องดอกเบี้ย คราวนี้จะยุ่งใหญ่

เชื่อว่าน้ำมันจะถูกกดไป แต่คงไม่ต่ำกว่า 90 US$ ต่อบาร์เรล (นับจากปัจจุบัน ก็ราวๆ 10%)

คราวนี้พอมองกลับมาที่ทองหากลงไปพร้อมกับน้ำมันราวๆ 10% ก็หนักเหมือนกัน

Physical ไม่เท่าไหร่

แต่ GF นี่ยุ่งแน่ครับ เลยถอยออกมากก่อน

ค่อยรอซ้ำตอนเขาเพลี่ยงพล้าดีกว่า !ee !ee

ตอนนี้พวกเขากำลังได้ใจ ก็ปล่อยบรรเลงให้สมใจเขาไปก่อนครับ :0eeeff42: :0eeeff42:

เอาคำพูดของคุณ jimmy มาฝากค่ะ เป็นกำลังใจสำหรับชาวดอยทั้งหลาย (รวมทั้งตัวเองด้วย เริ่มได้อยู่ดอยเหมือนกัน ท่าทาง คิคิคิ)

คุณ JImmy : ใครที่ติด Silver ช่วงนี้คงต้องทำใจซักหน่อยครับ คือคุณเข้ามาเจอจังหวะการส่งมอบใหญ่กลางปีพอดี (รวมทั้งทองคำที่จะเกิดขึ้นเร็วๆนี้ด้วย) และส่วนใหญ่จะใหม่สำหรับตลาดนี้อีกต่างหาก แล้บบางส่วนมาอัดกันเอาช่วง $4x ปลายๆก็เยอะครับ ก็เลยต้องขึ้นดอยไปตามระเบียบ

แต่คงไม่นานครับ เพราะโดยปัจจัยพื้นฐานแล้วมันเกิดสภาวะนี้ไม่ได้หรอกครับ แต่มันมี "มือมืด" เค้ากำลังเล่นเกมส์กับเงินกระดาษอยู่ (Silver Future & Option) รวมทั้งคอมโมตัวอื่นๆ ไล่ไปทีละตัวสองตัวครับ แล้วซิลเวอร์ยังอยู่ในสภาวะ Backwardation เต็มๆและมากขึ้นเรื่อยๆ คงไม่นานครับ คงฟื้นตัวกลับมาแรงและเร็ว ให้ผ่านปลายเดือนนี้ไปก่อนก็น่าจะโอเคแล้วครับ ดังนั้นต้องมองให้เป็นโอกาสครับ

คิดซะว่าเค้าบ้างเราบ้าง แต่ถ้าถึงคราวของเค้าเรารู้ก่อนเราก็ป้องกันควาามเสี่ยงได้ ก็จะกลับมาที่เรื่องของ "ข้อมูล" ในการลงทุนครับ ถือซะว่าเปิดโอกาสให้กับอีกหลายๆคนที่รอซื้ออยู่ด้วยครับ ปลายปีเป้า $70-80 เป็นเรื่องธรรมดาครับ

post-442-087507600 1305189862.gifไม่มีอะไรจะเสีย ผมขอกอดน้องทองไว้ไม่กลัวครับ

ดอยตรงที่เท่าไหร่กันค่ะ ... กำลังลังเลว่าขายก่อนดีหรือว่า กอดน้องแน่นๆต่อไปดี เฮ้อ ...

ดอยสูงไม่ขอพูดถึงนะคะ เพราะ มัน สูง มากกกกกกก

อีกดอย ก็ 1518 ค่ะ :(

เพิ่งได้เล่นรถไฟเหาะเป็นครั้งแรก สนุกมากเลย...555

เพื่อนเยอะ เราชาวดอย จะโหนสริงลงจากที่สูงหรอจะ ชมวิวบนยอดดอยไปก่อนดีน้อ !_09 !_09 !034 !034

xBT> FED:จนท.เฟดยังเห็นต่างเรื่องแนวโน้มการขึ้นอัตราดอกเบี้ย

ชิคาโก--12 พ.ค.--รอยเตอร์

นายนารายานา โคเชอร์ลาโคตา ประธานธนาคารกลางสหรัฐ (เฟด)

สาขามินนิอาโปลิสกล่าวย้ำเมื่อวานนี้ว่า เฟดควรปรับขึ้นอัตราดอกเบี้ยก่อนสิ้นปีนี้

แต่ผู้กำหนดนโยบายอีกสองคนของเฟดแสดงความเห็นในเชิงที่ว่า เฟดควรดำเนิน

นโยบายผ่อนคลายทางการเงินต่อไป

นายโคเชอร์ลาโคตา ซึ่งเป็นสมาชิกผู้มีสิทธิออกเสียงในคณะกรรมการ

กำหนดนโยบายการเงินของเฟด (FOMC) ในปีนี้กล่าวว่า เขาคาดว่าอัตราเงิน

เฟ้อพื้นฐานของสหรัฐจะทะยานขึ้นสู่ 1.5% ก่อนสิ้นปีนี้ ซึ่งสูงเกือบเป็นสองเท่า

ของอัตราเงินเฟ้อในปีที่แล้ว แต่ยังคงอยู่ต่ำกว่าเป้าหมายอย่างไม่เป็นทางการ

ของเฟดที่ 2%

นายโคเชอร์ลาโคตากล่าวว่า ถ้าหากการคาดการณ์ของเขากลาย

เป็นความจริง "เฟดก็ใกล้จะบรรลุเป้าหมายในการสร้างเสถียรภาพของราคา

และควรจะปรับลดมาตรการทางการเงินที่ใช้ในการกระตุ้นเศรษฐกิจ"

"ผมขอเสนอแนะว่า ภายในสถานการณ์ดังกล่าว เฟดควรปรับขึ้น

เป้าหมายอัตราดอกเบี้ยระยะสั้น 0.50%"

อย่างไรก็ดี นางแซนดรา เพียนัลโต ประธานเฟดสาขาคลีฟแลนด์

และนายเดนนิส ล็อคฮาร์ท ประธานเฟดสาขาแอตแลนตากล่าวว่า อัตราเงินเฟ้อ

มีแนวโน้มร่วงลง และทั้งสองกังวลกับตัวเลขการจ้างงาน ซึ่งถ้อยแถลงดังกล่าว

บ่งชี้ว่าทั้งสองไม่สนับสนุนให้เฟดปรับขึ้นอัตราดอกเบี้ยในเร็วๆนี้

การจ้างงานในสหรัฐเพิ่มขึ้น 244,000 ตำแหน่งในเดือนเม.ย.

แต่อัตราการเติบโตทางเศรษฐกิจอยู่ในระดับต่ำเกินคาดในไตรมาสแรก ซึ่ง

ทำให้นักลงทุนไม่มั่นใจว่าเศรษฐกิจสหรัฐจะฟื้นตัวอย่างแข็งแกร่งได้หรือไม่

นายล็อคฮาร์ทกล่าวว่า เขาจำเป็นต้องได้เห็นตัวเลขการจ้างงาน

ใหม่ต่อไปอีกราว 2-3 เดือนก่อนที่จะสนับสนุนให้เฟดยกเลิกสัญญาที่ว่า เฟด

จะตรึงอัตราดอกเบี้ยไว้ในระดับต่ำต่อไปอีกระยะหนึ่ง

นายล็อคฮาร์ทกล่าวว่า เขาจะไม่คาดการณ์ว่า เฟดควรเริ่มต้น

ถอนมาตรการกระตุ้นเศรษฐกิจเมื่อใด แต่มีการตั้งเงื่อนไขไว้สูงมากสำหรับ

การที่เฟดจะผ่อนคลายนโยบายลงไปอีก

เฟดตรึงอัตราดอกเบี้ยใกล้ 0% นับตั้งแต่เดือนธ.ค. 2008 และ

ได้เข้าซื้อสินทรัพย์ระยะยาวในช่วงที่ผ่านมา โดยปริมาณการซื้ออาจขึ้นไป

แตะ 2.3 ล้านล้านดอลลาร์ก่อนสิ้นเดือนมิ.ย.ปีนี้

นักเศรษฐศาสตร์ในโพลล์รอยเตอร์ปรับขึ้นตัวเลขคาดการณ์

อัตราเงินเฟ้อสหรัฐปีนี้ แต่นักเศรษฐศาสตร์ส่วนใหญ่คาดว่า เฟดจะตรึง

อัตราดอกเบี้ยใกล้ 0% ต่อไปตลอดปี 2011

เทรดเดอร์สัญญาล่วงหน้าคาดว่า เฟดจะไม่ปรับขึ้นอัตราดอกเบี้ย

ในปีนี้ โดยตลาดสัญญาล่วงหน้าปรับตัวรับการคาดการณ์ที่ว่า มีโอกาส 44%

ที่เฟดจะปรับขึ้นอัตราดอกเบี้ยก่อนสิ้นเดือนมี.ค. 2012 และมีโอกาส 63%

ที่เฟดจะปรับขึ้นอัตราดอกเบี้ยก่อนสิ้นเดือนเม.ย.ปีหน้า--จบ--

(รอยเตอร์ โดย จิตร โพธิ์แก้ว แปล; กัลยาณี ชีวะพานิช เรียบเรียง)