ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ขอบคุณ คุณเน๊ก และ Vigorous Man ทีมาแนะนำให้เห็นเป้าหมายใหญ่ๆ และเข้าใจความหมายคำว่า เหนื่อยใจ อิอิ

แต่ถ้าเป้าหมายใหญ่ๆ ก็มะเหนื่อยคร้า

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

มีเหรียญนึงของไทย ราคาถูกมาก ทรงคุณค่ามาก

เป็นเหรียญเงินขัดเงา 99.9 % 31.1 g

พร้อมกล่อง และใบ Certificate เล็กๆ

ตอนนี้ราคาเพียง 1500 บาท หรือ ราวๆ 50 USD

ช่วยดูหน่อยครับว่าน่าสนใจเก็บ หรือไม่ครับ

แต่ผมแลกไปแล้วล่ะครับ ^_^

UNDP

ความเห็นส่วนตัวนะคะ คุ้มแน่นอนค่ะ แต่จะคุ้มมากคุ้มน้อยก็แล้วแต่มุมมองนะคะ

ถ้าจะมองในด้านตลาดเหรียญหายากก็คุ้มมากค่ะ เพราะเค้าผลิตมาจำนวนจำกัดเท่านั้น เก็บรักษาดีดี ผ่านไปหลาย ๆ ปี น่าจะได้ราคาดี

แต่ถ้ามองในตลาดการลงทุนเงินแท่งก็มีข้อด้อยหลายอย่างค่ะ ราคา $50 ต่อออนซ์ถือว่าแพงค่ะถ้าเทียบกับเหรียญเงินของประเทศอื่น ๆ หรือเทียบกับราคาเม็ดเงิน อีกอย่างเท่าที่รู้เหรียญที่มีสีจะไม่เป็นที่นิยมเท่ากับเหรียญที่ไม่มีสีค่ะ (ถ้าใครรู้เห็นอะไรต่างช่วยแก้ไขด้วยนะคะ) ยกตัวอย่างเช่นเหรียญที่เป็นสีสีของออสเตรเลียก็ไม่เป็นที่นิยมเท่ากับเหรียญที่ไม่มีสี หรือแม้แต่ American Silver Eagle เองก็เคยมีทำออกมาเป็นสีเหมือนกัน สุดท้ายก็หยุดผลิตไป ทั้ง ๆ ที่เป็นรุ่นหายากกว่า American Silver Eagle ทั่วไป แต่ตอนนี้กลับราคาถูกกว่า ดังนั้นเคล็ดลับหนึ่งของการได้ American Silver Eagle ราคาถูกก็คือถ้าโชคดีไปเจอเหรียญรุ่นที่เป็นสีก็เอาน้ำยาล้างสีออกซะ

การมีเหรียญเงินถือว่าเป็นการประกันความเสี่ยงอย่างหนึ่งค่ะ เพราะไม่มีใครรู้อนาคตอย่างแท้จริง ถ้าราคาซิลเวอร์ถอยหลังเข้าคลองเหมือนกับปี 1980 ที่ราคาตกแล้วก็อยู่อย่างนั้นตั้งหลายสิบปี การที่เรามีเหรียญที่ระลึกถือว่าคุ้มมากค่ะ เพราะพวกเงินแท่งก็จะราคาตกไปตามราคาซิลเวอร์ (คนที่ถือเม็ดเงินอย่าพึ่งตกใจนะคะ ถ้าเป็นอย่างนั้นก็เป็นเรื่องเหลือเชื่อจริง ๆ ค่ะ ส่วนตัวหวังว่่าจะเป็นปรับฐานอย่างหนักเหมือนปี 2008 มากกว่า เพราะมีดอยอยู่เยอะเหมือนกันค่ะ 5!5!) ในขณะที่เหรียญเงินหายากก็ยังมีโอกาสที่จะมีราคาสูงกว่าตอนที่เราซื้อมา แต่ถ้าราคาซิลเวอร์พุ่งขึ้นเหมือนกับที่ใครหลาย ๆ คนคาดกันก็ถือว่าลงทุนสูงกว่าคนที่ซื้อเม็ดเงิน (แต่ก็ยังมีสิทธิได้กำไรอยู่) เพราะถ้าถึงตอนนั้นราคาจะไม่ได้ถูกตัดสินที่ความเป็นเหรียญหายากรึเปล่า แต่จะอยู่ที่เนื้อซิลเวอร์ในเหรียญค่ะ

ถูกแก้ไข โดย water

คุณเน็กซ์มาก็ happy suddenly แล้วค่ะ มีความหวังอีกแล้วเรา

แป้งดอยยยย

สรุปแล้วซื้อสะสมเวลาย่อลงมาถูกก็เก็บไปเรื่อยฯเป้าหมาย1600Usคงจะเห็นแน่ฯอ่านหนังสือของน้าเน็กต้องบอกว่าสุดยอดเวลาทองย่อลงมาถือเป็นโอกาสเก็บของสะสมจะติดดอยบ้างก็ช่างดีกว่าซื้อชอตขายลงไม่เจ๋งก็เจ๊งเรียกว่าที่ผ่านมาถ้าซื้อสะสมเก็บไปเรื่อยฯไม่หวั่นไหวแบบมีเป้าหมายแน่วแน่แบบคุณใหญ่เรียกว่าไม่ถึงราคา23000ไม่ขายขอกอดน้องทองไว้แน่นฯลงมาก็ซื้อเก็บไม่กลัวกำไรหดสุดยอดใจนิ่งแน่วแน่จริงฯเป็นกำลังใจเป็นตัวอย่างของนักลงทุนที่ควรลอกเลียนแบบยอมรับว่าการลงทุนต้องใจเย็นเข้าผิดจังหวะด้วยการซื้อแพงก็อาจแพงวันนี้พรุ่งนี้อาจแพงกว่าใครจะไปรู้แต่มีของถือลุ้นซื้อในช่วงราคาที่ย่อปรับฐานถ้ามาระดับ1450จะไม่ลังเลใจเก็บเพิ่มจะลงอีกก็จะเก็บถือว่าเป็นโอกาสทองจริงฯในสถาณการณ์ที่โลกแปรปรวนปั่นป่วนลงทุนอะไรก็เสี่ยงถือทองแท่งปลอดภัยสุดฯมีแต่เพิ่มมูลค่าเรียกว่าปลูกต้นเงินต้นทองโตวันโตคืนแบบคาดไม่ถึงจริงฯ :)

สรุปแล้วซื้อสะสมเวลาย่อลงมาถูกก็เก็บไปเรื่อยฯเป้าหมาย1600Usคงจะเห็นแน่ฯอ่านหนังสือของน้าเน็กต้องบอกว่าสุดยอดเวลาทองย่อลงมาถือเป็นโอกาสเก็บของสะสมจะติดดอยบ้างก็ช่างดีกว่าซื้อชอตขายลงไม่เจ๋งก็เจ๊งเรียกว่าที่ผ่านมาถ้าซื้อสะสมเก็บไปเรื่อยฯไม่หวั่นไหวแบบมีเป้าหมายแน่วแน่แบบคุณใหญ่เรียกว่าไม่ถึงราคา23000ไม่ขายขอกอดน้องทองไว้แน่นฯลงมาก็ซื้อเก็บไม่กลัวกำไรหดสุดยอดใจนิ่งแน่วแน่จริงฯเป็นกำลังใจเป็นตัวอย่างของนักลงทุนที่ควรลอกเลียนแบบยอมรับว่าการลงทุนต้องใจเย็นเข้าผิดจังหวะด้วยการซื้อแพงก็อาจแพงวันนี้พรุ่งนี้อาจแพงกว่าใครจะไปรู้แต่มีของถือลุ้นซื้อในช่วงราคาที่ย่อปรับฐานถ้ามาระดับ1450จะไม่ลังเลใจเก็บเพิ่มจะลงอีกก็จะเก็บถือว่าเป็นโอกาสทองจริงฯในสถาณการณ์ที่โลกแปรปรวนปั่นป่วนลงทุนอะไรก็เสี่ยงถือทองแท่งปลอดภัยสุดฯมีแต่เพิ่มมูลค่าเรียกว่าปลูกต้นเงินต้นทองโตวันโตคืนแบบคาดไม่ถึงจริงฯ :)

ลงทุนทองต้องใจมั่นคงและมีเป้าหมายของตัวเอง

:lol:

ถูกแก้ไข โดย ginger

K'Next หมายถึงลงทุนอย่างมีสติครับ ที่บอกว่า ณ.ตอนนี้เมื่อราคาลงแรงมีงบเหลือก็ควรซื้อเพิ่มเพราะปัจจัยพื้นฐานยังสนับสนุนการขึ้นของราคาทองอยู่ครับ ตราบในที่อเมริกายังไม่ขึ้นดอกเบี้ย ตราบในที่ธนาคารทั่วโลกยังพิมพ์เงินได้อย่างอิสระ ตราบใดที่ราคาทองยังผูกกับดอลล่า ตราบใดที่อเมริกายังขาดดุลให้ทั่วโลก ตราบใดที่เศรษฐกิจโลกยังมีความเสี่ยง ทองจึงยังเป็นแหล่งพักเงินของทางธุรกิจที่ดีอยู่ครับดังนั้นทองจึงมีแรงส่งให้ขึ้นมากกว่าลงแม้ว่าจะมีการลงบ้างเป็นบางครั้ง ตราบใดที่ปัจจัยเบื้องต้นเหล่านี้และอื่นๆ ยังไม่เปลี่ยนแปลงก็ยังไม่มีสัญญานอะไรให้ขายครับ สังเกตุดูถ้าเมื่อ 2-3 ปีก่อน ถ้ากองทุน spdr ขายทองร่วม 7 ตันราคาร่วงกราวแล้วครับ แต่ปัจุบัน spdr จะขายยังไง คนก็แทบไม่สนใจกันแล้ว

การแนะนำของคุณเน็กเป็นการเกร็งกำไรเพื่อต่อสู้กับเงินเฟ้อครับ ซึ่งแตกต่างกับการเล่นรอบตามเทคนิคที่เข้าเร็วออกเร็วครับ

ท่านอื่นว่าไงครับ :lol:

ถูกแก้ไข โดย leo_attack

ได้อ่านบทความของคุณ Next และข้อมูลเพิ่มเติมของคุณ Vigorous Man แล้วใจุชื้นขึ้นเยอะ ขอบคุณมากๆครับ !01

วันนี้ไปจัด silver สักโลสองโลดีกว่า :lol:

"ในโลกของการลงทุนเหมือนจะได้ผลตอบแทนง่ายไม่เหนื่อยเหมือนอาชีพอื่นๆ

แต่ความจริงคือ "มันเหนื่อยใจ"ครับ

ผู้ที่ควบคุมอารมณ์ได้+มีจิตใจที่มั่นคงถึงจะเอาตัวรอดจากตลาดได้ "

อันนี้โดนใจมากมาย ขนาดมือใหม่ในวงการอย่างผมยังรู้สึกได้ !gd

K'Next หมายถึงลงทุนอย่างมีสติครับ ที่บอกว่า ณ.ตอนนี้เมื่อราคาลงแรงมีงบเหลือก็ควรซื้อเพิ่มเพราะปัจจัยพื้นฐานยังสนับสนุนการขึ้นของราคาทองอยู่ครับ ตราบในที่อเมริกายังไม่ขึ้นดอกเบี้ย ตราบในที่ธนาคารทั่วโลกยังพิมพ์เงินได้อย่างอิสระ ตราบใดที่ราคาทองยังผูกกับดอลล่า ตราบใดที่อเมริกายังขาดดุลให้ทั่วโลก ตราบใดที่เศรษฐกิจโลกยังมีความเสี่ยง ทองจึงยังเป็นแหล่งพักเงินของทางธุรกิจที่ดีอยู่ครับดังนั้นทองจึงมีแรงส่งให้ขึ้นมากกว่าลงแม้ว่าจะมีการลงบ้างเป็นบางครั้ง ตราบใดที่ปัจจัยเบื้องต้นเหล่านี้และอื่นๆ ยังไม่เปลี่ยนแปลงก็ยังไม่มีสัญญานอะไรให้ขายครับ สังเกตุดูถ้าเมื่อ 2-3 ปีก่อน ถ้ากองทุน spdr ขายทองร่วม 7 ตันราคาร่วงกราวแล้วครับ แต่ปัจุบัน spdr จะขายยังไง คนก็แทบไม่สนใจกันแล้ว

การแนะนำของคุณเน็กเป็นการเกร็งกำไรเพื่อต่อสู้กับเงินเฟ้อครับ ซึ่งแตกต่างกับการเล่นรอบตามเทคนิคที่เข้าเร็วออกเร็วครับ

ท่านอื่นว่าไงครับ :lol:

การลงทุนทองบางครั้ง ไม่ได้มุ่งแต่การเกร็งกำไรแต่เป็นการมองไปข้างหน้า พิจารณาปัจจัยที่เกิดอย่างรอบครอบและมีสติ

ตราบใดที่ยังมีการพิมพ์เงินออกมาใช้และปัจจัยพื้นฐานที่เกิดขึ้นรอบโลกยังทำให้คนถือทองเพื่อป้องกันความเสี่ยง,

เงินดอลล่าน่าจะอ่อนค่าลง คงมีนโยบายเก็บทองคำแทนดอลล่าในเกือบทุกชาติ

จีนเก็นทองมากขึ้นและสนับสนุนให้คนของเขาเก็บทอง

เงินคงอ่อนค่าลงเรื่อยๆไม่ว่าของชาติไหน

ใครเทขายทองตอนนี้ก็คงมีคนเก็บ :)

ขอแสดงความนับถือคุณ leo_attack ที่ให้เกียรติสุภาพสตรี :wub:

เนื่องจากตัวเองก็เป็นคนนึงที่ต่อต้านความรุนแรงทุกรูปแบบ

ในตลาดทองเคลื่อนไหวขึ้น-ลงแรงไม่มีความแน่นอน

จึงต้องมีใจที่มั่นคง รู้เป้าหมายของตัวเอง

การเก็บทอง(การเปลี่ยนจากการเก็บธนบัตร)จึงเป็การออมที่มีค่าเพิ่มในตัวเอง

ถูกแก้ไข โดย ginger

สงกรานที่ผ่านมา ผมไปเที่ยวออส คุณ next ก็ฝากผมซื้อเหรียญแบบนี้ ผมหาไม่เจอเลยอ่ะคับ ไม่ทราบว่าคุณ Vigorous Man ซื้อที่ไหนคับ?

รูปข้างล่าง ถ่ายที่ melbourne แม่น้ำ yara

ที่ผมซื้อเป็นบริษัทขาย physical gold and silver ครับที่ Brisbane ครับ ที่ Melbourne ก็มีครับแต่ร้านพวกนี้จะไม่มีป้ายแดงเห็นชัดเหมือนร้านทองบ้านเราครับ4519626a.gif ร้านที่ผมซื้อนี่ชื่อร้าน Gold Bullion Australia ครับ มีสาขาที่ Melbourne ด้วยครับอยู่ที่ HWT Tower ,Level 23 ,40 City Road ,Southgate, Vic 3006 Ph: 1300 754 602 ตอนไปต้องเอา passport or ID card ไปแสดงก่อนเข้าร้านด้วยครับ ระเบียบเข้มงวดมาก มาก 1b38f9e2.gif

ไม่ทราบว่าราคาของที่ว่านี่ไปเช็คได้จากที่ไหนหรอครับ เห็นว่าใช้คนละราคากับ spot ใช่มั้ยครับ

ถูกต้องแล้วครับ Check ได้ตาม link นี้เลยครับ n6037.gif

http://www.perthmint.com.au/catalogue/silver-royal-wedding.aspx

มีเหรียญนึงของไทย ราคาถูกมาก ทรงคุณค่ามาก

เป็นเหรียญเงินขัดเงา 99.9 % 31.1 g

พร้อมกล่อง และใบ Certificate เล็กๆ

ตอนนี้ราคาเพียง 1500 บาท หรือ ราวๆ 50 USD

ช่วยดูหน่อยครับว่าน่าสนใจเก็บ หรือไม่ครับ

แต่ผมแลกไปแล้วล่ะครับ ^_^

UNDP

เป็นผมถ้ามีเงินเย็นๆก็คงเก็บไว้ให้ลูกนะครับ แหมก็มันสวยดีจังนี่ครับ 332f960b.gif

แอบติตามคุณเน๊กมาตั้งแต่เริ่มเปิดกระทู้ค่ะ (แต่ตอนคุณเน็กพิมพ์หนังสือ เป็นช่วงไม่ว่างยาวไม่ได้เข้ามาตามเลย เลยทำให้อดหนังสือไปด้วยเลย :( ) อยากบอกว่าตั้งแต่ได้อ่านคุณเน็กแล้วก็เริ่มกอดน้องทองอย่างแน่นที่สุดเท่าที่จะทำได้ทีเดียวเชียว เพราะคิดว่า(อย่างคนไม่มีความรู้เรื่องเทคนิค) ไงมันก็ไม่น่าลงได้ต่ำกว่า หมื่นเก้า (ราคาแบบลงสุดๆ) ลงเป็น"ซื้อ"ค่ะ(แต่มันแย่ไปนิดตรงที่หาเงินมาซื้อไม่ทันอ่ะดิคะ :mellow: )

ขอบคุณคุณเน็กมากที่ทำให้เข้าใจการเก็บออมที่คุ้มค่ามากค่ะ ขอเป็นคนหนึ่งที่จะอยู่ "ร่วมสุข" ด้วยค่ะ

ถูกแก้ไข โดย Monday

ถูกต้องแล้วครับ Check ได้ตาม link นี้เลยครับ n6037.gif

http://www.perthmint.com.au/catalogue/silver-royal-wedding.aspx

ออนซ์ละ 100 เหรียญนี่มัน 92.5% ด้วยนี่ครับ ไม่ใช่ 99.9 O_o ราคาไปซะไกลเลย

เหรียญเงิน เล่งหงษ์ ก็มีขายนะครับ เหรียญนึงประมาณ 800 บาท แต่เป็นเหรียญ 92.5% ครับ

ซื้อเล่นๆ เพื่อนการสะสม

ถูกแก้ไข โดย leo_attack

เล็งกันไว้เลย ใครคิดว่า dip แล้วก็พอใจราคานั้นก็ซื้อเลยครับ แต่ถ้าลงไปอีก ไม่ต้องเสียใจเพราะมันต่างกันไม่แยะหรอกผมกะครอบครัวซื้อไป มันลงมาตอนนี้จากสูงสุดก็แค่กำไรหดลงไป พันกว่าบาท แต่ก็แค่เดือนเดียว รออีก 3-5 ปีมาวัดกันดีกว่า ผลตอบแทนมากกว่านี้อีกเท่าตัวแน่ๆครับ