ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

รบกวนถามนิดนึงค่ะ ไม่ทราบว่าที่ออสเตรเลียนิยมเหรียญ Coala หรือ Kookaburra มากกว่ากันคะ แล้วคุณ Vigorous Man ชอบเหรียญไหนมากกว่ากันคะ ตอนนี้กำลังเล็ง ๆ อยู่ค่ะ

เหรียญ Coala ตอนนี้พรีเมียมถูกกว่าตั้งเกือบห้าเหรียญ แต่ก็สงสัยว่าทำไมเหรียญ Kookaburra แพงจัง ถ้า Kookaburra เป็นเหรียญที่หายากกว่าก็จะหาเก็บไว้นิดหน่อย แต่ถ้าเป็นที่นิยมพอพอกับCoala ก็จะปล่อยไปค่ะ กลัวมีปัญหาถ้าราคาซิลเวอร์แพงขึ้นทุกปีแล้วไม่มีปัญญาตามเก็บ

อีกเหรียญที่กำลังเล็งขอยู่คือเหรียญของรัฐบาลนิวซีแลนด์ 2011 1 oz Silver Fiji Taku กำลังลังเลว่าจะซ์้อดีไม๊น้อ เพราะถูกกว่าเหรียญของ Perth Mint แต่ก็แพงกว่าเหรียญของเอกชน แถมยังไม่ค่อยมีใครพูดถึง ไม่ทราบว่าที่ออสเตรเลียเค้านิยมเหรียญนี้กันรึเปล่าคะ

เหรียญ Kookaburra ได้รับความนิยมมากกว่าครับ ผลิตทั้งหมดแค่ 300,000 เหรียญในปีนี้ แต่ส่งมอบล็อดแรกเมื่อต้นปีของหมดตั้งแต่วันเเรก e111de78.gif ซื้อไม่ทันเหมือนกันครับ 189bbdde.gif แต่ผมว่าเก็บไว้ได้ทั้งคู่ครับ เพราะพวกนี้เวลายิ่งนาน นอกจากจะได้กำไรจากค่า silver ที่เพิ่มแล้ว ยังได้กำไรจากค่า premium ที่เพิ่มอีกด้วย แต่ถ้ามาขายร้านเงินที่บ้านเราคงไม่ได้ราคาครับเพราะเอาไปใช้ในอุตสาหกรรมต่อไม่ได้ทันทีเหมือนเม็ดเงิน 04a97f13.gif ส่วนเหรียญของ New Zealand ไม่เคยพบในตลาด silver ที่นี่เลยครับ เพราะส่วนใหญ่ของ Perth Miืnt จะได้รับความนิยมมากกว่าครับ 6f428754.gif

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ไม่ทราบว่าคุณ Vigorous Man เคยเห็นเหรียญ Year of the Rabbits ของจริงไม๊คะ อยากรู้ว่าตัวจริงสวยไหมคะถ้าเทียบกับ Coala และ Kook เพราะดูจากรูปไม่ค่อยสวยเลย

มีอยู่อันหนึ่งครับ สวยดีนะครับ b048a2d2.gif แต่1 Oz ก็ราคา 92.5 AUD 7f5341cc.gif

ขอบคุณ คุณเน๊ก และ Vigorous Man ทีมาแนะนำให้เห็นเป้าหมายใหญ่ๆ และเข้าใจความหมายคำว่า เหนื่อยใจ อิอิ

แต่ถ้าเป้าหมายใหญ่ๆ ก็มะเหนื่อยคร้า

เชื่อมั่นในเป้าราคาใหญ่ๆๆ และ ความรู้ของคุณ Next เช่นกันครับ d5f02ecd.gif

รบกวนคนที่ภาษาอังกฤษดีๆสรุปข่าวนี้ให้เพื่อนๆฟังหน่อยครับ น่าสนใจทีเดียว

The next housing shock

April 3, 2011 5:00 PM

As more and more Americans face mortgage foreclosure, banks' crucial ownership documents for the properties are often unclear and are sometimes even bogus, a condition that's causing lawsuits and hampering an already weak housing market. Scott Pelley reports.

ข่าวอีกอันครับ อิอิ ไม่เป็นไร เดี๋ยวก็พิมพ์ออกมาใช้ใหม่

สหรัฐฯสูญเงินกับการโจมตีลิเบียแล้วกว่า 22,500 ล้าน

นายโรเบิร์ต เกตส์ รัฐมนตรีกลาโหมสหรัฐฯ เปิดเผยว่า ค่าใช้จ่ายของสหรัฐฯในการโจมตีทางอากาศในลิเบียอยู่ที่ประมาณ 750 ล้านเหรียญ (ประมาณ 22,500 ล้านบาท) นับตั้งแต่เริ่มต้นจนกระทั่งปัจจุบันนี้ ซึ่งมากกว่าที่คาดคะเนไว้ตั้งแต่แรก

ทั้งนี้ กระทรวงกลาโหมได้คาดการณ์ค่าใช้จ่ายในการปฏิบัติการของกองทัพสหรัฐฯไว้ที่ 604 ล้านเหรียญ นับตั้งแต่วันเริ่มต้นของการโจมตีทางอากาศในลิเบียของชาติพันธมิตร นับตั้งแต่วันที่ 19 มี.ค. จนถึง 4 เม.ย. โดยเจ้าหน้าที่คาดว่าอาจจำเป็นต้องประเมินค่าใช้จ่ายของปฏิบัติการในแต่ละเดือนไว้ที่ 40 ล้านเหรียญ ขณะที่ยังไม่สามารถหาคำตอบได้ว่าเหตุใดค่าใช้จ่ายจึงสูงกว่าที่ประมาณการณ์ไว้เบื้องต้น

นับตั้งแต่เดือนเมษายนเป็นต้นมา สหรัฐฯแสดงบทบาทในการเป็นผู้สนับสนุนการโจมตีทางอากาศซึ่งมีองค์การสนธิสัญญาป้องกันแอตแลนติกเหนือ หรือนาโตเป็นหัวเรือใหญ่ โดยการจัดหารถถัง และเครื่องบินตรวจตรา แต่มิใช่เครื่องบินรบ และนับตั้งแต่วันที่ 21 เม.ย.เป็นต้นมา สหรัฐฯได้จัดหาเครื่องบินรบไร้นักบิน จำนวน 2 ลำ เพื่อเข้าร่วมปฏิบัติการโจมตีทางอากาศต่อกองทัพผู้ภักดีต่อพ.อ.มูอัมมาร์ กัดดาฟี

http://www.matichon....&catid

ถูกแก้ไข โดย MOR LEK

ดีใจที่ได้อ่านบทความคุณเน็กซ์อีกครับ

จริงๆ ผมคิดอยู่ในใจว่า พื้นฐานคงไม่เปลี่ยนอย่างที่คุณเน็กซ์ย้ำมาตลอดแน่นอน

แต่การที่คุณเน็กซ์เข้ามาทำให้เพื่อนๆหลายคนรวมทั้งผมสบายใจมากขึ้น จึงซาบซึ้งในน้ำใจคุณเน็กซ์มากที่สละเวลามาเพิ่มความมั่นใจให้พวกผมครับ :D

การขึ้นดอกเบี้ยท้ายที่สุดแล้วเค้าก็ต้องขึ้นครับ

เมื่อเงินเฟ้อถึงระดับที่ควบคุมได้ยาก

แต่ไม่ต้องกังวลนะครับ โอกาสทองจริงๆ (ครั้งที่ 1)

ทองขึ้นควบคู่ไปกับการขึ้นอัตราดอกเบี้ยเหมือนกัน

เรื่องการหยุดพิมพ์เงินหรือ QE คงยากครับ

มาถึงขนาดนี้ คงจะอัดฉีดกันไปจน "END Game"

น่าสนใจมากครับ

ถูกแก้ไข โดย milo

รบกวนคนที่ภาษาอังกฤษดีๆสรุปข่าวนี้ให้เพื่อนๆฟังหน่อยครับ น่าสนใจทีเดียว

The next housing shock

April 3, 2011 5:00 PM

As more and more Americans face mortgage foreclosure, banks' crucial ownership documents for the properties are often unclear and are sometimes even bogus, a condition that's causing lawsuits and hampering an already weak housing market. Scott Pelley reports.

ข่าวอีกอันครับ อิอิ ไม่เป็นไร เดี๋ยวก็พิมพ์ออกมาใช้ใหม่

สหรัฐฯสูญเงินกับการโจมตีลิเบียแล้วกว่า 22,500 ล้าน

นายโรเบิร์ต เกตส์ รัฐมนตรีกลาโหมสหรัฐฯ เปิดเผยว่า ค่าใช้จ่ายของสหรัฐฯในการโจมตีทางอากาศในลิเบียอยู่ที่ประมาณ 750 ล้านเหรียญ (ประมาณ 22,500 ล้านบาท) นับตั้งแต่เริ่มต้นจนกระทั่งปัจจุบันนี้ ซึ่งมากกว่าที่คาดคะเนไว้ตั้งแต่แรก

ทั้งนี้ กระทรวงกลาโหมได้คาดการณ์ค่าใช้จ่ายในการปฏิบัติการของกองทัพสหรัฐฯไว้ที่ 604 ล้านเหรียญ นับตั้งแต่วันเริ่มต้นของการโจมตีทางอากาศในลิเบียของชาติพันธมิตร นับตั้งแต่วันที่ 19 มี.ค. จนถึง 4 เม.ย. โดยเจ้าหน้าที่คาดว่าอาจจำเป็นต้องประเมินค่าใช้จ่ายของปฏิบัติการในแต่ละเดือนไว้ที่ 40 ล้านเหรียญ ขณะที่ยังไม่สามารถหาคำตอบได้ว่าเหตุใดค่าใช้จ่ายจึงสูงกว่าที่ประมาณการณ์ไว้เบื้องต้น

นับตั้งแต่เดือนเมษายนเป็นต้นมา สหรัฐฯแสดงบทบาทในการเป็นผู้สนับสนุนการโจมตีทางอากาศซึ่งมีองค์การสนธิสัญญาป้องกันแอตแลนติกเหนือ หรือนาโตเป็นหัวเรือใหญ่ โดยการจัดหารถถัง และเครื่องบินตรวจตรา แต่มิใช่เครื่องบินรบ และนับตั้งแต่วันที่ 21 เม.ย.เป็นต้นมา สหรัฐฯได้จัดหาเครื่องบินรบไร้นักบิน จำนวน 2 ลำ เพื่อเข้าร่วมปฏิบัติการโจมตีทางอากาศต่อกองทัพผู้ภักดีต่อพ.อ.มูอัมมาร์ กัดดาฟี

http://www.matichon....&catid

สรุปคร่าวๆนะครับ เพราะเดี๋ยวไปเรียนไม่ทัน em308.gif จาก financial crisis ทำให้เกิดการ ยึดบ้านเกิดขึ้นมากมายใน US แต่เอกสารในการจำนองบ้านของทางบริษัทรับจำนองกับทางแบงค์นั้นมีพิรุธน่าสงสัย เนื่องจากเจ้าหน้าที่ที่เซ็นรับรองในตำ่เเหน่งรองประธานบริษัทในเอกสารนั้น เป็นคนละคนกับที่มีอยู่จริง 3070242c.gif คนที่สืบสวนทำเรื่องนี้คือคนที่จะถูกยึดบ้านนั้นดันเป็นอาจารย์สอน FBI ในการตรวจสอบเอกสารต้มตุ่น หรือ การปลอมแปลงเอกสารนั่นเองครับ onion5003.gif

มีอยู่อันหนึ่งครับ สวยดีนะครับ b048a2d2.gif แต่1 Oz ก็ราคา 92.5 AUD 7f5341cc.gif

โอ้โฮ! แพงมาก ๆ! เป็นเหรียญ Uncirculate หรือ Proof คะ

ถูกแก้ไข โดย water

สรุปคร่าวๆนะครับ เพราะเดี๋ยวไปเรียนไม่ทัน em308.gif จาก financial crisis ทำให้เกิดการ ยึดบ้านเกิดขึ้นมากมายใน US แต่เอกสารในการจำนองบ้านของทางบริษัทรับจำนองกับทางแบงค์นั้นมีพิรุธน่าสงสัย เนื่องจากเจ้าหน้าที่ที่เซ็นรับรองในตำ่เเหน่งรองประธานบริษัทในเอกสารนั้น เป็นคนละคนกับที่มีอยู่จริง 3070242c.gif คนที่สืบสวนทำเรื่องนี้คือคนที่จะถูกยึดบ้านนั้นดันเป็นอาจารย์สอน FBI ในการตรวจสอบเอกสารต้มตุ่น หรือ การปลอมแปลงเอกสารนั่นเองครับ onion5003.gif

ขอบคุณคุณ Next สำหรับบทความใหม่ครับ และขอบคุณทุกๆ ท่านสำหรับข่าว และ ความคิดเห็น !01 !01

ในที่สุด "REAL MONEY" ก็ไม่สามารถแยกกันออกจากกันได้จริงๆๆๆ ตอนแรกเปิดอ่านนึกว่าเปิดผิดกระทู้ เพราะจะเปิดกระทู้ทอง เจอรูปและบทความของเหรียญเงินเพียบเลย ดีใจจริงๆ ค่ะ !thk ขี้เกียจเปิด อ่าน 2 ที่ เอามารวมกันดีกว่า ได้ความรู้ทั้ง 2 อย่าง two-in-one ไปเลย อย่างที่เคยบอก ผลกระทบที่เกิดกับเงินมักจะโดนกับทองด้วย ไม่ช้าก็เร็ว คิคิคิ

technical ครบแล้วค่ะ ดีดแล้วได้ประมาณ 50% จากยอดถึง low (1577-1462) ปกติน่าจะดีดได้เกือบ high เดิม (1577) แต่มาได้แค่เนี้ยโดนทุบลงไปกองอีกแล้ว :( ปรับใหญ่(พอควร)ค่ะ ไม่ทราบจะไปถึงไหน น่าจะต่ำกว่า 1462 นะคะ (low ครั้งที่แล้ว) !17

เมื่อวานที่ตอบของคุณ Milo ไปเกี่ยวกับ technical พอมานั่งดูละเอียดอีกที เหมือนกับจะยังขาดอีก 1 wave จริงๆ นั่นแหละ (ความคิดเห็นส่วนตัวนะคะ โปรดใช้วิจารณญาณในการรับฟังค่ะ คิคิ) ตอนนี้ correction 4 มันน่าจะมีอีก 1 new high ก่อนถึงจะสมบูรณ์ โดยปกติแล้วก่อนจะลงมาเพื่อ correction ใหญ่ควรจะไป test high เดิมก่อน ซึ่งจากกราฟทอง มันยังไม่ขึ้นไป test เลย ทำ all time high ได้ ก็โดนน้อง silver ลากถูลู่ถูกังลงมาซะละ :wacko: ส่วนตัวมองว่ายังต้องมีอีกหนึ่ง new high (แต่ไม่ฟันธงค่ะ) คิคิ ใครที่เก่ง technical ก็ comment ได้ค่ะ สนุกๆ แต่ราคามัน swing น่าดู เมื่อวาน "โดน" ไป เกือบ 50 เหรียญ ฝีมือจริงๆ เฮ้อ !17

:wub: :lol: :D :wub: :wub:

:lol: :blush: :wub: :blush: :lol:

ขอบคุณมากๆค่ะคุณเนกซ์ :wub:

ถูกแก้ไข โดย เนเน่

เรื่องนี้ทำให้การยื่นเรื่องเพื่อยึดบ้านชลอตัวลงในไตรมาสสี่ครับ ถ้าไม่มีเรื่องนี้จำนวนเรื่องที่ขอยึดบ้านทะลุหลัก3ล้านอย่างสบายเลย ได้ข่าวว่าทั้งห้าสิบกว่ารัฐกำลังฟ้องร้องกลับฐานยึดบ้านโดยมิชอบ