ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

เป็นกำลังใจให้เช่นกันครับคุณ next

ติดตามทุกบทความครับ :wub:

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

แฟนคุณ Next เพียบเลยครับ คุณ Next ยังไม่ท้อนะครับ

สุดยอดครับคุณเน็กซ์

ดอยไม่ดอย ผมว่าเป็นแค่มิติเวลา(tf)กับจิตใจเท่านั้นครับ

แต่ละคนแตกต่างกันทั้งรอบ/รูปแบบการลงทุนและสภาพจิตใจ

สำหรับผมนี่เหมือนเดินไปสะดุดหลังเต่าเท่านั้นเอง

เค้าว่าไงครับ เพื่อนๆ ที่เก่งภาษาช่วยแปลหน่อยครับ ขอบคุณครับ

ไม่มีอะไรใหม่ครับ04a97f13.gif จากข่าวสรุปได้ว่าSilverที่ลงมาในช่วงสัปดาห์ก่อนเกิดจาก manipulation ไม่ได้เกิดจากปัจจัยพื้นฐานที่่เปลี่ยนไป 07baa27a.gifตัวSpottเองยังยืนยันที่จะซื้อ และซื้อเพิ่มขึ้นตราบเท่าที่ทองยังมีแนวโน้มเพิ่มขึ้นโดยราคาเป้าหมายของ Silver อยู่ที่ 1:16-1:10 ต่อราคาทอง ครับ แต่ในข่าวไม่ได้ระบุกรอบเวลาไว้ครับonion5003.gif

ถูกแก้ไข โดย Vigorous Man

ไม่ได้อ่าน 2 วันเกือบตกข่าว ต้องอ่านย้อนหลังไปเป็น 10 หน้าเลย :D :D

เป็นกำลังใจให้คุณ next ครับ ขอบคุณสำหรับบทความดีๆ เสมอมาครับ

เอากราฟ technical ทองกับดอลล่าห์มาให้ดูเล่นๆ ค่ะ ไม่ฟันธงนะคะ เป็นความคิดเห็นส่วนตัวล้วนๆ ตัวเองก็ไม่ได้เก่ง technical มากมายอะไร อย่าเชื่อมากนะคะ ฝึกวิเคราะห์เล่นๆ หนุกๆ ในวันหยุดยาวค่ะ :wub: ระหว่างที่ไม่มีข่าวอะไรใหม่ๆ เข้ามา (แต่ถึงมี ถ้าพวกเค้าจะทุบ เค้าก็ทุบแบบไม่สนใจข่าวกันล่ะค่ะ) !_10

ทองระยะสั้นมองว่าไม่น่าจะหลุด 1480 นะคะ (เส้น channel ล่าง แนวรับ) ถ้าหลุดก็อาจจะพักลงไปถึง $1460 หลังจาก correction นี้เสร็จน่าจะได้เห็นราคาที่สูงกว่า high เดิมเป็นอย่างน้อย แถวๆ $1580-1600 (ขึ้นกับว่าพวกเค้าจะรีบสกัดดาวรุ่งมากน้อยแค่ไหน) แถวๆ 1600 +/- เป็นตำแหน่งที่ต้องเตรียมพร้อมสำหรับคนที่เล่น future เพราะอันตรายมาก อาจเจอ correction ประเภท "PERFECT STORM" เหมือนที่ silver เจอ ก็หลายๆ เหตุผลที่คิดแบบนี้ค่ะ

1. ดูจาก $US index ที่เค้าดึงผ่านเส้นกดระดับวันระยะสั้นขึ้นมาได้ ตอนนี้อยู่ที่ 75.7 มีแนวโน้มว่าอาจดีดได้ไกลถึง 76 (และอาจไปได้ไกลถึง 77.5 เส้น channel บน) ถ้าดีดได้ถึงตรงนั้นก็สมเหตุสมผลที่จะทุบทอง เงินและน้ำมันลงไปล่ะค่ะ (ไม่รู้เหมือนกันว่ามันดีดได้ไง ทั้งๆ ที่เศรษฐกิจก็ไม่มีอะไรดีซักอย่าง สงสัยว่าน่าจะเป็นเพราะค่าเงิน EURO มันห่วยมากกว่า เลยทำให้ US ดูดี) !38

2. จะมีการปิด option ใหญ่กลางปี ปลายเดือนนี้ price pattern ปีที่แล้วจะมี correction ระดับ 10-20% (>$100 หวังว่าเค้าจะปรานีไม่ทุบไป 30% เหมือน silver นะ)แถวๆ เดือนมิย-กค --> History repeats itself. โอกาส (probability)สูงมากๆ ว่าจะโดนทุบแถวๆนี้ โดยไม่มีเหตุมีผลค่ะ

3. บังเอิญมากๆ เลยที่ wave มันครบ cycle แถวๆ นั้นพอดี (wave 5 ของ elliott wave) ก็จะเจอประเภท correction ใหญ่ที่กินเวลาค่อนข้างนานเป็นเดือนค่ะ

คนที่เงินเย็น (และเยอะ) ทะยอยซื้อตอนที่มันลงมาแรงๆ $14** ก็เป็นราคาที่น่าสนใจ ใครที่ทุนน้อยๆ รอดูทิศทางอีกนิดน่าจะดีกว่า (ความคิดเห็นส่วนตัวนะคะ) เห็นสภาพ silver หลังจากเริ่มเทศกาลปิด option จนถึงตอนนี้แล้วหนาว ยังฟื้นขึ้นมาไม่ได้เลย ทุบไม่เลิกจริงๆ เลยมองว่าน่าจะถอยออกมาดูทิศทางลมก่อนจะดีกว่า (มั๊ย) แต่อาจต้องจับตาค่า $US index ประกอบด้วยว่าเป็นอย่างไร ตอนนี้มันแข็งมาก (ผิดปกติ) ก็ต้องระวังให้มากสำหรับคนที่ถือ commo แต่ถ้ามันอ่อน ก็เป็นผลดี (มากกว่า)กับ commo ที่พวกเราถืออยู่ !17

k.kunghdy :wub:

ระหว่างที่ไม่มีข่าวอะไรใหม่ๆ เข้ามา (แต่ถึงมี ถ้าพวกเค้าจะทุบ เค้าก็ทุบแบบไม่สนใจข่าวกันล่ะค่ะ)

ถูกแก้ไข โดย ginger

เกือบตกข่าวอีกคน ผมเป็นคนหนึ่งที่เป็นแฟนคอลัมน์คุณเน็กซ์ ขอเป็นกำลังใจให้ครับ และนี่ขอถือว่าเป็นอีกบททดสอบนึงถึงความมั่นคงในใจว่าจะหวั่นไหวกับเสียงรอบข้างแค่ไหน ส่วนตัวผมไม่หวั่นไหวไปแล้ว (เพราะมั่นใจพื้นฐาน) ขอบคุณสำหรับบททดสอบนะครับ

เอากราฟ technical ทองกับดอลล่าห์มาให้ดูเล่นๆ ค่ะ ไม่ฟันธงนะคะ เป็นความคิดเห็นส่วนตัวล้วนๆ ตัวเองก็ไม่ได้เก่ง technical มากมายอะไร อย่าเชื่อมากนะคะ ฝึกวิเคราะห์เล่นๆ หนุกๆ ในวันหยุดยาวค่ะ :wub: ระหว่างที่ไม่มีข่าวอะไรใหม่ๆ เข้ามา (แต่ถึงมี ถ้าพวกเค้าจะทุบ เค้าก็ทุบแบบไม่สนใจข่าวกันล่ะค่ะ) !_10

ทองระยะสั้นมองว่าไม่น่าจะหลุด 1480 นะคะ (เส้น channel ล่าง แนวรับ) ถ้าหลุดก็อาจจะพักลงไปถึง $1460 หลังจาก correction นี้เสร็จน่าจะได้เห็นราคาที่สูงกว่า high เดิมเป็นอย่างน้อย แถวๆ $1580-1600 (ขึ้นกับว่าพวกเค้าจะรีบสกัดดาวรุ่งมากน้อยแค่ไหน) แถวๆ 1600 +/- เป็นตำแหน่งที่ต้องเตรียมพร้อมสำหรับคนที่เล่น future เพราะอันตรายมาก อาจเจอ correction ประเภท "PERFECT STORM" เหมือนที่ silver เจอ ก็หลายๆ เหตุผลที่คิดแบบนี้ค่ะ

1. ดูจาก $US index ที่เค้าดึงผ่านเส้นกดระดับวันระยะสั้นขึ้นมาได้ ตอนนี้อยู่ที่ 75.7 มีแนวโน้มว่าอาจดีดได้ไกลถึง 76 (และอาจไปได้ไกลถึง 77.5 เส้น channel บน) ถ้าดีดได้ถึงตรงนั้นก็สมเหตุสมผลที่จะทุบทอง เงินและน้ำมันลงไปล่ะค่ะ (ไม่รู้เหมือนกันว่ามันดีดได้ไง ทั้งๆ ที่เศรษฐกิจก็ไม่มีอะไรดีซักอย่าง สงสัยว่าน่าจะเป็นเพราะค่าเงิน EURO มันห่วยมากกว่า เลยทำให้ US ดูดี) !38

2. จะมีการปิด option ใหญ่กลางปี ปลายเดือนนี้ price pattern ปีที่แล้วจะมี correction ระดับ 10-20% (>$100 หวังว่าเค้าจะปรานีไม่ทุบไป 30% เหมือน silver นะ)แถวๆ เดือนมิย-กค --> History repeats itself. โอกาส (probability)สูงมากๆ ว่าจะโดนทุบแถวๆนี้ โดยไม่มีเหตุมีผลค่ะ

3. บังเอิญมากๆ เลยที่ wave มันครบ cycle แถวๆ นั้นพอดี (wave 5 ของ elliott wave) ก็จะเจอประเภท correction ใหญ่ที่กินเวลาค่อนข้างนานเป็นเดือนค่ะ

คนที่เงินเย็น (และเยอะ) ทะยอยซื้อตอนที่มันลงมาแรงๆ $14** ก็เป็นราคาที่น่าสนใจ ใครที่ทุนน้อยๆ รอดูทิศทางอีกนิดน่าจะดีกว่า (ความคิดเห็นส่วนตัวนะคะ) เห็นสภาพ silver หลังจากเริ่มเทศกาลปิด option จนถึงตอนนี้แล้วหนาว ยังฟื้นขึ้นมาไม่ได้เลย ทุบไม่เลิกจริงๆ เลยมองว่าน่าจะถอยออกมาดูทิศทางลมก่อนจะดีกว่า (มั๊ย) แต่อาจต้องจับตาค่า $US index ประกอบด้วยว่าเป็นอย่างไร ตอนนี้มันแข็งมาก (ผิดปกติ) ก็ต้องระวังให้มากสำหรับคนที่ถือ commo แต่ถ้ามันอ่อน ก็เป็นผลดี (มากกว่า)กับ commo ที่พวกเราถืออยู่ !17

คิดอยู่เหมือนกันค่ะว่าทองน่าจะมี1600แถวๆกลางปีนี้ ก่อนจะมีหล่นแรงๆ แต่ดอลล่ากลับมาแข็งซะก่อน ถ้าดอลไม่ยอมย่อ ทองไม่รู้จะไปไหวไหม >.< อาจต้องรอ1600ปลายปีนะคะถ้าแบบนั้น

ปล.ความเห็นส่วนตัวเช่นกันค่ะ

ถามเรื่องการปิดออปชั่นปลายเดือนนี้หน่อยค่ะ ว่าเป็นของเงินหรือทองค่ะ แล้วปกติมีทุกเดือนหรือเปล่า

ขอบคุณสำหรับการแชไอเดียค่ะ มีกราฟดอลล่าเข้ามาดูประกอบด้วย :D

ถูกแก้ไข โดย missbabara

เอามาฝากครับ ว๊าวๆๆจะไป 1/10 เชียว ชาวดอยจะได้อารมณ์ดี อิอิcool.gif

Jimmy SiriMax Kaiser สัมภาษณ์ Eric Sprott เจ้าพ่อของกองทุนที่เน้นการลงทุนในแร่เงินล้วนๆ ลองฟังข้อมูลที่เป็น fundamental ลึกๆ กันดูครับ แว่วๆว่า GSR จะต่ำลงไปถึง 16 และอาจจะลงไปถึง 10 ในที่สุด รวมทั้งประเด็นการบิดเบือนราคาในช่วงที่ผ่านมาว่าเกิดอะไรขึ้น ทั้งหมดทั้งสิ้นเค้าก็ยังอยู่ Buy Side อยู่ดีครับ!!

http://www.youtube.com/watch?v=fT-SM5IkTVc&feature=player_detailpage

คือแปลไม่ออกอ่ะนะครับแต่คือต่ำถึง 16 หรือลงไปถึง 10 เนี่ย มันอัตราส่วนระหว่างทองกะเงิน หรือราคาเงินจะไปที่ 16 และไปที่ 10 ขอแบบตรงๆหน่อยครับ

ถามเรื่องการปิดออปชั่นปลายเดือนนี้หน่อยค่ะ ว่าเป็นของเงินหรือทองค่ะ แล้วปกติมีทุกเดือนหรือเปล่า

ขอบคุณสำหรับการแชไอเดียค่ะ มีกราฟดอลล่าเข้ามาดูประกอบด้วย :D

มีทุกเดือนค่ะ ทั้งทองและเงินค่ะ หลายครั้งราคาจะตกในวันก่อนปิดออปชั่นและวันปิดออปชั่น แต่ก็ไม่แน่นะคะ บางครั้งราคาก็ขึ้น เพราะใคร ๆ ก็มองว่าวันเหล่านั้นเป็นโอกาสซื้อที่ดีที่สุด แต่บางครั้งเจ้าของตลาดไม่ลดราคาซะงั้น ลองเช็คกราฟย้อนหลังดูนะคะ

บางครั้งเราก็อาจจะสงสัยนะคะว่าทำไมซื้อทีไรราคาก็ตกทุกที พอขายปุ๊ปราคาก็ขึ้นซะงั้น นั่นก็เพราะการตัดสินของคนส่วนใหญ่จะคล้าย ๆ กัน อีกอย่างขาใหญ่เค้ามีโปรแกรมคอมพิวเตอร์ในการช่วยวิเคราะห์การซื้อขาย

บางคนก็บอกว่าขายออกไปก่อนแล้วช้อนซื้อที่ต่ำกว่าราคาที่ขายไป ก็เป็นความเสี่ยงอย่างหนึ่งที่ต้องลองตัดสินใจเอง แต่ตามสถิติเค้าพบว่าคนส่วนใหญ่เมื่อขายออกไปจะได้ซื้อกลับในราคาที่แพงกว่าเดิมด้วยเหตุผลทางจิตวิทยาที่เคยโพสต์ไว้ก่อนหน้านั้นค่ะ แต่ถ้าคิดว่าก็เหมือนกับการค้าขายทั่วไป ราคาต้นทุนก็จะแพงขึ้นเรื่อย ๆ อยู่แล้ว ขอแค่ได้ขายแพงกว่าที่ซื้อมาก็ถือว่ากำไร ส่วนจะต้องซื้อกลับมาที่แพงกว่าหรือถูกกว่าเดิมก็อย่าได้ไปแคร์ อันนี้ก็ไม่ผิด เพราะถือเป็นการประกันกำไรแบบหนึ่ง

อีกด้าน ถ้าเชื่อในแนวโน้มระยะยาวของตลาดว่าเป็นขาขึ้นแน่ ๆ การถือไว้โดยไม่ต้องคำนึงถึงการเปลี่ยนแปลงราคาในระยะสั้นก็ให้กำไรที่พอเพียงแล้ว

2011 gold and silver options expiration calendar:

Contract Month Expiry Date

January 12 December 2010

February 26 January 2011

March 23 February 2011

April 28 March 2011

May 26 April 2011

June 25 May 2011

July 27 June 2011

August 26 July 2011

September 25 August 2011

October 27 September 2011

November 26 October 2011

Decemeber 22 November 2011

ถูกแก้ไข โดย water

jakjee ดีใจที่คุณ next เข้มแข็ง เป็นกำลังใจให้ค่ะ ส่วนตัวซื้อ silver 2 ครั้ง ติดดอยทั้ง 2 ครั้งเมือเทียบราคาวันนี้ แต่ยังชิลลๆๆ ตัวเองคิดว่าถ้าจะเก่งและแกร่งในอนาคต เราควรมีประสบการณ์ทั้งตกรถ และติดดอย (ขายหมูยังไม่มีเพราะไม่เคยขายทั้งพี่ทองและน้องเงิน) ทุกรสชาดจะสอนให้เราระวังมากขึ้น โลภน้อยลง และหาความรู้เพิ่มมากๆเพื่อตอบว่าทำไมเป็นแบบนี้ และเราควรแก้ไขอย่างไร

เข้าใจเพื่อนทุกคนที่ใจเสีย แต่อยากให้เพื่อนลองคิดแบบ jakjee บ้างนะคะแล้วจะรู้สึกโปร่งขึ้น

พรุ่งนี้ก็เช้าอีกแล้ว ต้องมีสักวันที่ป็นวันอันสดใสรอเราทุกคนอยู่ จริงไหมคะคุณ next และเพื่อนๆ ทุกคน

คือแปลไม่ออกอ่ะนะครับแต่คือต่ำถึง 16 หรือลงไปถึง 10 เนี่ย มันอัตราส่วนระหว่างทองกะเงิน หรือราคาเงินจะไปที่ 16 และไปที่ 10 ขอแบบตรงๆหน่อยครับ

อัตราส่วนระหว่างทองกับเงินค่ะ ถ้า 16 หมายถึง เงิน 16 ออนซ์ แลกทองได้ 1 ออนซ์

ในช่วงหลาย ๆ ปีที่ผ่านมา ตัวเลขวนเวียนอยู่แถว ๆ 1:40 บางครั้งก็เหลือ 1:70 เช่นในช่วงปี 2008-2009

เมื่อพันปีก่อนอยู่ที่ 1:16 (มีกราฟอย่างว่าด้วยนะคะ ลองดูใน youtube)

ปี 1980 ที่มีการปั่นราคาเงินขึ้นจนฟองสบู่แตกก็อยู่ที่ 1:16

หลายคนที่เชื่อว่าเงินโดนกดให้ราคาต่ำกว่าความเป็นจริงเชื่อในตัวเลข 1:16 และก็เชื่อว่ามีสิทธิที่อัตราส่วนจะต่ำกว่านั้นเช่น 1:10 ตามวีดีโอที่คุณหมอเล็กเอามาโพสต์ค่ะ