ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

นอกเรื่องขอสอบถามเรื่องศัพท์เทคนิคครับ

สงสัยระหว่างคำว่า "Correction" กับคำว่า "ปรับฐาน" ไม่ทราบว่าสองคำนี้มันต่างกันอย่ืางไรครับ ในเมื่อทังสองหมายถึงการที่มูลค่าสินค้าปรับลง พฤติกรรมอะไรที่ทำให้ทั้งสองตัวนีั้แตกต่างกันครับ เห็นพูัดกันเยอะแต่ผมแยกสองสิ่งนี้ไม่ค่อยออกนะครับ

ขอบคุณครับ

สวัสดีวันหยุดครับ : ข้อมูลมาเพียบอีกเช่นเคย ขอคุยที่ยังไม่มีใครคุยแล้วกัน :rolleyes:

คำจำกัดความของคำว่า Correction :rolleyes:

Correction : คือการที่ราคาเปลี่ยนทิศ-ปรับตัวลดลง (อย่างน้อย 10%) ในหุ้น, พันธบัตร, สินค้าโภคภัณฑ์หรือดัชนีต่างๆ

ซึ่งโดยปกติแล้วจะเกิดขึ้นชั่วคราว เป็นการขัดจังหวะการขึ้นของราคาตลาดครับ

A reverse movement, usually negative, of at least 10% in a stock, bond, commodity or index.

Corrections are generally temporary price declines,

interrupting an uptrend in the market or asset.

ส่วนการปรับฐานผมมองว่าเป็นการ สร้าง "พื้น" ใหม่ของราคา

ทิศทางอาจจะลงหรือ Sideway ไปเรื่อยๆหลังจากนั้นราคาค่อยเปลี่ยนเป็นขาขึ้นในรอบใหม่ครับ.

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอบคุณจร้า golden campass ที่มาช่วยฉุดกระชาก ลากถู ให้ไปรวย ๆ กัน laugh.gif

ตางรางแล้วก็กราฟจากคุณ Morlek และคุณ Golden Compass

ช่วยให้เห็นภาพระยะยาวได้ชัดเจนเลยครับ

ขอบคุณนะครับ

ปล.แต่มองลงอย่างมากก็เหลือ 0 นี่ ??

แสดงถึง "ความนิ่ง" กว่าผมเยอะเลย :lol:

เห็นคุณ Next พอดี เลยรีบเข้ามาทักทาย และให้กำลังใจนะค่ะ

ยังไม่ได้อ่านย้อนหลังอีกหลายหน้า

ไปก่อนนะค่ะ bye :lol:

เห็นคุณ Next พอดี เลยรีบเข้ามาทักทาย และให้กำลังใจนะค่ะ

ยังไม่ได้อ่านย้อนหลังอีกหลายหน้า

ไปก่อนนะค่ะ bye :lol:

ผมเพิ่งตามอ่านหมดเหมือนกัน

ขอบพระคุณย้อนหลังสำหรับทุกกำลังใจ

จากทุกท่านด้วยนะครับ

!_087 !_087

กราฟ silver

+Bullish Divergence

+Wedge ชี้ลง

แนวโน้มมีโอกาสกลับตัวขึ้น

ขอบคุณ คุณ Golden compass ครับ

ได้อ่านความเห็นแล้วรู้สึกมีกำลังใจ มองโลกบวก และสดชื่นจริงๆ ครับ :D :D

วันนนี้เอาจดหมายของลุงจิมล่าสุดมาฝากครับ

To hear that PIMCO’s global equity market is heavily invested in gold certainly says the boss knows that which has value and will increase in value.

To know that China has cut its reserve position of the past five months in US Treasury instruments is to know the short in that US Treasury market must win.

PIMCO: Hedge fund ที่มีขนาดใหญ่ทีสุดอันหนึ่งของโลก ที่เราเคยได้ยินข่าวเมื่อซัก 1-2 เดือนก่อน ว่าขายพันธบัตรรัฐบาลสหรัฐที่ถืออยู่ออกทั้งหมด

ตอนนี้กำลังเอาเงินที่ขายพันธบัตรนั้นมาลงทุนในทองคำอย่างมากครับ

และที่เราทราบกันว่า จีน 4-5 เดือนหลังมานี้ เริ่มขายพันธบัตรรัฐบาลสหรัฐที่ถืออยู่ และซื้อทองเพิ่มอย่างหนักเช่นกัน

ก็ดูกันไปครับระหว่างโซรอส ที่ตอนนี้เขาแสดงตัวว่าอยู่ฝั่งขาย

กับ PIMCO และ รัฐบาลจีน

ในระยะยาวใครจะชนะ :) :) :)

อันนี้ของลุงจิม โรเจอร์ ขาใหญ่เหมือนกันครับ เคยเป็นผู้ร่วมก่อตั้ง Quantum Fund ร่วมกับ George Soros

(ลุึงจิมของเราก็อ้างถึงข้อเขียน ความเห็นของลุงจิม โรเจอร์บ่อยๆ)

http://jimrogers-investments.blogspot.com/

I know bonds are going to go down eventually and I doubt if I will get the market timing very well but, no, I plan to short bonds. As I say I might go over and do it in a few minutes.

สรุปคือ ลุงจิม โรเจอร์ก็กำลังเล็งจังหวะเหมาะๆ รอขายพันธบัตร เช่นกัน

อันนี้จากบล๊อคเดียวกัน เกี่ยวกับทองครับ

Five percent corrections in gold are meaningless. These things correct 10-15-20-30% every year. Nothing unusual about that. That is the way the markets work, I do not see anything unusual.

I expect there would be more correction during the course of the bull market. I hope that the bull market goes up, consolidates, goes up, consolidates, goes up and consolidates for years to come. That is my expectation for all commodities.

แกบอกว่าธรรมชาติตลาดกระทิง การลดของราคาแค่ 5 % เป็นเรื่องปกติ เพราะปกติก็มีการปรับฐาน (consolidate) ระดับ 10-30% ทุกปีอยู่แล้ว

อีก 2 ประเด็นน่าสนใจที่ลุงจิม โรเจอร์ ลงไว้ในบล๊อค

- สถานการณ์(เศรษฐกิจ + หนี้สิน ในสหรัฐ) กำลังแย่ลงไปเรื่อยๆ

- อังกฤษ UK จะต้องร้องขอการช่วยเหลือ bailout เร็วๆ นี้

ขอบคุณ คุณ Golden compass ครับ

ได้อ่านความเห็นแล้วรู้สึกมีกำลังใจ มองโลกบวก และสดชื่นจริงๆ ครับ :D :D

วันนนี้เอาจดหมายของลุงจิมล่าสุดมาฝากครับ

To hear that PIMCO’s global equity market is heavily invested in gold certainly says the boss knows that which has value and will increase in value.

To know that China has cut its reserve position of the past five months in US Treasury instruments is to know the short in that US Treasury market must win.

PIMCO: Hedge fund ที่มีขนาดใหญ่ทีสุดอันหนึ่งของโลก ที่เราเคยได้ยินข่าวเมื่อซัก 1-2 เดือนก่อน ว่าขายพันธบัตรรัฐบาลสหรัฐที่ถืออยู่ออกทั้งหมด

ตอนนี้กำลังเอาเงินที่ขายพันธบัตรนั้นมาลงทุนในทองคำอย่างมากครับ

และที่เราทราบกันว่า จีน 4-5 เดือนหลังมานี้ เริ่มขายพันธบัตรรัฐบาลสหรัฐที่ถืออยู่ และซื้อทองเพิ่มอย่างหนักเช่นกัน

ก็ดูกันไปครับระหว่างโซรอส ที่ตอนนี้เขาแสดงตัวว่าอยู่ฝั่งขาย

กับ PIMCO และ รัฐบาลจีน

ในระยะยาวใครจะชนะ :) :) :)

Clearly gold is now under the influence of the $1764 magnet.

Respectfully,

Jim :rolleyes:

Clearly gold is now under the influence of the $1764 magnet.

Respectfully,

Jim :rolleyes:

!gd !gd

สวัสดีครับคุณ Next

หวังว่าแม่เหล็กตัวนี้ชนะแรงกดเร็วๆ ครับ !57 !57

ฝากอันนี้อีกอัน จากบล๊อค ลุงจิม โรเจอร์เช่นกันครับ

In 25 Years There`s No Oil At Any Price

The International Energy Agency "has come to the conclusion that the world's oil reserves decline by six percent a year and that is an argument for the rising price of crude.

Say they don't decline by six percent, say they decline by four percent. That means in 25 years there's no oil at any price.

At 300 dollars per barrel they would be drilling for oil under Buckingham palace.

เรากำลังเข้าสู่ยุคน้ำมัน(พลังงาน) แพงกันแล้วนะครับ เราผ่าน peak oil แล้วเตรียมพร้อมให้ดี

น้ำมันจะแพงขึ้นต่อเนื่อง จนถึงจุดหนึ่งจะไม่สามารถหาได้ไม่ว่าที่ราคาไหน (ไม่เกิน 25 ปี, ตอนนั้นอายุเท่าไหร่ครับ)

หากเราเชื่อในความสัมพันธ์ระหว่างราคาทอง และ ราคาน้ำมัน

ทองก็จะแพงขึ้นต่อเนื่อง(ตามน้ำมัน) เช่นกันครับ

อย่างที่ลุงจิมว่า นะครับ...

พอ ราคา มันลงปัป มันก็ดีดกลับปุ๊ป แกว่ง อยู่ที่ 1480 - 1500 + - นิดหน่อย

เหมื่อนเค้าเล่น ชักกะเย่อกันนะครับ.. โย้วไปทางนั้นที ไปทางนี้ที

พวกเรา รอผลกันดีกว่า หรือไม่ก็ Buy The Dep

:rolleyes: เราคนไทยชาวพุทธไม่ต้องกลัวเรื่องอะไรทั้งนั้นครับ หากเรายังอยู่บนพื้นแผ่นดินไทย

อีกหน่อยจะเกิดสงครามใหญ่เป็นสงครามศาสนา ระวังคริสต์กะอิสลาม ซึ่งจะมีผลต่อเราเล็กน้อยเพราะเราเป็นชาวพุทธ

อีกหน่อยประเทศไทยจะเป็นมหาเศรษฐี รวยที่สุดในรวย หลังจากที่เค้าทำสงครามกันเสร็จ

1.เกษตร รวยสุด ๆ ปลูกข้าวขาย คนทำสงครามกันก็ยังต้องมีอาหาร ตอนนั้นราคาจะแพงมาก ๆ

2.แร่ธาตุ ต่อไปเราจะพบทองคำและแร่หายาก อีกมากมายบนพื้นแผ่นดิน อีกหน่อยประเทศไทยจะมีทองคำสำรองมากที่สุด

เงินบาทเราจะเป็น เงินสกุลที่แข็งแกร่งที่สุด มีทองค้ำ 100 %ใช้ได้ทั่วโลก

เหมือนเงิน ดอลล่าห์ตอนนี้

3.น้ำมัน หลังจากที่ชาวตะวันตกกับตะวันออกกลาง ตีกันจนอ่อนแรง ปั่นราคาจนสูงสุดฟ้า เราจะพบแหล่งน้ำม้ันในปริมาณมากมหาศาล

ใช้ได้จนชั่วลูกชั่วหลาน คนไทย และราชอาณาจักรเท่านั้น จึงจะได้ใช้ในราคาถูก ส่วนประเทศอื่นก็ ราคาสุดแพงตามที่ตั้งกันไว้

อีกหน่อยประเทศไทยก็จะมีขอบเขตที่ใหญ่ขึ้น มีคนอยากเป็นเมืองบริวารมากมาย เพราะรวย กษัตริย์ก็จะอยู่คู่พุทธศาสนาต่อไปจนครบ 5000 ปี

คนไทยจะมีความเป็น ไท ทางความคิดมากขึ้น และรักแผ่นดินกันมากกว่านี้ :ph34r:

ปล.น้ำมันที่เราไม่ขุดเจอตอนนี้เพราะเทคโนโลยีไม่ดีพอ และ หากเจอตอนนี้ โดนรุม กลายเป็นอิรัก 2 ลิเบีย 2

จึงต้องเจอตอนที่ชาติต่าง ๆ ในโลก รบกันจนอ่อนแรงก่อน ค่อยเจอ จะได้ทำอะไรไม่ได้ ปลอดภัย

ถูกแก้ไข โดย zagio

:rolleyes: เราคนไทยชาวพุทธไม่ต้องกลัวเรื่องอะไรทั้งนั้นครับ หากเรายังอยู่บนพื้นแผ่นดินไทย

อีกหน่อยจะเกิดสงครามใหญ่เป็นสงครามศาสนา ระวังคริสต์กะอิสลาม ซึ่งจะมีผลต่อเราเล็กน้อยเพราะเราเป็นชาวพุทธ

อีกหน่อยประเทศไทยจะเป็นมหาเศรษฐี รวยที่สุดในรวย หลังจากที่เค้าทำสงครามกันเสร็จ

1.เกษตร รวยสุด ๆ ปลูกข้าวขาย คนทำสงครามกันก็ยังต้องมีอาหาร ตอนนั้นราคาจะแพงมาก ๆ

2.แร่ธาตุ ต่อไปเราจะพบทองคำและแร่หายาก อีกมากมายบนพื้นแผ่นดิน อีกหน่อยประเทศไทยจะมีทองคำสำรองมากที่สุด

เงินบาทเราจะเป็น เงินสกุลที่แข็งแกร่งที่สุด มีทองค้ำ 100 %ใช้ได้ทั่วโลก

เหมือนเงิน ดอลล่าห์ตอนนี้

3.น้ำมัน หลังจากที่ชาวตะวันตกกับตะวันออกกลาง ตีกันจนอ่อนแรง ปั่นราคาจนสูงสุดฟ้า เราจะพบแหล่งน้ำม้ันในปริมาณมากมหาศาล

ใช้ได้จนชั่วลูกชั่วหลาน คนไทย และราชอาณาจักรเท่านั้น จึงจะได้ใช้ในราคาถูก ส่วนประเทศอื่นก็ ราคาสุดแพงตามที่ตั้งกันไว้

อีกหน่อยประเทศไทยก็จะมีขอบเขตที่ใหญ่ขึ้น มีคนอยากเป็นเมืองบริวารมากมาย เพราะรวย กษัตริย์ก็จะอยู่คู่พุทธศาสนาต่อไปจนครบ 5000 ปี

คนไทยจะมีความเป็น ไท ทางความคิดมากขึ้น และรักแผ่นดินกันมากกว่านี้ :ph34r:

ปล.น้ำมันที่เราไม่ขุดเจอตอนนี้เพราะเทคโนโลยีไม่ดีพอ และ หากเจอตอนนี้ โดนรุม กลายเป็นอิรัก 2 ลิเบีย 2

จึงต้องเจอตอนที่ชาติต่าง ๆ ในโลก รบกันจนอ่อนแรงก่อน ค่อยเจอ จะได้ทำอะไรไม่ได้ ปลอดภัย

เรื่องดีแบบนี้ขอให้เป็นจริงด้วยเถอะคับ....สาธุ :lol: แต่ดูจากศักยภาพนักการเมืองบ้านเราแล้ว ไม่ค่อยมั่นใจเลยแฮะ

สวัสดีวันหยุดครับ : ข้อมูลมาเพียบอีกเช่นเคย ขอคุยที่ยังไม่มีใครคุยแล้วกัน :rolleyes:

คำจำกัดความของคำว่า Correction :rolleyes:

Correction : คือการที่ราคาเปลี่ยนทิศ-ปรับตัวลดลง (อย่างน้อย 10%) ในหุ้น, พันธบัตร, สินค้าโภคภัณฑ์หรือดัชนีต่างๆ

ซึ่งโดยปกติแล้วจะเกิดขึ้นชั่วคราว เป็นการขัดจังหวะการขึ้นของราคาตลาดครับ

A reverse movement, usually negative, of at least 10% in a stock, bond, commodity or index.

Corrections are generally temporary price declines,

interrupting an uptrend in the market or asset.

ส่วนการปรับฐานผมมองว่าเป็นการ สร้าง "พื้น" ใหม่ของราคา

ทิศทางอาจจะลงหรือ Sideway ไปเรื่อยๆหลังจากนั้นราคาค่อยเปลี่ยนเป็นขาขึ้นในรอบใหม่ครับ.

ขอบคุณครับ ถึงบางอ้อกันเลยทีเดียว !01

อาจจะไม่เกี่ยวกับทองหรือเงิน แต่อยากให้ทุกคนช่วยเหลือคนไทยคนหนึ่งกลับประเทศครับ em183.gif

http://www.facebook.com/pages/Gaos-Update-เราจะพากาวกลับไทยนะ/123500884397420?sk=wall&filter=2