ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ลิ้่งค์จากเว็บ Zerohedge ครับ เป็นบทความเรื่อง Game Over

http://www.docstoc.com/docs/79962731/2011-05-Game-Over-_China_

เนื้อหาโดยรวมมองว่าหมดรอบ..... ของการขึ้นสำหรับทุกอย่างครับ

หุ้นจะลง

commodities ทุกตัวจะลงเขามองตรงข้ามกับเราโดยสิ้นเชิงครับ (พักหลังมาเห็นบทความทำนองนี้มากขึ้นจริงๆ)

เขามองว่าโอกาศเกิด Inflation รุนแรงนั้นน้อยมาก แต่สิ่งที่กำลังจะเกิดคือ deflation (ราคาของถูกลง) และ depression หรือถดถอยอย่างรุนแรง

โดยวิเคราะห์จากปัญหาที่กำลังเกิดในสหรัฐตอนนี้ เช่นเรื่องหนี้สิน การจ้างงาน ที่มีปัญหาจะทำให้กำลังซื้อหายไปทั้งระบบ

การอัดฉีดเงินของ Fed ก็ดูเหมือนจะเพิ่ม inflation เพราะคนเชื่ออย่างนั้น แต่ความจริงปริมาณเงินในระบบไม่ได้เพิ่ม :unsure: :unsure: เพราะอัตราการปล่อยกู้อยู่ในระดับต่ำอีกทั้งมีกราฟความสัมพันธ์หลายอัน ที่แสดงถึงแนวโน้มว่ามีโอกาสที่การวิ่งขึ้นของ commodity รอบนี้จบรอบแล้วเหมือนกันครับ

ปัญหาหนี้สินของสหรัฐ เขาก็มองว่าไม่เป็นปัญหา เพราะความสามารถในการพิมพ์เงินขึ้นมาใช้จากอากาศของสหรัฐนั่นเองฯลฯ

มีอีกเยอะเลยครับ อยากให้อ่านกันเยอะๆ และ มาช่วยถกกันครับ

ดูเหมือนว่าเขามีหลักการมาอธิบายแย้งกับความเชื่อของเราได้มากทีเดียวครับ

ด้วยความรู้ที่คืนอาจารย์ไปแทบหมดแล้วของผม มีหลายประเด็นเหมือนกันที่อ่านแล้วยังงงๆ !45 !45

อยากรบกวนคุณ next ช่วยดู และ comment ให้ด้วยครับ !01 !01

ขอเข้ามาคุยเล่นก็แล้วกันนะ เรื่องตามไปอ่านภาษาประกิตยอมแพ้ก็แล้วกันครับ ออกความเห็นรอคุณnextไปพลางๆ ผิดๆถูกๆยังไงไม่ว่ากันนะ

--เนื้อหาโดยรวมมองว่าหมดรอบ..... ของการขึ้นสำหรับทุกอย่างครับ หุ้นจะลง commodities ทุกตัวจะลงเขามองตรงข้ามกับเราโดยสิ้นเชิงครับ (พักหลังมาเห็นบทความทำนองนี้มากขึ้นจริงๆ

ส่วนมากที่ผมเคยเห็นเมื่อเริ่มมีข่าวดีมาเป็นชุดอีกไม่นานสินค้าตัวนั้นจะลง ถ้าเริ่มมีการปล่อยข่าวร้ายออกมาเป็นชุดอีกไม่นานสินค้าตัวนั้นจะขึ้น สุดท้ายคนเชื่อข่าวถูกปั่นหัวโดยผู้หวังผล คนที่รอดคือคนที่หนักแน่นและตามปัจจัยพื้นฐานจริงอย่างมีสติ

--แต่ความจริงปริมาณเงินในระบบไม่ได้เพิ่ม :unsure: :unsure: เพราะอัตราการปล่อยกู้อยู่ในระดับต่ำ

ปริมาณเงินในระบบของสหรัฐไม่น่าจะเพิ่มจริงแบบที่เขาพูด ถ้าเพิ่มจริงเงินเฟ้อของสหรัฐคงรุนแรงกว่านี้ อีกอย่างการปล่อยกู้ภายในสหรัฐเองก็อยู่ในระดับต่ำจริง แต่เงินที่สหรัฐพิมพ์มาไหลไปที่อื่นแล้วทำให้ที่อื่นเกิดเงินเฟ้อ

มากๆ เงินไม่เพิ่มในสหรัฐแต่เงินในโลกใบนี้เพิ่ม

---ปัญหาหนี้สินของสหรัฐ เขาก็มองว่าไม่เป็นปัญหา เพราะความสามารถในการพิมพ์เงินขึ้นมาใช้จากอากาศของสหรัฐนั่นเอง

แต่ถ้าการพิมพ์เงินขึ้นมาใช้จากอากาศของสหรัฐอย่างมหาศาลทำให้คนไม่เชื่อมั้นในดอลลาร์ขึ้นมาละก็ สิ่งที่เกิดคงไม่เรียกปัญหาแล้วแต่เรียกสึนามิถล่มโลก ในอดีตคนเริ่มไม่เชื่อในเงินของอาณาจักรโรมัน เนื่องจากผสมอย่างอื่นแทนทองไปเยอะ สุดท้ายอาณาโรมันอันยิ่งใหญ่ก็ล่มสลาย ระวังกงล้อประวัติศาสตร์จะซ้ำรอยเดิม

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

5555 คืนนี้ทุบไม่ลง คนทุบอาการหนักแน่ เจอชาวสวนเข้าไป new high ของวันอีก

งานนี้มีลุ้น

ข่าวเพียบเลย ขอบคุณ ข่าว บทวิเคราะห์ และความเห็นจากทุกๆท่านครับ

5555 คืนนี้ทุบไม่ลง คนทุบอาการหนักแน่ เจอชาวสวนเข้าไป new high ของวันอีก

งานนี้มีลุ้น

สงสัยไปยาวหละครับคืนนี้ :) :)

สวัสดีครับเพื่อนๆ

ผมยังคงอยากให้เพื่อนๆในที่นี้ระมัดระวังในการลงทุนในช่วงนี้อีกอย่างเคยน่ะครับ ผมยังคงมุมมองแบบเดิมอยู่ นั่นคือ สินค้าในหมวด commodities ทุกตัวกำลังจะปักหัวลง ไม่ว่าจะ ราคาน้ำมัน ราคาทอง ราคาเงิน แต่กลับกัน ค่าเงินดอลล่ากำลังที่จะทะยานขึ้น ซึ่งก่อนหน้านั้น ไม่มีเหตุผลใดเลยที่จะทำให้ราคาสินค้าในหมวด commodities จะลดลงได้ และมีแต่ข่าวร้ายที่ทำให้ค่าเงินดอลล่า อ่อนค่าลงอย่างเดียว แต่ทางกลับกัน ณ ตอนนี้กำลังมีข้อความต่างๆ บทความต่างที่จะเริ่มสนับสนุนการกลับขึ้นมาของค่าเงินดอลล่า และเหตผลที่มากขึ้นของสินค้า commodities กำลังจะลดลงไปเรื่อยๆ นั่นไงครับที่ผมเคยบอกไว้ก่อนหน้านี้ว่า เมื่อใดที่มีแต่ข่าวดีจนมองไม่เห็นข่าวร้ายเลย นั่นหมายความว่าเป็นจุดที่ทุกคนควร ระวัง และเมื่อใดที่มีแต่ข่าวร้ายๆๆจนมองไม่เห็นข่าวดีเลย นั่นคือ จุดต่ำสุด (ถึงแม้ว่ามันอาจจะต่ำกว่านี้อีก แต่ก้ออีกไม่มาก) ในที่นี้ผมก้อหมายถึง ราคาทองคำ ราคาเงิน ราคาน้ำมัน เปรียบเทียบกับ ค่าเงินดอลล่า ในปัจจุันนี้เอง ซึ่งค่าเงินดอลล่ากำลังทะยานขึ้นอยู่ในขณะนี้

ถ้าพูดในเรื่องเทคนิค ผมยังมองแค่ราคาทอง น้ำมัน รีบาวน์เท่านั้น สังเกตน่ะครับว่ารอบนี้ ราคาน้ำมันไม่สามารถยีนเหนือ 100 ดอลล่าต่อบารเรลได้เลย และราคาทองคำ ผมคิดว่าถ้าทดสอบที่ 1500 ได้ก้อคิดว่ายีนได้ไม่นาน สุดท้ายจะต้องซึมลงไปเรื่อยๆ

******** นั่นคือกลไกของผละประโยชน์ทับซ้อนกำลังทำงานครับ ***********

ปล. ผมไม่ได้มีเจตนาให้เพื่อนๆเชื่อตามผมน่ะครับ แล้วแต่พิจารณญาณของเพื่อนๆเองน่ะครับ

จะขึ้นหรือลงตอนนี้งง ไปหมดแล้วครับ

จะขึ้นหรือลงตอนนี้งง ไปหมดแล้วครับ

เรื่องของการลงทุน จิตวิทยาสำคัญถึง60%ซึ่งสำคัญที่สุดในส่วนนี้ครับ

ฟิทช์หั่นเครดิตเรตติ้งกรีซอีกเหลือแค่B+

โดย ASTVผู้จัดการออนไลน์ 20 พฤษภาคม 2554 23:33 น.

เอเอฟพี - ฟิทช์ เรทติ้งเมื่อวันศุกร์(20) ลดอันดับเครดิตเรตติ้งของกรีซเป็นครั้งที่ 3 เหลือแค่ B+ สืบเนื่องแต่ดินแดนแห่งนี้ต้องเผชิญความท้าทายครั้งสาหัสในการแก้ไขวิกฤตการเงินของประเทศ ขณะที่พวกเขาก็คาดหมายว่าเอเธนส์จำเป็นต้องรับความช่วยเหลือเพิ่มเติมเพื่อหลีกเลี่ยงปรับโครงสร้างหนี้

"การลดอันดับความน่าเชื่อถือสะท้อนถึงระดับความท้าทายต่างๆที่กรีซกำลังเผชิญทั้งด้านพื้นฐานทางการคลัง รวมถึงแผนจัดตั้งโปรแกรมปรับโครงสร้างหนี้ที่จำเป็นเพื่อรับประกันความสามารถในการชำระหนี้ของรัฐและกองทุนสำหรับอุดหนุนการฟื้นตัวทางเศรษฐกิจ" ฟิทช์ กล่าว

แม้มีการพูดคุยกันมากขึ้นภายในชาติยูโรโซนถึงความเป็นไปได้ในการขยายเวลาชำระหนี้แก่กรีซ แต่ทาง ฟิทช์ คาดหมายว่า เอเธนส์ อาจจำเป็นต้องรับเงินช่วยเหลือก้อนใหม่และชำระคืนตามกำหนด

สวัสดีครับเพื่อนๆ

ผมยังคงอยากให้เพื่อนๆในที่นี้ระมัดระวังในการลงทุนในช่วงนี้อีกอย่างเคยน่ะครับ ผมยังคงมุมมองแบบเดิมอยู่ นั่นคือ สินค้าในหมวด commodities ทุกตัวกำลังจะปักหัวลง ไม่ว่าจะ ราคาน้ำมัน ราคาทอง ราคาเงิน แต่กลับกัน ค่าเงินดอลล่ากำลังที่จะทะยานขึ้น ซึ่งก่อนหน้านั้น ไม่มีเหตุผลใดเลยที่จะทำให้ราคาสินค้าในหมวด commodities จะลดลงได้ และมีแต่ข่าวร้ายที่ทำให้ค่าเงินดอลล่า อ่อนค่าลงอย่างเดียว แต่ทางกลับกัน ณ ตอนนี้กำลังมีข้อความต่างๆ บทความต่างที่จะเริ่มสนับสนุนการกลับขึ้นมาของค่าเงินดอลล่า และเหตผลที่มากขึ้นของสินค้า commodities กำลังจะลดลงไปเรื่อยๆ นั่นไงครับที่ผมเคยบอกไว้ก่อนหน้านี้ว่า เมื่อใดที่มีแต่ข่าวดีจนมองไม่เห็นข่าวร้ายเลย นั่นหมายความว่าเป็นจุดที่ทุกคนควร ระวัง และเมื่อใดที่มีแต่ข่าวร้ายๆๆจนมองไม่เห็นข่าวดีเลย นั่นคือ จุดต่ำสุด (ถึงแม้ว่ามันอาจจะต่ำกว่านี้อีก แต่ก้ออีกไม่มาก) ในที่นี้ผมก้อหมายถึง ราคาทองคำ ราคาเงิน ราคาน้ำมัน เปรียบเทียบกับ ค่าเงินดอลล่า ในปัจจุันนี้เอง ซึ่งค่าเงินดอลล่ากำลังทะยานขึ้นอยู่ในขณะนี้

ถ้าพูดในเรื่องเทคนิค ผมยังมองแค่ราคาทอง น้ำมัน รีบาวน์เท่านั้น สังเกตน่ะครับว่ารอบนี้ ราคาน้ำมันไม่สามารถยีนเหนือ 100 ดอลล่าต่อบารเรลได้เลย และราคาทองคำ ผมคิดว่าถ้าทดสอบที่ 1500 ได้ก้อคิดว่ายีนได้ไม่นาน สุดท้ายจะต้องซึมลงไปเรื่อยๆ

******** นั่นคือกลไกของผละประโยชน์ทับซ้อนกำลังทำงานครับ ***********

ปล. ผมไม่ได้มีเจตนาให้เพื่อนๆเชื่อตามผมน่ะครับ แล้วแต่พิจารณญาณของเพื่อนๆเองน่ะครับ

ตามอ่านของคุณTon มาตั้งแต่แรก เรื่องแสดงความเห็นคงไม่มีใครว่า

- แต่ช่วยอธิบายให้เข้าใจง่ายๆแบบ คุณNext

- เหตุผล

- สาเหตุ ด้วยได้มั๊ยครับ

ถูกแก้ไข โดย G_man

เขาอธิบายไม่ได้หรอก

เพราะไม่ได้คิดเอง

ไม่ได้เขียนเอง

แค่ลอก...มา

มาให้กำลังใจคนที่กำลังงงๆกับข่าวต่างๆ

ข้อความจากคุณลุงโฉลก (ข้อมูลอาจเก่าสักหน่อย เพราะลุงเขียนไว้หลายไว้แล้ว)

ทองคำย่อตัวลง เป็นโอกาสให้นักลงทุนได้เก็บสะสมทองเพิ่มขึ้นอีก ระยะสั้นทองจะยังไม่ขึ้นนะ แต่ระยะยาว อีก 6 เดือนจะได้เห็นทองคำสูงกว่าบาทละ 24,000 บาท

หลังจากวันวิสาขะแล้ว สิ่งที่จะค่อยๆตามมาในปีนี้คือการเสื่อมค่าของพันธบัตรทั่วโลก สภาวะเงินเฟ้อ และ Housing sector จะเกิดปัญหาอีกครั้งหนึ่ง เงินจะไหลมาทางเอเซียเพิ่มมากขึ้น นักลงทุนที่รู้จักความ พอเพียง ลงทุนตาม ระบบ ต่างก็จะได้ผลกำไรสมความปรารถนากันทุกคน

post-61-065237300 1305938580.jpg

ถูกแก้ไข โดย p59

เขาอธิบายไม่ได้หรอกเพราะไม่ได้คิดเองไม่ได้เขียนเองแค่ลอก...มา

เห็นด้วยครับกำลังคิดว่าเป็นตัวแทนของคุณ พิชัย นะครับ

ขอบคุณสำหรับคำเตือนครับคุณ ton

ว่าแต่ ผมรอกราฟ/ข้อมูลทางเทคนิคที่คุณ ton บอกว่าว่างๆจะเอามาแบ่งปันให้เพื่อนๆดูนะครับ

สมัยรัชกาลที่ 5

ทองคำบาทละ 23 บาท

ในขณะที่มีการผลิตเหรียญกษาปณ์เงิน 1 บาทน้ำหนัก 15 กรัม

(ตรงกับช่วงที่มหาอำนาจอังฤษ ประกาศให้ มีการใช้ มาตรฐานทองคำ ทดแทนมาตรฐานเงิน silver เพราะอังกฤษไม่มีเหมืองเงิน)

ข้าวแกง และ ขนม คิดเป็นสตางค์อยู่เลย

ต่อมา ทองคำบาทละ 400 เมื่อไหร่ไม่รู้ รู้แต่ก๋วยเตี๋ยวชามละบาท

ต่อมา ทองคำบาทละ 4,000 เมื่อไหร่ไม่รู้่อีกเช่นกัน (อยากรู้ไปค้นหาเอาเอง หาเจอแต่ขี้เกียจแปะ) ข้าวแกงจานละ 10 บาท

มาบัดนี้ ทองคำบาทละ 20,000 กว่าบาท (ข้างแกง 40-50 ไปแล้ว)

เทียบอัตราส่วนค่าขนม ค่าอาหาร ในแต่ละช่วงเวลาพบว่าอัตราส่วนใกล้เคียงกันมาก

ระหว่างดัชนีข้าวแกง กับ ทองคำหนึ่งบาทที่ 400 จานต่อ บาททองคำ

ไม่เหมือนหุ้น บริษัทเจ๊งเมื่อไหร่ มูลค่าเหุ้นมีค่าเกือบศูนย์บาท

เห็นด้วยกับคุณ Meaw_Joe มาก ๆ ค่า ตอนนี้เห็นมีความคิดเห็นขัดแย้งกันว่าดอลลาห์จะดิ่งเหวหรือฟื้นคืนชีพ ส่วนตัวคิดว่าไม่ต้องไปซีเรียสมาก ไม่ว่าจะออกหัวหรือออกก้อย การถือทองไว้เป็นการประกันความเสี่ยงที่ดีที่อย่างหนึ่งค่ะ

คัดลอกบางส่วนมาจาก http://the-moneychanger.com

Why not just relax and hold your gold? Hold your gold – why? The reason is that gold is the only true money, it's the only money that remains wealth no matter what happens in the world. Gold is wealth during the biggest boom and gold remains wealth during the worst depression. So why dwell on the daily dollar price, even though gold is quoted everywhere every hour of the day? Forget the bloody quotes, just accumulate gold. It's a good thing to have in today's unstable world."

สรุปประมาณว่า ทำใจให้สบายแล้วถือทองไว้นั่นแหละ เหตุผลก็คือเพราะทองเป็นเงินที่แท้จริง ทองมีค่าไม่ว่าเศรษกิจจะดีหรือแย่ อย่าไปแคร์ค่าทองที่คิดเป็นเงินดอลลาห์ให้มาก

ก็เป็นเหมือนกรณีที่คุณ Meaw_Joe อธิบายไว้อย่างชัดเจนเรื่อง ดัชนีข้าวแกงกับทองหนึ่งบาทนั่นแหละค่ะ อย่าไปแคร์ค่าทองที่คิดเป็นเงินบาทให้มาก ไม่ว่าในอดีตหรือปัจจุบัน ทองหนึ่งบาทก็ซื้อข้าวแกงได้ประมาณ 400 จาน แต่เงิน 400 บาทสมัยนั้นกับสมัยนี้ซื้อข้าวแกงได้มากน้อยต่างกันเยอะนะคะ

ขอบคุณ คุณ ton ที่กล้าแสดงความเห็นที่แตกต่างค่ะ แต่ก็สงสัยในตรรกะของคุณ ton ค่ะ ไม่เข้าใจว่าการมีทองในมือจะเสียหายมากมายถ้าเป็นไปตามที่คุณ ton คาดไว้

ก็ถ้าดอลล์ขึ้นแล้วทองดิ่งอย่างที่คุณ ton ว่า มีทองในมือก็ไม่ได้เสียหายซักเท่าไหร่ สมมติว่าในกรณีแย่ที่สุดที่ทองดิ่งกลับไปที่ $1000/oz แล้วค่าดอลล์พุ่งกลับไปที่ 40บาท/$1 ค่าทองก็จะเท่ากับ 40,000 บาท ต่อทองสองบาท (ทอง 1 บาท ประมาณ 20,000) ซึ่งก็ใกล้เคียงกับราคาตอนนี้นี่คะ

แต่ในทางตรงข้าม ถ้าดอลล์ดิ่งแล้วทองขึ้น ถ้ามีแต่ดอลลาห์ในมือโดยไม่ถือทองไว้เลยจะเสียหายขนาดไหน

แล้วถ้าเป็นอย่างที่ใครบางคนบอกว่าจะพากันดิ่งเหวทั้งคู่หล่ะ ส่วนตัวคิดว่าอาจจะเป็นไปได้ แต่คงเป็นระยะสั้นเท่านั้น ไม่งั้นเค้าก็ต้องหาวิธีอื่นที่จะคงคุณค่าของเงินกระดาษไว้ เอาไปซื้อสินทรัพย์หรือลงทุนในประเทศอื่นอย่างที่เค้าทำอยู่หรือยังไงอันนี้ต้องให้ผู้รู้มาช่วยขยาย แต่ไม่ค่อยอยากจะเชื่อเลยว่าเค้าจะไม่เอาเงินกระดาษไปแลกทองเก็บไว้บ้างเลย เพราะการถือทองคำมีความเสี่ยงน้อยมากเมื่อเทียบกับการลงทุนด้านอื่น ๆ ไม่งั้นธนาคารกลางของหลาย ๆ ประเทศคงไม่ถือทองไว้หรอกมั๊งคะ

ถูกแก้ไข โดย water