ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

อยากแนะนำเพือนๆ ให้ ลดจำนวนสัญญาการเล่นเก็งกำไรกับ GF น่ะครับเพราะโหดมากครับถือแต่พอตัวครับ ถ้าให้ดี ถือทองแท่ง ชัวร์สุดครับ

ถูกแก้ไข โดย chung6

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

GF หมูไปตั้งแต่ 1700 แล้วครับ ตอนนี้ port ว่างทนนั่งดูมาตั้ง 100 กว่าเหรียญ :D :D

อยากแนะนำเพือนๆ ให้หยุดการเล่นเก็งกำไรกับ GF น่ะครับเพราะโหดมากครับถือแต่พอตัวครับ ถ้าให้ดี ถือทองแท่ง ชัวร์สุดครับ

ไม่ต้องถึงกับหยุดหรอกครับ ตัวผมเองก็เล่น GF ควบคู่ไปกับทองแท่งได้โดยไม่มีปัญหาอะไร

GF นั้นมีข้อดีคือเรื่อง margin ทำให้เราไม่ต้องลงเงินเต็มจำนวน แต่ที่สำคัญในช่วงที่มีความผันผวนแบบนี้ต้องมีเงินเผื่อ margin เยอะๆหน่อย อย่างน้อยก็ 3-4 เท่าของขั้นต่ำ

ตัวอย่างเช่นตัว 10 บาท วางเงินประกัน 9500 (เทียบกับซื้อทองแท่งจริงๆต้องใช้เงินถึง 250000)แต่ในกรณีนี้ถ้าทองลงมาสัก 950 บาท(ซึ่งเกิดขึ้นได้ไม่ยากในช่วงนี้)ท่านก็จะเสียมาร์จิ้นหมดและโดนบังคับปิดสัญญาไปเลย ซึ่งผมว่าในทางปฎิบัติท่านต้องมีเงินเผื่อไว้อย่างน้อยสัก 30000 ต่อสัญญาครับ เผื่อทองปรับฐานลงมาสัก 2000 ก็ยังไม่ต้องโดนเรียกมาร์จิ้นเพิ่มหรือบังคับขาย

อีกอย่างต้องมีวินัยในการเทรดครับ มีจุดคัทลอส ถึงเวลาเราผิดทางจริงๆต้องยอมคัท นั่นคือจำกัดการขาดทุน แต่ตอนได้กำไรนี่ไม่มีจำกัด

สิ่งสำคํญก็คือที่คุณเน็กซ์ย้ำบ่อยๆว่าอย่า overtrade (เทรดเกินตัว) ครับ :lol:

ถูกแก้ไข โดย toffee blue

จุดประสงค์ของ GF คือเพื่อป้องกันความเสี่ยง กรณีที่ทองผันผวน

เช่น เราซื้อแท่งไว้ ราคาขึ้นไปถึงจุดๆ หนึ่งแล้วเกิดราคาผันผวน ทำท่าจะลง

ตามหลักการ คือเราจะใช้ GF เป็นเครื่องมือป้องกันได้ โดยเปิด S ไว้

ราคาที่ใช้เป็นเพียงค่าวางหลักประกันไว้ที่ 5% (เปรียบเสมือนเรามีแท่งอยู่กับตัว แต่ยอมจ่ายค่า Hedge)

ทีนี้เมื่อทองลง ราคามูลค่าแต่เราจะลดลง แต่เราจะได้กำไรจาก GF มาชดเชยแทน

ดังนั้นจึงมีคำกล่าวอย่า over trade แท้จริงแล้ว คือเราควรมีเงินสำรองเพียงพอที่จะซื้อแท่งได้อยู่กับตัว และยอมจ่ายเพิ่มอีก 5% สำหรับหลักประกัน(มูลค่า) ให้กับความผันผวน

แต่คนที่เล่นกัน เขาเอาหลักประกัน (leverage) มาใช้ทำกำไรเป็นกอบเป็นกำ

ถ้าจะทำต้องเข้าใจแนวคิดของคนสร้างระบบ แล้วเราจะไม่ over trade ครับ

555 ทองลงหน่อยคนหายไปใหนหมดครับlaugh.gif

ข่าวต่อไปครับ ก็อปเขามาแปะที่นี่

ปณ. เมกา เตรียมจะปลดคนอีก 120,000 คน เนื่องจากรายรับไม่พอเพราะคนใช้บริการน้อย

Postal Service proposes cutting 120,000 jobs

http://www.washingto...IM9I_story.html

สวัสดีตอนเช้าทุกๆท่านครับ

ทองจะลดจะเพิ่มผมก็ยังกอดน้องทองแท่งอันน้อยนิดไว้เหมือนเดิมครับ อิอิ :rolleyes:

รายงานตัวค๊าบ ลงแค่นี้จิ๊บ ๆ

จะขอรอฟักดิบอีกซักรอบ 

รายงานตัวเช่นกันครับ

ลงแค่นี้เองเหรอเนี่ยยังไม่สะใจเลย เอาอีกขออีก เอาให้หลุด 1700 ไปเลยดิ จะได้เข้าเพิ่มเยอะๆหน่อย !061

จุดประสงค์ของ GF คือเพื่อป้องกันความเสี่ยง กรณีที่ทองผันผวน

เช่น เราซื้อแท่งไว้ ราคาขึ้นไปถึงจุดๆ หนึ่งแล้วเกิดราคาผันผวน ทำท่าจะลง

ตามหลักการ คือเราจะใช้ GF เป็นเครื่องมือป้องกันได้ โดยเปิด S ไว้

ราคาที่ใช้เป็นเพียงค่าวางหลักประกันไว้ที่ 5% (เปรียบเสมือนเรามีแท่งอยู่กับตัว แต่ยอมจ่ายค่า Hedge)

ทีนี้เมื่อทองลง ราคามูลค่าแต่เราจะลดลง แต่เราจะได้กำไรจาก GF มาชดเชยแทน

ดังนั้นจึงมีคำกล่าวอย่า over trade แท้จริงแล้ว คือเราควรมีเงินสำรองเพียงพอที่จะซื้อแท่งได้อยู่กับตัว และยอมจ่ายเพิ่มอีก 5% สำหรับหลักประกัน(มูลค่า) ให้กับความผันผวน

แต่คนที่เล่นกัน เขาเอาหลักประกัน (leverage) มาใช้ทำกำไรเป็นกอบเป็นกำ

ถ้าจะทำต้องเข้าใจแนวคิดของคนสร้างระบบ แล้วเราจะไม่ over trade ครับ

ขอบคุณคุณ totonx คะ

ได้วิธีที่จะ protect wealth ให้น้องแท่งแล้ว :) :)

สวัสดีครับ ลุ้นให้ลง จะซื้อเพิ่ม ครับ

THURSDAY, AUGUST 11, 2011

Consumer demand for Gold remains high

Drew Corbett, Head of Investment Strategy at BetaShares, thinks that investors should consider investing in Australian dollar hedged gold ETFs." supply is very weak while we are coming to September when historically demand from India and China spikes " the $2000 target is now within range for Gold " "consumer demand for Gold remains high " " we can get short term pull backs"

http://goldbasics.blogspot.com/

ความต้องงการของทองยังสูงอยู่ ตามประวัติที่ผ่าน เดือนกันยาความต้องการทองของอินเดียกับจีนจะมาก เป้าราคา 2000เป็นไปได้ แต่ตอนนี้ปนับฐานก่อนเด้อlaugh.gif

THURSDAY, AUGUST 11, 2011

Gold to go to Inflation adjusted high of $2400/oz in January of 1980

The factors that continue to prop up Gold, are low interest rates will be around the next 22 months and we're looking at global economic issues driving gold to record highs not only in dollars but euro, sterling, yen and one many see gold prices continuing to rise towards the inflation adjusted high and the $2400 mark

http://goldbasics.bl...usted-high.html

ถ้าปรับตามอัตราเงินเฟ้อจากราคาทองของเดือนมกรา 1980 ตอนนี้ทองควรจะราคา 2400

สาเหตุที่จะยังทำให้ทองขึ้นก็คืออัตราดอกเบี้ยซึ่งจะแทบจะไม่มีไปอีกราวๆ 22 เดือนbiggrin.gif

คุณเน็กซ์ รบกวนวิเคราะห์หน่อยครับ

ปรับฐานคราวนี้น่าจะลงไปเท่าไหร่ ขอบคุณครับ

อืม....คนระดับ เสี่ยเล็ก เอาข่าวมาฝากเราก็ต้องฟังสินะครับ :lol:

ไทยตื่นทอง โด่งดังไกลทั่วโลก !53

http://www.youtube.com/watch?v=4Sl3xaf4s4o

ถูกแก้ไข โดย leo_attack