ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ผมว่าเรื่องขึ้นมาจิ้นนี่เป็นเรื่องที่ตลาดคาดการณ์ไว้แล้วครับ ทองก็เลยแทบไม่สะดุด

แค่ 22% นี่จิ๊บๆ เก่งจริงขึ้นสัก 200% ดิ 4d6161fd.gif

ขึ้นมาร์จิ้น ครั้งนี้ ครั้งที่เท่าไหร่ ครับ กลัว มันจะขึ้นแบบเงิน ที่ ขึ้นไป 6-7 ครั้ง จะได้เตรียมตัวรับสถานการณ์ครับ

มีข้อมูลจากที่อื่น ๆ อีกบ้างไหมครับ ที่นอกเหนือจาก ข้างล่าง

http://www.zerohedge...limb-above-1800

ถูกแก้ไข โดย GoldofCourse

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขึ้นมาร์จิ้นทอง 22% ทองลง 0.4% หลังจากนั้นไม่สนขึ้นต่อ

CME Hikes Gold Margins By 22% And Gold Drops by....0.4%, Resumes Climb

http://www.zerohedge...limb-above-1800

ขึ้นมาร์จิ้น ครั้งนี้ ครั้งที่เท่าไหร่ ครับ กลัว มันจะขึ้นแบบเงิน ที่ ขึ้นไป 6-7 ครั้ง จะได้เตรียมตัวรับสถานการณ์ครับ

มีข้อมูลจากที่อื่น ๆ อีกบ้างไหมครับ ที่นอกเหนือจาก ข้างล่าง

quote มาไม่ครบ ครับ

quote มาไม่ครบ ครับ

ขึ้นเป็นครั้งแรกในรอบหลายปีเลยถ้าผมจำไม่ผิด แต่คงไม่ขึ้นหลายรอบเท่าเงินหรอกครับ เพราะเทียบกันแล้วทองยังผันผวนน้อยกว่าเยอะ

ลองดูที่นี่ครับ http://www.kitco.com/reports/KitcoNews20110810AS_CME.html

วันนี้สงสัยจะมีคำถามแบบนี้ตามมาอีกเพียบแน่ สำหรับความเห็นผมลองย้อนไปอ่านที่หน้าที่แล้วดูนะครับ

แต่ถ้าอยากได้ความรู้อย่างกระจ่างแจ้งต้องลองกลับไปอ่านกระทู้นี้ตั้งแต่หน้าแรกมาเรื่อยๆครับ เสียเวลามากหน่อยแต่คุ้มแน่นอน !gd

แสดงว่าควรจะเข้าใช่ไหม๊ค่ะ 555 แต่แท่งนี่สิค่ะ บางร้านก็ไม่มีทองแล้ว T_T เสียใจจัง ขอบคุณมากนะคะ สำหรับคำแนะนำดีๆ ขอให้รวยๆกานทูกคนนนนค่ะ

ขึ้นมาร์จิ้นทอง 22% ทองลง 0.4% หลังจากนั้นไม่สนขึ้นต่อ

CME Hikes Gold Margins By 22% And Gold Drops by....0.4%, Resumes Climb

ทฤษฏี MASS ของเซียนบางท่านกำลังจะเป็นจริงครับ (แต่สวนทางกันนะ)

คือ คราวนี้ ใครจะทุบยังไง ก็เอาไม่อยู่แล้ว เพราะมวลชน (MASS) ที่ต้องการซื้อ

มันมากกว่าแรงทุบ

ส่วนตัวไม่ได้มีอคติอะไรกับคุณเซียนท่านนั้นนะครับ กลับเคารพเสียอีก ที่มีความมั่นใจ

กล้าออกมาฟันธง ... แต่ลูกศิษย์เซียนที่เอาวิชาของเซียนท่านนั้นมาฝากสิ อัีนนี้้ไม่ค่อยดีเท่าไหร่

วันนี้แฟนโทรมาบอกว่าญาติกำลังจะเทขายทองทำกำไร รอลดแล้วเดี๋ยวซื้อใหม่

กลัวจริงๆว่าไอ้ตอนซื้อใหม่นี่จะได้ของแพงกว่าเดิม

การขึ้นมาร์จิ้นครั้งนี้ผมว่าอาจจะมีตามมาเป็นระยะ ถ้าพวกเขาต้องการกดราคาทองจริงๆ

แต่จะให้ลงลึกขนาดไหนไม่รู้ครับเพราะตอนนี้สังเกตุว่า ปริมาณการซื้อขายฝั่งเอเชีย มีมากกว่าแต่ก่อนมากแบบผิดหูผิดตาเลย

ถ้าเป็นแบบนี้ไปอีกพักฝั่งเอเชียจะเป็นตลาดใหญ่เทียบได้กับฝั่งเมกาเลย

ขึ้นเป็นครั้งแรกในรอบหลายปีเลยถ้าผมจำไม่ผิด แต่คงไม่ขึ้นหลายรอบเท่าเงินหรอกครับ เพราะเทียบกันแล้วทองยังผันผวนน้อยกว่าเยอะ

ลองดูที่นี่ครับ http://www.kitco.com...0810AS_CME.html

ขอบคุณนะครับคุณ Toffee blue

"(Kitco News) - CME Group is raising margin requirements by 22.2% for trading gold futures on the Comex Division of the New York Mercantile Exchange.

In the same announcement, CME Group said it also is hiking margins for a number of U.S. interest-rate products, including 10-year notes, as well as some currency and stock-index futures contracts. The new rates will be effective after the close of business on Thursday."

ที่ทำสีแดงไว้ มันหมายความว่า ราคาจะมีผลบังคับใช้ ตอนปิดตลาดวันพฤหัส (ของอเมริกา) ก็ประมาณ ตี 4-5 ของเช้าวันศุกร์ (บ้านเราหยูดพอดี)

อย่างนี้ ก็ นั่งรอ นอนรอ (ไม่รู้จะนอนไหวรึเปล่า) อย่างเดียวสิครับ เฮ้ย...

หรือว่า ช่วงนี้ที่ยังไม่มีผลบังคับ อะไรจะเกิดขึ้นครับเนี่ย downstrong.gifupstrong.gif

Gold Morning!

วันนี้กระทู้คึกคักมาก ๆ เลยครับ...ราคาติดจรวดอีกแว้ว...หัวใจจะวายตามไปด้วย...มีขึ้นมีลงภายในเวลาไม่กี่วัน

วงการทองนี่สนุกกว่าวงการพระเครื่องที่ผมเคยเล่นอีกนะครับ...เพราะมีลุ้นและมีหลายทฤษฎี เช่น

ทฤษฎี 1764 ทฤษฎีคลื่น 1-2-3-4-5 ทฤษฎีเงินคือกระดาษ ทฤษฎีเงินกำลังจะกลับมาทวงความชอบธรรม ฯลฯ

ในช่วง Mania ผมเห็นการตื่นทองของจริงในข่าว ถ้าเกิดกับคนไทยจำนวนมากและคนจำนวนมากของโลกคง...

เกินจินตนาการว่าจะเป็นอย่างไร...ผมว่าสิ่งที่เกิดขึ้นนี้...คงไม่มีตำราไหนเคยเขียนไว้เลย

การย่อของราคาทองในช่วง 1-2 สัปดาห์นี้ดูสั้นมาก ไม่แน่ว่าในอนาคตการย่อของราคาทองคำในช่วง Mania จะไม่ลงยาว แต่เป็นช่วงสั้น ๆ

ไปกินข้าวกลางวันก่อนนะครับ.....ลากันด้วยวรรคทองของอาจารย์ next

"ให้ถือ physical" :D

เอาเรื่องเก่ามาฉายซ้ำใหม่ สำหรับสมาชิกใหม่ที่อาจไม่ได้ย้อนกลับไปอ่าน และสำหรับเตือนตัวเองอีกซักครั้ง เพราะผมก็ลืมๆ ไปแล้วครับ

บทความนี้เป็นของ Mr. Martin Armstrong ได้เขียนไว้ตั้งแต่กลางเดือน ก.ค. ก่อนหน้าการขึ้น ของราคาทองรอบนี้

ซึ่งถึงเวลานี้ผมว่ามีความแม่นยำค่อนข้างสูงมากครับ ดังนั้นจึงคิดว่าน่าจะนำมาให้ทุกท่านได้เห็นกันอีกซักครั้ง

Gold is approaching August and what happens after Labor Day is going to be very interesting.

Gold so far has not rallied as did silver. It lacked the energy stored up within it to have any real meaningful crash without going up first.

As I have been warning, support in gold seems fairly solid at the 1000-1300 level.

This in itself suggests that we are likely to see a final burst to the upside perhaps going into the last week of August before there is a correction, but still there appears to be support at the 1000-1300 level regardless of how high gold could rally.

The Weekly Breakout Line stands at $2550 for the last week of August, which would be the maximum resistance target that is still within a NORMAL trading cycle.

Even the Projection Line from the 1999 low now stands at $2600 for this same time period.

The more contained resistance will stand at the $1700-1730 area defined by the 2009 uptrend channel pictured above and slightly lower on the Monthly Primary Channel.

The exponential price rally in gold still appears waiting in the wings for the years ahead.

สรุปอย่างย่อก็คือ

เขาทำนายว่าเดือน สิงหา จะเป็นเดือนที่น่าสนใจ โดยเฉพาะช่วงสัปดาห์สุดท้าย จะเป็นการกระชากขึ้นแรงครั้งสุดท้ายก่อนมีการปรับฐานใหญ่

แนวรับที่แข็งแกร่งมากอยู่แถวๆ 1000-1300 เหรียญ

(ตามบทความ มีแนวรับก่อนนั้นคือ 14xx เป็นราคาปิดของปีที่แล้ว ไม่ได้ Quote มา)

การขึ้นรอบนี้มีโอกาสขึ้นไปได้ถึง $2550 ในช่วงสัปดาห์สุดท้ายของเดือนสิงหาคมนี้

ข้อสังเกต

ทั้งหมดเป็นการคาดการณ์ของ Mr. Armstrong โดยยึดถือตามประสบการณ์และความรู้ของท่าน

ดังนั้นอย่ายึดถือว่าเหตุการณ์ในอนาคตจะเป็นไปตามนี้นะครับ

ให้เราใช้เป็นเพียงแนวทางในการคิด ส่วนการตัดสินใจสุดท้ายเป็นของทุกคน

ที่ผมยกบทความนี้มาอีกครั้งก็เพียงจะย้ำเตือน เพราะเห็นหลายๆ คนชักกังวล กลัวว่า ราคาทองวิ่งมาไกลมากแล้ว และจะมีการปรับฐานในเร็ววัน

บทความนี้น่าจะช่วยให้ทุกท่านได้อีกมุมมองหนึ่ง ที่บอกว่า หากราคาจะไปถึง $2550 ภายในสิ้้นเดือนนี้ ก็ไม่ถือว่ามีอะไรผิดปกติ ยังอยู่ในกรอบที่สามารถอธิบายได้ด้วยกราฟเทคนิคครับ

ปล. คุณ WCG รีบบอกญาติแฟนเลยครับ ขอให้ทนถืออีกซัก 2 สัปดาห์ ถึงตอนนั้นค่อยตัดสินใจอีกทีดีกว่าน๊าาาาา

ปล2. อ้างอิงความเห็นคุณ Goldofcourse ข้างบน ช่วงนี้หากผมเป็นขาใหญ่ผมจะกินตามน้ำไปก่อนครับ จุดไฟล่อแมงเม่าให้มาเยอะๆ ถึงจุดที่ไม่มีแมงเม่าเข้ามาเพิ่มแล้วค่อยทุบทีเดียวครับ หากมองแบบนี้ จังหวะเวลา และเป้าหมายของ Mr. Armstrong ก็มีโอกาสเกิดสูงเช่นกันครับ (เขาต้องทุบจนคนกลัวแล้วขายออกมา แต่เขามีหน้าตักพอจะทำเช่นนั้นหรือไม่)

นึกไม่ออกลองนึกภาพการดึงราคาน้ำมันช่วงก่อนซิครับ ลากขึ้นไป 140 เหรียญทุบลงเหลือ 40 เหรียญตอนนี้กลับมายืนแถวๆ 90-100 เหรียญ ทองอาจจะถูกพยายามทำแบบเดียวกันก็ได้ แต่ผมเชื่อว่าจะทำได้ยากขึ้นเพราะ การเติบโตของความต้องการจากเอเซีย และธนาคารกลางของหลายๆประเทศนี่แหละครับ

ถูกแก้ไข โดย JohnCM

อันที่จริงผมว่าถ้าซื้อเสร็จแล้วมีการปรับฐานเป็นร้อยเหรียญ หลายๆท่านในนี้น่าจะไม่รู้สึกทุกร้อนใดๆ เลยด้วยซ้ำไป เนื่องจากเคยโดนมาหลายทีแล้ว :lol:

"ตายด้านนั่นเอง"

ถูกแก้ไข โดย leo_attack

ปล. คุณ WCG รีบบอกญาติแฟนเลยครับ ขอให้ทนถืออีกซัก 2 สัปดาห์ ถึงตอนนั้นค่อยตัดสินใจอีกทีดีกว่าน๊าาาาา

บอกแล้วครับ แต่ไม่สนใจ

เด็กกะโปโลอย่างผมใครจะไปฟัง

ใครๆเค้าก็ฟังนายกสมาคมฯกันอย่างใจจดใจจ่อ

(หารู้ไม่ว่าท่านชอบสับขาหลอก)ph34r.gifph34r.gifph34r.gifph34r.gif

ตอนนี้คุยกับใคร ถ้าได้เข้าเรื่องนี้

ผมก็จะบอกความเห็น และมุมมองของผมไป (ที่ได้จากคุณ next ลุงจิม และกูรูท่านอื่นๆ)

ส่วนจะเชื่อ หรือไม่เชื่อ ผมไม่ฝืนครับ เพราะถือว่าผมได้ทำหน้าที่มิตรที่ดี

บอกสิ่งที่ผมมองว่าดีที่สุดในมุมมองของผมแล้ว

ส่วนเชื่อไม่เชื่อ เงินใครเงินมัน

ตัวใคร ตัวมันครับhappy.gif

อันที่จริงผมว่าถ้าซื้อเสร็จแล้วมีการปรับฐานเป็นร้อยเหรียญ หลายๆท่านในนี้น่าจะไม่รู้สึกทุกร้อนใดๆ เลยด้วยซ้ำไป เนื่องจากเคยโดนมาหลายทีแล้ว :lol:

"ตายด้านนั่นเอง"

อาจจะเป็น masochist ก็ได้ ครับ

ทองตกอีก ซื้อเก็บอีก

เห็นหุ้นอเมริกา/ยุโรปตก หัวเราะก๊าก คนอื่นเอาเท้าก่ายหน้าผาก

คนรอบข้างมอง คงหาว่าบ้า laugh.gif

แนวโน้มช่วงบ่ายไปทางใด ช่วยชี้แนะด้วยค่ะ :rolleyes:

บอกแล้วครับ แต่ไม่สนใจ

เด็กกะโปโลอย่างผมใครจะไปฟัง

ใครๆเค้าก็ฟังนายกสมาคมฯกันอย่างใจจดใจจ่อ

(หารู้ไม่ว่าท่านชอบสับขาหลอก)ph34r.gifph34r.gifph34r.gifph34r.gif

ตอนนี้คุยกับใคร ถ้าได้เข้าเรื่องนี้

ผมก็จะบอกความเห็น และมุมมองของผมไป (ที่ได้จากคุณ next ลุงจิม และกูรูท่านอื่นๆ)

ส่วนจะเชื่อ หรือไม่เชื่อ ผมไม่ฝืนครับ เพราะถือว่าผมได้ทำหน้าที่มิตรที่ดี

บอกสิ่งที่ผมมองว่าดีที่สุดในมุมมองของผมแล้ว

ส่วนเชื่อไม่เชื่อ เงินใครเงินมัน

ตัวใคร ตัวมันครับhappy.gif

555 หัวอกเดียวกัน

ลองดูที่นี่ครับ http://www.kitco.com/reports/KitcoNews20110810AS_CME.html

Margin ทอง ปีนี้ขึ้นรอบที่ 3 ครับ ปีที่แล้ว 5 รอบ

การขึ้น margin ที่เค้าทำคือเพื่อต้องการ"กด"ราคาทองไม่ให้ไปไหน

ส่งผลต่อตลาดแน่ครับ เพราะโดยปกติเค้าจะประกาศล่วงหน้าให้สมาชิกรู้ก่อน 1 วัน แต่มารอบนี้มาประกาศตอนใกล้ตลาดปิด บางคนอาจจะทำอะไรไม่ทัน (ครั้งล่าสุดก็ประกาศแบบนี้)

เพราะคนที่มีสถานะในตลาด comex อาจจำเป็นต้องปิดสถานะที่มีอยู่เพื่อรักษา Margin

ดูตลาด silver ก็ได้ครับ ตอนราคาไปถึง 50 เหรียญ โดนขึ้น margin 3 ครั้งติดในสัปดาห์เดียว 5 ครั้งในรอบ 2 สัปดาห์ ต้องถอยลงมาตั้งหลักเลย

เรียกว่าการขึ้น Margin เป็นไพ่ใบสุดท้ายในการ"กด"ราคาทองไม่ให้ร้อนแรงไปกว่านี้ล่ะครับ