ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

แนวโน้มช่วงบ่ายไปทางใด ช่วยชี้แนะด้วยค่ะ :rolleyes:

ขออภัยล่วงหน้า หากคำตอบไม่ตรงใจ หรือตรงเกินไป

ช่วงนี้เห็นความคิดเห็นแบบนี้บ่อย จากสมาชิกใหม่

ตอนแรกก็ปล่อยผ่าน แต่คงต้องถือโอกาสนี้ตอบเสียที

เพราะหากคุณไม่ได้รับคำตอบ จะพาลคิดไปว่าไม่ได้รับความสนใจ ไม่มีใครอยากคุยด้วย

1. กระทู้นี้เน้นพูดคุยเรื่องปัจจัยพื้นฐาน สนับสนุนว่าเหตุใดราคาทองจะแพงขึ้นเรื่อยๆ รวมถึงความเป็นมาเป็นไปของสถานการณ์โลก ที่จะมีผลต่อราคาทองคำ

2. อาจมีการพูดคุยเรื่องเทคนิคเป็นระยะ อย่างไรก็ตามเป็นเทคนิคใรระยะยาว เป็นสัญญาณซื้อ ขาย เป็นรอบๆ

3. กระทู้นี้เ้น้นถือลงทุนระยะยาว ถึงยาวมากๆ หลายๆ ท่านมีต้นทุนตั้งแต่ต่ำกว่า 10000 บาท และเน้นถือทองแท่ง ไม่เน้นเก็งกำไรระยะสั้น

4. สัญญาณเทคนิคระยะสั้น มีกระทู้อื่นๆ ที่มีกูรูให้ความเห็นได้อย่างชัดเจนอยู่แล้วครับ

จากเหตุผลข้างต้น ทำให้ผมเอง (และเชื่อว่าพวกเราหลายๆคนในกระทู้นี้) มักหลีกเลี่ยงที่จะตอบคำถามลักษณะนี้ครับ

ทองช่วงนี้ผันผวนสูงมาก แม้พวกเราเชื่อว่าระยะยาวจะขึ้นต่อเป้าหมายยังอีกไกล แต่ระยะสั้นก็มีโอกาสปรับฐานได้เช่นกัน จะลึกหรือไม่ลึกก็ไม่สามารถทราบได้

การจะใช้ข้อมูลตรงนี้เพื่อการเก็งกำไร ก็ต้องเป็นไปตามการตัดสินใจของคุณเอง ตามสภาพความเสี่ยงที่คุณจะต้องพิจารณาเองครับ

แต่ขอย้ำอีกซักครั้งว่า เผื่อเหลือเผื่อขาดเอาไว้มากๆ กับการลงทุนช่วงนี้ครับ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

Margin ทอง ปีนี้ขึ้นรอบที่ 3 ครับ ปีที่แล้ว 5 รอบ

การขึ้น margin ที่เค้าทำคือเพื่อต้องการ"กด"ราคาทองไม่ให้ไปไหน

ส่งผลต่อตลาดแน่ครับ เพราะโดยปกติเค้าจะประกาศล่วงหน้าให้สมาชิกรู้ก่อน 1 วัน แต่มารอบนี้มาประกาศตอนใกล้ตลาดปิด บางคนอาจจะทำอะไรไม่ทัน (ครั้งล่าสุดก็ประกาศแบบนี้)

เพราะคนที่มีสถานะในตลาด comex อาจจำเป็นต้องปิดสถานะที่มีอยู่เพื่อรักษา Margin

ดูตลาด silver ก็ได้ครับ ตอนราคาไปถึง 50 เหรียญ โดนขึ้น margin 3 ครั้งติดในสัปดาห์เดียว 5 ครั้งในรอบ 2 สัปดาห์ ต้องถอยลงมาตั้งหลักเลย

เรียกว่าการขึ้น Margin เป็นไพ่ใบสุดท้ายในการ"กด"ราคาทองไม่ให้ร้อนแรงไปกว่านี้ล่ะครับ

รบกวนสอบถามนะครับ ผมเองเทรดแต่ GF แต่ไม่เข้าใจระบบของต่างประเทศเลย

การขึ้น Margin น่าจะขึ้นทั้งฝั่ง Long และ Short ใช่ไหมครับ

ในสถานการณ์ปัจจุบันฝี่ง Long น่าจะไม่มีผลจากการปรับ Margin ใช่ไหมครับ เพราะ collateral ก็ Mark to Market ปรับค่าสูงขึ้นด้วย

แต่กลายจะเป็นฝั่ง Short ที่จะทำให้ถูก Short Squeeze ได้เร็วขึ้น เพราะต้องใช้วงเงินมากขึ้น ในการค้ำสัญญา Short ที่เปิดออกไป

(ดังนั้นหากหวังจะบีบให้คนขาย ต้องขึ้นมาร์จินพร้อมกับทุบ ทุบ ทุบ)

แต่พวก ETF กับพวก ซื้อ Spot นี่ผมไม่รู้เรื่องเลยครับ

ถูกผิดเช่นไรรบกวนชี้แนะด้วยครับ

ถูกแก้ไข โดย JohnCM

ขออภัยล่วงหน้า หากคำตอบไม่ตรงใจ หรือตรงเกินไป

ช่วงนี้เห็นความคิดเห็นแบบนี้บ่อย จากสมาชิกใหม่

ตอนแรกก็ปล่อยผ่าน แต่คงต้องถือโอกาสนี้ตอบเสียที

เพราะหากคุณไม่ได้รับคำตอบ จะพาลคิดไปว่าไม่ได้รับความสนใจ ไม่มีใครอยากคุยด้วย

1. กระทู้นี้เน้นพูดคุยเรื่องปัจจัยพื้นฐาน สนับสนุนว่าเหตุใดราคาทองจะแพงขึ้นเรื่อยๆ รวมถึงความเป็นมาเป็นไปของสถานการณ์โลก ที่จะมีผลต่อราคาทองคำ

2. อาจมีการพูดคุยเรื่องเทคนิคเป็นระยะ อย่างไรก็ตามเป็นเทคนิคใรระยะยาว เป็นสัญญาณซื้อ ขาย เป็นรอบๆ

3. กระทู้นี้เ้น้นถือลงทุนระยะยาว ถึงยาวมากๆ หลายๆ ท่านมีต้นทุนตั้งแต่ต่ำกว่า 10000 บาท และเน้นถือทองแท่ง ไม่เน้นเก็งกำไรระยะสั้น

4. สัญญาณเทคนิคระยะสั้น มีกระทู้อื่นๆ ที่มีกูรูให้ความเห็นได้อย่างชัดเจนอยู่แล้วครับ

จากเหตุผลข้างต้น ทำให้ผมเอง (และเชื่อว่าพวกเราหลายๆคนในกระทู้นี้) มักหลีกเลี่ยงที่จะตอบคำถามลักษณะนี้ครับ

ทองช่วงนี้ผันผวนสูงมาก แม้พวกเราเชื่อว่าระยะยาวจะขึ้นต่อเป้าหมายยังอีกไกล แต่ระยะสั้นก็มีโอกาสปรับฐานได้เช่นกัน จะลึกหรือไม่ลึกก็ไม่สามารถทราบได้

การจะใช้ข้อมูลตรงนี้เพื่อการเก็งกำไร ก็ต้องเป็นไปตามการตัดสินใจของคุณเอง ตามสภาพความเสี่ยงที่คุณจะต้องพิจารณาเองครับ

แต่ขอย้ำอีกซักครั้งว่า เผื่อเหลือเผื่อขาดเอาไว้มากๆ กับการลงทุนช่วงนี้ครับ

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ ถ้าจะเล่น GF หรือเก็งกำไรสั้นๆ กระทู้นี้ไม่เหมาะอย่างยิ่งแนะนำกระทู้คุณ Kumponys "เอาเทคนิค+พื้นฐาน มาเดาทิศทางกัน" อันนี้ของเค้าดีจริงๆ ลองติดตามสักระยะครับ ย้ำว่าดีจริงๆครับ ผมจะเลิกดูเทคนิกเองก็เพราะเฮียกัมนี่แหละ

http://www.thaigold.info/Board/index.php?/topic/143-%E0%B8%97%E0%B8%B4%E0%B8%A8%E0%B8%97%E0%B8%B2%E0%B8%87%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%84%E0%B8%B2%E0%B8%97%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%84%E0%B8%B3-%E0%B9%82%E0%B8%94%E0%B8%A2-kumponys/page__st__13020

ในเมื่อมีคนดูให้แม่นกว่าแล้วจะดูเองทำไม !53 !53

ถูกแก้ไข โดย cocohill

อาจจะเป็น masochist ก็ได้ ครับ

ทองตกอีก ซื้อเก็บอีก

เห็นหุ้นอเมริกา/ยุโรปตก หัวเราะก๊าก คนอื่นเอาเท้าก่ายหน้าผาก

คนรอบข้างมอง คงหาว่าบ้า laugh.gif

งั้นผมคงเป็นคนนึงที่ "คนรอบข้างมอง คงหาว่าบ้า" เพราะสองวันนี้ผมอารมณ์ดี เห็นราคาทองแล้ว "หัวเราะกร๊ากๆๆ" อยู่ตลอดเลย :lol: :lol: :lol:

รบกวนสอบถามนะครับ ผมเองเทรดแต่ GF แต่ไม่เข้าใจระบบของต่างประเทศเลย

การขึ้น Margin น่าจะขึ้นทั้งฝั่ง Long และ Short ใช่ไหมครับ

ในสถานการณ์ปัจจุบันฝี่ง Long น่าจะไม่มีผลจากการปรับ Margin ใช่ไหมครับ เพราะ collateral ก็ Mark to Market ปรับค่าสูงขึ้นด้วย

แต่กลายจะเป็นฝั่ง Short ที่จะทำให้ถูก Short Squeeze ได้เร็วขึ้น เพราะต้องใช้วงเงินมากขึ้น ในการค้ำสัญญา Short ที่เปิดออกไป

(ดังนั้นหากหวังจะบีบให้คนขาย ต้องขึ้นมาร์จินพร้อมกับทุบ ทุบ ทุบ)

แต่พวก ETF กับพวก ซื้อ Spot นี่ผมไม่รู้เรื่องเลยครับ

ถูกผิดเช่นไรรบกวนชี้แนะด้วยครับ

ใช่ครับ คุณ JohnCM ผมก็เข้าใจว่าเป็นแบบนั้น คือ ความจริงมันจะทำให้พวกรายใหญ่ที่ติด S ไว้ โดน Short squeeze ไวขึ้น

แต่ผม"เดา" ว่าที่เลือกขึ้น เพราะต้องการให้ นักลงทุน ขาย Postion L ที่ตัวเองถืออยู่ออกมาให้มากที่สุด เพราะโดยปกติ ตลาด Comex ถ้าเราเปิด L ไว้ ณ วัน Settlement แล้วเราไม่ปิดสัญญา เราจะต้องจ่าย

ส่วนต่างเพื่อรับทองคำจริงครับ

ประกอบกันวันศุกร์นี้(ถ้าจำไม่ผิดหรือข้อมูลไม่ผิดพลาด) Stock future เค้าก็จะปิดเหมือนกันครับ (ส่วน comex ปิด 29 สิงหา) คนที่เสียหุ้น ก็คงขายสัญญา Comex นี่ล่ะครับ เพื่อเอาเงินมาใช้ก่อน เดาว่าคงขึ้นเพื่อให้เกิด"panic sale" ตัวเองจะได้เข้ามาผสมโรงล่ะมั้งครับ

ทั้งหมดเป็น ความเห็นส่วนตัวนะครับ เพราะใจจริงผมก็มองว่ามันขึ้นมากกว่าจะลง (^ ^)

PS.รุ้สึกบ้านเราก็โดนขึ้น margin นะครับ ขึ้น 1.32% จากเดิม 47500 > 62700 แต่เริ่มสัปดาห์หน้า

ลองคิดเล่นๆเป็นตลาดบ้านเราก็ได้ครับ ถ้าเมื่อวานเรา L ไว้ เอาเงินเข้าไป 47500 พอดีเป๊ะๆ วันนี้ขึ้่น Margin ตื่นมาอีกวัน ถ้าราคาทองเท่าเดิม

แต่ margin เราปรับขึ้น mm เราจะเป็น 43890 หมายความว่า เราจะโดน call margin ทันที ถ้าไม่เติมเงิน แล้วถ้ามันลงเยอะเราต้องทำยังไงครับ ก็คือต้อง S เข้าไป หรือ Cut L ที่ถือไว้

ผมเลยเดาว่าเป้าหมายของเค้า คือ จุดนี้ด้วย คือ ฆ่าคนที่เข้ามาใหม่ เพื่อให้ราคาปรับลงไป แล้วถ้าลงมันก็จะต่อเนื่องไปถึงคนที่ L ที่ราคาต่ำกว่านั้นด้วยครับ

ยืนยันอีกทีว่า ทั้งหมดเป็น ความเห็นส่วนตัว+การคาดเดาของผมเองครับ

ถูกแก้ไข โดย หมีน้ำ

วันที่ 19 กค. 54 ได้อ่านเรื่อง 1600 มาวันนี้ 11 สค. 54 มา 1800 เสียแล้ว ... ยังไม่ถึงเดือนเลย

Bull Market ไปด้วยยานอะไรหนอ ... ขออย่าเป็น Discovery นะจ๊ะ... :D

ฝากวรรคทองของอาจารย์ next

"...ท้ายที่สุด ราคาทองคำจะหนีไม่พ้นต้องปรับตัวขึ้นตามปัจจัยพื้นฐาน..."

ใช่ครับ คุณ JohnCM ผมก็เข้าใจว่าเป็นแบบนั้น คือ ความจริงมันจะทำให้พวกรายใหญ่ที่ติด S ไว้ โดน Short squeeze ไวขึ้น

แต่ผม"เดา" ว่าที่เลือกขึ้น เพราะต้องการให้ นักลงทุน ขาย Postion L ที่ตัวเองถืออยู่ออกมาให้มากที่สุด เพราะโดยปกติ ตลาด Comex ถ้าเราเปิด L ไว้ ณ วัน Settlement แล้วเราไม่ปิดสัญญา เราจะต้องจ่าย

ส่วนต่างเพื่อรับทองคำจริงครับ

ประกอบกันวันศุกร์นี้(ถ้าจำไม่ผิดหรือข้อมูลไม่ผิดพลาด) Stock future เค้าก็จะปิดเหมือนกันครับ (ส่วน comex ปิด 29 สิงหา) คนที่เสียหุ้น ก็คงขายสัญญา Comex นี่ล่ะครับ เพื่อเอาเงินมาใช้ก่อน เดาว่าคงขึ้นเพื่อให้เกิด"panic sale" ตัวเองจะได้เข้ามาผสมโรงล่ะมั้งครับ

ทั้งหมดเป็น ความเห็นส่วนตัวนะครับ เพราะใจจริงผมก็มองว่ามันขึ้นมากกว่าจะลง (^ ^)

PS.รุ้สึกบ้านเราก็โดนขึ้น margin นะครับ ขึ้น 1.32% จากเดิม 47500 > 62700 แต่เริ่มสัปดาห์หน้า

ลองคิดเล่นๆเป็นตลาดบ้านเราก็ได้ครับ ถ้าเมื่อวานเรา L ไว้ เอาเงินเข้าไป 47500 พอดีเป๊ะๆ วันนี้ขึ้่น Margin ตื่นมาอีกวัน ถ้าราคาทองเท่าเดิม

แต่ margin เราปรับขึ้น mm เราจะเป็น 43890 หมายความว่า เราจะโดน call margin ทันที ถ้าไม่เติมเงิน แล้วถ้ามันลงเยอะเราต้องทำยังไงครับ ก็คือต้อง S เข้าไป หรือ Cut L ที่ถือไว้

ผมเลยเดาว่าเป้าหมายของเค้า คือ จุดนี้ด้วย คือ ฆ่าคนที่เข้ามาใหม่ เพื่อให้ราคาปรับลงไป แล้วถ้าลงมันก็จะต่อเนื่องไปถึงคนที่ L ที่ราคาต่ำกว่านั้นด้วยครับ

ยืนยันอีกทีว่า ทั้งหมดเป็น ความเห็นส่วนตัว+การคาดเดาของผมเองครับ

ขอบคุณมากครับ เห็นด้วยกับการวิเคราะห์ครับ

ปล. เพิ่งรู้ว่าบ้านเราขึ้น margin แล้วนะครับเนี่ย มาร์ไม่เห็นโทรมาบอกเลย :blush: :blush:

สวัสดีค่ะ 1800 แล้วเหรอคะเนี่ย

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับคุณ johncm

ถึง 1800 แล้ว ผมเองก็ชักจะหวั่นไหวเหมือนกัน

ก่อนกลับบ้านไปเลี้ยงลูกวันนี้ ขอต้อนรับคุณ "สาวกคนใหม่" ครับ... อาจารย์เรามีสาวกเพิ่มขึ้นเยอะเลย

การเดินทางของจรวดลำนี้น่าตื่นเต้นมาก ๆ และเชื่อว่า สิ่งที่กำลังเกิดขึ้นกับทองคำในวันนี้คงจะเกิดขึ้นกับ "น้องเงิน" ในวันหน้า

น่าติดตามมาก ๆ ว่า การแกว่งตัวของราคาที่แนวต้าน 1800 จะเกิดขึ้นกี่วัน น่าเสียดายที่ผมหยุด 3 วัน ไม่ได้เข้าเน็ต

เปิดมาดูวันจันทร์ขอให้มีเรื่องตื่นเต้นอีกนะครับ...1850 1850 1850!!!

Happy Mom's Day นะครับทุกคน ... รักแม่มาก ๆ :D

วันนี้ตั้งกระทู้ถามเพื่อนๆ เกี่ยวกับเหตุการณ์ปี 1980 ในห้องวิเคราะห์ฯ มีเพื่อนๆ สองท่านแนะนำให้มาอ่านกระทู้นี้ ทีละบทความ

ผมสั่งพิมพ์ออกมา ร้อยกว่าหน้า เป็นบทความที่มีประโยชน์มาก

ยังอ่านไม่เสร็จหรอกนะครับมันเยอะ

แต่หลังจากได้อ่านไป 3-4 บทความ

อยากบอกว่า ขอเป็นศิษย์ อาจารย์ เน็ก อีกคนนะครับบบบบ

ขอบคุณมากครับ เห็นด้วยกับการวิเคราะห์ครับ

ปล. เพิ่งรู้ว่าบ้านเราขึ้น margin แล้วนะครับเนี่ย มาร์ไม่เห็นโทรมาบอกเลย :blush: :blush:

มาร์ ของผมโทรมาแล้วเมื่อกี้ครับ ว่าจะปรับขึ้น แต่ยังไม่ยอมบอกว่าเท่าไหร่

ใครที่ซื้อทองคำเพื่อสะสมความมั่งคั่งเอาไว้ เพื่อตัวเอง เพื่อแม่ เพื่อครอบครัว

วันแม่ปีนี้ขอมอบรางวัล

"ลูกแม่ทองคำ" ให้ทุกท่าน ... :lol: :lol:

สุขสันต์วันแม่นะครับ. รักแม่ครับ.