ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

บทความสุดยอดเช่นเคยครับคุณเน็กซ์

วันนี้ไปถวายเพลพระมาครับ แบ่งบุญให้ทุกท่านนะครับ :D

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ผมเห็นด้วยครับ อยากจะพูดมานานแล้ว เทิดทูนกันเหลือเกินระบอบประชาธิปไตย

แท้จริงแล้ว คนเห็นแก่ตัวมากกับคนเห็นแก่ตัวน้อย พวกไหนจะมีมากกว่ากัน แล้วให้คนละ 1 เสียงเท่ากัน ก็พวกมาลากไป

ถ้าให้เลือกอยู่ในสังคมมีผู้นำอำนาจเด็ดขาดแต่มีคุณธรรมอย่างสังคมโบราณ กับประชาธิปไตยเน่า ๆ จะเลือกแบบไหนอ่ะครับ

เห็นด้วยม๊ากมากค่ะ ประชาธิปไตยเน่าๆแล้วแค่นทำเป็นรู้จริง กว่าจะรักษาประชาธิปไตยให้หายเน่าคงต้องจ่ายต้นทุนค่ารักษาไปมหาศาล น่าสลดใจจริงๆ

กลับบ้านไปเลี้ยงลูกก่อนนะครับ

กลางวันไม่ได้เห็น 1,900 แต่คืนนี้มีลุ้นนะ ... ขึ้นกันวันละ 500-600 แต่ลงกระจึ๋งนึง ... Mania's typical behavior!! :D

อันนี้ก็ต้องถามก่อนครับว่าเอา บ.ประกันของประเทศไหน ถ้าบ.แม่ที่เมกาก็ไม่แน่ แต่ถ้าที่เมืองไทยนี่น่าจะยากหน่อยครับเพราะ 1 AIA เมืองไทยกับต่างประเทศมันถือว่าเป็นคนละ บ. กันครับ(กฏหมายกำหนดไว้) และบ.ประกันในเมืองไทย ทางผู้บริหารมีประสบการแบบเมกามาก่อน + ภาคธนาคารของเราที่เคยมีประสบการล้มแบบที่เมกาล้มตอนนี้มาก่อนแล้ว จึงมีความระมัดระวังประมาตรการรองรับมากพอครับ

สรุปงา่ยๆก็คือ ถ้าของเมืองไทยก็ยากหน่อยครับ แต่ก็ไม่มีอะไร 100% นะครับ

ตอนที่ AIA US จะล้ม ตอนนั้น AIA ไทยก็เกือบจะดับครับ ถ้าคนแห่ไปถอนเงิน อย่าว่าแต่บริษัทประกันเลยครับ ธนาคารก็อาจจะเจ๊งได้เลยทีเดียว

ณ ตอนนั้น AIA ไทยไม่มีปัญหาครับ(แค่เกือบ) เพราะตามกฎหมายคืออย่างที่คุณ leo บอก มันถือว่าเป็นคนละบริษัทกัน แต่ ณ ตอนนี้ต้องบอกว่าไม่ทราบครับ

ค่ำนี้มีของลดราคามาอีกแระ

ช่วงนี้มีใครเป็นเหมือนผมบ้างนี่เห็นทองลงแล้วดีใจมากกว่าขึ้นซะอีก จะได้เก็บเพิ่ม :lol:

สำหรับท่านที่คิดจะไปปิดกรมธรรม์ประกันชีวิต ให้แจ้งไปทางบริษัทที่ทำกรมธรรม์ไว้ว่าต้องการกู้เงินจากกรมธรรม์จะดีกว่าครับ

ความคุ้มครองเก่าก็ยังมีอยู่ ได้เงินมาซื้อทอง ซื้อเงินเพิ่ม ถึงจะเสียดอกเบี้ยบ้างแต่กำไรจากทอง+เงินยังไงก็คุ้มครับ

สิ่งที่กรมธรรม์มีเหนือกว่าสินทรัพย์อื่นคือความคุ้มครองครับ ตัวผมเองก็กำลังจะเช็คกรมธรรม์ดูว่ากู้ได้เท่าไหร่เหมือนกันครับ จะเอาออกมาซื้อทองเพิ่มครับ :rolleyes:

เห็นด้วยครับใช้เป็นวิธีกู้เงินจะดีกว่า จะมีค่าดอกเบี้ยประมาณ 8% และยังได้รับความคุ้มครองต่อไปจนถึงวันสิ้นสุด

ตามอายุกรมธรรม์ ไม่อยากให้เสียสิทธิ์การคุ้มครองตรงนี้ ส่วนตัวก็ได้กู้มาเป็นที่เรียบร้อยแล้วครับ.

:ph34r: ถ้าเป็นประกันแบบออมทรัพย์ ทุนประกันในการคุ้มครองจะต่ำมาก ผมว่าไม่น่าจะคุ้มกับการที่เราจะกู้เงินตัวเองมาใช้

โดยจ่ายดอกเบี้ยให้บริษัทประกันฟรี ๆ อีกทั้งเรายังต้องส่งประกันต่ออีกทุกปี

เอาเงินแค่ 2-3 พัน ไปทำประกันอุบัติเหตุดีกว่าครับ ทุนประกันประมาณ 1 ล้านบาท :excl:

eg ผมทำประักันออมทรัพย์ ส่งปีละ 26300 ซึ่งต้องส่ง 7 ปี ตอนนี้ส่งมา 3 ปี รวม 78900 บาท

ได้เงินคืนปีที่ 10 ทุนประกันแค่ 150000 บาทถ้าตาย

ถ้าเวนคืนจะได้เงินแค่ 4 หมื่นบาท ผมก็ยอม

แล้วผมก็นำไปซื้อ silver 1 KG + เอาไปทำประกันอุบัติเหตุ ทุนประกัน 1 ล้านบาท

ปีนี้ผมก็จะได้ไม่ต้องจ่ายอีก 26300 บาท :wub: แล้วแต่ความเห็นละคนเรื่องนี้นะครับ

การเก็บทรัพย์สินในรูปเงินตัวเลข ผมกัวว่าถึงเวลา ผมจะซื้อเงินไม่ได้สักกิโลสิครับ

ในเงินที่จ่ายให้บริษัทเป็นหลายแสน กว่าจะครบ 10 ปี

ถูกแก้ไข โดย zagio

Mr. Martin Armstrong ออกบทความใหม่ครับ เรื่อง Fate of Gold and Oil

เป็นอีกบทความที่สำหรับผมอ่านยากครับ เพราะมีเรื่องเก่าๆ เกี่ยวกับพวกบริษัท Investment Bank / fund / trader ยุคแรกๆ

อย่างไรก็ตาม โดยสรุป ตามบทความ เขาบอกว่า

ตลาด commodity เป็นเหมือนไพ่โป๊กเกอร์ครับ ผู้เล่นจะจับไต๋ ดูวงเงินของผู้เล่นคนอื่น

Unlike stocks, the Commodity Field was also all about WHO was doing WHAT.

ซึ่งพวกผู้คุมเกม รายใหญ่ ทั้งหลาย จะมีข้อมูลการเทรด ของรายย่อย รวมถึง hedge fund ต่างๆ

ทำให้สามารถ "front run" หรือแปลตรงตัวก็วิ่งนำหน้า หรือในความหมายนี้ก็คือ วางกลยุทธดักทาง รายย่อยได้

บทความทั้งหมด 16 หน้า 15 หน้าเป็นเรื่องอดีตที่ชี้ให้เห็นถึงความโหดเหี้ยมในการล่าเหยื่อของผู้เล่นในตลาด commodity

การปล่อยข่าว การย้าย stock เพื่อหลอกลวงเรื่อง supply สินค้าที่มี ฯลฯ

พวก Investment Bankers ก็เหมือนอีแร้ง เมื่อเห็นเหยื่อใกล้ตายก็จะลงไปรุมทึ้งทันที พวกนี้ในอดีตพวกนี้ทำให้ Hunt Brothers เป็นเหยื่อ จนล้มมาแล้ว

และตอนนี้ Mr. Martin Armstrong ในบทความนี้ได้โยงถึง Mr. John Paulson ว่ากำลังเป็นเหยื่อรายต่อไป

ผมไปค้นข่าวมา เจอข่าวนี้บอกว่าการลงทุนในช่วงที่ผ่านมาขาดทุนไปกว่า 20%

http://www.guardian.co.uk/business/2011/jun/16/john-paulson-subprime-hedge-funds-investments-china

และจากข่าวนี้ Mr. John Paulson ให้สัมภาษณ์ว่า เงินส่วนตัวของเขาส่วนใหญ่ลงทุนในทองคำ

http://www.guardian.co.uk/business/2011/may/06/george-soros-john-paulson-gold-commodities-market?INTCMP=ILCNETTXT3487

meanwhile, John Paulson, who made his hedge fund more than $20bn from betting against the US housing market by "shorting" sub-prime mortgages, this week told investors that he still has most of his personal money invested in gold.

Mr. Paulson จึงเป็นเหยื่อชิ้นโต ที่พวกอีแร้ง (Investment Bank) จ้องรุมทึ้งได้ง่าย และการจะโจมตี Mr. Paulson ได้ก็ต้องโจมที่ตลาดทองคำนั่นเอง

สรุปโดยรวมที่เกี่ยวกับทอง Mr. Armstrong สรุปว่า We are due for a correction – It’s Just Time.

ตรงนี้น่าจะหมายถึงทองจะปรับลง แนวรับที่แกชี้ไว้ในกราฟน่าจะประมาณ 1380 เลยครับ

ให้จับตาเดือนกันยา และ พฤศจิกา ให้ดี โดยเฉพาะช่วงหลังวันแรงงาน(บ้านเขา) คือหลังสัปดาห์สุดท้ายของเดือนสิงหา

What we have to pay close attention to is the “hype” that comes out.

ที่เราทำได้คือให้จับตาดูข่าวลือ ข่าวปล่อย ข่าวลวง ต่างๆ ที่จะออกมาให้ดี เพื่อจะได้มีทางหนีทีไล่ให้ตัวเองได้ทัน

อ่านแล้วเครียดเลย หุ หุ !_18 !_18

บุญรักษาทุกท่านนะครับ !21 !21

ยกมาให้ดูใหม่ครับ

พอดีเมื่อกี้ดูข่าว Bloomberg สัมภาษณ์ใครก็ไม่รู้ :lol: เกี่ยวกับทองคำครับ

นักข่าวถามนำไปว่า มีกระแสว่ากองทุนที่จัดการโดย John Paulson (ที่เคยถูก Martin Armstrong อ้างถึงในบทความข้างบนนี้เมื่อเดือนก่อน)

กำลังถูกแรงกดดันอย่างหนัก เพราะขาดทุนแสนสาหัส และจะทำให้ Paulson ต้อง take profit จาก port ทองคำที่ Paulson ลงทุนอยู่

คนที่ถูกสัมภาษณ์ก็ตอบว่ามีความเป็นไปได้มากทีเดียว

ปล. John Paulson เป็นผู้จัดการกองทุนขนาดใหญ่ ที่ผ่านมาขาดทุนหนักจากการลงทุนในจีน

และจากวิกฤตช่วงสัปดาห์ที่ผ่านมา น่าจะทำให้สถานการณ์เลวร้ายขึ้นอีก

จนคาดการณ์ว่าอาจต้องขายทองที่ถืออยู่ออกมา (เขาเคยให้สัมภาษณ์ว่าลงทุนในทองค่อนข้างเยอะ ทั้งพอร์ตกองทุน และ พอร์ตส่วนตัว)

โดยเฉพาะหากมีการไถ่ถอนเงินลงทุนจากผู้ถือหน่วยลงทุนกับเขาครับ

ข้อสังเกต

จังหวะเวลาที่ข่าวเรื่องนี้ปรากฏซ้ำ ตรงกับช่วงเวลาที่ Martin Armstrong เคยพูดถึงในบทความข้างบนด้วยซิครับ

ถูกแก้ไข โดย JohnCM

:ph34r: ถ้าเป็นประกันแบบออมทรัพย์ ทุนประกันในการคุ้มครองจะต่ำมาก ผมว่าไม่น่าจะคุ้มกับการที่เราจะกู้เงินตัวเองมาใช้

โดยจ่ายดอกเบี้ยให้บริษัทประกันฟรี ๆ อีกทั้งเรายังต้องส่งประกันต่ออีกทุกปี

เอาเงินแค่ 2-3 พัน ไปทำประกันอุบัติเหตุดีกว่าครับ ทุนประกันประมาณ 1 ล้านบาท :excl:

eg ผมทำประักันออมทรัพย์ ส่งปีละ 26300 ซึ่งต้องส่ง 7 ปี ตอนนี้ส่งมา 3 ปี รวม 78900 บาท

ได้เงินคืนปีที่ 10 ทุนประกันแค่ 150000 บาทถ้าตาย

ถ้าเวนคืนจะได้เงินแค่ 4 หมื่นบาท ผมก็ยอม

แล้วผมก็นำไปซื้อ silver 1 KG + เอาไปทำประกันอุบัติเหตุ ทุนประกัน 1 ล้านบาท

ปีนี้ผมก็จะได้ไม่ต้องจ่ายอีก 26300 บาท :wub: แล้วแต่ความเห็นละคนเรื่องนี้นะครับ

การเก็บทรัพย์สินในรูปเงินตัวเลข ผมกัวว่าถึงเวลา ผมจะซื้อเงินไม่ได้สักกิโลสิครับ

ในเงินที่จ่ายให้บริษัทเป็นหลายแสน กว่าจะครบ 10 ปี

เห็นด้วยกับคุณ Zagio ครับ

ที่ผมเคยบอกให้แฟนไปไถ่ถอนประกันออกมาให้หมด ก็เป็นแบบออมทรัพย์ทั้งหมดครับ จ่าย 7 ปี คุ้มครอง 10 ปี อะไรพวกนี้แหละครับ

แต่ครอบครัวผมยังมีอีก 3 ฉบับ เป็นแบบมีรักษาพยาบาลด้วย อันนี้ผมยังถือตามปกติครับ

:rolleyes: ที่ JPM ออกมาว่าสิ้นปีจะได้เห็น 2500

ผมกัวว่า เผลอ ๆ จะได้เห็นสิ้นเดือนนี้ :ph34r:

Marc Faber : Physical gold in a safe deposit box is the safest

Marc Faber : “The function of paper money is to facilitate the exchange of goods and services, to be a store of value and a unit of account — the U.S. dollar fails on all three,” “Intelligent people, instead of holding cash in U.S. dollars with zero interest rates, why not hold money in gold and silver?” And as a currency, gold should be held in its physical form and not in shares of gold miners or even exchange-traded funds. That would rule out popular vehicles such as SPDR Gold Trust or iShares Gold Trust Be sure to store your gold in banks in Switzerland, London, Singapore, Hong Kong, Australiajust not in the U.S., Faber said. “Physical gold in a safe deposit box is the safest,” . “Forget about huge capital gains. I would look at capital preservation. I want to preserve my capital. Faber added -biggrin.gif

บทความสุดยอดเช่นเคยครับคุณเน็กซ์

วันนี้ไปถวายเพลพระมาครับ แบ่งบุญให้ทุกท่านนะครับ :D

ขออนุโมทนาบุญด้วยนะคะ คุณ milo

วันนี้ได้รับหนังสือที่สั่งเพิ่มจากคุณ next อีกจำนวณหนึ่งเพื่อมาแจกจ่ายให้ญาติสนิท มิตรสหาย

ตอนเย็นๆหยิบมานั่งอ่านอีกรอบ รู้สึกดีเหมือนได้ดูหนังเรื่องโปรดซ้ำอีกครั้งหนึ่ง

ทองถึง $2000 เมื่อไหร่ ออกเล่มสอง ดีไหมครับ คุณ next?

ทำคล้ายๆกับ compendium ของลุงจิมเลย เอาจากเวบมาลงเป็นหนังสือเรื่อยๆ

เห็นด้วยครับคุณหมอฯ

ถ้าเป็นกรณี gold confiscation ของอเมริกา รัฐบาลส่งเจ้าหน้าที่ไปเฝ้าหน้าตูนิรภัยธนาคารเลย

ถ้าตามอ่านเวบของ Max Keiser จะมีข่าว ที่นายกฯอังกฤษ

สั่งยึดของทั้งหมด จากตู้นิรภัย 3 แห่ง โดยสร้างความชอบธรรมให้กับตัวเองว่า

เป็นแหล่งเก็บสมบัติของผู้ค้ายาฯ โจร และผู้หนีภาษี

สงสัยจริงๆว่า ตู้นิรภัยทุกตู้ ที่สั่งยึดของมา สามารถพิสูจน์ได้จริงหรือเปล่า

ว่าเป็นของโจรหรือเปล่า

เมื่อถึงเวลาแล้ว ไว้ใจลุงแซม กับรัฐบาลต่างๆในยุโรปไม่ค่อยได้ครับ

Marc Faber : Physical gold in a safe deposit box is the safest

Marc Faber : “The function of paper money is to facilitate the exchange of goods and services, to be a store of value and a unit of account — the U.S. dollar fails on all three,” “Intelligent people, instead of holding cash in U.S. dollars with zero interest rates, why not hold money in gold and silver?” And as a currency, gold should be held in its physical form and not in shares of gold miners or even exchange-traded funds. That would rule out popular vehicles such as SPDR Gold Trust or iShares Gold Trust Be sure to store your gold in banks in Switzerland, London, Singapore, Hong Kong, Australiajust not in the U.S., Faber said. “Physical gold in a safe deposit box is the safest,” . “Forget about huge capital gains. I would look at capital preservation. I want to preserve my capital. Faber added -biggrin.gif

วันนี้ได้รับหนังสือที่สั่งเพิ่มจากคุณ next อีกจำนวณหนึ่งเพื่อมาแจกจ่ายให้ญาติสนิท มิตรสหาย

ตอนเย็นๆหยิบมานั่งอ่านอีกรอบ รู้สึกดีเหมือนได้ดูหนังเรื่องโปรดซ้ำอีกครั้งหนึ่ง

ทองถึง $2000 เมื่อไหร่ ออกเล่มสอง ดีไหมครับ คุณ next?

ทำคล้ายๆกับ compendium ของลุงจิมเลย เอาจากเวบมาลงเป็นหนังสือเรื่อยๆ

วันนี้ผมก็ได้รับหนังสือของคุณเน็กเรียบร้อยแล้วเช่นกันครับ นี่เป็นเล่มที่สองครับ เล่มแรกอ่านยังไม่จบก็โดนยึดไปแล้วครับ

ตอนนี้คนยึดหนังสือไปก็ซื้อทองเก็บวันนี้นี่เอง5555