ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ภาษา เทคนิค ว่า "ลงก็จะลงจนกว่าจะขึ้น ขึ้นก็จะขึ้นจนกว่าจะลง"

ผมอาจจะเปิด long อีกที ก็นู่น 1,770 ตอนนี้ก็รอ แต่ว่าจะ

ไปหอบทองแท่งอยู่เหมือนกัน แต่ผมอยู่ต่างจังหวัด ของยิ่งน้อยใหญ่

ไม่รู้กั๊กกันรึเปล่า ^^

ถูกแก้ไข โดย kenne

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น
โพสต์ 22 August 2011 - 20:45

JohnCM, เมื่อ 05 July 2011 - 23:48, กล่าวว่า:

Mr. Martin Armstrong ออกบทความใหม่ครับ เรื่อง Fate of Gold and Oil

เป็นอีกบทความที่สำหรับผมอ่านยากครับ เพราะมีเรื่องเก่าๆ เกี่ยวกับพวกบริษัท Investment Bank / fund / trader ยุคแรกๆ

อย่างไรก็ตาม โดยสรุป ตามบทความ เขาบอกว่า

ตลาด commodity เป็นเหมือนไพ่โป๊กเกอร์ครับ ผู้เล่นจะจับไต๋ ดูวงเงินของผู้เล่นคนอื่น

Unlike stocks, the Commodity Field was also all about WHO was doing WHAT.

ซึ่งพวกผู้คุมเกม รายใหญ่ ทั้งหลาย จะมีข้อมูลการเทรด ของรายย่อย รวมถึง hedge fund ต่างๆ

ทำให้สามารถ "front run" หรือแปลตรงตัวก็วิ่งนำหน้า หรือในความหมายนี้ก็คือ วางกลยุทธดักทาง รายย่อยได้

บทความทั้งหมด 16 หน้า 15 หน้าเป็นเรื่องอดีตที่ชี้ให้เห็นถึงความโหดเหี้ยมในการล่าเหยื่อของผู้เล่นในตลาด commodity

การปล่อยข่าว การย้าย stock เพื่อหลอกลวงเรื่อง supply สินค้าที่มี ฯลฯ

พวก Investment Bankers ก็เหมือนอีแร้ง เมื่อเห็นเหยื่อใกล้ตายก็จะลงไปรุมทึ้งทันที พวกนี้ในอดีตพวกนี้ทำให้ Hunt Brothers เป็นเหยื่อ จนล้มมาแล้ว

และตอนนี้ Mr. Martin Armstrong ในบทความนี้ได้โยงถึง Mr. John Paulson ว่ากำลังเป็นเหยื่อรายต่อไป

ผมไปค้นข่าวมา เจอข่าวนี้บอกว่าการลงทุนในช่วงที่ผ่านมาขาดทุนไปกว่า 20%

http://www.guardian....vestments-china

และจากข่าวนี้ Mr. John Paulson ให้สัมภาษณ์ว่า เงินส่วนตัวของเขาส่วนใหญ่ลงทุนในทองคำ

http://www.guardian....P=ILCNETTXT3487

meanwhile, John Paulson, who made his hedge fund more than $20bn from betting against the US housing market by "shorting" sub-prime mortgages, this week told investors that he still has most of his personal money invested in gold.

Mr. Paulson จึงเป็นเหยื่อชิ้นโต ที่พวกอีแร้ง (Investment Bank) จ้องรุมทึ้งได้ง่าย และการจะโจมตี Mr. Paulson ได้ก็ต้องโจมที่ตลาดทองคำนั่นเอง

สรุปโดยรวมที่เกี่ยวกับทอง Mr. Armstrong สรุปว่า We are due for a correction – It’s Just Time.

ตรงนี้น่าจะหมายถึงทองจะปรับลง แนวรับที่แกชี้ไว้ในกราฟน่าจะประมาณ 1380 เลยครับ

ให้จับตาเดือนกันยา และ พฤศจิกา ให้ดี โดยเฉพาะช่วงหลังวันแรงงาน(บ้านเขา) คือหลังสัปดาห์สุดท้ายของเดือนสิงหา

What we have to pay close attention to is the “hype” that comes out.

ที่เราทำได้คือให้จับตาดูข่าวลือ ข่าวปล่อย ข่าวลวง ต่างๆ ที่จะออกมาให้ดี เพื่อจะได้มีทางหนีทีไล่ให้ตัวเองได้ทัน

อ่านแล้วเครียดเลย หุ หุ

บุญรักษาทุกท่านนะครับ

ยกมาให้ดูใหม่ครับ

พอดีเมื่อกี้ดูข่าว Bloomberg สัมภาษณ์ใครก็ไม่รู้ เกี่ยวกับทองคำครับ

นักข่าวถามนำไปว่า มีกระแสว่ากองทุนที่จัดการโดย John Paulson (ที่เคยถูก Martin Armstrong อ้างถึงในบทความข้างบนนี้เมื่อเดือนก่อน)

กำลังถูกแรงกดดันอย่างหนัก เพราะขาดทุนแสนสาหัส และจะทำให้ Paulson ต้อง take profit จาก port ทองคำที่ Paulson ลงทุนอยู่

คนที่ถูกสัมภาษณ์ก็ตอบว่ามีความเป็นไปได้มากทีเดียว

ปล. John Paulson เป็นผู้จัดการกองทุนขนาดใหญ่ ที่ผ่านมาขาดทุนหนักจากการลงทุนในจีน

และจากวิกฤตช่วงสัปดาห์ที่ผ่านมา น่าจะทำให้สถานการณ์เลวร้ายขึ้นอีก

จนคาดการณ์ว่าอาจต้องขายทองที่ถืออยู่ออกมา (เขาเคยให้สัมภาษณ์ว่าลงทุนในทองค่อนข้างเยอะ ทั้งพอร์ตกองทุน และ พอร์ตส่วนตัว)

โดยเฉพาะหากมีการไถ่ถอนเงินลงทุนจากผู้ถือหน่วยลงทุนกับเขาครับ

ข้อสังเกต

จังหวะเวลาที่ข่าวเรื่องนี้ปรากฏซ้ำ ตรงกับช่วงเวลาที่ Martin Armstrong เคยพูดถึงในบทความข้างบนด้วยซิครับ

แก้ไขโดย JohnCM: 22 August 2011 - 20:50

ย้อนกลับไปอ่านแล้วช่วงเวลาตรงมากนะครับ

แต่ราคา 1380 ในกราฟตอนนั้นวัดจากยอดที่ 1550 ตอนนี้คงยากจะเห็นนะครับ

อาจเป็น 1680

มาร่วมให้กำลังใจเพื่อน ๆ ครับ รอบนี้มีเพื่อน ๆ หลาย ๆ คน เข้ามาเตือนอยู่ตลอด แต่ว่า "หูอื้อ" ไม่ค่อยจะได้ยิน ไม่เป็นไรเก็บไว้เป็นบทเรียน จากประสบการณ์ครั้งนี้จะทำให้เราแข็งแกร่งขึ้น อย่าท้อถอย ลงแค่ 100-200 แต่เวลามันขึ้น จะขึ้น 1,000-2,000 เหรียญก็ได้ไม่มีใครรู้จริง ๆ หรอก ขอเพียงเรามีความเชื่อ วินัยในการเล่นและไม่เล่นเกินตัว จะช่วยให้ปลอดภัยได้น่ะครับ

"The good news is that once the anticipated correction has been completed, gold should commence intermediate Wave 3 of Major 3. This should be the longest and strongest up-wave of the entire Bull Market. Expect high volatility and very high prices during that up-wave."

ข่าวดีคือหากการปรับฐานครั้งนี้จบ เราจะเริ่ม คลื่นย่อย 3 ของคลื่น 3 ใหญ่

(ตามทฤษฏีคลื่น คลื่น 3 จะทรงพลังที่สุด ใหญ่ที่สุด นานที่สุด, หมายความว่าการขึ้นรอบต่อไปนี้จะทรงพลังมากๆ )

ขอบคุณมากครับคุณ johncm อยากเห็นกราฟนะครับ มีลิงค์ไหมครับ

ขอขอบคุนคำแนะนำของเฮียพี และบรรดากูรูเซียนทองทุกท่าน

ผ่านรอดพ้นเมื่อวานและเมื่อคืนมาได้ล่ะคะ ตอนนี้พักฟื้นไม่เจ็บหนักเท่าที่คิด !17

รอเวลาและจังหวะดูสถานการณฺ์ดีๆ อีกทีแล้วค่อยกลับเข้ามาซื้อใหม่ !ee

ร่ำรวยถ้วนหน้าทุกท่านนะคะ !57

ขอขอบคุนคำแนะนำของเฮียพี และบรรดากูรูเซียนทองทุกท่าน

ผ่านรอดพ้นเมื่อวานและเมื่อคืนมาได้ล่ะคะ ตอนนี้พักฟื้นไม่เจ็บหนักเท่าที่คิด !17

รอเวลาและจังหวะดูสถานการณฺ์ดีๆ อีกทีแล้วค่อยกลับเข้ามาซื้อใหม่ !ee

ร่ำรวยถ้วนหน้าทุกท่านนะคะ !57

ถ้าราคาปิดวันนี้ต่ำกว่า 1742 จะมีสัญญาณขายจากระบบนะคะ ต้องปิดนะคะ ไม่งั้น อีกยาวมาก มันลงอยู่ ห้ามช้อนค่ะ อีกนานพอควร รีบสารภาพ เจ็บตัวน้อยค่ะ ทองแท่งรอนิดดีกว่า กระแสแรงค่ะ อย่าสวนกระแสเด็ดขาด มีสัญญาณซื้ออีกทีเมื่อไร จะมาบอกค่ะ คงอีกพักใหญ่ๆ ช่วงปิด option ด้วย

สู้ๆ นะคะ เป็นกำลังใจให้ทุกๆ คนค่ะ !_087 อย่าคิดจะเล่น rebound นะคะ ยากมากกกกก ถึงยากที่สุดค่ะ อาจไม่คุ้มกับที่จะได้ค่ะ

เห็นด้วยกับคุณกุ้งครับ ตอนนี้เตรียมกระสุนดินดำให้พร้อมดีกว่า

ปรับฐานรอบนี้้จบ เรามาขึ้นจรวด intermediate wave 3 of major wave 3 ด้วยกันครับ

ตีตั๋วนั่งยาวตั้งแต่สถานีแรกเลย

(เรามีบทเรียนกันแล้ว ขึ้นสถานีต้นๆ ความผันผวนจะน้อย สถานีปลายๆ ความผันผวนมันเยอะ สะบัดแรง

เราขึ้นก่อนจะได้จับจองที่นั่งดีๆ ได้ คนมาทีหลังอาจต้องยืน เวลารถไฟเหาะขึ้นๆ ลงๆ ยืนไม่ดีจะถูกสะบัดหลุดได้ครับ)

เอาของคุณ jimmy siri มาฝากค่ะ (มีตัวแสบ manipulate ราคาในตลาดอยู่ค่ะ) : มีความเป็นไปได้สูงครับที่เราอาจจะได้เห็นราคาต่ำกว่า $1,650 ย้ำนะครับ ว่ามีความเป็นไปได้ นั่นก็เพราะมีมือดี(ใครหว่า???...หรือไอ้คน...ทำราคานั่นแหละ)เข้าไปซื้อ put option ในตลาดนิวยอร์ค ดังรายการต่อไปนี้ครับ

options activity on GLD...

$4,040,919 puts at 175 bought yesterday

$1,019,046 puts at 170 bought yesterday

$1,221,472 puts at 165 bought yesterday

แปลความหมายก็คือเมื่อวานนี้มีคนบางกลุ่มเข้าไปในตลาด GLD Option แล้ว "แทง" ว่าราคาทองคำจะต่ำกว่า $1750, $1700 และ $1650 ตามจำนวนเงินด้านหน้าเลยครับ ซึ่ง $1,750 ก็หลุดลงมาแล้ว คำถามคือ.......รู้ได้ไง ว่าราคาทองคำจะต้องลงลึกไปต่ำกว่าระดับที่ซื้ออ๊อปชั่นนั้นไว้ ในขณะที่ตลาดโดยรวมก็รับรู้กันว่าทองคำเป็นขาขึ้นแบบกระทิงอัพยาขนาดนี้

ดังนั้น เตรียมพร้อมเต็มอัตราศึก หรือโหลดกระสุนรอไว้สำหรับราคาทองคำที่ระดับต่ำกว่า $1650 เหรียญครับ!!

Note : กันลืมนะครับ

คืนนี้เป็นวันปิด Silver Option และมีตัวเลข Jobless Claim

พรุ่งนี้ต่อด้วย GDP*** แล้วลุงเบน อาจจะออกมาพูดอะไรก็ได้ที่อาจจะเป็นลบกับราคาทองคำ

จันทร์ - ปิด Gold Future ของ Comex

ดังนั้นอีกหลายวันข้างหน้าคงไม่ค่อยสดใสเท่าไหร่ครับ อาจจะมีลุ้นกันบ้างกับบทพูดของลุงเบนอาจจะเป็นไปได้ทั้งการรีบาวด์หรือลงต่อ แต่ก็อย่าหวังมากครับว่าจะมาทำ QE3 ในจังหวะนี้ครับ ถ้าตั้งใจกดกันขนาดนี้แล้ว ต้องรอดูกันต่อไปว่าเค้าจะรักษาระดับราคาที่ต่ำนี้ไว้ได้ด้วยวิธีไหน โดยไม่ให้มีการดีดกลับขึ้นมาอย่างรวดเร็ว...

ถ้าราคาปิดวันนี้ต่ำกว่า 1742 จะมีสัญญาณขายจากระบบนะคะ ต้องปิดนะคะ ไม่งั้น อีกยาวมาก มันลงอยู่ ห้ามช้อนค่ะ อีกนานพอควร รีบสารภาพ เจ็บตัวน้อยค่ะ ทองแท่งรอนิดดีกว่า กระแสแรงค่ะ อย่าสวนกระแสเด็ดขาด มีสัญญาณซื้ออีกทีเมื่อไร จะมาบอกค่ะ คงอีกพักใหญ่ๆ ช่วงปิด option ด้วย

สู้ๆ นะคะ เป็นกำลังใจให้ทุกๆ คนค่ะ !_087 อย่าคิดจะเล่น rebound นะคะ ยากมากกกกก ถึงยากที่สุดค่ะ อาจไม่คุ้มกับที่จะได้ค่ะ

กำลังรอจังหวะไปซื้อ แต่ดูไม่เป็นค่ะ จะรอนะคะ

ขอบคุณมากครับคุณ johncm อยากเห็นกราฟนะครับ มีลิงค์ไหมครับ

อยากเห็นเหมือนกันครับ แต่จากเว็ฐลุงจิมไม่มีครับ :blush: :blush:

ยังไงรบกวนคุณกุ้ง ช่วยตรงนี้ด้วยนะครับ

ช่วยลองนับคลื่นเลียนแบบที่เขานับดู (อาจต้องใช้กราฟ week หรือ month มั้งครับ) ว่าจะเป็นยังไง อยากเห็นหน้าตาเหมือนกันครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ข่าวต่างประเทศ สำนักข่าวอินโฟเควสท์ (IQ) -- พฤหัสบดีที่ 25 สิงหาคม 2554 10:38:04 น.

บริษัท ซีเอ็มอี กรุ๊ป ซึ่งเป็นผู้บริหารตลาดทองคำล่วงหน้า COMEX ประกาศเพิ่มค่ามาร์จิ้น หรือเงินประกันขั้นต่ำที่นักลงทุนจะต้องวางไว้กับบริษัทโบรกเกอร์ สำหรับสัญญาทองคำล่วงหน้าในตลาด COMEX เป็น 9,450 ดอลลาร์/สัญญาทองคำ 100 ออนซ์ ซึ่งเพิ่มขึ้น 27% ซึ่งนับเป็นการประกาศขึ้นค่ามาร์จิ้นเป็นครั้งที่ 2 ในเดือนนี้ หลังจากสัญญาทองคำพุ่งขึ้นเหนือระดับ 1,900 ดอลลาร์/ออนซ์

เมื่อวันที่ 11 ส.ค.ที่ผ่านมา ซีเอ็มอี กรุ๊ป ประกาศปรับขึ้นค่ามาร์จินสำหรับสัญญาทองคำล่วงหน้าในตลาด COMEX เป็น 7,425 ดอลลาร์/สัญญาทองคำ 100 ออนซ์ จากเดิม 6,075 ดอลลาร์ โดยมีจุดประสงค์เพื่อสกัดกั้นการเก็งกำไรในตลาดทองคำ

การประกาศปรับเพิ่มค่ามาร์จิ้นมีขึ้นหลังจากตลาดทองคำ COMEX ปิดทำการแล้วเมื่อคืนนี้ (24 ส.ค.) โดยในการซื้อขายระหว่างวันนั้น มีกระแสคาดการณ์ว่าซีเอ็มอีจะปรับเพิ่มค่ามาร์จิ้นหลังจากตลาดทองคำเซี่ยงไฮ้ของจีนประกาศเพิ่มค่ามาร์จิ้น ซึ่งการคาดการณ์ดังกล่าวเป็นหนึ่งในปัจจัยที่ฉุดสัญญาทองคำ COMEX เดือนธ.ค.ร่วงลง 104 ดอลลาร์ หรือ 5.6% ปิดที่ 1,757.30 ดอลลาร์/ออนซ์เมื่อคืนนี้

--อินโฟเควสท์ แปลและเรียบเรียงโดย รัตนา พงศ์ทวิช/สุนิตา โทร.02-2535000 ต่อ 315 อีเมล์: sunita@infoquest.co.th--

ย้อนกลับไปอ่านแล้วช่วงเวลาตรงมากนะครับ

แต่ราคา 1380 ในกราฟตอนนั้นวัดจากยอดที่ 1550 ตอนนี้คงยากจะเห็นนะครับ

อาจเป็น 1680

ใช่ครับ Martin Armstrong แม่นยำจนน่าตกใจเลยหละครับ

ผมเลยพยายามอ่านบทความเขาตลอด ไม่ว่าจะเกี่ยวกับทองหรือไม่ แม้จะเขียนอ่านยากก็ตาม (เพราะเขาฉลาดมากนั่นเองครับ)

ล่าสุดเป็นบทความเกี่ยวกับปัญหายุโรปครับ สามสิบกว่าหน้า อ่านได้ครึ่งหนึ่งไม่ไหวครับ มันไม่เกีียวกับทอง เลยไม่มีแรงจูงใจขนาดนั้น :lol: :lol:

ผมมาเช็คปฏิทิน เกี่ยวกับเรื่องวันแรงงานของสหรัฐ ทำให้ทราบว่า วันแรงงานของสหรัฐคือวันจันทร์แรกของเดือน กันยายนครับ

หมายความว่าเรามีสัปดาห์หน้่า อีก 1 สัปดาห์เต็มๆ สำหรับการซื้อขายในเดือนสิงหาคม

ซึ่งสัปดาห์หน้านี้แหละครับ ที่ MA บอกว่า สิ่งที่จะเกิดขึ้นในสัปดาห์หน้านี้จะ very interesting (คำนี้มันแปลได้ทั้งดีและร้ายซิครับ)

หากยึดตามการคาดการณ์ของ MA ผมตีความว่าเป็นไปได้ว่า (เดา) สัปดาห์หน้า จะมีเด้ง (หรือกระเด้งกระดอน)(อาจเพราะตัวเลขเศรษฐกิจ GDP สหรัฐทีจะออกมา ซึ่งคาดการณ์ว่าจะติดลบแล้ว)

แต่จะเป็นการเด้งที่สั้นมากๆ อายุถึงแค่วันศุกร์ ก่อนจะปรับตัวลงอย่างแรงในช่วงต้นกันยา จะเพราะสาเหตุอะไรก็สุดแท้แต่

รอดูกันไปครับ ส่วนผม ขอตีตั๋วเป็นผู้ชมน่าจะปลอดภัยกว่า คงไม่ขอไปลงสังเวียนด้วยครับ กลัวแล้ว !_cd !_cd

ปล. เพิ่งเห็นว่า MA ออกบทความสั้น เรื่อง Gold Market

http://www.10sigma.com/files/Gold%2008-24-2011.pdf

เข้าไปอ่านกันได้เลยครับ ใครไม่สะดวกไว้ว่างๆ (น่าจะเย็นๆ) หากยังไม่มีใครแปลเดี๋ยวจะมาสรุปให้อีกทีครับ

ถูกแก้ไข โดย JohnCM

ขนาดเซียนอย่างคุนJohnCM ยังกลัวแล้วอย่างพวกเม่าอย่างเราจะเหลือหรอเนี่ย !_09

สวัสดีครับอ.next..การที่ซีเอ็มอีจะปรับขึ้นมาร์จิ้น27%จะส่งผลให้ทองลงอีกมั๊ยครับ

(รบกวนให้ความรู้ผมหน่อยครับ)

ตอนนี้ผมต้องเอาเงินที่ซ่อนๆไว้ตามชั้นหนังสือ ตามตู้กับข้าวออกมาปลอบใจภรรยา ตอนทองลงแล้วล่ะครับ บ่นไม่เลิกจริงๆ 555+