ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

พี่ทองไม่รู้ แต่น้อง Silver รู้นะครับ แหม ดูแต่พี่กันจนลืมน้องเลยนะครับ คนน้องชิงเชิดหัวนิดๆให้อุ่นใจเล่นแล้วน้า

ยืนให้อยู่ละ น้อง Silver เอ๋ย

!La !La !La

มัวแต่ลุ้นน้องทอง กลับมามอง น้องเงิน แหะ แหะ โชคดีแฮะ ไม่ค่อยลงไกลเท่าไหร่ อุ่นใจขึ้นเยอะ รอน้องเงินรอบนี้ยาวไป ยาวไป... เช่นกันค่ะ :rolleyes: :rolleyes:

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

THURSDAY, AUGUST 25, 2011

Bob Chapman : Gold is having a wonderful correction

Bob Chapman : Gold is not going to stop at $2000 it may quiver at $2200 , this is a wonderful correction , and those idiots had it all done in two days , you talk about painlessness , it is like you go to the doctor and you had two tooth pulled and there is no pain , it sure is down but what are they going to do onward ? they have no bullion for sale it's all paper , and so what should the public be doing and professionals as well , they should be in there mid-day tomorrow started to phase in the new buying they should be buying all the time but especially hen you have dumps like this , obviously for the government to do this with the brokerage houses and the hedge funds and the banks and the working groups in the financial markets for them to do that some very very bad news is coming I can promise you , JPM would not come out and say Gold is going to $2500 this year , if they did not think it is going higher because they wanted to stop in there that's why they are doing what they are doing it is called psychological warfare , and so where is gold going ? I'd say by the end of February which is kind the end of the big move historically yearly in gold and silver we are looking at $3000 - $3200 and a $100 silver and it is going to happen they cannot stop it

http://goldbasics.bl...-wonderful.html

บ๊อบ แช๊ปแมน : ทองจะไม่มีทางหยุดที่ $2000 และอาจจะวิ่งไปอยู่แถวๆ $2200 การปรับฐานที่เกิดขึ้นในสองวันนี้เป็นสิ่งที่วิเศษมาก และไอ้พวกงี่เง่าทั้งหลายที่ทุบราคาลงมา ช่วยทำให้มันเกิดขึ้นภายในสองวัน มันเหมือนกับว่าคุณไปหาหมอฟัน ต้องถอนฟันสองซี่ แล้วไม่เจ็บเลยแม้แต่น้อย

ราคาทองลงแล้วยังไง? ตอนนี้สิ่งที่เกิดขึ้นคือมันไม่มี physical จะขาย มีแต่กระดาษ เพราะฉะนั้นสิ่งที่ขาเล็กทั่วไปทำ ก็จะเหมือนกับพวกขาใหญ่ทำ ทั้งสองขาจะเริ่มเข้ามาในตลาดกลาววันพรุ่งนี้ และเริ่มซื้อของเข้า โดยเฉพาะเมื่อราคาตกมาขนาดนี้

JP Morgue จะไม่มีทางออกมาพูดว่าทองจะวิ่งขึ้นไปถึง $2500 ในปีนี้ถ้ามันไม่คิดว่ามันจะขึ้นไปสูงกว่านี้ JP Morgue ทำอย่างนั้นเพราะมันต้องการจะเข้ามาทำสงครามทางจิตวิทยาเพื่อควบคุมราคา

แล้วอะไรจะเกิดขึ้นต่อไป? ผมว่าภายในสิ้นเดือนก.พ. เราจะได้เป็นทองคำที่ $3000-$3200 และ silver ที่ $100 ... มันจะเกิดขึ้น และพวกเขาจะไม่สามารถหยุดมันได้

ถูกแก้ไข โดย wcg

...

ขอโทษทีนะครับ เช้านี้ต้องไปธุระ ยังไม่มีเวลาแปล ใครก็ได้ครับช่วยที อิอิ biggrin.gif

ต้องออกไปแล้วเหมือนกันครับ ใครช่วยแปลของจิมโรเจอร์สต่อให้ที

Jim Rogers : The last thing you want is for your Gold to be in a vault of a bank which goes bankrupt

Jim Rogers :It is (what Valenzuela has done ) certainly significant especially if find out (the banks ) that they do not have it , it will be quite a turmoil if all of sudden the banks will say we do not have all that gold we do not find it because you know a lot of gold has been mixed with other gold it might just mean more and more people do want to hold their gold in their own hands , I would suspect so , we are coming in more and more turmoil more and more banks will be going bankrupt and The last thing you want is for your Gold to be in a vault of a bank which goes bankrupt or which has to suspend redemption , so I suspect you'll see more of it

http://goldbasics.bl...ant-is-for.html

เอาคร่าวๆนะครับ

จิมโรเจอร์บอกว่า อย่าไปฝากทองไว้กับตู้เซฟธนาคารที่กำลังจะเจ๊ง

เค้าให้ดูอย่างเวเนซูเอล่าที่เรียกทองที่ฝากไว้กับธนาคารนอกประเทศกลับมาเก็บเอง แล้วถ้าเกิดธนาคารเหล่านั้นบอกว่าไม่มีคืนให้ล่ะจะทำยังไง (เพราะเอาไปปล่อยเอาเงินไปทำอย่างอื่นแล้ว-ความเห็นผู้แปล) เค้าคิดว่า คนจำนวนมากจะค่อยๆเรียกทองที่ฝากไว้มาเก็บที่ตัว และถ้าเกิดขึ้นจริงคงปั่นป่วนพินาศกันไปทั่ว และคงมีอีกหลายธนาคารที่ต้องล้มละลาย

ถูกแก้ไข โดย toffee blue

โอ ขอบคุณครับทุกท่าน อยากอ่านต่อครับ

ไม่รู้ว่าลุงจิมจะอยู่ฝั่งไหน martin armstrong หรือ Bob Chapman

รบกวนคนเก่งอังกฤษด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

(ยังกะดูละครหลายตอนจบ :D )

ผมเป็นกำลังใจให้คนสำคัญที่สุดในกระทู้นี้ คือคุณเน็กซ์นะครับ รอบทความใหม่อย่างใจจดจ่ออยู่ครับ :)

เอ่อ ที่ความเห็นต่างกันไม่น่ามีปัญหา แต่ควรลง tf (ช่วงเวลา) ไว้ให้ไม่งงกันก็ดีครับ จะได้ทราบว่าเป็นการลงทุนแบบไหน แล้วก็อยู่ที่ภาษาที่ใช้นิสนึง :P

Gold Morning!

แหม...จู่ ๆ ธุระก็ยกเลิกซะงั้น...เลยกลับมาทำงานปกติ

อดไม่ได้ต้องแวะมากระทู้นี้...และก็เห็นว่าขาใหญ่ไม่ค่อยว่างหลายคน

สงสัยเดินทางไปเยาวราช...ตีตั๋วเครื่องบินราคาถูก

โชคดี ถูกหวยกันทุกคนนะครับ ... คริ คริ ...แซวเล่น :D

คนที่วิ่งไปรอคิวทั้งวัน จะได้ซื้อได้ครบอย่างที่ต้องการทุกครั้งหรือเปล่า อยากรู้จัง

ถือกระดาษไว้ไม่กลัวบ้างหรือ ใจถึงจัง

การเก็งกำไรตามคนหมู่มากเนี่ย มันคุ้มกับค่าเหนื่อยไหม คุ้มกับค่าแท็กซี่ไหม

เวลาถือไปถือมา ไม่กลัวโดนฉกไปหรือ

ถ้าซื้อแล้วลืม ๆ ไปเลย ซื้อวันที่ไม่มีใครแย่งซื้อ บรรยากาศไม่เครียด แถมได้ไปไหว้พระสวดมนต์แถวนั้น จะดีกว่าไหมเนี่ย

ถือกระดาษไว้ไม่กลัวบ้างหรือ :wub:

ก็กลัวกันถึงได้ไปซื้อนะครับ

ลองอ่านกระทู้ก่อนหน้านี้ดูก่อนครับ

คุณ plaifa

ควรจะเข้ารับวันนี้ หรือรอก่อนดีคะ

ตอนนี้ที่เยาวราช บรรยากาศเป็นไงบ้างน้าาา

ทองจริงจะซื้อเมื่อไหร่ก็ได้ครับ

ที่สำคัญขอเป็นทองจริงนะครับ

เมื่อวานเข้าไปเก็บที่24850 แต่พอทำธุระเสร็จแล้วโทรไปสั่งดันขึ้น50บาท ดูซิดูดวงจริงๆๆๆกลายเป็นว่าเข้า24900เป็นดอยนิดๆๆย็นกำลังสบายค่ะ5555 แต่ยังไม่ได้เข้าเต็มปอดไว้ลงอีกก็เก็บอีกจนกว่าลงมาที่ราคาโดนใจค่ะ อยากบอกว่าเป็นสาวกเว็ปนี้นานแล้วค่ะและขอบคุณกูรูทุกๆๆท่านในเว็ปแห่งนี้ค่ะ !thk

เก็บที่เดียวกันเลย อิอิอิ พอวางโทรศัพท์ไม่ถึง 5 นาที ลงฮวบๆๆๆๆ เลยอ่ะ 5555 เซ็งเป็ดเลยอ่ะ

ไม่เข้าใจจริงๆว่า GF บ้านเรานี่ราคามันมั่ว เพราะคนเล่นกันมั่ว

หรือ มาเกตติ้งมั่ว เพราะราคากลับเป็นพรีเมียมปกติแล้ว ยังดันราคาขึ้นมามีพรีเมียม 700-1000 ได้อีก

ไม่เข็ดกันหรืออย่างไร......แบบนี้ รายย่อยเข้ามาก็ตายหมด เฮ้อ....

เยาวราชตอนนี้นะรึ ... มีขาใหญ่เราเข้าแถวอยู่ด้วยหลายคนเลย

แถมอาจจะไม่รู้ว่า คนใกล้ ๆ กัน คือ คอเดียวกันที่ thaigold จากกระทู้นี้

แซวขำขำ ... เพราะเว็บล่มอีกแล้วนานเลย ...

ก็สาเหตุมาจาก trend มันขึ้นตลอด ... วันนี้หนังคนละเรื่องจากเมื่อวานอีกแล้ว

โอย..ปวดหัว...ใครหนอช่างกดรีโมตเปลี่ยนช่องไวจัง ... ไม่ยอมให้พักโฆษณาเลย

วรรคทองของอาจารย์ next เมื่อวานนี้:

"...จะทุบราคาทองก็ทุบไป ทองแท้ไม่กลัวน้ำร้อน ไม่กลัวอะไรทั้งนั้น..."

ผมเสริม: "...หนี้เน่าในหลายประเทศเปรียบเสมือนศพที่ขึ้นอืดเหม็นไปทั่ว ... จะเอาน้ำหอมมาพรมหรือประแป้งได้สักกี่น้ำ..."

ไม่มี-ไม่หนี-ไม่ขาย