ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ถ้าผมจำไม่ผิด ที่อ่านจากเว็บ Bloomberg หรือ CNBC เมื่อซักสัปดาห์ก่อน ที่ออสเตรเลีย (หรือสหรัฐ) ก็เกิดเหตุการณ์แบบนี้เช่นกันครับ

พอวันหยุดจะมีคนจากในเมือง เข้าไปยังเมืองชนบทเล็กๆ เมืองหนึ่ง ไปร่อนทองตามแม่น้ำ เป็นการพักผ่อน และ หารายได้เสริมด้วยครับ

ได้เที่ยว ออกกำลัง แถมได้ตังด้วย น่าอิจฉาจังแฮะ !10 แต่เรื่องเศรษฐกิจไม่อิจฉานะ !17

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

คุณกุ้งไม่สงสารลูกนกตาดำๆที่เข้าเว็บมารอฟังความเห็นของคุณกุ้งเหรอค่ะ แนวทางที่เล่าให้ฟัง จะใช่หรือไม่ใช่ เราต้องนำมาวิเคราะห์ต่อแล้วชั่งใจเอาเองว่าจะเอายังไงกับตัวเอง เลือกถูกหรือผิด ไม่เคยโทษใครอยู่แล้ว เพราะเงินของเรา ผลประโยชน์ของเรา ไม่มีใครมามีส่วนได้ส่วนเสียกับเรา

การที่ทุกท่านที่มาให้ความรู้ในนี้ ถือเป็นบุญของเรา หรุูสุดๆ และฉลาดล้ำแล้วค่ะ ดีกว่าลงทุนแบบตาบอด ที่โทรถามราคาร้านทองหรือนั่งดูราคาทองจากทีวีเท่านั้น

เฮ้อ... ว่าจะไม่ post แล้วเชียวนา... งั้นเอากราฟไปดูแล้วกันค่ะ จุดที่สำคัญคือแถวๆ 1750 ห้ามปิดต่ำกว่านี้ค่ะ ครั้งนี้ที่มันดีดขึ้นมา ดีดได้ 61.8

(เสียดายพลาดไม่ได้ short เพราะไม่แน่ใจว่ายังขาด wave ดีดอีก wave หรือป่าวซึ่งอาจไปได้ถึง 1850 +/- หรือถึง high เก่า แต่ดันไหลซะแล้ว :D ช่างมัน 555+++ เดี๋ยวหัดนั่งเฉยๆ บ้างดีกว่า ขอย้ำนะคะ "ที่จะ short ทองเพราะต้องการเพียงแค่รักษากำไรของราคาทองแท่งที่เรามีนะคะ ไม่ได้กะทำกำไร ทองขึ้นเราก็กำไรทองแท่ง แต่ทองลงเราก็กำไร GF แทน ปกติจะไม่แนะนำให้ short ทองนะ แต่ตอนนี้มันพักเราเพียงแต่รักษาราคาของทองคำของเราแค่นั้นเอง ปกติจะไม่ short ทองช่วงที่มีแนวโน้มเด็ดขาดค่ะ" )

1750 เนี่ยถ้าหลุดก็ไป test low 1700 นะคะ ถ้ายังไหลก็ไปนู่นล่ะค่ะ 1640+/- ถ้าไม่อยู่อีกก็ไปนู่นอีก แถวๆ 1480-1500 มันพักนะคะ ไม่ใช่ขาลง ไปพักได้ถึงต้น wave ที่เค้าขึ้นมา เวลาทองพักมันจะพักได้ 2 แบบอาจไปถึง high เดิมเลย 1920+/- แล้วลง หรืออาจมาได้แค่ 61.8 แล้วลง ก็แบบนี้ล่ะค่ะ ถึงบอกว่า GF ถ้าจะเล่นก็รอระบบดีกว่า เสียประสาทป่าวๆ เพราะเดี๋ยวนี้มันเหวี่ยงแรงมาก 500-2000 บาทต่อวัน trade แบบสนุก สบายๆ ก็รอรอบดีกว่า ไม่เครียดด้วย :D

ใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจนะคะ ถ้าใครเผลอเข้าไปแล้วก็รอ stop loss ที่ราคาปิดต่ำกว่า 1757.3

สวัสดี ค่ะ ท่านสมาชิกทุกท่าน ได้ติดตามอ่านมานานแล้ว และขอขอบพระคุณ ท่านสมาชิกทุกท่านที่ได้นำข้อความและความคิดเห็นที่เป็นประโยชน์อย่างยิ่งมาให้ พวกเราได้อ่านกัน วันนี้ดิฉันมีคำถาม ไม่ทราบว่ามีใครเคยเล่น

gold spot บ้างไหมคะ และบริษัทเหล่านี้ไว้ใจได้ไหมคะ รบกวนผู้ที่ทราบด้วยนะคะ

ถ้าเปิดในไทย ไม่มีกฎหมายรับรองครับ(ไม่ได้บอกว่าผิดกฎหมายนะครับ) ซึ่งอาจจะโดนโกงได้

แต่ในต่างประเทศจะมีแบบที่ถูกกฎหมายและไม่ถูกกฎหมายครับก็ต้องเลือกให้ดีๆครับ

แต่จะลำบากในเรื่องการนำเงินเข้าและออกนิดนึง

ที่แนะนำก็ Fxpro ครับ

เห็นด้วยครับ ผมก็เชื่อแบบนั้นเหมือนกัน

แต่เวลาเห็นราคามันวิ่งขึ้่นเอา ขึ้นเอา ก็ต้องสารภาพว่าเริ่มแอบมีโลภ

ว่า "งานนี้ ตูรวยแล้ว!!!!!" laugh.giflaugh.giflaugh.gif

คือโลภว่าจะซื้อได้ซัก 800-900 ชาม อะไรประมาณนั้นครับ happy.gif

ตอนนี้ทองลง ทำให้เซ็งๆ ซื้อก่วยเตี๋ยวได้แค่ 400 ชามแบบคุณ leo ว่า

เลยเอาคลิปนอกเรื่องขำๆมาให้คุณ wcg หรือคุณ จอห์นก็ได้นะครับช่วยแปลให้ด้วย อิอิ แก้เซ็ง(ไม่รู้ว่าได้ดูหรือเปล่าหรือดูแล้วลืมไปแล้ว)

จากซีรี่ย์สุดฮิตเรื่องเฟรนด์ ชื่อตอน stealing wind ซึ่งในเรื่องหมายถึงว่าการที่เราถูกใครมากำหนดชีวิตของเรา

เขาต้องการให้เป็น Be your own wind keeper คือกำหนดชีวิตตัวเอง

http://www.youtube.com/watch?v=01NEwRnac9g&feature=player_detailpage

ปล. ถ้ารกกระทู้ขออภัยครับ เล่นกันสนุกๆแก้เซ็งเท่านั้นเอง

ถูกแก้ไข โดย MOR LEK

คุณกุ้งครับขอแถมกราฟ SETแล้วก็ Silver ด้วยได้ไหมครับ ขอบคุณล่วงหน้าเลยน่ะครับ

ถูกแก้ไข โดย chung6

ตอนนี้ทองลง ทำให้เซ็งๆ ซื้อก่วยเตี๋ยวได้แค่ 400 ชามแบบคุณ leo ว่า

เลยเอาคลิปนอกเรื่องขำๆมาให้คุณ wcg หรือคุณ จอห์นก็ได้นะครับช่วยแปลให้ด้วย อิอิ แก้เซ็ง(ไม่รู้ว่าได้ดูหรือเปล่าหรือดูแล้วลืมไปแล้ว)

จากซีรี่ย์สุดฮิตเรื่องเฟรนด์ ชื่อตอน stealing wind ซึ่งในเรื่องหมายถึงว่าการที่เราถูกใครมากำหนดชีวิตของเรา

เขาต้องการให้เป็น Be your own wind keeper คือกำหนดชีวิตตัวเอง

http://www.youtube.com/watch?v=01NEwRnac9g&feature=player_detailpage

ปล. ถ้ารกกระทู้ขออภัยครับ เล่นกันสนุกๆแก้เซ็งเท่านั้นเอง

ชอบ sitcom เรื่องนี้มากๆ เลยพี่หมอ ดูซ้ำๆ ได้ไม่เบื่อเลย :lol:

ขอบคุณมากครับ คุณกุ้ง

!01

ถ้าลงไปถึง 16 หรือ17 กว่า จะได้เก็บเพิ่มอีกครับ กลัวจะไม่ถึงให้เก็บ :D

ต่างจังหวัดยังไม่เห็นคนแย่งกันซื้อแบบ กทม. เลยครับ คนในบ้านเรายังตื่นไม่มากจริงๆ แต่คนสวิสดันตื่น อิอิ แต่มันดันไปร่อนหาทองในแม่น้ำ 555

Gold Rush in The Swiss Alps

แหะๆ ไม่ค่อยคิดยังไงอ่ะครับ ตั้งแต่ซื้อทองเนี่ยเหมือนคนใจบาป อิอิ คอยแช่งแต่ให้มันเจ๊ง ทองจะได้ขึ้น biggrin.gif

ถ้ายูโรล้มก่อนดอลล์ ยังไงมันก็ต้องมาทางทองอยู่นั่นแหละครับ อาจมีการแบ่งไปปั่นดอลล์บ้าง(แต่จริงๆผมว่ามันน่าจะลากกันเจ๊งมากกว่านะครับ)

สรุปแล้ว ทองจงเจริญ ฮิ้้ว คนมีทองจงรวย 555tongue.gif

k/หมอครับผมยังไม่มีเลยขายหมูหมดเล้าคราวที่แล้วยังซื้อคืนไม่ได้เลย/ช่วงพอจะซื้อคืนได้ระดับใหนครับ วานบอกให้ชื่นใจด้วยครับ :wub: :wub:

ชอบ sitcom เรื่องนี้มากๆ เลยพี่หมอ ดูซ้ำๆ ได้ไม่เบื่อเลย :lol:

อิอิ ผมซื้อ dvd ทั้ง 10 ซีซั่นเลยครับcool.gif

กลัวว่าหลายคนจะเข้าใจผิดถึงจุดประสงค์ของ GF ครับ

ทุกอย่างมันมีข้อดีข้อเสียของมันในตัวครับ แต่มนุษย์เรานี่ล่ะครับที่ไปบิดเบือนประโยชน์+แนวคิดของ GF ไป

เพราะที่จริงพวกตลาดล่วงหน้าทุกตลาด โดยเฉพาะในเมืองนอก มีการ Settle เป็น"สินค้า่จริง" แต่ทำไปทำมากลายเป็นว่าผู้เล่นในตลาด ดันมาเล่น"เพื่อเก็งกำไร"มากกว่า

-------------------------------------------------

ลองมองย้อนดูที่ GF อีกทีครับ ว่าเราใช้ประโยชน์อะไรกับมันได้บ้าง ถ้าเราเล่น GF 1 สัญญาเล็ก = เราซื้อทองคำ 10 บาท

จำนวนเงินที่เราควใส่ลงไปควรจะเป็นเื้่ท่าไหร่ครับ ????? คำตอบแบบกำปั้นทุบดินเลยก็เหมาะสมคือ เท่ากับทอง 10 บาทเลย 1 สัญญา เตรียมเงิน (25100*10) = 251000 เล่น 1 สัญญาเล็ก

ซื้อ 1 สัญญา ทองต้องลงเท่าไหร่ครับ เราถึงจะโดน margin call ????? คำตอบคือ 241060 บาทครับ เอ่อ.......ทองต้องลง 1600 เหรียญ ครับถึงโดน call

ถ้ามันจะหมดสัญญา เราก็ roll over ไปตัวอื่นครับ

-------------------------------------------------

ประโยชน์ของมันคือ เราไม่ต้องใส่เงินทั้ง 251000 ลงไปเพื่อซื้อแท่งไงครับ ถ้าเราจะเล่นเก็งกำไร แต่เราอาจใช้เงิน 100000 เล่น 1 สัญญา เืพื่อเอาอีก 150000 ไปใช้ในส่วนอื่นไม่้ต้องลงทั้งหมด

ลง 1 แสนถ้าจะโดน call หรือ เติมตัง ทองต้องลง 600 เหรียญครับถึงโดน !!!!!!

แต่สิ่งที่เกิดขึ้นในตลาดบ้านเราคือ ลง 15000 เล่น 1 สัญญา ทองลง 30 เหรียญ คุณโดนเรียกเติมตัง

คุณกุ้งครับขอแถมกราฟ SETแล้วก็ Silver ด้วยได้ไหมครับ ขอบคุณล่วงหน้าเลยน่ะครับ

Set ยังลูกผีลูกคนนะคะ วันนี้ดีดได้ถึง 61.8 (1068) แล้วลงอีกแล้ว (เฮ้อ :( ) ติดขอบ channel ขาลง ยังทะลุออกไปไม่ได้ มันคง sideway อยู่แบบนี้แหละ รอ QE หรือไม่ก็ ลงยาวถ้ามันปิดต่ำกว่า 1000 แถวๆ นั้นนะ

ภาพตอนนี้มันไม่ค่อยดี เพราะมันหลุด ch ระดับ week ออกมาด้วย แต่ถ้ามันแค่ลงไป test low ก่อนหน้าแล้วไม่หลุดก็ OK (1010) จะเริ่ม wave 3 ใหญ่ วิ่งกันมันส์เหมือน ทองค่ะ 555+++ แต่ตอนนี้ลุ้นให้มันเป็น wave 3 ก่อนนะ ท่าทางมันจะไม่รักดีเท่าไร แต่ถ้าลงไปหลุด 1000 ก็ C ขายาวหาก้นเหวไม่เจอล่ะค่ะ :wacko:

ช่วงนี้ต้องใช้ระบบใหม่ ขึ้น 3 วันขาย ลง 3 วันซื้อหรือช้อนตามรายย่อยรู้สึกจะได้ตังค์เหมือนกัน 555+++ แต่ต้องห้ามหลุด 1000 นะ ถ้าหลุด ช้อนหักแน่นอนค่ะ

ถูกแก้ไข โดย kunghdy

สวัสดีครับคุณ 0asis ซื้อราคาเดียวกับผมป่าวครับ 26900บาทต่อบาททอง ไม่หวั่นเพราะไม่ค่อยว่างไปซื้อร่วงอีกซื้ออีก อิอิ

รอย่ออีกซื้อสวนอีกเหมือนกันครับ เดี๋ยวก็ขึ้นถือลืมไปเลยดูแต่เวลาจะย่อก็ซื้อเพิ่มอีก 55+

ผมซื้อตอน 26900 เหมือนกันครับ

ลงมาเยอะ ๆ หวั่นไหวอยู่ครับจะหาเงินจากไหนมาซื้อเพิ่มดี :lol:

silver ครั้งก่อนสงสัยนับ wave ผิด เพราะมันหยักเยอะมาก แต่มาดูค่า rsi มันยังไม่มี divergence แสดงว่าอาจเป็นพักย่อยๆ เป็น subwave ของ wave อะไรซักอย่าง ให้เพื่อนช่วยนับเค้ามองว่าตอนนี้เป็น wave 2 ของ 3 ถ้าผ่าน neckline 43 กว่า (ถ้าเป็น wave 3 จริง) จะวิ่งแรงเหมือนทองคำเลยค่ะ ก็ค่อยดูต่อไป แต่ระบบยังไม่ให้ขายนะ :)

ส่วนตัวผมเห็นว่า GF ก็ไม่ต่างอะไรกับทองแท่ง ทะยอยซื้อสะสมได้ทุกเมื่อที่เค้าลดราคาให้และเรามีเงินเย็นเยอะพอ จริงแล้วดีกว่าด้วยซ้ำเพราะไม่ต้องลงทุนเต็มจำนวน เพราะถึงคุณวางมาร์จิ้นเยอะถึง50% ของมูลค่าแล้วก็เท่ากับว่าคุณยังใช้เงินแค่ครึ่งเดียวของที่ซื้อทองแท่งจริงๆ

น่าสนใจมากๆ ครับ คุณ toffee blue

ประโยชน์ของมันคือ เราไม่ต้องใส่เงินทั้ง 251000 ลงไปเพื่อซื้อแท่งไงครับ ถ้าเราจะเล่นเก็งกำไร แต่เราอาจใช้เงิน 100000 เล่น 1 สัญญา เืพื่อเอาอีก 150000 ไปใช้ในส่วนอื่นไม่้ต้องลงทั้งหมด

ลง 1 แสนถ้าจะโดน call หรือ เติมตัง ทองต้องลง 600 เหรียญครับถึงโดน !!!!!!

แต่สิ่งที่เกิดขึ้นในตลาดบ้านเราคือ ลง 15000 เล่น 1 สัญญา ทองลง 30 เหรียญ คุณโดนเรียกเติมตัง

ที่ว่าลง 15000 นี่คือ ส่วนใหญ่วางเงิน 15000 บาท ใช่ป่าวครับ พวกนี้มีสักกี่%ของตลาดครับ

k/หมอครับผมยังไม่มีเลยขายหมูหมดเล้าคราวที่แล้วยังซื้อคืนไม่ได้เลย/ช่วงพอจะซื้อคืนได้ระดับใหนครับ วานบอกให้ชื่นใจด้วยครับ :wub: :wub:

สำหรับตัวผมเองนะครับ ผมมักจะไม่สนใจเรื่องราคาเท่าไร เมื่อมีเงินก็ใจกล้าหน้าด้าน ซื้อไปเรื่อย ดังนั้นผมจึงตอบคำถามนี้ไม่ได้

แต่ถ้าฝรั่งเล่นตามกราฟรูปนี้ โดยที่ราคายังไม่หลุดเส้นล่าง ผมว่าซื้อได้เลยมั้ง อิอิ แล้วถือยาวๆ