ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

จากกราฟ เหตุการณ์นี้เกิดในช่วงพื้นที่สีฟ้า ….

จากเหตุการณ์ ในครั้งนั้น เมื่อ ฟองสบู่ อสังหาริมทรัพย์แตก ในปี 2008

- ตอนนั้นในหลายๆประเทศเรียกว่า “วิกฤตแฮมเบอร์เกอร์ (Hamburger Crisis)

ตลาดแตกตื่นและตกใจ เทขายสินทรัพย์เสี่ยงทิ้งทั้งหมด ไม่ว่าจะเป็น หุ้น ทองคำ น้ำมัน ราคาร่วงชนิดหาคนซื้อไม่เจอ

ประชาชนทุกคน เลือกที่จะถือ “เงินสด” โดยเชื่อว่าการถือ “ดอลล่าห์” ในขณะนั้นปลอดภัยที่สุด

ทองคำ ถูก เทขายออกอย่างรุนแรง ร่วงจากระดับ 1000$ ลงสู่ระดับ 712$

ในขณะนั้น ทองคำจากบาทละกว่า 15,000 ร่วงลง เหลือที่ระดับ 12,000

กระทิงเหมือนจะถูก น็อค อีกครั้ง เสียงจากนักวิเคราะห์ ทั้งไทยและต่างประเทศ ต่างออกมาร้องเตือน

เอาเป็นว่า เพื่อสุขภาพกายและใจที่ดีของเราและครอบครัว เราอยู่นิ่ง ๆ ไม่หวั่นไหว ไม่ต้องตามดูตลอด มีกระดาษปุ๊บก็ไปเปลี่ยนเป็นโลหะทันที

อย่างนี้ ความสุขยั่งยืนกว่าใช่ไหมเอ่ย

อย่าลืมรักษาสุขภาพด้วยนะค่ะ

ถึง การล่มสลายของตลาดทองคำ

ถึงขนาดมีนักวิเคราะห์ที่มีชื่อเสียงของไทยเราคนนึง เขียนบทความออกมาทำนองว่า

ผมยอมเปลืองตัวออกมาเตือนพวกคุณว่า ทองคำกำลังเจอประวัติศาสตร์ซ้ำรอยเหมือนเมื่อปี 1980 ระวังกันให้ดีๆ ทองคำจะลดลงไปต่ำกว่า “หมื่น”

(สุดท้ายก็ได้เปลืองตัวจริงๆ แต่ก็ต้องขอนับถือที่อย่างน้อยก็กล้ามาออกฟันธง)

เราต้องมาย้อนดูกัน ว่าสาเหตุที่ทองคำถูกเทขาย นั้นไม่ได้ มาจากตัวของทองคำเอง

แต่เป็นเพราะตลาดตอนนั้นตกใจกับ เหตุการณ์ที่เกิดขึ้น และ ในขณะนั้น ทุกคนยังไม่รู้ว่า โอบาม่าจะแก้ปัญหานี้ยังไง?

สินทรัพย์เสี่ยงทุกชนิดจึงเกิดการเทขาย

ไม่ใช่เฉพาะแต่ทองคำ

:excl: น้ำมันลดราคาลง 70%

:excl: ตลาดหุ้น S&P ลดลง 50%

:excl: สินค้าโภคภัณฑ์อื่นๆ ไม่รวมหมวดพลังงาน ลดลง 40%

:excl: ในขณะที่ทองคำลดน้อยที่สุด 30%

แต่เมื่อตลาดได้รับรู้ถึงวิธีการแก้ปัญหา ของ โอบาม่า และ เบน เบอร์นันเก้ ว่าจะอัดฉีดเงินเข้าระบบ (QE1)

ตลาดจึงฉุกคิดได้ว่า หากแก้ไขแบบนี้ ดอลล่าห์ก็จะอ่อนค่าลงไปอีกมาก ทองคำจึงน่าจะเป็นสินทรัพย์ที่ปลอดภัยกว่า

ราคาทองคำนอกจากจะไม่ลดลงต่ำกว่าหมื่นแล้ว ยังดีดตัวสูงขึ้นอย่างรวดเร็วอีกครั้ง ระดับ 1000$ ซึ่งเป็นแนวต้านทางจิตวิทยาคราวนี้ไม่สามารถต้านทานเอาไว้ได้อีกต่อไป

(ไปทำจุดสูงสุดที่ระดับ 1200$ ภายในปีต่อมา 2009)

เท่ากับว่า ทองคำลงไป 30% (น้อยที่สุดในบรรดาสินทรัพย์ที่ถูกเทขาย) แต่ขึ้นสวนกลับมาได้ถึง 70% ทำสถิติใหม่ (New record high)

......... ในขณะที่ สินทรัพย์เสี่ยงกลุ่มอื่นๆ ทุกวันนี้ ยังหาทางกลับไปยืนที่เดิมไม่เจอ

*************************************************************************************************************

ปล. เอาบทความเก่ามาอธิบาย เป็นช่วงเวลาต่อเนื่องกันครับ หากเกิดวิกฤตอีกตลาดรู้แล้วว่า QE3 จะมา

ทองคำอาจจะไม่ถูกเทขายก็ได้ครับ แต่กลายสภาพเป็น Safe Heaven แทนที่ดอลล่าร์ เหมือนที่ทำตัวอยู่ทุกวันนี้

ส่วนโอบาม่าจะออกมาแถลงอะไรวันที่ 5 กันยา

ผมเองไม่รู้เลยจริงๆครับ หากจะกระทบทองยังไงก็ช่วงเวลาสั้นๆ....

ผมเชื่อ "พื้นฐาน" ระยะยาวเหมือนเดิม พอร์ทเราเองต้องอยู่ในลักษณะที่ว่าทองขึ้นก็สบายใจ-ลงก็รับได้

แล้วจะมีความสุขกับการลงทุนครับ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

เรื่อง GF พูดคุยในนี้ได้ไม่ต้องเกรงใจอะไรนะครับ

ผมเองไม่ได้ห้ามหรือติดใจอะไรเพียงแต่ไม่แนะนำเพราะอยากให้คนส่วนใหญ่ไปกับโอกาส"ทอง"(จริงๆ)

มากที่สุด ไม่ตกหลังกระทิงระหว่างทาง การเหวี่ยงของราคาอาจจะทำให้เสียสุขภาพจิตและเสียตังค์ได้

ขอบคุณมากครับ ถ้าอย่างนั้น ผมมองว่าแทรกในกระทู้ นี้แหละครับ

จะได้คอยเตือน ผู้มาใหม่ด้วย ไปตั้งอีกกระทู้ อาจจะไม่ได้ไปอ่าน

จะกลายเป็นเตือนกันไม่ทันซะ

จริงๆ แล้วผมไม่ค่อยโพส จะอ่านอย่างเดียวครับ

แต่เห็นเพือนๆ และคนรอบตัว เข้าสนาม GF กันมาก ในกระทู้นี้ก็เห็นถาม เกรงว่าจะเป็นอันตราย

เลยเอาสูตร เอาพื้นฐานราคา มาคิดให้ดูครับ

ผมขอบคุณ ความเห็นอื่นๆ คุณjohn คุณหมีน้ำ คุณกุ้งและคนอื่น ด้วยนะครับที่มาช่วยกันเตือน และให้ความรู้เพิ่มเติม

ถูกแก้ไข โดย totonx

ปล. ไม่ทราบคุณ Next หรือพี่หมอ หรือท่านอื่นๆ ที่ผ่านเหตุการณ์ช่วงนั้น พอจำได้ไหมครับ ว่าอะไรเป็นสาเหตุที่ราคาทองตกลงกว่า 10% ในช่วง 4-5 วันก่อนที่ Lehman Bro. ล้มครับ

อยากทราบเพื่อเป็นข้อมูล พิจารณาหากเกิดเหตุการณ์นั้นขึ้นอีกครับ ขอบคุณครับ

ตอนนั้นผมยังไม่ได้อ่านเรื่องราวทางเศรษฐกิจหรือทองเลยครับ เลยไม่รู้ว่าเป็นเพราะอะไร

(หรือรู้แต่เป็นคนที่ความจำสั้น สงสัยลืมไปแล้วอ่ะครับ..ลืมหรือไม่รู้ยังจำไม่ได้เลย จำได้แต่ว่าตอนนั้นซื้อเสียจนหมดตัวเลยครับ)

มาเริ่มอ่านมากขึ้นตอนรู้จักบล็อกของคุณจิมมี่

แต่ที่มาเริ่มออมทองแทนเงินฝากก็เพราะครูบาอาจารย์(พระ)ท่านสอนมาตั้งแต่ทองบาทละ ประมาณ 4พันกว่าๆว่า

"ให้เก็บเงินเป็นทองเด้อ ต่อไปทองมันจะแพงมากกกกกกกกกก"

ถูกแก้ไข โดย MOR LEK

remote มาจากฟากกะนู้นอีกแล้ว เผลอเป็นไม่ได้ ฮ่องกงพักเที่ยงทีไร พี่แกตั้งหน้าตั้งตาทุบอย่างเดียวเลย ร้ายจริง :mad:

ถ้าลงรอบนี้คงไม่แรงเท่าสัปดาห์ก่อนแล้วมั้ง แต่ว่าภาพมันตามมาหลอนนี่อ่ะซิ เสียวสันหลังวาบเลย

ตอนนั้นผมยังไม่ได้อ่านเรื่องราวทางเศรษฐกิจหรือทองเลยครับ เลยไม่รู้ว่าเป็นเพราะอะไร

(หรือรู้แต่เป็นคนที่ความจำสั้น สงสัยลืมไปแล้วอ่ะครับ..ลืมหรือไม่รู้ยังจำไม่ได้เลย จำได้แต่ว่าตอนนั้นซื้อเสียจนหมดตัวเลยครับ)

มาเริ่มอ่านมากขึ้นตอนรู้จักบล็อกของคุณจิมมี่

แต่ที่มาเริ่มออมทองแทนเงินฝากก็เพราะครูบาอาจารย์(พระ)ท่านสอนมาตั้งแต่ทองบาทละ ประมาณ 4พันกว่าๆว่า

"ให้เก็บเงินเป็นทองเด้อ ต่อไปทองมันจะแพงมากกกกกกกกกก"

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับพี่หมอ

ยินดีกับพี่หมอด้วยครับ มีพระอาจารย์ ที่ทรงบารมี ทำให้พี่หมอได้รับแนวทางที่ดีๆ

แหม เป็น "มากกกกก" ที่ยาวจริงๆ นะครับ :lol:

ซัดกาแฟสดมื้อกลางวันเสร็จ...ก็อดมาติดตามราคาทองไม่ได้

จริง ๆ ถ้าหยุดติดตามไปหลาย ๆ วัน แล้วเปิดดูที คงจะดีอย่างอาจารย์ next ว่าไว้

ช่วง Lehman ล้ม ผมเพิ่งแต่งงาน ทองยังไม่แพงเลย ... ฮือ ๆ น่าจะเก็บไว้เยอะ ๆ น้า ... เสียดายจัง

วันนี้อาจจะกลับไปเลี้ยงลูกไวหน่อย...พรุ่งนี้ค่อยพบกันนะครับ

ปล. กลัวเข้าใจและจำภาษาอังกฤษผิดกัน ขอแจ้งคำแปลตามตรงของศัพท์นะ

next to nothing = very little

ไม่เป็นสองรองใคร = second to none

เจ้าของภาษาใช้แบบนี้จริง ๆ แต่พวกเราเอามาแซวอาจารย์ next แบบขำ ๆ กันน่ะจ๊ะ :D

จากกราฟ เหตุการณ์นี้เกิดในช่วงพื้นที่สีฟ้า ….

จากเหตุการณ์ ในครั้งนั้น เมื่อ ฟองสบู่ อสังหาริมทรัพย์แตก ในปี 2008

- ตอนนั้นในหลายๆประเทศเรียกว่า “วิกฤตแฮมเบอร์เกอร์ (Hamburger Crisis)

ตลาดแตกตื่นและตกใจ เทขายสินทรัพย์เสี่ยงทิ้งทั้งหมด ไม่ว่าจะเป็น หุ้น ทองคำ น้ำมัน ราคาร่วงชนิดหาคนซื้อไม่เจอ

ประชาชนทุกคน เลือกที่จะถือ “เงินสด” โดยเชื่อว่าการถือ “ดอลล่าห์” ในขณะนั้นปลอดภัยที่สุด

ทองคำ ถูก เทขายออกอย่างรุนแรง ร่วงจากระดับ 1000$ ลงสู่ระดับ 712$

ในขณะนั้น ทองคำจากบาทละกว่า 15,000 ร่วงลง เหลือที่ระดับ 12,000

กระทิงเหมือนจะถูก น็อค อีกครั้ง เสียงจากนักวิเคราะห์ ทั้งไทยและต่างประเทศ ต่างออกมาร้องเตือน

ถึง การล่มสลายของตลาดทองคำ

ถึงขนาดมีนักวิเคราะห์ที่มีชื่อเสียงของไทยเราคนนึง เขียนบทความออกมาทำนองว่า

ผมยอมเปลืองตัวออกมาเตือนพวกคุณว่า ทองคำกำลังเจอประวัติศาสตร์ซ้ำรอยเหมือนเมื่อปี 1980 ระวังกันให้ดีๆ ทองคำจะลดลงไปต่ำกว่า “หมื่น”

(สุดท้ายก็ได้เปลืองตัวจริงๆ แต่ก็ต้องขอนับถือที่อย่างน้อยก็กล้ามาออกฟันธง)

เราต้องมาย้อนดูกัน ว่าสาเหตุที่ทองคำถูกเทขาย นั้นไม่ได้ มาจากตัวของทองคำเอง

แต่เป็นเพราะตลาดตอนนั้นตกใจกับ เหตุการณ์ที่เกิดขึ้น และ ในขณะนั้น ทุกคนยังไม่รู้ว่า โอบาม่าจะแก้ปัญหานี้ยังไง?

สินทรัพย์เสี่ยงทุกชนิดจึงเกิดการเทขาย

ไม่ใช่เฉพาะแต่ทองคำ

:excl: น้ำมันลดราคาลง 70%

:excl: ตลาดหุ้น S&P ลดลง 50%

:excl: สินค้าโภคภัณฑ์อื่นๆ ไม่รวมหมวดพลังงาน ลดลง 40%

:excl: ในขณะที่ทองคำลดน้อยที่สุด 30%

แต่เมื่อตลาดได้รับรู้ถึงวิธีการแก้ปัญหา ของ โอบาม่า และ เบน เบอร์นันเก้ ว่าจะอัดฉีดเงินเข้าระบบ (QE1)

ตลาดจึงฉุกคิดได้ว่า หากแก้ไขแบบนี้ ดอลล่าห์ก็จะอ่อนค่าลงไปอีกมาก ทองคำจึงน่าจะเป็นสินทรัพย์ที่ปลอดภัยกว่า

ราคาทองคำนอกจากจะไม่ลดลงต่ำกว่าหมื่นแล้ว ยังดีดตัวสูงขึ้นอย่างรวดเร็วอีกครั้ง ระดับ 1000$ ซึ่งเป็นแนวต้านทางจิตวิทยาคราวนี้ไม่สามารถต้านทานเอาไว้ได้อีกต่อไป

(ไปทำจุดสูงสุดที่ระดับ 1200$ ภายในปีต่อมา 2009)

เท่ากับว่า ทองคำลงไป 30% (น้อยที่สุดในบรรดาสินทรัพย์ที่ถูกเทขาย) แต่ขึ้นสวนกลับมาได้ถึง 70% ทำสถิติใหม่ (New record high)

......... ในขณะที่ สินทรัพย์เสี่ยงกลุ่มอื่นๆ ทุกวันนี้ ยังหาทางกลับไปยืนที่เดิมไม่เจอ

*************************************************************************************************************

ปล. เอาบทความเก่ามาอธิบาย เป็นช่วงเวลาต่อเนื่องกันครับ หากเกิดวิกฤตอีกตลาดรู้แล้วว่า QE3 จะมา

ทองคำอาจจะไม่ถูกเทขายก็ได้ครับ แต่กลายสภาพเป็น Safe Heaven แทนที่ดอลล่าร์ เหมือนที่ทำตัวอยู่ทุกวันนี้

ส่วนโอบาม่าจะออกมาแถลงอะไรวันที่ 5 กันยา

ผมเองไม่รู้เลยจริงๆครับ หากจะกระทบทองยังไงก็ช่วงเวลาสั้นๆ....

ผมเชื่อ "พื้นฐาน" ระยะยาวเหมือนเดิม พอร์ทเราเองต้องอยู่ในลักษณะที่ว่าทองขึ้นก็สบายใจ-ลงก็รับได้

แล้วจะมีความสุขกับการลงทุนครับ

70bff581.gifต้องมีสติ ขอบคุณอ.เน็กซ์ ค่ะ d5f02ecd.gif

แหม เป็น "มากกกกก" ที่ยาวจริงๆ นะครับ :lol:

อิอิ อันนี้ผมใส่ไข่ไปด้วยหน่อยนึงอ่ะครับ 07baa27a.gifจริงๆท่านแค่บอกว่าทองจะแพงมาก แค่นั้นเอง

แต่พอหลังจากนั้นมาไม่กี่ปี หลวงตามหาบัวท่านพาคนไทยเก็บทองเข้าคลังหลวงก็ยิ่งเป็นการตอกย้ำความมั่นใจในการเก็บทองให้กับผมให้มากยิ่งขึ้นไปอีก

นักวิชาการหัวขวดทั้งหลายจะพูดว่ายังไงผมก็ไม่เชื่อหร็อกครับ เช่น Nouriel Roubini เป็นต้น ที่บอกว่าฟองสบู่แตกตั้งแต่แถวๆ 900 ละมั้ง ไม่กี่ปีให้หลัง ล่อเข้าไป 1900

มีอีกอย่างนึงครับ คนทุบทองเขาทุบมากๆได้แต่ในทองกระดาษเท่านั้น เมื่อราคามันลงไปมากหน่อยแล้ว ถ้าจะเอาทองจริงๆราคาทองจริงจะแพงกว่าทองกระดาษครับ พอของไม่มีให้ที่นี้ละก็ ทองขี่จรวดต่อครับ

ถูกแก้ไข โดย MOR LEK

ปล. กลัวเข้าใจและจำภาษาอังกฤษผิดกัน ขอแจ้งคำแปลตามตรงของศัพท์นะ

next to nothing = very little

ไม่เป็นสองรองใคร = second to none

เจ้าของภาษาใช้แบบนี้จริง ๆ แต่พวกเราเอามาแซวอาจารย์ next แบบขำ ๆ กันน่ะจ๊ะ :D

ขอบคุณที่ชี้แนะครับ !_087 !_087

ผมเข้าใจผิดไป สับสนกับ second to none ไปจริงๆ แหละครับ

เลยปล่อยไก่ไปตัวเบ้อเริ่มเทิ่ม !17 !17

ติดดอยค่ะ แถมซื้อไว้ซะเยอะเชียว รู้ก็รู้นะว่าเดี๋ยวมันก็คงขึ้นล่ะ แต่พอเห็นลงเอาๆๆหลายๆวันติดกันแล้วใจมันฝ่อ + ห่อเหี่ยว + กังวล มองเห็นมูลค่าเงินลดลงไปหลายแสน แม่ก็ว่าเพราะไม่เห็นด้วยที่เอาเงินเก็บมาซื้อทอง เพราะปีหน้าต้องเอาไปจ่ายค่าบ้านที่ดาวน์เอาไว้ !dd

เลยเข้ามาขอกำลังใจและคำปลอบใจจากกระทู้คุณ NEXT ค่ะ คิดว่ากระทู้นี้น่าจะสามารถ charge กำลังใจให้เพิ่มขึ้นได้ !_18d

ถูกแก้ไข โดย toktak

พอดีไปเจอวิธีติดตามราคาทองคำแบบใกล้ชิดมา ขออนุญาตแนะนำวิธีเอาราคาทองไปติดในหน้าแรกของ igoogle จะได้ติดตามราคากันอย่างใกล้ชิด

ปกติผมจะตั้ง igoogle เป็นหน้าแรกเมื่อเข้าไปแล้วจะมี gadget ให้เราเอาไปติด ผมได้ไปหา gadget ราคาทองของประเทศไทยเพื่อจะเอามาติดที่หน้าแรก แต่หาตั้งนานแล้วยังหาไม่ได้ เลยหาวิธีดัดแปลงเองได้ผลดังนี้ครับ

1. ดาวน์โหลด gadget ใน igoogle ชื่อว่า iFrame gadget มาติดครับ สามารถตั้งเวลาให้รีเฟรชหน้าเพจได้ด้วย

2. ที่หน้าตั้งค่าใส่ลิงค์ของเว็บที่แสดงหน้าราคาทองของไทยลงไป ซึ่งผมพบอยู่ 2 ลิงค์ครับคือ

http://www.goldtraders.or.th/gtaprice.php

http://namchiang.com/ncgp2-1.swf

ถูกแก้ไข โดย maxtic

ติดดอยค่ะ แถมซื้อไว้ซะเยอะเชียว รู้ก็รู้นะว่าเดี๋ยวมันก็คงขึ้นล่ะ แต่พอเห็นลงเอาๆๆหลายๆวันติดกันแล้วใจมันฝ่อ + ห่อเหี่ยว + กังวล มองเห็นมูลค่าเงินลดลงไปหลายแสน แม่ก็ว่าเพราะไม่เห็นด้วยที่เอาเงินเก็บมาซื้อทอง เพราะปีหน้าต้องเอาไปจ่ายค่าบ้านที่ดาวน์เอาไว้ !dd

เลยเข้ามาขอกำลังใจและคำปลอบใจจากกระทู้คุณ NEXT ค่ะ คิดว่ากระทู้นี้น่าจะสามารถ charge กำลังใจให้เพิ่มขึ้นได้ !_18d

สุ้ๆครับ คุณ toktak ใจเย็นๆครับ เดี๋ยวก็ขึ้น ผมก็ซื้อเพิ่มเรื่อยเหมือนเดิม วิธีการของผมคือ มีเงินปุ๊บก็ไม่เยอะหรอก หลับหูหลับตาซื้อเพิ่มเรื่อยๆ ยังไงๆเดี๋ยวก็ขึ้น ผ่านๆมายังแอบโกรธตัวเองที่ไม่ซื้อตั้งแต่เเรกเลยตั้งแต่ยังไม่ถึง 20000 แม่กลัวไม่ให้ซื้อกลัวทองลง ตอนนี้ทั้งบ้านซื้อตามๆกันหมดแล้วครับ เสียดายๆๆๆ อยากย้อนเวลาจังเลย ปล.สูงๆวันนี้เงินเดือนออกเอามารวมๆทั้งบ้านยังซื้อเพิ่มอีกแท่งเลย ไม่กลัวเพราะไม่อยากพูดว่า รู้งี้... เหมือนทุกๆครั้ง !Dh !gvme :upstrong:

ถูกแก้ไข โดย ตี๋น้อย

ทำใจให้สบาย อยู่กับปัจจุบัน กว่าจะถึงปีหน้า มีเหตุการณ์อีกหลายอย่าง แต่คิดว่าทองน่าจะแพงกว่านี้มากนะ ตราบที่ยังไม่ขายก็ยังไม่กำไรไม่ขาดทุน