ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ติดดอยค่ะ แถมซื้อไว้ซะเยอะเชียว รู้ก็รู้นะว่าเดี๋ยวมันก็คงขึ้นล่ะ แต่พอเห็นลงเอาๆๆหลายๆวันติดกันแล้วใจมันฝ่อ + ห่อเหี่ยว + กังวล มองเห็นมูลค่าเงินลดลงไปหลายแสน แม่ก็ว่าเพราะไม่เห็นด้วยที่เอาเงินเก็บมาซื้อทอง เพราะปีหน้าต้องเอาไปจ่ายค่าบ้านที่ดาวน์เอาไว้ !dd

เลยเข้ามาขอกำลังใจและคำปลอบใจจากกระทู้คุณ NEXT ค่ะ คิดว่ากระทู้นี้น่าจะสามารถ charge กำลังใจให้เพิ่มขึ้นได้ !_18d

ถึงปีหน้าคงเป็นการเอากำไรมาจ่ายค่าดาวน์บ้าน

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

คุณ next มา พวกเราเตรียมวิ่งกันต่อได้ laugh.gif

ว่าแต่ ทองของจอมยุทธแบบที่คุณ next มีนี่ เรียกว่าอะไรครับ?

เผื่อว่ามีเงินกระดาษอีก เวลาจะเอาไปแลกที่ร้านทองจะได้บอกเค้าถูก ไม่ปล่อยไก่ blush.gif

ติดดอยค่ะ ตอนนี้หนาวมาก เข้ามาอ่านกระทู้คุณ Next เพิ่มกำลังใจ :lol:

เข้ามาให้กำลังใจด้วยคนครับ

ผมก็เคยอยู่ดอย ตอนนี้ดอยต่ำมาอยู่ระดับน้ำทะเลแล้ว ใจเย็นๆครับ

โลกร้อนแบบนี้ เดี๋ยวน้ำแข็งก็จะค่อยๆละลายมาลดยอดดอยเรื่อยๆ

เรื่องคนรอบข้างที่ไม่เข้าใจวิธีคิด อย่างที่พวกเราคิด ก็เป็นแรงกดดันอันหนึ่ง

แต่ถ้าคิดว่าสิ่งที่เราเชื่อถูกต้องแล้ว อดทน ครับ เดี๋ยวเวลาจะเป็นเครื่องพิสูจน์เอง

(แต่เอาเงินที่ต้องใช้ปีหน้ามานี่ ส่วนตัวผมว่ากระชั้นไปนิดนะครับ ส่วนตัวผม

พยายามใช้เงินออมที่ไม่ต้องแตะอย่างน้อย 5 ปี เพื่อความอุ่นใจครับ)

ตำลึงทอง ครับผม

ขอบคุณครับ ถามเพิ่มอีกหน่อย

ว่าตำลึงทองนี่ขายราคาทองแท่ง หรือราคารูปพรรณ

แล้วก็น้ำหนักก้อนละประมาณกี่บาทครับ?

ขอบคุณสำหรับกำลังใจค่ะ คุณตี๋น้อย คุณPlaifa คุณฺbanchap และ คุณ wcg

คุณ wcg คะ จะจำไว้เป็นบทเรียนค่ะ ว่าต้องเป็นเงินเย็นที่ไม่ใช้อย่างน้อย 5 ปีขึ้นไป ... ปีหน้ากระชั้นชิดไปจริงๆค่ะ เลยมานั่งเครียดอยู่ตอนนี้ !_09

คุณ wcg คะ จะจำไว้เป็นบทเรียนค่ะ ว่าต้องเป็นเงินเย็นที่ไม่ใช้อย่างน้อย 5 ปีขึ้นไป ... ปีหน้ากระชั้นชิดไปจริงๆค่ะ เลยมานั่งเครียดอยู่ตอนนี้ 098eb4a5.gif

ไม่แน่ใจว่าดอยไหน แต่ถ้าดอย 26,900 อีกไม่นานก็น่าจะได้ลงนะครับ กูรูทั้งหลายก็ฟันธงไว้ $2000 อย่างน้อยภายในสิ้นปีนี้

ทำใจสบายๆ ออกไปวิ่งเล่นดีกว่าครับ ชวนคุณแม่ออกไปสูดอากาศสดชื่นๆด้วย

ไม่แน่ใจว่าดอยไหน แต่ถ้าดอย 26,900 อีกไม่นานก็น่าจะได้ลงนะครับ กูรูทั้งหลายก็ฟันธงไว้ $2000 อย่างน้อยภายในสิ้นปีนี้

ทำใจสบายๆ ออกไปวิ่งเล่นดีกว่าครับ ชวนคุณแม่ออกไปสูดอากาศสดชื่นๆด้วย

ดอยแท่งค่ะ ที่ราคา 26750 แม่บ่นน่าดูเลย T___T

ขอบคุณสำหรับกำลังใจค่ะ คุณตี๋น้อย คุณPlaifa คุณฺbanchap และ คุณ wcg

คุณ wcg คะ จะจำไว้เป็นบทเรียนค่ะ ว่าต้องเป็นเงินเย็นที่ไม่ใช้อย่างน้อย 5 ปีขึ้นไป ... ปีหน้ากระชั้นชิดไปจริงๆค่ะ เลยมานั่งเครียดอยู่ตอนนี้ !_09

:wub: :wub: ขอแจมนิดนึงนะคะ เราว่าที่คุณต๊อกแต๊ก หดหู่ไม่ใช่เรื่องดอย แต่เรื่องแม่บ่นมากกว่า บ่นตลอดน่ะแหละคนแก่น่ะค่ะ

อย่ารอถึงกำไรเลย แค่เท่าทุนก้อขายมาคืนแม่เหอะ ไม่งั้นเครียดตาย ไม่แน่ราคาเด้งไปมาอย่างนี้ไม่กี่วันอาจได้คืน ขอให้ได้คืนเร็วๆนะคะ

จะจำไว้เป็นบทเรียนค่ะ ว่าต้องเป็นเงินเย็นที่ไม่ใช้อย่างน้อย 5 ปีขึ้นไป ... ปีหน้ากระชั้นชิดไปจริงๆค่ะ เลยมานั่งเครียดอยู่ตอนนี้ !_09

ตอ้งลองถามคุณ เศรษฐีนี... :lol: ตังเม (ขอโทษที่ต้องเอ่ยนาม)ดูสิ...แล้วทุกครั้งเมื่อถึงเวลาก็มีคำตอบ...สมัยนี้ทุกอย่าง อาจมาไวกว่าที่คิดไว้ก็ได้...(ขอใช้คำฮิตในเว็บด้วยคน...รู้งี้...) :lol: :D

เวลาผ่านไปสักพัก ได้กำไรเยอะ แม่ก็บ่นอีก รู้งี้ซื้อมากกว่านี้ดีกว่า :D

ดอยแท่งค่ะ ที่ราคา 26750 แม่บ่นน่าดูเลย T___T

ยังติดไม่ถึง 6 เดือนเลย เรื่องเล็กครับ เมื่อก่อนก็เคยติดชุดใหญ่เหมือนกันเข้า ตอนนั้น 19000 ปลายๆ เกือบ 20000 ลงมาเหลือ 17000 กว่าๆ เข้าใจความรู้สึกดีเลย จนสุดท้ายก็เอาใช้วางทับกระดาษไว้ แค่ไม่เกิน 6 เดือน ตีนดอยซะงั้น สู้ๆ ครับ

:lol: :lol: :lol:

ทอง โลหะความหนาแน่นสูง มีคุณสมบัติไม่งอแง ทับกระดาษได้ดีเวลาลมพัดด้วยน้ำหนักของมัน ไม่เกะกะเวลาเหมือนก้อนแก้วทับประดาษทั่วไปเนื่องจากเล็กกว่ามาก และหาเจอง่ายด้วยสีที่สะท้อนแสงตัดกับกระดาษอย่างดี

ประโยชน์มากมายจริงๆครับ :lol:

ถูกแก้ไข โดย leo_attack

:wub: :wub: ขอแจมนิดนึงนะคะ เราว่าที่คุณต๊อกแต๊ก หดหู่ไม่ใช่เรื่องดอย แต่เรื่องแม่บ่นมากกว่า บ่นตลอดน่ะแหละคนแก่น่ะค่ะ

อย่ารอถึงกำไรเลย แค่เท่าทุนก้อขายมาคืนแม่เหอะ ไม่งั้นเครียดตาย ไม่แน่ราคาเด้งไปมาอย่างนี้ไม่กี่วันอาจได้คืน ขอให้ได้คืนเร็วๆนะคะ

biggrin.gifbiggrin.gifbiggrin.gif มองได้ขาดมากครับ em0009.gif

มีใครในนี้คนนึงเคยกล่าวไว้ว่า "ใครไม่เคยดอยคนนั้นเป็นตุ๊ด"

:lol: :mellow: :unsure: :mellow:

ถ้าผ่านปีนี้ไปได้ แล้วทองไม่แพงกว่านี้ 1900 คงเป็นเรื่องแปลกนะครับ เหตุการณ์ในขณะนี้

สวิส เข้าแทรกแซงค่าเงิน ทำให้สูญเสียความเป็น safe haven และความน่าเชื่อถือของ fiat currency ไปทั้งหมด

ยูโร ตอนแรกว่าจะให้ประเทศอ่อนแอแยกออกไป แผน B ตอนนี้เปลี่ยนแผน แยกประเทศแข็งแรงไปตั้งสกุลเงินใหม่ (แผน C)

ศาลเยอรมันก็มีเรื่องที่จะต้องตัดสินว่าจะช่วยประเทศในยูโร วันที่ 7 กันยายนนี้ หรือไม่ (แผนA) ซึ่งคำตอบก็ชัด ๆ คนเยอรมันไม่ยอมช่วยแน่

เพราะกว่าจะทำงานใช้หนี้สงครามหมดก็ 40 ปี คนเยอรมันขยันทำงานมาตลอด

อเมริกา หลังจากหมด QE 2 ซึ่งมีข้อแม้ว่าจะต่อวงเงินได้อีก 300 B ซึ่งใช้ได้ประมาณ 2 เดือน ก็คือ เดือนกรกฎาคม กับสิงหาคม

เดือนที่แล้วก็ขายหุ้น ที่ช้อนซื้อไว้เพื่อเอาเงินมาใช้ ก็ขายแทบหมด ตอนนี้เข้าสู่ เดือนกันยายน ก็ยังน่าสงสัยว่าพันธบัตรใครจะซื้อไหนจะมีเรื่องเพดานหนี้อีก รอบ 2

ทำไปทำมา เด๋วคงจะไม่ทำเรื่องเพดานหนี้ รัฐบาลอาจจะประกาศ พิมพ์เงิน 20T มาใช้หนี้ที่มีอยู่ จะได้ไม่มีหนี้ ก่อนหนี้ใหม่ต่อไป

อังกฤษ เจ้านี้ซุ่มเงียบ แต่แผลก็ระเบิดเป็นพัก ๆ เรื่องเงินก็มีปัญหาเยอะพอควร แต่ถือว่าเคยใหญ่มาก่อน ผู้คนเลยเกรงใจ

ญีุ่ปุ่น ค่าเงินแข็ง กลับมามีปัญหาอีกครั้ง แถมหนี้อีกกองโต ตอนนี้ก็สั่งพิมพ์เงินมาสกัดค่าเงินเยน ไม่ให้แข็งมากไปกว่านี้

ก็พิมพ์ไปเท่าไหร่แล้วก็ไม่รู้ มากมายมหาศาล ซื้อประเทศไทยได้ทั้งประเทศแล้วมั้ง

สรุป ถือทองและเงินดีฝ่า โลกมันมีปัญหาที่ยิ่งแก้ยิ่งแย่เยอะจริง ๆ และต้องแก้ด้วยการพิมพ์เงินเท่านั้น

ถูกแก้ไข โดย zagio