ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ย้ำ

ทองมีไว้เก็บ

ทองไม่ได้มีไว้ซื้อมาขายไป

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ย้ำ

ถะ ๆ ๆๆ ถูกต้องนะคร้าบ เก็บให้ถึงบทสรุปไปเลยครับพี่น้องครับ

ถูกแก้ไข โดย Harnsin

Investors must understand that global central banks will do everything in their power to avoid reality and try to keep the credit bubble from bursting on both sides of the Atlantic. That’s why taking advantage of this recent pull back in gold may be the smartest move.cool.gif

http://kingworldnews...y_Gold_Now.html

ภาพของทองคำระดับชั่วโมง ตอนนี้อยู่ในช่วง sideway กำลังจะเลือกข้าง ว่าจะขึ้นหรือจะลงต่อ (แต่โดยปกติแล้ว มันมีโอกาสที่จะลงมากกว่า เพราะภาพรวมของมันยังลงอยู่ :( ) คอยสังเกตเส้นต่างๆ ในกราฟนะ ต้องไปดูราคาวันจันทร์ว่ามันเลือกฝั่งไหน

ถ้าราคาผ่านเส้นสีเขียวไปได้ (ราคามันกลับขึ้นไปสูงกว่า 1635) ก็น่าจะกลับขึ้นไปทดสอบแนวต้านแรกแถวๆ 1640 (อันนี้น่าจะไม่มีปัญหา), 1670-1680 และ 1750 +/- (เป็นเส้นกดระดับวัน อันนี้ยากหน่อย) เพราะงั้นถ้าใครมี S อยู่ ควรจะปิด S ถ้าทะลุเส้นสีเขียวขึ้นมาและยืนได้ (บางครั้งมันชอบทำหัวแหลม โผล่ทะลุออกไปแต่โดนทุบกลับลงมา ต้องออกไปทั้งแท่งเลยนะคะ)

แต่ถ้าราคาผ่านเส้นสีแดงลงมา (ราคามันลงต่ำกว่า 1608) หมายความว่ามันเลือกที่จะลง ถ้ามี long อยู่ก็ควรปิด เพราะไม่รู้จะลงไปไกลแค่ไหน เป็นการหมุน L ที่มีออกเพื่อซื้อกลับในราคาที่ต่ำกว่า อาจไปรอแถว low เดิม หรือถ้ามี Short ก็ให้ถือ short ต่อแล้วหาจังหวะปิดเมื่อ break trendline ขาลงระดับ 10 นาที

เส้นสีดำเป็น เส้นกดระดับวัน เส้นสีม่วงหรือน้ำเงินเป็น แนวต้านที่ถ้าราคาสามารถทะลุได้ ก็จะปลอดภัย (ชั่วคราว) การพักของ wave 4 ใหญ่จะนานและค่อนข้างซับซ้อน ถึงแม้ break เส้นกดวันได้ก็อาจกลับลงไปได้อีก แต่ยังดูดีกว่ามันไม่ยอมกลับขึ้นไปเลย !_09

ที่แนะนำทั้งหมดนี้สำหรับคนที่มีสถานะ GF ค้างอยู่ใน port เท่านั้นนะคะ คนที่ไม่มีสถานะอะไรเลย ให้นั่งเฉยๆๆๆๆ รอระบบดีกว่าค่ะ

ใจจริงอยากแนะนำให้ปิดสถานะที่ค้างๆ ไว้ไม่ว่าจะเป็น long หรือ short ให้หมด แล้วรอจนกว่าจะมีสัญญาณซื้อค่อยเข้า ไม่แนะนำให้ long series หนึ่งแล้วไป short อีก series ไว้นะคะ เพราะมันไม่ต่างกับการที่คุณปิดสถานะที่มีอยู่ออกไปนั่นเองค่ะ (marketing ได้ตังอย่างเดียวเลย ถ้าทำแบบนั้น เพราะไม่ว่าคุณเปิดหรือปิด เค้าก็กินค่า trade จากคุณ :( )

แบบที่แนะนำนี้จะยากมาก ต้องคอยเฝ้า ซึ่งเป็นไปได้ยากเพราะราคาทองคำเคลื่อนไหวเกือบ 24 ชม บางครั้งเอเชียขึ้น ตกดึกโดนฝั่งนู้นทุบ หรือทางเราลงแต่ดึกๆ ฝั่งนู้นกระชากราคาขึ้นไป ถือสถานะข้ามคืนอาจเหมือนดูหนังคนละม้วนเลย !034

คงแนะนำได้เท่านี้ค่ะ !_087 ทุกอย่างมันไม่แน่นอน volatility สูงมากๆๆ ทุกตลาด ถึงได้ย้ำตลอดเวลาว่าต้องมีระบบเข้าออก

อันนี้เป็นภาพระยะสั้นมากๆ เพื่อคนที่มีจำนวนสัญญาเยอะๆ ด้านใดด้านหนึ่งติดอยู่ ถ้าไม่คิดจะปิดทั้งหมดก็ลดจำนวนลงซะ ถ้ามันเลือกทิศทางตามที่บอกข้างบน (ใจจริงอยากแนะนำให้ปิดหมด แล้วออกมาตั้งหลักก่อนหรือต้องลงทุนกับมันเสมือนเป็นทองแท่งเลย)

ภาพระดับวัน ยังไม่มีสัญญาณซื้อจากระบบ ไม่ว่าจะเป็นระบบไหนก็ตาม ตอนนี้พักอยู่ใน wave C ไม่แน่ใจว่า C จบหรือยังนะ แต่ C ก็ลงมาเยอะมากแล้ว มันพร้อมจะพลิกกลับเมื่อไรก็ได้ ตราบใดที่ยังไม่มี divergence ระดับวัน ความเสี่ยงที่จะเห็น new low ก็ยังมีอยู่สูง !034 โชคดีนะคะ

ต้องขอโทษด้วยนะคะที่ไม่สามารถตอบแบบฟันธงได้ เพราะมันไม่แน่นอนจริงๆ !_087

ขอบคุณครับ เห็นเช่นเดียวกันครับ หากเปิดตลาดมา ราคาเบรค 1640 ไปพักตัวได้ทั้งแท่งก็แจ่มคับ แต่หากราคาวกลงแล้ว ไม่สามารถผ่าน 1630 ได้ในระดับวัน หาก หัวทิ่มลงเกิน 1604 ขึ้นมา มีหนาวครับ ระยะถัดไป ราวๆ 1585 นั่นครับ ใครมีสถานะค้างลองพิจารณาตามคุณกุ้งแนะนำครับ !_cd

ปล.จะกด + แต่ดันหมดโควต้าแล้ว !_09

ถูกแก้ไข โดย Harnsin

ถ้าวันไหนราคาปิดสูงกว่า 1652 จะมีสัญญาณซื้อจากระบบ pnt 1.1 ค่ะ !Announce

ย้ำ

เก็บทองไว้ใช้แทนเงินกระดาษกันนะ

ถ้าวันไหนราคาปิดสูงกว่า 1652 จะมีสัญญาณซื้อจากระบบ pnt 1.1 ค่ะ !Announce

ราคาปิดนี่ปกติจะนับจากเวลาไหนกันเหรอครับ? เวลาปิดตลาดของสหรัฐเหรอครับ? :)

คุณเน็กซ์ขา... ขออวยพรวันเกิดพี่ชายไว้ที่กระทู้คุณเน็กซ์หน่อยนะคะ...

HAPPY BIRTHDAY ค่ะ ... พี่ชาย ... :lol:

post-1438-001050300 1317576094.gif

อย่าลืมที่สุดท้ายนะคะ...

ประกาศวันหยุดราชการประจำปี2011จากสภาประชาชนจีน国务院办公厅关于2011年部分节假日安排的通知

1.ปีใหม่สากล หยุด 3 วัน ระหว่างวันที่1-3มกราคม2011

2.ตรุษจีน หยุด7 วัน ระหว่างวันที่2-8กุมภาพันธ์2011 ส่วนวันที่30มกราคม2011และ12กุมภาพันธ์2011ทำงาน

3.วันเช็งเม้ง หยุด3 วัน ระหว่างวันที่3-5เมษายน2011 ส่วนวันที่2เมษายน2011 ทำงาน

4.วันแรงงาน หยุด3 วัน ระหว่างวันที่30เมษายน-2พฤษภาคม2011

5.เทศกาลไหว้บ๊ะจ่าง หยุด3 วัน ระหว่างวันที่4-6มิถุนายน2011

6.เทศกาลไหว้พระจันทร์ หยุด3 วัน ระหว่างวันที่10-12กันยายน2011

7.วันชาติจีน หยุด7 วัน ระหว่างวันที่1-7ตุลาคม2011 ส่วนวันที่8-9ตุลาคม2011 ทำงาน

สัปดาห์นี้ไม่มีจีนมาช่วยรับของทั้ง5วันทำการ ผู้ซื้อรายใหญ่หายไปหลายวันในช่วงทุบกระหน่ำอะไรจะเกิดขึ้น

ถูกแก้ไข โดย ส้มโอมือ