ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

อันที่จริง ถ้าติดตามอ่านบทความคุณเนกมาโดยตลอด

คำตอบของทุกคำถามที่ถาม อยู่ในบทความ

บทความของคุณเนก คือคำตอบอยู่แล้ว

คงไม่ต้องมีคำถามที่เจือด้วยอารมณ์

ไม่มีใครโง่ แต่ไม่มีทางเลือกมากนัก

โดน S เยอะใช่เปล่า ??

ไม่โดนหลอกครับแต่อยากรู้อะนะถ้ารู้ก็ตอบผมหน่อยจิ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

อันที่จริงก็ยากจะเชื่อนะครับว่าเมกาจะเจ๊งบ๊งแบบนั้น บ้านเมืองเขาไฮโซมากนะครับ เป็นระบบระเบียบ น่าอยู่มาก ยกเว้น ดีทร้อย :rolleyes: <_<

เอาเป็นว่าผมอ่านจากหนังสือ the war of wealth แล้ว เขาทำนายมาว่า เมกาจะยังคงเป็นมหาอำนาจอยู่ครับ แต่ ปี 2050 คงแพ้จีนเมื่อจีนเข้าสู่ยุคอุตสาหากรรมเต็มตัว ตอนนั้นเมกาก็เป็นรองแค่จีนครับ คือยังยิ่งใหญ่อยู่ครับ เขาไม่ได้พังทลายในสายตาคนเขียน ส่วนยุโรปถอยไปมาก อินเดียทิ้งห่างไปเลย

คิโยซากิ แห่ง rich dad ว่าไว้เราอาจได้เห็นเมกาลักษณะคล้าย แอฟริกาใต้ครับ แอฟริกาใต้มีบ้านเมืองสวยงามทว่า มีแหล่งกักกันค่ายคนจนอยู่เมื่อเราลงจากสนามบินมาจะต้องผ่านจุดนั้นก่อนไปไฮโซ นั่นคือมีคนจนเพิ่มขึ้นในเมกามาก เมื่อถึงวันที่เมกาล่มสลาย คล้ายๆ กับมีดีทร้อยเพิ่มมากขึ้น แต่ส่วนที่ยังดีอยู่ก็มีเยอะครับ

ก็แค่อ่านนิดๆหน่อยๆ อ่ะครับ เรื่องจริงคงเปิดเผยไม่นานเกินไป

อันที่จริงก็ยากจะเชื่อนะครับว่าเมกาจะเจ๊งบ๊งแบบนั้น บ้านเมืองเขาไฮโซมากนะครับ เป็นระบบระเบียบ น่าอยู่มาก ยกเว้น ดีทร้อย :rolleyes: <_<

เอาเป็นว่าผมอ่านจากหนังสือ the war of wealth แล้ว เขาทำนายมาว่า เมกาจะยังคงเป็นมหาอำนาจอยู่ครับ แต่ ปี 2050 คงแพ้จีนเมื่อจีนเข้าสู่ยุคอุตสาหากรรมเต็มตัว ตอนนั้นเมกาก็เป็นรองแค่จีนครับ คือยังยิ่งใหญ่อยู่ครับ เขาไม่ได้พังทลายในสายตาคนเขียน ส่วนยุโรปถอยไปมาก อินเดียทิ้งห่างไปเลย

คิโยซากิ แห่ง rich dad ว่าไว้เราอาจได้เห็นเมกาลักษณะคล้าย แอฟริกาใต้ครับ แอฟริกาใต้มีบ้านเมืองสวยงามทว่า มีแหล่งกักกันค่ายคนจนอยู่เมื่อเราลงจากสนามบินมาจะต้องผ่านจุดนั้นก่อนไปไฮโซ นั่นคือมีคนจนเพิ่มขึ้นในเมกามาก เมื่อถึงวันที่เมกาล่มสลาย คล้ายๆ กับมีดีทร้อยเพิ่มมากขึ้น แต่ส่วนที่ยังดีอยู่ก็มีเยอะครับ

ก็แค่อ่านนิดๆหน่อยๆ อ่ะครับ เรื่องจริงคงเปิดเผยไม่นานเกินไป

ก็อปมาฝากครับ

Glenn Beck Part - Live From Pittsburgh PA. 12/2/2010

แคลิฟอเนีย 1.8 Trillion (US$1,800,000,000,000)

นิวยอร์ค 1.1 Trillion (US$1,100,000,000,000)

อิลลินอยส์ 6.33 Billlion ( US$6,330,000,000)

นิวเจอร์ซี่ 4.73 Billion ( US$4,730,000,000 )

สหรัฐอเมริกาโดยรวม 13 Trillion (US$13,000,000,000,000) ตัวเลขข้างต้นคือตัวเลข GDP หรือขนาดของเศรษฐกิจของรัฐนั้นๆ ซึ่งเป็น 4 รัฐแรกๆที่อยู่ในภาวะ "ล้มละลาย" ในทางตัวเลขและงบประมาณรายจ่าย ซึ่งจะต้องทำการขอความช่วยเหลือจากรัฐบาลกลางในลักษณะเดียวกับกรีซและไอร์แลนด์ ปัญหาก็คือ แคลิฟอเนียมีขนาดของเศรษฐกิจที่ใหญ่เป็นอันดัน 8 ของโลก และเป็นรัฐที่มีหนี้สินและตัวเลขการขาดดุลย์งบประมาณที่สูงที่สุดของสหรัฐอยู่ ณ เวลานี้ และถ้าหากต้องมีการขอความช่วยเหลือหรือ "อุ้ม" กันจริงๆจากรัฐบาลกลาง ซึ่งกำลังหน้ามืดอยู่กับการหมุนทุบ จ่ายคืนหนี้ จ่ายดอกเบี้ย และหาเงินเพื่อโปะงบประมาณขาดดุลย์ที่เพิ่มขึ้นอยู่ตลอดเวลา และทำสถิติสูงสุดไปอีกแล้วในเดือนพฤศจิกายนที่ผ่านมา

คำถามคือ รัฐบาลกลางสหรัฐจะยอมเข้าไปอุ้มรัฐที่กำลังประสบปัญหาเหล่านี้หรือไม่ ถ้าคำตอบคือ "ไม่อุ้ม" รัฐดังกล่าวข้างต้นก็จะเข้าสู่สภาวะ "ล้มละลาย" ในทันที ทุกอย่างก็จะตามมาครับ ให้คิดเล่นๆก็คือ ตลาดหุ้น "ถล่ม" > เศรษฐกิจ การเงิน การธนาคาร "ล้ม" > เงินดอลล่า "ล่มสลาย" .......ในพริบตา ซึ่งจะนำไปสู่ "Global Meltdown" คือเศรษฐกิจโดยรวมของโลก "ล้ม" ครืนตามลงไปอย่างหมดสภาพ เพราะเกือบทุกระบบและทุกประเทศในโลกใบนี้ผูกติดอยู่กับเงินดอลล่าครับ...โดยเฉพาะที่เป็น "จุดตาย" ของระบบเงินกระดาษทั้งมวลคือ "ทุนสำรองเงินตราในสกุลดอลล่าสหรัฐ" แต่ถ้า "อุ้ม" ล่ะอะไรจะเกิดขึ้น รัฐบาลกลางโดยนายบารัค โอบาม่า (ซึ่งอาจจะเป็นคนสุดท้ายแล้ว) จะต้องหาเงินมาอุดงบประมาณรายจ่ายของทั้ง 4 รัฐข้างต้น พร้อมกับเป็นการส่งสัญญานในลักษณะเดียวกันไปยังรัฐที่เหลืออีกเกือบ 50 รัฐ ซึ่งแทบจะเป็นไปไม่ได้ครับ แต่ถ้าจะทำให้เป็นไปได้ก็คือให้ FED ประกาศ QE หรือ "ปั๊มเงิน" ดอลล่าขึ้นมาเป็นการเฉพาะเพื่อการนี้ ซึ่งไม่รวมกับงบผูกพันธ์ที่รัฐบาลกลางจะต้องหมุนจ่ายอยู่แล้ว และจะออกมาในลักษณะ "Super QE" หรือเป็น "อภิมหาการปั๊มเงิน" โดย FED เรื่องเหล่านี้คนอเมริกัน "ส่วนใหญ่" ไม่รู้ และน้อยคนที่อยากจะรับรู้เพราะมันอาจจะเจ็บปวดเกินไปครับ และคิดว่ายังไงซะ ก็ไม่เกิดกับประเทศของชั้นหรอก และมัน "Impossible" หรือเป็นไปไม่ได้ครับ แต่พวกเค้าหารู้ไม่ว่า ทุกอย่าง...มันมาถึงแล้ว และอาจจะเร็วกว่าที่คาดคิดไว้ อยากรู้ไม๊ครับว่าเมื่อคนอเมริกันตื่นขึ้นและรับรู้ความจริงถึงสิ่งที่กำลังมา เค้ารู้สึกและทำสีหน้าอย่างไร ลองดูในคลิปของเกลน เบ๊ค ตอนนี้ครับ ซึ่งเค้าเปรียบเทียบให้เห็นตัวเลขต่างๆ ของอเมริกา และยุโรป ซึ่งกลุ่มสหภาพยุโรปใช้วิธีการประหยัด ตัดลดรายจ่าย ผ่าตัดเพื่อแก้ปัญหา ซึ่งก็ต้องเจ็บปวดเป็นธรรมดา แต่ในขณะที่สหรัฐโดย FED เลือกวิธี "ปั๊มเงิน" และ "ลากมันออกไป" แต่จะไปได้นานแค่ไหน คงมีแต่ "พระเจ้า" เท่านั้นที่รู้ครับ.....และทั้งหมดนี้ก็คงอยู่ในสายตาของ "จีน" ชาติเจ้าหนี้ที่ใหญ่ที่สุดของสหรัฐ คงต้องลุ้นกันต่อไปอีกครับว่า จะเกิดอะไรขึ้นต่อไป หรือใครจะขยับก่อน แต่ไม่ว่าความเคลื่อนไหวจะมากจากฟากไหน โลกใบนี้ก็คงสั่นไหวไปทั้งใบเลยล่ะครับ

http://www.youtube.com/watch?v=hgHpSWA64Y0

(มี 4 คลิปนะครับ ไปดูต่อกันเอง)

ถูกแก้ไข โดย MOR LEK

อยากถามครับ ในโลกนี้ประเทศไหนครับถือทองเป็นกองทุนสำรองมากที่สุด แล้วเท่าไร่ครับ

ดูตรงนี้ครับ

http://en.wikipedia.org/wiki/Gold_reserve#Officially_reported_gold_holdings

:rolleyes: :rolleyes: :rolleyes: แอบหลงรักคุณ Next ไปแล้วค่ะ ติดงอมแงม มีเวลาว่างๆ มาเขียนบทความดีๆ ให้หนูอ่านอีกนะคะ :rolleyes: :rolleyes: :rolleyes:

thank you ครับ หมอเล็ก แหมคราวนี้มาแบบวิชาการเชียวนะ :lol:

ขอบคุณ คุณ mor lek สำหรับข้อมูลค่ะ em0009.gif d5f02ecd.gif

thank you ครับ หมอเล็ก แหมคราวนี้มาแบบวิชาการเชียวนะ :lol:

ก็อปมาครับ

คุณเน๊กไม่อยู่ โชคดีคุณหมอเล็กมาไขข้อข้องใจ

ปล.ผมว่าเวลาเราอยากจะขอความรู้จากใครเราน่าจะมีวิธีการหรือคำพูดที่ดูละมุนละไมกันนะครับ

ขอแจมด้วยคนนะครับ

คนอเมริกัน เท่าที่เห็นมาโดยรวม ก็มีคนเก่งอยู่มาก เป็นคนที่ไม่โง่โดยทั้งหมด ประเทศนี้ สร้างขึ้นมาจากคนจากหลายเผ่าพันธุ์ โดยเริ่มมาจากการขยายอนานิคมจากยุโรป แล้วก็มีการอพยพของคนที่มาจากทุกที่ จากทุกเผ่าพันธุ์ จากทุกประเทศในโลกใบนี้

คนที่นั่น จำนวนมาก มีความคิดของตัวเอง กล้าแสดงออก กล้าที่จะสู้กับอำนาจรัฐ คนเหล่านี้ ที่มีความเห็นต่าง จากนโยบายของรัฐ จะลุกขึ้นสู้ ซึ่งก็มีแล้ว ดังที่เราได้เห็นสื่อ ที่ได้ทำสกู๊ปข่าวออกมา ชาวบ้านก็จะรู้มากขึ้น แล้วก็คงจะมีเริ่มลุกขึ้นมา ประท้วง คัดค้านนโยบายที่ผิดพลาดเหล่านี้

แต่... ในเมื่อ ทุกอย่าง มีการเกิด ก็มีการดับ ในกรณีของสหรัฐ ผมเห็นด้วยกับคุณ NextToNothing คือ ถ้ารัฐบาลสหรัฐ ยังดำเนินนโยบายของทุนสามาน รัฐประชานิยม อยู่อย่างนี้ เราจะได้เห็น การดับของระบบเศรษฐกิจของสหรัฐในเร็ววัน

และทุกคน ทุกประเทศ ก็จะเจ็บตัวกันด้วย ถามว่า เราเตรียมรับมือกับภัยที่จะมาแล้วหรือยัง ผมว่า "เศรษฐกิจพอเพียง" ของในหลวง และ "ทองคำ" คือคำตอบ

ถูกแก้ไข โดย lekster

ก็อปมาฝากเพิ่มครับ

Interesting......

Euro Area .......10792 Tonnes

Russia.............from 607 to 775 Tonnes

Saudi Arabia....from 143 to 322 Tonnes

Philippines.......175 Tonnes (more than THAILAND)

Remark...........Laos....from 0 to 8.8 Tonnes

ขอบคุณครับ คุณ MOR LEK

ประเทศไทย ถ้ารวมทองที่อยู่ในร้านทองต่างๆ ที่มีพอๆ กับ Seven และ กับประชาชนทั่วไป ที่นิยมทองคำมากๆ

รวมแล้วจะมีทองเพิ่มมากี่ตันกันนะ

ขอบคุณครับ คุณ MOR LEK

ประเทศไทย ถ้ารวมทองที่อยู่ในร้านทองต่างๆ ที่มีพอๆ กับ Seven และ กับประชาชนทั่วไป ที่นิยมทองคำมากๆ

รวมแล้วจะมีทองเพิ่มมากี่ตันกันนะ

แหะๆ มีเท่าไรไม่รู้ครับ รู้แต่ว่า อัตราเร่งในการเก็บทองของกลุ่มธนาคารกลางของประเทศต่างๆในปีหน้าและปีต่อๆไปน่าจะไปด้วยความเร่งสูง เพราะน่าจะเข้าสู่เฟสที่3 แล้ว ไม่มีใครอยากเก็บกระดาษเปล่าๆไว้ในมือ biggrin.gif

=สิ่งที่ อ next กำลังบอกตอนนี้ ไม่ใช่ ว่า ตอนนี้ สหรัฐเป็นอย่างงี้แล้วจะล้มเลยในทันที แค่บอกว่า แนวโน้ม และ จากประวัติศาตร์มา เคยเป็นยังไง เป็นเพียงบทวิเคราะห์ เท่านั้น ซึ่ง ตัว อ เอง ก็ได้บอกอยู่ว่า ไม่ต้องมาเชื่อเค้า เพียงแต่ ว่าใช้วิจารณ์ญาณ และ รอเวลา พิสูจน์เอา อ next แค่บอก ว่า พายุกำลังจะมา ฝนกำลังจะตก แต่ไม่ได้บอกว่า ตอนนี้ ตกแล้ว นี่ครับ ซึ่งความจิง อาจจะตก หรือไม่ตก หรือ ตกแต่ไม่แรงก็ได้ ตอนนี้ เหตุการณ์ยังไม่เกิด ไม่มีใครผิดใครถูกหรอก การวิเคราะห์ของทุก ๆ อาจถูกหรือ อาจผิดก็ได้ ยังไม่มีใครโง่หรอกครับ ผมเห็นด้วยกับk ruu22ครับ :rolleyes:

ถูกแก้ไข โดย รักไทย